[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

GlasWeld

Xe tăng
Cám ơn các bác đã cổ vũ tôi để tôi viết tiếp những chia sẻ của mình.
Với tư cách là người tiêu dùng, tôi có quyền và nên viết những chia sẻ cho những người tiêu dùng khác về thị trường khá bí hiểm này. Các bác bên sản xuất phải giữ ý trong nghề với nhau, nhưng cũng mong các bác góp ý để anh em bên tiêu dùng biết thêm thông tin, kiến thức để quyết định.
2 hôm rồi, tôi đi thăm 2 công ty như dự định. V-scale và Keys.vn.
2 Công ty này do những thông tin chăt lọc từ các trao đổi mà tôi chọn, hoàn toàn không từ quảng cáo.
2 Công ty này rất khác nhau, khác đến mức ngược nhau.
1/Keys.vn thực chất là một xưởng mộc quy mô 300m2 với khoảng 15 thợ, vài kỹ thuật viên. Họ có năng lực làm đồ gỗ thịt tự nhiên, veneer khá tốt. Nhiều Cty nội thất đặt hàng họ làm những sản phẩm gỗ có giá trị...
Tuy nhiên, Công ty này tôi có nhận định không có KTS nội thất xịn. Nếu đặt họ làm 1 vài đồ gỗ có bản vẽ thiết kế rồi thì khá tốt nhưng đặt cả một căn hộ , cả khâu thiết kế thì khó có đủ niềm tin...
2/ V-Scale thì ngược lại. Cty cổ phần này hình thành từ Trung tâm thiết kế, tư vấn của Hội KTS Hà Nội và đến nay vẫn mang phong cách đĩnh đạc, kiêu kiêu của một Công ty của Hội KTS. Công ty này chắc chắn có bộ phận thiết kế xịn (khoảng 15KTS nội thất xịn). Giá thiết kế ở đây cũng khá cao (250-300k/ m2). Công ty hầu như không có bộ phận tiếp thị chăm sóc khách hàng nên ngay buổi đầu bạn được tiếp bởi KTS trưởng nhóm luôn. Họ sẽ cho bạn bản thiết kế độc đáo, chiều theo ý khách.
Tôi sẽ đi thăm xưởng sản xuất của họ ở Xa la vào 1-2 tuần tới để kết luận về năng lực sản xuất của họ. Sơ bộ tôi có cảm nhận rằng V-scale chỉ mạnh về thiết kế, còn về sản xuất họ chưa chủ động được hoàn toàn.
Kết luận: các bác đặt tk + sx nội thất căn hộ nên chú ý:
- Đặt Công ty nào phải có thiết kế bởi KTS xịn (có bằng cấp, kinh nghiệm), phải gặp được KTS rồi mới ký hợp đồng. Cần phân biệt KTS với đồ họa viên. Cần hỏi rõ văn bằng và kinh nghiệm làm việc của KTS. Nếu họ từ chối cung cấp thông tin về KTS, hãy đi tìm Cty khác...
- Cty phải có xưởng sản xuất đủ năng lực và được cam kết đó sẽ là nơi sản xuất đồ của mình. Việc đi thăm xưởng trước khi quyết định ký hợp đồng là rất cần thiết. Kể cả trường hợp họ liên kết Cty thiết kế với Cty sản xuất thì mình cũng phải thăm Cty sản xuất (nơi sẽ sx đồ mình đặt). Mặc dù mình không biết về máy móc thiết bị mộc nhưng qua việc thăm xưởng, quan sát xưởng mình biết năng lực sản xuất của họ qua diện tích nhà máy, số lượng công nhân, mặt mũi công nhân (lành nghề hay thợ tập việc), việc của họ vừa phải, nhiều hay ít...
- Chính sách giá rõ ràng, minh bạch: Có bảng giá tham chiếu các đỗ gỗ mẫu (ví dụ 1 mét dài bếp, 1 mét vuông tủ đứng, 1 gường đôi mẫu...), hoặc giá thi công 1 căn hộ mới làm... Vì là thị trường bất đối xứng thông tin nên các Cty đều có xu hướng giữ kín thông tin về giá như một bí mật. Hãy yêu cầu họ cho biết giá tham chiếu. Hoặc trước khi ký hợp đồng phải có thông số tạm ước tổng gía trị đầu tư nội thất của chủ. Đến bước thiết kế 2D bắt buộc phải có dự toán sơ bộ từng đố gỗ và tổng giá trị... Công ty nào minh bạch về giá khi trao đổi là biết ngay.
- Riêng 2 món: Cửa (bao gồm cả cửa thông phòng, WC) và bàn ăn, tôi thấy rõ là mua ngoài (mua đồ SX hàng loạt của các Cty chuyên về cửa và bàn ăn) tốt hơn rất nhiều so với các Cty tự đóng (trừ khi các bác muốn có thiết kế cửa và bàn ăn chuyên biệt). Đây là 2 món hàng quy chuẩn rồi, sử dụng nhiều và phải chống va đập trong sử dụng. Các Cty chuyên, sx hàng loạt họ làm chắc chắn tốt hơn, rẻ hơn, đẹp hơn...
Cảm ơn bác, bài viết rất chuẩn!

