[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Nhiều bác có đề nghị post ảnh căn hộ tôi đã làm xong. Tôi có ít ảnh post lên đây cho mọi người tham khảo.

Đúng như ban đầu tôi dự tính, nhờ chịu khó tìm tòi, hoch hỏi, chọn phương án thi công, chọn nhà thi công phù hợp, nhiều hạng mục căn hộ tôi thấy tiết kiệm được khá nhiều tiền mà chất lượng lại ưng ý hơn.

nguyenquangpt

Xe tăng
Nhiều bác có đề nghị post ảnh căn hộ tôi đã làm xong. Tôi có ít ảnh post lên đây cho mọi người tham khảo.

Đúng như ban đầu tôi dự tính, nhờ chịu khó tìm tòi, hoch hỏi, chọn phương án thi công, chọn nhà thi công phù hợp, nhiều hạng mục căn hộ tôi thấy tiết kiệm được khá nhiều tiền mà chất lượng lại ưng ý hơn.

Chúc mừng gia đình chú ạ..!!

largo_kent

Xe buýt

Chúc mừng cụ đã hoàn thành căn hộ, trong dịp này hoàn thành là ngon rồi đó ạ. Em có mấy điểm góp ý theo mắt nhìn của em về công năng nha, còn thẩm mỹ thì thôi ạ, mỗi người một ý ;))

Cái đèn led bar để kiểu kia sẽ rọi làm chói mắt của ngườiđứng rửa hoặc người từ bàn ăn, phòng khách nhìn ra, đèn này cụ gắn lên đáy tủ bếp và có máng che để đèn
hắt vào tường, phản xạ lại bồn rửa là vừa đẹp.

- Cái chân giường này cụ mà thiết kế nó âm vào trong, vừa thẩm mỹ, vừa gọn và an toàn vì ko đá phải chân giường (có thể thụt vào trong tầm 15-20cm là vừa đẹp), nó giống kiểu giường bay.
- Hơi khó hiểu khi thiết kế ổ điện và công tắc lại tách ra 2 nơi như kia, và nằm chơi vơi giữa tấm gỗ, nó nằm gọn lại 1 góc thì xinh hơn.
- Có phải em nhìn nhầm hay ko mà gỗ ốp phía đầu giường thì bên trái là các tấm nhỏ còn bên phải là các tấm to, ko đều nhau?

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Trường

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã hoàn thành căn hộ, trong dịp này hoàn thành là ngon rồi đó ạ. Em có mấy điểm góp ý theo mắt nhìn của em về công năng nha, còn thẩm mỹ thì thôi ạ, mỗi người một ý ;))

Cái đèn led bar để kiểu kia sẽ rọi làm chói mắt của ngườiđứng rửa hoặc người từ bàn ăn, phòng khách nhìn ra, đèn này cụ gắn lên đáy tủ bếp và có máng che để đèn
hắt vào tường, phản xạ lại bồn rửa là vừa đẹp.

- Cái chân giường này cụ mà thiết kế nó âm vào trong, vừa thẩm mỹ, vừa gọn và an toàn vì ko đá phải chân giường (có thể thụt vào trong tầm 15-20cm là vừa đẹp), nó giống kiểu giường bay.
- Hơi khó hiểu khi thiết kế ổ điện và công tắc lại tách ra 2 nơi như kia, và nằm chơi vơi giữa tấm gỗ, nó nằm gọn lại 1 góc thì xinh hơn.
- Có phải em nhìn nhầm hay ko mà gỗ ốp phía đầu giường thì bên trái là các tấm nhỏ còn bên phải là các tấm to, ko đều nhau?
Phần ổ cắm ở tủ này mà làm cái công tắc âm bàn, ko dùng gập xuống, dùng ấn cái nó trồi lên thì gọn

kimvanchinh

Xe tăng
Phần ổ cắm ở tủ này mà làm cái công tắc âm bàn, ko dùng gập xuống, dùng ấn cái nó trồi lên thì gọn
1. Gỗ ốp do hiệu ứng góc rộng ảnh chụp nó ra vậy thôi, chứ là gỗ thịt gõ rất phong cách. 2. Công tắc tuỳ gia chủ , tôi cũng thấy thu về hay hơn nhưng khi lắp đặt 2 cái chức năng khác nhau khi làm gỗ nó xê dịch thành ra bất hợp lý. 3. Chân giường tôi thấy vậy ok, tôi vẽ chi tiết cho thợ mộc sao giản dị và truyền thống nhất. 4. Tôi đã mua 2 cái ổ âm bàn rất đắt rồi cuối cùng chọn pa vậy rẻ hơn, dùng cũng tiện hơn

