[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

cuchuoi0509

Xe tăng
Từ câu chuyện của thợ kể lại thì cần xác thực cụ ạ,và vụ dịch để đối xứng tuyệt đối nhưcuj kểthif em xác nhận là chả có tiêu chuẩn nào như thế do đối xứng chỉ cảm nhận đc trên mặt baefng còn lên thực tế thì cụ còn mướt mồ môi mới nhận ra.
Trường hợp kệ hở, nếu là em sẽ phản biện cùng để lựa ra cho hợp lý nhất ví như những phần comment em đã nêu trên, còn cụ cố tình ko nghe thì em cũng comment luôn là cụ phải chjju cảnh lộn xộn, cụ là ng trả tiền thì quyền cụ to nhất chứ đối với em là bất hợp lí ngay cả khi đứng trên địa vị của cụ. Đại khái thế,
thì em đâu bảo em thích kệ hở, nhưng bác ấy thích vậy. VD nc ngoài trend nó còn để mỗi kệ không có cánh hay khung viền gì, nhưng k phải ai cũng làm vậy đc cụ ơi.
Em tuy k biết gì về thiết kế nhưng cũng xem nhiều youtube bên bển để đủ hiểu cách phối màu, nhấn màu, hình dáng, hoa văn, ánh sáng mục đích làm gì, tại sao ông kts lại thiết kế như vậy.
Xiền ít thì phải tự học để yêu cầu ông kts thiết kế tử tế, đủ các bài cơ bản, k hời hợt. Chứ có tiền gặp cụ thiết kế mỗi phòng khách nhà em đã hết 50 củ rồi thì xót lắm :), thi công còn xót nữa.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
À, cụ hiểu sai quan điểm của em rồi.
Quan điểm của em rất rõ ràng: cụ và cụ Chính tự học là tốt, làm vừa vặn sức mình càng tốt, làm tốt càng tốt. Em còn làm 1 loạt vlog hỗ trợ cho các cụ đỡ phải mò tiếng Anh.
Nhưng em ko đồng tình các quan điểm của cụ Chính về phía ngược lại: về nghề thiết kế, về thế nào là đúng thế nào là sai, là thẩm mỹ hay ko. Cá biệt, có trường hợp nhỡ mồm kêu cụ làm giống các cụ ở quê, bị cụ Chính mắng ngay là sao lại so cụ ý, 1 người làm nghề nghiên cứu với cả nông dân (?), em cực kỳ ko đồng tình ở những điểm nêu trên nên mới muốn phản biện, nhưng lại sợ mình còn trẻ ko đủ thời gian chuốt câu chữ để ko quá nặng nề với cụ ấy.
Chứ các cụ trong budget hạn chế, tự làm được, em thật, em mừng lắm. Có người em chỉ cho mã gỗ đúng thiết kế (thiết kế bên khác, họ nhờ em vì bên tke ko thể kiếm nổi, và vì nghĩ chỗ thân tình đã lâu em mới trả lời) tiết kiệm được hơn trăm triệu.
1 điểm nữa, chi phí nhìn thấy luôn là các cụ mất thêm vài chục triệu, nhưng chi phí vô hình là công sức, thời gian, rủi ro thì các cụ cả đời làm vài cái nhà chắc mới thấm phần nào. Đó là để phản biện việc các cụ gán mác cho kts là nghề hái ra tiền với cả giá cao tới trời.
khi mà budget chung thấp mà thiết kế 1/5-1/6 (800k/m2 của cụ tk so với dự toán 5tr/m2), tiền nội thất còn có chút thì cụ có mối nào đi nữa với số tiền ít vậy cũng k làm nó đẹp hơn nhiều đc. Nên nhiều người sẵn sàng tém lại chút, tìm bên thiết kế phù hợp với budget mua đc thêm vài thiết bị điện tivi, tủ lạnh, .... Còn đã thiết kế 800k/m mà chi phí tk =1/10 tổng dự toán như cụ nói thì lại là 8tr/m rồi. Lúc đó nó lại k còn hợp lý cho nhu cầu phổ thông rồi

Xuân Trường

Xe buýt
về thiết kế nhà và làm nhà thì ai cũng thích căn nhà của mình là đẹp, là hoàn thiện tốt và giá thì phải hợp túi tiền.
Quan điểm của em là em không làm những cái em không biết, ví dụ em thuê KTS em sẽ tôn trọng thiết kế của KTS, nếu thấy bất hợp lý hoặc không phù hợp theo ý kiến của cá nhân em em đều trao đổi lại với KTS là : a thích cái này thế này có được không? KTS bảo ko nên là em sẽ ko nên. Còn trước đó KTS cũng nắm bắt được nhu cầu của mình rồi.
Thường thì thời gian mà em bỏ ra để kiêm luôn việc thiết kế, kiêm luôn việc giám sát thi công hay tìm nhà thầu thì em đi làm việc của em, đúng chuyên môn, kiếm tiền để thuê KTS, thuê nhà thầu, giám sát cho mình. Có gì không ổn khi bàn giao thì lại nã ông thầu.