DuyHoaNguyen

Xe máy
Bác nào có thể tư vấn cho e một xưởng mộc có thể thi công đc cả gỗ CN và gỗ tự nhiên (Tần Bì và Sồi Mỹ) khu vực hà nội để e trực tiếp đặt đồ được ko ah.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác nào có thể tư vấn cho e một xưởng mộc có thể thi công đc cả gỗ CN và gỗ tự nhiên (Tần Bì và Sồi Mỹ) khu vực hà nội để e trực tiếp đặt đồ được ko ah.
Công nghiệp bác dùng dòng gì? Veneer hay laminate/ melamine/ arcylic?

kimvanchinh

Xe tăng
Mdf chống ẩm Thái hoặc An Cường phủ melamin bác ah. Laminate có vẻ đắt hơn bác ah.
Theo tôi, cơ sở nào làm gõi tự nhiên thì hay chuyên gỗ tự nhiên thôi , công nghệ và giá thành khác hẳn , kiểu dáng cũng khác. Nếu kết hợp họ cũng chỉ dùng veeneer

DuyHoaNguyen

Xe máy
Theo tôi, cơ sở nào làm gõi tự nhiên thì hay chuyên gỗ tự nhiên thôi , công nghệ và giá thành khác hẳn , kiểu dáng cũng khác. Nếu kết hợp họ cũng chỉ dùng veeneer
E đang tính phương án là sofa bàn ghế ăn thì mua ngoài bác ah. Còn lại toàn đồ gỗ Công nghiệp thì chọn một xưởng có thể đo vẽ, phác thảo qua ý tưởng, kiểu dáng, màu sắc và thi công chất lượng cao, đúng chất gỗ. Chỉ hơi ngại như thế tông màu sắc của phòng khách như sofa vs kệ ti vi lại ko cùng tông bác ah.

kimvanchinh

Xe tăng
E đang tính phương án là sofa bàn ghế ăn thì mua ngoài bác ah. Còn lại toàn đồ gỗ Công nghiệp thì chọn một xưởng có thể đo vẽ, phác thảo qua ý tưởng, kiểu dáng, màu sắc và thi công chất lượng cao, đúng chất gỗ. Chỉ hơi ngại như thế tông màu sắc của phòng khách như sofa vs kệ ti vi lại ko cùng tông bác ah.
Vậy mới phải thuê thiết kế nội thất. Bác tìm thiết kế nội thất họ tư vấn về màu sắc và thiết kế bố trí 2D mặt bằng đố vật thôi, kích thước nữa. Từ đó mình định cho căn nhà sao cho hợp là OK

anhduchoang

Xe hơi
Tiện thớt đây e đang có ít ghế ăn An Cường thanh lý không biết có cụ nào quan tâm không ạ

vinhkhang-arc

Xe buýt
bản thân cũng trong nghề nhưng đúng thị trường nội thất bây h biến ảo khôn lường :D

lai thue

Xe điện
4 tháng nữa là tết, ko biết bác chủ đã chốt được chưa, cuối năm nhiều chỗ họ nhiều việc sợ làm ẩu. Bữa nay đi đặt cửa thép vân gỗ mà họ kêu 45 ngày mới được, bình thường chỉ khoảng 15 ngày là có

kimvanchinh

Xe tăng
4 tháng nữa là tết, ko biết bác chủ đã chốt được chưa, cuối năm nhiều chỗ họ nhiều việc sợ làm ẩu. Bữa nay đi đặt cửa thép vân gỗ mà họ kêu 45 ngày mới được, bình thường chỉ khoảng 15 ngày là có
Cuối năm thì các việc hoàn thiện, nội thất đắt khách và bận việc rồi. Tôi ra tết làm cho thư thả

kimvanchinh

Xe tăng
bản thân cũng trong nghề nhưng đúng thị trường nội thất bây h biến ảo khôn lường :D
Ở bên châu Âu họ có những siêu thị to cỡ Melinhplaza nhưng do 1 công ty sản xuất và bán hàng luôn (kết hợp làm đại lý cho 1 số hãng nhỏ khác. Có phân khúc bình dân với IKEA nổi tiếng và 1-2 phân khúc cao cấp hơn. Họ bày các đồ trong các phòng mẫu và các đồ modul hoá tự lắp ráo được. Do vậy, ai cũng có thể tự trở thành kts thiết kế nội thất cho riêng mình với sự tư vấn miễn phí của chuyên gia. (Giống như đi mua quần áo may sẵn hàng hiệu). Chỉ đôi chỗ cần điều chỉnh như góc bếp tủ phi quy cách thì cửa hàng họ sẽ chỉnh đồ và đến lắp đặt. Kết quả là nhà đẹp, chất tốt, chi phí rẻ. Thị trường nội thất của mình bát nháo nên khổ khách hàng .