largo_kent

Xe buýt
1. Gỗ ốp do hiệu ứng góc rộng ảnh chụp nó ra vậy thôi, chứ là gỗ thịt gõ rất phong cách. 2. Công tắc tuỳ gia chủ , tôi cũng thấy thu về hay hơn nhưng khi lắp đặt 2 cái chức năng khác nhau khi làm gỗ nó xê dịch thành ra bất hợp lý. 3. Chân giường tôi thấy vậy ok, tôi vẽ chi tiết cho thợ mộc sao giản dị và truyền thống nhất. 4. Tôi đã mua 2 cái ổ âm bàn rất đắt rồi cuối cùng chọn pa vậy rẻ hơn, dùng cũng tiện hơn
Thế ạ, tại em thấy 1 bên tab đầu giường nó khoảng 3 tấm ốp dọc mà 1 bên lại 2 tấm ốp dọc, tưởng ko đều nhau. Cái lắp ổ cắm thì liên quan tới tới làm gỗ phải xê dịch nhỉ, vì khi làm lắp đặt thì cứ vị trí ổ cắm thì khoét gỗ thôi mà, đâu liên quan gì tới đồ gỗ.
Cái chân giường cụ thích truyền thống thì thế là chuẩn mực rồi ạ, nhưng 2 cụ để ý khi sử dụng, nhất là sáng sớm và tối, thường dậy men theo thành giường nên dễ đá vào đau chân đấy.

Vie.ABC

Xe điện
Nên thuê Thiết Kế riêng và Thi Công Riêng hay là tìm đơn vị 2 trong 1 các cụ nhỉ ?...

kimvanchinh

Xe tăng
Thế ạ, tại em thấy 1 bên tab đầu giường nó khoảng 3 tấm ốp dọc mà 1 bên lại 2 tấm ốp dọc, tưởng ko đều nhau. Cái lắp ổ cắm thì liên quan tới tới làm gỗ phải xê dịch nhỉ, vì khi làm lắp đặt thì cứ vị trí ổ cắm thì khoét gỗ thôi mà, đâu liên quan gì tới đồ gỗ.
Cái chân giường cụ thích truyền thống thì thế là chuẩn mực rồi ạ, nhưng 2 cụ để ý khi sử dụng, nhất là sáng sớm và tối, thường dậy men theo thành giường nên dễ đá vào đau chân đấy.

1. Nếu tính toán chính xác vị trí ổ cắm thì khi thi công điện để đúng vị trí để khoét gỗ. Tuy nhiên, rất khó đạt tuyệt đối chỗ này. Rất nhiều ổ cắm khi ốp đồ gỗ vào nó lệch vị trí ổ điện đã để hoặc khi có đồ gỗ ý đồ sử dụng thấy cần chuyển vị trí mới thì mới hợp lý nên di chuyển là bình thường.

largo_kent

Xe buýt
1. Nếu tính toán chính xác vị trí ổ cắm thì khi thi công điện để đúng vị trí để khoét gỗ. Tuy nhiên, rất khó đạt tuyệt đối chỗ này. Rất nhiều ổ cắm khi ốp đồ gỗ vào nó lệch vị trí ổ điện đã để hoặc khi có đồ gỗ ý đồ sử dụng thấy cần chuyển vị trí mới thì mới hợp lý nên di chuyển là bình thường.
À em ngạc nhiên ở chỗ đó cụ ạ, vì thi công đồ gỗ thì họ lên công trình mới khoét, chứ có phải khoét trước từ xưởng đâu mà phải tính toán. mà kể cả có tính toán sao cho khớp với ổ điện cũng rất đơn giản vì xưởng phải đo lại trước khi sản xuất ấy mà.

Btw, phòng khách nhà cụ rất phong cách, chúc mừng cụ!

kimvanchinh

Xe tăng
À em ngạc nhiên ở chỗ đó cụ ạ, vì thi công đồ gỗ thì họ lên công trình mới khoét, chứ có phải khoét trước từ xưởng đâu mà phải tính toán. mà kể cả có tính toán sao cho khớp với ổ điện cũng rất đơn giản vì xưởng phải đo lại trước khi sản xuất ấy mà.

Btw, phòng khách nhà cụ rất phong cách, chúc mừng cụ!
Tính tôi lại cứ muốn ổ cắm nó phải đúng vào chỗ nào thuận tiện nhất theo thói quen làm việc và sinh hoạt cơ, không chú ý lắm đến cân đối và thẩm mỹ

NAC16

Xe tải
Ctr+C
Ctr + V
Em thấy mấy ông anh tk hay đùa nhau. Anh cứ 2 lệnh này là nhanh ra xiền.
Chúc cụ tìm đc đơn vị ưng ý

114hangbong

Xe cút kít
Tranh thủ cụ kimvanchinh giới thiệu e ké chút.
Cụ nào đi Vietbulid lần này ghé qua gian Hafele do e thi công lắp đặt ngắm nghía chút nhé.

Hai vc em rất mê mẩn gian hàng này, xem rồi mân mê từng món một. Không ngờ cụ lại tk gian này. Ngưỡng mộ quá.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ chụp máy gì mà nước ảnh rực thế ạ? Nhà cụ rất phong cách, chúc mừng cụ, cụ muốn em nhận xét thật lòng hay là khen xã giao ạ?
Tôi dùng máy sony ống 15. Tôi làm xong nhà rồi và không làm thêm nhà nào nữa nên giờ cũng không còn quan tâm đến nhận xét của người khác nữa. Bác muốn nhận xét kiểu gì tùy bác thôi. Bác có thể nhận xét, bình luận để các anh em khác đang quan tâm đến việc làm nhà theo góc độ của từng người.

kt3x

Xe buýt
dạ vâng cụ :D thế thì thôi em ko nhận xét nữa vậy ạ hehe.
Cụ cứ nói rõ để người khác học học, tham khảo hoặc phản biện nếu chưa chuẩn... cho những người như em được khai sáng thêm vì em cũng đang tìm hiểu để hoàn thiện nhà.
Tiện cho em hỏi giá thiết kế để hoàn thiện nhà xây thô như các cụ thì khoảng bao nhiêu ạ?

Tôi dùng máy sony ống 15. Tôi làm xong nhà rồi và không làm thêm nhà nào nữa nên giờ cũng không còn quan tâm đến nhận xét của người khác nữa. Bác muốn nhận xét kiểu gì tùy bác thôi. Bác có thể nhận xét, bình luận để các anh em khác đang quan tâm đến việc làm nhà theo góc độ của từng người.
"Hợp lý" hay "khoa học" hay "phong thuỷ" gì gì đi chăng nữa thì cũng không bằng cái quan trọng nhất là người sử dụng trực tiếp thấy thích, thấy hài lòng...
Nên cụ thấy hài lòng là được rồi, chúc mừng cụ và gia đình đã có căn nhà đẹp và ưng ý.

largo_kent

Xe buýt
dạ vâng cụ :D thế thì thôi em ko nhận xét nữa vậy ạ hehe.
Cụ cứ nhận xét nếu ko quan ngại ảnh hưởng kinh tế gì, vì đây là cơ hội cho những căn nhà sau của em, để em xem mắt kts với mắt người dùng liệu có khác nhau nhiều không :v, nếu không thì sau em cũng tự làm :v

Website
www.facebook.com
Em đi từng ảnh một nhé ạ:

Tay nắm lựa chọn chủng loại này gây lủng củng về mặt thị giác ở tủ bếp dưới (cái ngang cái dọc, quá nổi so với màu tủ dưới, đáng ra có thể lấy loại khác (tay móc J, C hoặc dùng loại màu đen, thay tay nắm này bằng núm cũng là 1 phương án). Tất nhiên, tay nắm loại này dùng tiện nhất, nhưng nó xấu.
Các tấm hồi 2 bên tính toán kém hoặc ko tính toán, lòi ra các tấm hồi xanh xen kẽ với chân màu ghi gây cảm giác lộn xộn, mất thẩm mỹ. Thà chân dùng cùng màu xanh thì đẹp hơn.
Ổ cắm ở bếp dùng ổ cắm đôi thế kia chứng tỏ cụ Chính chưa biết quá nhiều về thiết bị bếp. Các thiết bị đời mới hiện tại (kể cả đời cũ mà hàng xịn, như cụ Chính em đoán dùng toàn hàng xịn) thì củ để cắm điện rất to, dùng ổ đôi thế kia chỉ cắm đc 1 cái. Chưa kể ổ cắm và công tắc trên kệ gỗ góc tay trái kia nhìn vô duyên, chắc phát sinh thêm do lúc đi điện ở bếp (đoạn lát gạch) cụ chưa tính kỹ.
Phần đúng ra cần làm cao lên là đoạn chậu rửa (do sẽ thường xuyên cúi xuống làm các thứ, đoạn này hay phải cúi người xuống nhất) thì cụ lại làm thấp nhất, như theo "kinh nghiệm" kiểu các cụ là làm gần thì nước rỏ từ trên xuống đỡ bắn chăng? Nhưng sử dụng rất bất tiện.
Cạnh phải của bếp từ, cánh nhỏ xíu kia đáng ra nên làm rộng ra chút vì nếu như hiện tại thì trừ bản lề đi chẳng còn là bao. Nhà cụ đang làm em phân vân là ko rõ cụ làm theo công năng hay theo kiểu bày trang trí, do nhiều hộc hở nhưng những phần đúng ra có thể thay thế bằng các loại có tính hiện đại, thẩm mỹ và công năng cao hơn (hút mùi treo tường kính vát) hoặc kể cả là đặt riêng cái hút mùi kính cong ở giữa, ko có tủ gì cả nó cũng đẹp và chuẩn hơn phương án này.
Ngoài cùng góc trái, là chiếc đèn hiện đại nhưng treo lên 1 tấm gỗ ốp trần theo style các cụ em ở quê hay làm, vướng khi đặt đồ ở các kệ kia. Chưa kể ngay kia là cửa ra vào nên chẳng ai ngồi đó cả mà bàn chỉ mang tính chất soạn, nên đèn đặt đây bị...đuối lý.
Phối màu thì "quê" quá, nhưng cái này thiên kiến cá nhân, cụ thích là được. Tạm thế, em nhìn sơ thì có vài điểm thế thôi.

Ảnh này thì ít dính đến công năng hơn nhưng em đưa ra vài điểm có thể cải thiện:
1. Hệ ốp gỗ đầu giường kia kết thúc "chơ lơ" về thẩm mỹ, đáng ra có thể cao bằng bàn làm việc được. Giường của cụ thì là loại rời, nên có thể đầu giường cao hơn ốp gỗ kia, chẳng vấn đề gì và còn tạo thêm điểm nhấn đầu giường. Khi nào rảnh em kiếm ảnh cho các cụ xem qua :D.
2. Cụ đã ốp nhiều thế ko nỡ ốp thêm dưới đáy bàn làm việc cho đỡ lộn xộn phía dưới. Bức tường sơn màu kia chỉ nhỡ chân đá vào cái thôi là vài bữa lem nhem ngay, đứng từ cửa vào là thấy. Loanh quanh chỗ bàn làm việc cụ có bố trí ổ cắm, nhưng khi cắm đèn làm việc thì chưa tối ưu vì đúng ra nên có thêm ổ cắm bên trên mặt bàn nhưng trong ảnh ko thấy. Như hiện tại có thể khoét thêm lỗ ở mặt bàn để sau này ròng dây xuống cho kín. Windowseat tham quá, vừa nông ko đủ ngồi, lại vừa chẳng view được tới đâu với cách bố trí thế này.
3. Điều hòa theo ảnh đang chiếu thẳng vào giường, ảnh hưởng ko tốt tới sức khỏe đâu cụ nhé.

Ảnh này rõ hơn xíu, hệ thống công tắc ổ cắm làm bị lệch trông hơi khó chịu, màu gỗ của toàn bộ đồ gỗ chẳng ăn nhập gì với hệ phào tường theo kiểu tân cổ điển châu Âu kia.

Ảnh này thì nhìn chung cũng khá công năng, duy chỉ có mấy chỗ như cái nẹp vàng kia bị lạc quẻ so với những món đồ màu inox còn lại, đúng ra nên dùng màu inox. 1 điều nhỏ nữa làm em thấy xấu và chưa tới là hậu của hệ kệ treo kia, đáng ra là đồng chất với kệ chứ ko phải alu rẻ tiền kia.
Gạch cụ chọn hình như đắt, mà sao lại bị lặp nhiều thế cụ nhỉ?

Ảnh này rõ hơn về màu vàng lạc quẻ và gạch bị lặp face.

Đây, đoạn kệ thể hiện đúng tư duy của thợ làng nghề ko quan tâm tới thẩm mỹ, các hệ giằng treo tăng cứng để lồ lộ thế kia thiếu thẩm mỹ quá, cả đoạn hậu alu kia nữa. Đoạn nẹp các góc vuông xử lý giao điểm 3 mặt chưa tới, nhìn khá lem nhem và nguy hiểm.

Trong 1 bức ảnh có 3 màu gỗ tông vàng cam xêm xêm but not the same, sàn cũng cùng kiểu nhưng loang lổ và có tương phản cao trông hơi bẩn, thêm màu ghi, màu xanh, màu xanh xẫm của đệm, làm tổng thể hỗn độn, rời rạc và thiếu thẩm mỹ.

Ảnh này thì hút mùi đúng ra nên đặt thẳng trên xí bệt, mà thôi chắc do em kỹ tính quá chứ khoảng gương nên để đẹp nhất có thể.

Ốp lát đoạn này thiếu tính toán khi bị hụt mất phần đá đen (đáng ra chạy xung quanh và có nhân ở giữa).

Ảnh này thì hệ cánh kính chỗ là hệ gỗ, chỗ là hệ nhôm khiến ko đồng bộ. Phần kính đúng ra nên để màu khói hoặc trà sẽ sang hơn theo tổng thể, và bên trong các hệ kệ kia hình như cụ bày nhiều thứ,nếu thế thì thiếu đèn đánh sáng để tôn đồ lên. Các hệ cánh kính bên trên trong trường hợp này là vô lý, có nhiều cách xử lý hay hơn. Phần hậu đoạn đặt TV và các thiết bị phụ trợ cho TV (androi box vv.) thì nên sơn tối màu để chìm các thiết bị (đa phần màu đen) vào nền, chứ như hiện tại thì nhìn phát là thấy lộn xộn ngay. Hệ chân sắt to, thô quá!

Có quá nhiều phong cách trong bức ảnh này, từ Minotti của Italia, tới bàn trà Nhật, tới vách hoa văn Đông Dương, tới cánh kính kiểu Poliform (một dòng khác với Minotti ở Italia), tới cách chia đợt kiểu...Thạch Thất. Màu gỗ như đã nói, xêm xêm but not the same như cái bàn trà với vách CNC với tủ gỗ với cánh cửa với sàn gỗ...ôi trời ơi...
Màu mè thì chắc do ảnh, chứ em nghĩ ngoài chắc ko tới nỗi xấu thế này, bị rợ quá. Chiếc đèn trần kiểu hoàng gia Châu Âu (mà ở VN nghĩ thế) nữa chứ huhu.

Ảnh này thì thấy rõ sự rối loạn về chất liệu nữa: Riêng về kim loại, ảnh này có màu ghi xanh (?) của chiếc đèn cây, màu inox vàng của ghế đôn, màu inox vàng hơn của đèn trần, và màu đen của khung nhôm kính. Quá nhiều.

Góc ảnh này thì rõ hơn về độ chênh của các loại gỗ, em đếm vội cũng 4 loại xêm xêm but not the same.

Tổng thể lộn xộn khấp khểnh ở những phần như chiều cao gương, chiều cao kệ, chiều cao các tủ, chiều cao cửa (tập trung nhìn ở góc trái). Cụ hơi tham chi tiết khi các cánh trên của tủ góc ngoài bên tay phải lại để màu trắng, kiểu này em thường chỉ thấy các bên Thạch Thất làm. Chưa kể đèn nhà cụ chọn bóng kích thước lớn quá, nhìn kém sang.

Lại là 1 góc khấp khểnh nữa, hệ windowseat góc kia để thiếu ý quá, đoạn giao giữa tường và chiếc tủ (đoạn tường thẳng mặt) xử lý ko thể đẹp nổi nếu ko có nẹp vì bản chất của tường và gỗ là khác nhau, và nhìn nó cũng ko đẹp cả khi nhìn xa.

Đoạn tường kia ốp hết lên cả cái hộp kỹ thuật thì sẽ nhìn đỡ rối hơn nhiều. Phần gỗ do giá rẻ (?) nên bắn vít từa lưa (ở đoạn hút mùi) và phần em đã nói trước đó về đoạn chạn bát và tay nắm tủ.

Đoạn thanh suốt treo áo kia ko đủ 30cm nên quần áo sẽ cheo hơi chếch chéo, mài vào các đoạn gạch kia và cuốn theo bụi bẩn ở khu vực đó. Thanh suốt bên tay phải quá dài, em nghi ngờ rằng khi treo full đồ nó sẽ bị cong, móp, nhưng chắc nhà cụ dùng ít quần áo nên thôi, em lo xa vậy ấy mà.
Em chỉ có vài góp ý thế thôi tiện tay chém nhanh ạ, cụ largo_kent với cụ kt3x nhớ Vodka em! :(

trungngothu

Xe tăng
Vâng ạ, nhưng đồ hãng đó đắt quá cụ ạ. Em làm căn chung cư cho ông bà ngoại, tủ bếp gọi là có thôi vì ông bà toàn xuống nhà em ở tầng dưới ăn cùng con cháu. :)
Cụ cú nghiên cứu, 1 đời ta 3 đời nó, còn nhiều dịp khác cụ ạ