Từ đầu topic, em phục cụ Chính cũng như nhiều cụ ở đây là tìm tòi, khám phá và tất cả đều dồn nhiệt huyết của mình cho ngôi nhà của mình. Cụ lớn tuổi nên chắc gu cụ cũng sẽ khác. Tuy nhiên thì trên quan điểm là nhà của mình mình ở, mình hài lòng là được :D. Còn đưa lên để mọi người nhận xét sẽ có các ý kiến trái chiều, và tất nhiên là các ý kiến phân tích đúng về công năng, về các chi tiết bị lỗi, về các chi tiết thẩm mỹ, nếu để thế này thì đẹp hơn, thế kia sẽ hơi bị lệch thì đều là các ý kiến em nghĩ cụ và nhiều cụ trong đây cũng nhìn nhận dưới góc độ tích cực, biết đâu sang năm cụ lại nhiều tiền lại thích mua 1 căn rộng hơn hoặc cụ cũng sẽ có thể tư vấn cho các cụ sau :D.
Ví dụ ở những cái em không thích ở nhà cụ CHính đó là cái bếp từ và hút mùi :D. với em khu bếp em sẽ đầu tư 2 thằng đó vì bếp từ hầu như là dùng nhiều, ngày nấu cơm 3 bữa nên nó xịn dùng nó sẽ phê hơn :D hút mùi thì nó thẩm mĩ thôi em ko nói :D.

cuchuoi0509

Xe tăng
À, cái đó còn tùy cụ ạ :D thứ nhất là cụ tìm hiểu xem em có bao nhiêu bài chia sẻ cho nhu cầu phổ thông đã, thứ hai là điều cụ nói chẳng liên quan tới ý của em cụ ạ.
Còn trả lời ý cụ, thì hợp lý hay ko tùy vào hoàn cảnh, sở thích và quan điểm chứ ko áp cho mẫu số chung đâu cụ. Mức đầu tư 500tr cho 1 căn 100m2 thì bên em mới ký xong vài cái, theo cụ thì là hợp lý hay ko?
em chỉ làm 60m phòng khách khoảng 300tr, bao gồm sửa tận dụng, cụ báo 800k/m, mà diện tích nhỏ có khi còn thu thêm theo cụ thì em làm k?. Tất nhiên tùy nhu cầu

alceste

Xe điện
À, cái đó còn tùy cụ ạ :D thứ nhất là cụ tìm hiểu xem em có bao nhiêu bài chia sẻ cho nhu cầu phổ thông đã, thứ hai là điều cụ nói chẳng liên quan tới ý của em cụ ạ.
Còn trả lời ý cụ, thì hợp lý hay ko tùy vào hoàn cảnh, sở thích và quan điểm chứ ko áp cho mẫu số chung đâu cụ. Mức đầu tư 500tr cho 1 căn 100m2 thì bên em mới ký xong vài cái, theo cụ thì là hợp lý hay ko?
Nghe cái 500M/100m2 thấy tempting quá!

cuchuoi0509

Xe tăng
Em nghĩ cũng buồn cười, cụ bảo giá cao, cụ ko làm, em cũng chẳng ép, thậm chí em giới thiệu là em có làm rất nhiều thứ để chia sẻ (CHUNG) cho các cụ, vậy cụ đang cố nói để chứng tỏ điều gì nhỉ?
Xong đặc biệt còn gặp mấy trường hợp chê giá em cao, xong làm với bên khác rồi gửi em hỏi ý kiến nữa :)) em thì nếu thân quen hoặc hôm nào vui em sẽ nói, còn ko thì...thôi :)) như nhà cụ Chính là vì vấn đề cụ quá tự tin và có nhiều thiên kiến sai lệch về nghề của em, nghề mà em cực kỳ đam mê và tôn trọng thì em bắt buộc phải ra mặt nói đôi lời cho đúng đạo làm nghề, mà thôi.
Chúc cụ có nhà hợp ý, cần tìm tư liệu gì thì cụ search youtube Tùng & Cộng sự để biết thêm mấy đường cơ bản của "bọn buôn nước bọt chém giá cao" như em nhé.
Thân ái.
em chỉ nói là mỗi ng mỗi nhu cầu, phân khúc của cụ khác nên nói kiểu ai cũng làm đc rồi tối ưu chi phí này nọ em đồ là không đúng. Các bên khác họ làm đa dạng hơn, còn cụ muốn làm ít thì tập trung vào những người nhiều tiền là cách riêng của cụ.
Còn trước em cũng xem qua youtube của cụ thấy cũng chỉ có mấy cái phổ cập chứ k đc nhiều thông tin như em xem ở bển, mẽo nó làm video tính chất education cao hơn là PR.
Tiếng cụ em thấy trên fb cũng nhiều với cách nc em cũng hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Vậy xin hỏi em hỏi rất bt nhã nhặn, vậy cụ định tỏ vẻ gì nên k trả lời? Còn nói thật tài tật như nào google ra nhiều lắm cụ

cuchuoi0509

Xe tăng
Thật chứ trên này k thiếu người hỏi em các thông tin về nhiều vấn đề, ai em cũng vui vẻ trả lời. Và hầu như ai em hỏi họ cũng phản hồi lại như vậy.
Còn nếu nói em là ăn ko đc đạp đổ thì cụ thuộc tuýp chưa ăn đã đạp :)).
Thôi em xin phép chặn cậu kia cho đỡ rác topic.
Em post luôn PM inbox của em xem có gì thái độ khi hỏi cụ ý k:

"8/10/20
cụ cho em hỏi là bộ sofa cụ post trên thread chung cư của cụ Chính là đóng ở đâu vậy ạ, nếu loại da thật loại tốt tiếp xúc thì khoảng bn/m dài. Và cụ biết cơ sở nào đóng đẹp với da chất lượng tốt khác k ạ"

Còn thực sự em cũng chẳng để bụng vì em cũng nghĩ là chắc lâu lâu mới onl k để ý, hóa ra là khinh mình k trả lời :))

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Các cụ mổ ngang xẻ dọc cái nghề của em làm gì, tội lắm, tuy có 1 vài đặc thù nhưng nó cũng chỉ là 1 nghề kiếm cơm như bao nghề khác mà thôi. Mà nghề nào cũng vậy, có ng nọ ng kia ko tránh dc. Với e khi làm việc hay hợp tác với ai, cái cần đặt lên hàng đầu là cần phải hoà hợp, 2 ng có giỏi đến đâu nhưng mỗi ng 1 đầu suy nghĩ thì ko thể cộng tác dc với nhau đâu.mà khi đã thế thì nên tách ngay và vẫn vui vẻ xã giao là chuẩn nhất.

xe lôi

Xe tăng
Em có căn chung cư 45 m2 1 ngủ,định thêm đồ nội thất vào cho thuê mà ko rành về món này,e đánh dấu để đọc.

chanquayxoan

Xe buýt
Đây là ông chủ nhà không biết mình muốn cái gì.
Nhiều ông chủ nhà giầu nhưng sau khi nghe kts giới thiệu 1 số vật liệu tốt, thẩm mỹ, công năng nhưng đắt quá lại qua ra chọn loại thứ cấp, cuối cùng sản phẩm chả ra cái gì. Ko đồng bộ, đồ đac phối với nhau rất chi là mất tỷ lệ lẫn độ hài hòa. Nhiều khi thôi thà mất 1 đồng có giá trị còn hơn vứt đi 1 đồng mà lãng phí. Mất 1 đồng mua chất xám của người làm nghề có kinh nghiệm còn hơn tự mày mò.
Nhưng để tìm được 1 kts có tâm và tâm lại vừa với budget của mình thì cũng phải có duyên thế nào đó.
Ở thớt này làm được như cụ CHính thì em cũng hài lòng với nguồn lực có hạn của mình.

L.C.D

Xe container
Các cụ mổ ngang xẻ dọc cái nghề của em làm gì, tội lắm, tuy có 1 vài đặc thù nhưng nó cũng chỉ là 1 nghề kiếm cơm như bao nghề khác mà thôi. Mà nghề nào cũng vậy, có ng nọ ng kia ko tránh dc. Với e khi làm việc hay hợp tác với ai, cái cần đặt lên hàng đầu là cần phải hoà hợp, 2 ng có giỏi đến đâu nhưng mỗi ng 1 đầu suy nghĩ thì ko thể cộng tác dc với nhau đâu.mà khi đã thế thì nên tách ngay và vẫn vui vẻ xã giao là chuẩn nhất.
Ai cũng hòa nhã dễ thương như cụ/mợ thì tốt biết mấy.
Em nhờ ông anh em làm đồ gỗ, ông í bảo em dùng các phụ kiện Cariny cho đỡ chát chúa. Nhưng 1 số phụ kiện treo ở bếp của Hafele thì em vẫn order mợ nhé. Order xong thì bao lâu có hàng mợ nhỉ?

114hangbong

Xe lăn
1. Ối giời ơi cái nghề KTS và các KTS hành nghề tự xưng ở Hà Nội. Có nghề hẳn hoi chuẩn chỉ thì tôi đã không vất vả khi làm nhà. KTS thật và được (giỏi) thì giá trên giời chứ không hợp với túi tiền mình định chi khoảng 20 triệu cho thiết kế, chưa nói họ có nguy cơ làm lãng phí khá nhiều tiền cho gia chủ khi thi công.
2. Đến giờ tôi thấy phương án tối ưu là tìm KTS chuẩn tý, đặt hàng 300.000 đ/ m2 là OK nhưng phải thiết kế thật (không sao chép, không đại khái, giám sát kiến trúc cho đến khi xong nhà). Khi có thiết kế chuẩn rồi đi tìm đơn vị sx đặt hàng cả gói hay lẻ từng gói OK. Nhưng hồi đầu, tôi luôn bị áp lực là phải tìm Cty nào thiết kế và có xưởng thi công luôn, kiêm luôn 1 số phần việc như điện, trần nước nữa...
3. Cái sản phẩm nhà ở nó là tổng hòa các việc chứ không chỉ có anh KTS vẽ ra bản vẽ (khâu thi công, nhất là đồ gỗ cũng có ý nghĩa quyết định không kém). Một cái chân bàn ông KTS ngoằng ra cái kiểu có khi rất vớ vẫn (do cẩu thả) là có thể làm mất của gia chủ hơn chục triệu như chơi. Bác nào có danh sách cái gọi là KTS có tâm (đạo đức nghề K) và có tài (TK phù hợp với gia chủ và túi tiền, có bên thi công hiểu đúng và làm đúng TK) thì câu hỏi tôi đặt ra đầu topic còn nguyên giá trị đấy.
4. Tôi bây giờ không quan tâm đến làm nhà nữa nhưng trở thành nhà tư vấn cho các gia chủ lóng ngóng như tôi hồi đầu để đi tìm KTS và thợ mộc , các thợ khác nữa...
5. Ai chả thích Ngọc Trinh, nếu là Ngọc Trinh thật. Nhưng người đời có mấy ai lấy Ngọc Trinh và những cô gái như vậy. Đa số cuối cùng đều lấy và rất hài lòng với cái mà bác ví là Thị Nở đấy.
Cái điểm chia sẻ ấy là rất đáng trân trọng bác ạ. Bọn em ít tuổi được học tập kinh nghiệm người đi trước là một điều may mắn. Được kinh nghiệm của bác và chuyên môn của các cụ kiến trúc trong này bọn em vỡ vạc rất nhiều. Nhưng giờ tầm tuổi em còn phải lo toan nhiều thứ nên chưa có điều kiện theo hết được, áp dụng phần nào phù hợp thôi ạ.

nguyenquangpt

Xe tăng
tủ áo cánh kính nhà e, phía thi công nội thất sơ ý làm ray ko giảm chấn. Giờ muốn thay thế sang loại giảm chấn có dễ ko cụ nhỉ?

114hangbong

Xe lăn
Khoa đó có lịch sử đào tạo nội thất em nhớ ko nhầm là 30 hay 50 năm í ạ
Trường MTCN xập xệ quá cụ ạ, mưa xuống là ngập thôi rồi, chả thấy được đầu tư cơ sở vật chất. Chả bù cho trường kiến trúc, khang trang hiện đại, mỗi tội xa thôi. :(

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng, em cũng cho con gái thi MTCN khoa tk nội thất. Ngoài ra còn nhiều noi đào tạo kts nội thất khác nhưng tại nhà em gần Đê la thành. :)
Nghề KTS nội thất hoặc đơn giản hơn gọi là Thiết kế nội thất quá hót ở Việt Nam nói chung, Hà Nội nói riêng. Rất tiếc là các trường đào tạo chưa được đáp ứng tốt lắm, Mỹ thuật công nghiệp là cơ sở tốt. Tuy nhiên, các em cần học thêm chút về xây dựng, điện, nước, trần, sàn để biết thiết kế nội thất thì làm luôn được các khâu thiết kế đó, hoặc chí ít cũng không chọi với các TK khác. Kỹ năng đồ họa và sử dụng autocard khi triển khai các bản vẽ nhà, vẽ đồ gỗ nội thất cũng cần tinh luyện mà tôi thấy các em thường yếu.