30y5246

Xe tải
Ké cụ chủ có cụ nào cần làm chứng chỉ Năng lực hoạt động xây dựng cho tổ chức hạng 2,3 ới em nhé

lity

Xe đạp
Tiện thớt đây cho em hỏi có bác nào biết/làm/dùng đồ tre ép chưa ạ? Em quan tâm mà tìm hiểu thấy thông tin không nhiều, có thì lại thường ở trong Nam. Cám ơn các bác.

photograp

Xe tải
2 năm trước em cũng giống cụ chủ sửa chữa và làm nội thất cho căn hộ chung cư, trước khi chốt đơn vị thi công hạng mục thiết kế, xây dựng, nội thất cũng mất khá nhiều thời gian tìm hiểu như cụ chủ. Chốt lại em có mấy kinh nghiệm nhỏ như sau:
- Tổng thể: Em thuê 3 ông độc lập: Thết kế 1 ông, phần cải tạo sửa chữa và điện nước 1 ông, phần nội thất 1 ông. Các hạng mục nhỏ như sàn gỗ, đá bệ bếp, kính bếp + kính phòng tắm em gọi mấy ông bên ngoài.
+ Bước 1 thiết kế: Em ra đầu bài, mức kinh phí dự kiến đầu tư, vật liệu sơ bộ và chọn khoảng 3 đơn vị yêu cầu lên PA sơ bộ (món này đều free ko phí) và ngồi nghe 3 ông trình bày ý tưởng thiết kế, tư vấn về các chủng loại vật liệu và khái toán chi phí đầu tư. Ở bước này ông nào ngon lành, trình độ chuyên môn tốt, tư vấn, có kinh nghiệm nhiều em chọn ra được 1 ông thiết kế đồng thời có ngay dự toán chi tiết cả phần cải tạo và nội thất (Mất phí thiết kế).
Ưu điểm: So sánh được các ý tưởng thiết kế 3 ông để chọn ông có PA tối ưu nhất hoặc lấy 1 phần ý tưởng hay của ông này để hoàn thiện PA chốt của mình.
Nhược: Mất khá nhiều thời gian đi lại, nghiên cứu trên web, và đương nhiên tốn 100% phí thiết kế.
+ Bước 2: Hạng mục cải tạo (điện, nước, trần thạch cao, sửa chữa wc....: Em đưa hồ sơ thiết kế va khối lượng công việc cho 3 ông báo giá kết hợp đi thăm quan 1 số công trình đã thi công của 3 ông để xem chất lượng thi công có ok ko. hạng mục này giá cả ko phải ưu tiên số 1 cần kết hợp kiểm chứng chất lượng các công trình đã thi công và phản hồi của các chủ nhà.
Ở bước này quan trọng nhất là thiết kế phải chốt cứng PA cải tạo và thiết kế nội thất để tránh phải sửa chữa sau này. Hạng mục công việc càng chi tiết, đầy đủ càng tốt, dự toán bóc tách chi tiết cụ thể và bao hết các đầu mục công việc để tránh phát sinh (như vận chuyển vật liệu thải, vật liệu phục vụ xây dựng, các hạng mục phá dõ....)
Trong quá trình thi công cải tạo chủ nhà phải bố trí thời gian kiểm tra giám sát thường xuyên và xử lý những phát sinh nhỏ (Quang trọng) vì ông nào cũng làm tranh thủ làm láo hoặc sai ý tưởng của thiết kế nếu ko giám sát.
+ Bước 3 nội thất: Chốt đơn vị thi công nội thất ngay khi bắt đầu tiến hành cải tạo sửa chữa. Trước khi chọn cũng phải kiểm tra và thăm quan 1 số công trình đã thi công. Đến tận xưởng để kiểm tra quy mô xưởng, nguồn gốc vật liệu, quy trình sản xuất và kiểm soát chất lượng sản phầm.... để tham khảo giá và chất lượng thi công. (Các bước cũng gần như bước 2). Căn thời gian để cho đơn vị làm nội thất đo đạc ngay khi phần cải tạo đã cơ bản hoàn thiện để đóng đồ chuẩn như thiết kế để kết hợp điều chỉnh hạng mục cải tạo nếu có phát sinh khi làm nội thất.
Để thực hiện được như trên chủ nhà phải có thời gian, phải có kiến thức cơ bản về xây dựng (hoặc nhờ AE bạn bè trong nghề có kinh nghiệm tư vấn hoặc trợ giúp)
Trước mắt em có vài kinh nghiệm trên cho các cụ tham khảo lúc nào rảnh em viết tiếp.

PS ko liên quan thớt: Ảnh cụ chủ thớt chụp rất đẹp :D .

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn bác photograp đã truyền kinh nghiệm của bác cho chúng tôi. Chắc tôi cũng sẽ phải làm theo quy trình gần giống bác.

Cám ơn bác về nhận xét ảnh tôi chụp. Tôi khá tích cực trên các diễn đàn du lịch và ảnh ọt và cũng có thâm niên vài năm rồi bác ạ. Tặng bác và các bác đọc topic này bức ảnh không liên quan nhưng giúp giải trí. Ảnh chụp làng quê tôi chụp khi đi du lịch.

gacan

Xe buýt
Tôi phải nói là bàn ăn mua của các cty bán bàn ăn sx tại nhà máy rất đạt chuẩn và giá phải chăng

Món bàn ăn và sofa e nghĩ nên dùng nhập khẩu. E đã từng dùng cả trong nc lẫn nhập khẩu thì thấy chất lượng nhập khẩu khác hẳn. Đồ Malay chất lượng kỹ thuật họ đóng khá tốt. Bác là ng kỹ tính thì nên cân nhắc!

nguyenquangpt

Xe tăng
Món bàn ăn và sofa e nghĩ nên dùng nhập khẩu. E đã từng dùng cả trong nc lẫn nhập khẩu thì thấy chất lượng nhập khẩu khác hẳn. Đồ Malay chất lượng kỹ thuật họ đóng khá tốt. Bác là ng kỹ tính thì nên cân nhắc!
E ra showroom bên Hoàn Mỹ có xem mấy bộ sofa họ nói nhập Malay, cụ thấy hàng bên đó sao ah..???

Rùa Tròn

Đi bộ
Ở bên châu Âu họ có những siêu thị to cỡ Melinhplaza nhưng do 1 công ty sản xuất và bán hàng luôn (kết hợp làm đại lý cho 1 số hãng nhỏ khác. Có phân khúc bình dân với IKEA nổi tiếng và 1-2 phân khúc cao cấp hơn. Họ bày các đồ trong các phòng mẫu và các đồ modul hoá tự lắp ráo được. Do vậy, ai cũng có thể tự trở thành kts thiết kế nội thất cho riêng mình với sự tư vấn miễn phí của chuyên gia. (Giống như đi mua quần áo may sẵn hàng hiệu). Chỉ đôi chỗ cần điều chỉnh như góc bếp tủ phi quy cách thì cửa hàng họ sẽ chỉnh đồ và đến lắp đặt. Kết quả là nhà đẹp, chất tốt, chi phí rẻ. Thị trường nội thất của mình bát nháo nên khổ khách hàng .
Bên nước ngoài đó cũng chỉ là phân khúc bình dân thôi cụ ạ, còn muốn có style và công năng phù hợp thì vẫn phải thiết kế và may đo, mảng may đo bên nước ngoài còn mạnh và đắt đỏ hơn VN nhiều (nhưng được cái vật liệu của họ đạt tiêu chuẩn sử dụng rồi chứ không như Việt Nam mình buông lỏng nhập khẩu, không kiểm soát chất lượng vật liệu bán ra thị trường khiến các xưởng sản xuất có điều kiện lừa khách để cạnh tranh giá rẻ).
Về vấn đề thi công nội thất, tốt nhất các cụ nên mời 1 KTS đến trực tiếp xưởng sản xuất để xem sản phẩm của họ đang dùng cốt liệu gì, bề mặt hoàn thiện tại xưởng có tốt không, yêu cầu họ đưa bản soạn thảo Hợp đồng thi công mẫu để xem có đầy đủ điều khoản rõ ràng về cam kết vật tư chất lượng không (cái này KTS có kinh nghiệm mới nắm được). Nếu đạt yêu cầu thì mới lựa chọn ký HĐ với nhà thầu.
Hợp đồng nên Thanh toán theo 3 giai đoạn:
Giai đoạn 1: Đặt cọc 40% để bắt đầu nhập vật tư sản xuất
Giai đoạn 2: Tạm ứng 30% khi nghiệm thu xong phần thô của các sản phẩm gia công tại xưởng sản xuất, ở giai đoạn này các cụ cần trực tiếp đi cùng KTS đến xưởng để kiểm tra cốt liệu gỗ, kiểm tra phiếu xuất kho có đúng chủng loại vật liệu trong HĐ k, kiểm tra khối lượng hàng có đạt tiến độ không thì mới tạm ứng 30%.
Giai đoạn 3: Thanh toán khi hàng đã lắp đặt và được nghiệm thu tại công trình theo đúng thiết kế.

Chỉnh sửa cuối: