[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

blah_blah

Xe tải
Hồi năm 1978, đi tàu vào Miền Nam, khi vào thì mua thuốc lá lạng sơn mang vào, khi ra thì mua cá khô, cau tươi mang ra. Tôi bị hớ mấy lần mới biết trong mua bán có quân xanh quân đỏ, nó cho quân đỏ giả vờ mua cạnh tranh, trả gía với mình để mình nóng vội mua hàng giá cao.

Rồi trong đời gặp bao nhiêu là trộm cắp. Bọn chũng cũng luôn có quân xanh quân đỏ. Khi lấy trộm thằng này hỗ trợ thằng kia. Mất ví rồi đố tìm ra tang vật.

Đầu thầu thì quân xanh quân đỏ là chuyện thường. Bài xưa của phường buôn thúng bán mẹt, giá cơm túi áo.

Người ngay thì không việc gì phải sợ họ.

Nguyễn Du cũng đã nói:

“Phong trần mài một lưỡi gươm
Những loài giá áo túi cơm sá gì!”

Bây giờ văn hóa mạng, trò quân xanh quân đỏ có cơ hội trỗi dậy do trên mạng chúng ta không biết nhau, không nhìn thấy mặt nhau.

Nhưng cũng phải biết loại trừ phường giá cơm túi áo len lỏi vào chốn nghiêm chỉnh kiếm lợi và chọc ngoáy phá đám.
Bây h cũng ko đến nỗi như xưa chú ạ.
Thời đại 4.0 làm láo cái là thông tin bay đầy trên mạng, tính phổ cập rất mạnh nên h đi làm ai cũng muốn giữ chữ tín làm đầu và làm bền vững, nhiều công ty họ làm có trách nhiệm và cẩn thận lắm. Còn đã kinh doanh thì phải tính mọi cách có lãi, nên cũng là điều bình thường, mình ngoại đạo thì cốt yếu lắm đc bằng với mặt bằng chung thôi. Đồng tiền đi liền với giá trị mà.

tinaliuyifei

Xe hơi
Bây h cũng ko đến nỗi như xưa chú ạ.
Thời đại 4.0 làm láo cái là thông tin bay đầy trên mạng, tính phổ cập rất mạnh nên h đi làm ai cũng muốn giữ chữ tín làm đầu và làm bền vững, nhiều công ty họ làm có trách nhiệm và cẩn thận lắm. Còn đã kinh doanh thì phải tính mọi cách có lãi, nên cũng là điều bình thường, mình ngoại đạo thì cốt yếu lắm đc bằng với mặt bằng chung thôi. Đồng tiền đi liền với giá trị mà.
Thật ra cẩn thận cũng là tính từ mang tính tương đối thôi cụ.Công ty nội thất em ko biết chứ kiến trúc đầy dân thợ chính nhận thầu xây dựng khoán nhân công (vật liệu chủ nhà tự mua).họ cũng làm cẩn thận và đẹp (trong suy nghĩ của họ).nhưng trong mắt mấy người từng dc công ty xịn xây thì quá xấu và thô.Nhưng dc cái rẻ :D .có điều lơ mơ gặp thợ ko có kn cũng hỏng cả nhà.

archmoc

Xe tải
Đọc thớt một chút - phần sau thấy kịch tính phết ah.
Một phần nào đó, qua câu chữ (dù trên mạng) cũng phản ảnh một góc con người. Qua thớt cũng phản ảnh một phần góc nhìn, kinh nghiệm hay quan niệm của người tự làm, người làm, người sử dụng, góc thực tế của thị trường.
Có vài ý nhỏ muốn nêu ra:
1- Ng định làm Nhà có xứng đáng có được căn hộ / ctr tốt hơn, phù hợp và đẹp hơn hay không thì cũng phụ thuộc phần lớn vào họ. Khi “người học trò sẵn sàng thì người thầy sẽ xuất hiện”. Càng cởi mở chân thành, không định kiến, sẵn sàng cho những điều mới thì cơ hội gặp kts tốt sẽ lớn hơn.
2- Phần lớn ở Vn thì luôn có tình trạng vàng thau lẫn lộn bao gồm cả Kts. Kts ko phải người 1 chuyên gia biết tất tần tật mọi thứ kỹ thuật hay vật liệu hay công nghệ - Cái cần hơn đó là sự sáng tạo, sự tìm tòi, tìm cái hay, cái mới, hạn chế cái dở, tìm kiếm sự tối ưu, vận dụng cập nhật những kinh nghiệm, trải nghiệm... và những chuyên môn khác sâu hơn để tạo nên 1 ctr thực tế ok.
3- Thực tế chắc cũng 80% Nhà đầu tư sẽ ko gặp đc Kts tốt - Dù Nhà đầu tư nhiều tiền ntn, hay đã làm bao công trình. Bản thân Cv thiết kế thì chắc cũng 80% Kts cũng chưa thực sự đủ Ok. Ai cũng có thể tạo ra một vài âm thanh nghe vui tai nhưng để tạo ra 1 bản nhạc hay ho thì là câu chuyện khác hẳn. Điện ảnh hay Kiến trúc Nt cũng vậy ah.

Chỉnh sửa cuối:

blah_blah

Xe tải
Thật ra cẩn thận cũng là tính từ mang tính tương đối thôi cụ.Công ty nội thất em ko biết chứ kiến trúc đầy dân thợ chính nhận thầu xây dựng khoán nhân công (vật liệu chủ nhà tự mua).họ cũng làm cẩn thận và đẹp (trong suy nghĩ của họ).nhưng trong mắt mấy người từng dc công ty xịn xây thì quá xấu và thô.Nhưng dc cái rẻ :D .có điều lơ mơ gặp thợ ko có kn cũng hỏng cả nhà.
Dạ vâng, thì em đã nói đồng tiền đi liền giá trị, chỉ có suy nghĩ con người bị hạn hẹp chứ tiền nó nghĩ hộ nhiều thứ hay ho lắm.
Còn em nghĩ việc sửa nhà cũng như đi đầu tư, càng cẩn trọng, chuẩn bị đầy đủ thì giá trị nhận về mình sẽ lớn hơn, ko biết thì phải học, phải hỏi chứ cứ lơ mơ kiểu gì ko chết trc cũng chết sau ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Tưởng cụ lớn tuổi thế nào, hóa ra dùng chỉ giỏi dùng lời thâm nho nhọ đýt. Tôi cũng out topic, hi vọng các cụ vào sau đừng có học theo mấy cái "kinh nghiệm" dựa theo tuổi mà không có học, không có đọc thì hỏng bét nhà. Đất nước này rồi cũng phải chờ thêm 10-20 năm nữa mới thoát được cái thế hệ dở dở ương ương đấy!
Nhà thơ Nga Gamzattov đã nói, rồi câu nói của ông trở thành châm ngôn mà học sinh lớp 12 của Việt Nam thường được dạy và làm bình luận: "“Nếu anh bắn vào quá khứ bằng súng lục thì tương lai sẽ bắn vào anh bằng đại bác”.

Người Việt mình, nhà nào có nề nếp, cũng hay dạy con: "Kính lão đắc thọ"; "Ăn quả nhớ kẻ trồng cây".

Trong việc xây dựng và kiến trúc, hồi trước, lúc tôi còn nhỏ, nhiều người hăng hái tham gia phong trào văn hóa mới, phá đình, phá chùa, sau nghe nói đều bị trời phật trừng phạt.

Mỗi thế hệ, mỗi lớp người, gắn với lịch sử và hoàn cảnh từng thời, có những đặc điểm và sứ mệnh khác nhau trong phát triển gia đình, đất nước, dân tộc. Biết nâng niu những giá trị của các thế hệ đi trước để phát triển đi lên thì mới có nền có móng.

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ nói quá chuẩn, phải có nền móng để đi lên, nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa, thực hành theo khuôn vàng thước ngọc từ những người cao tuổi như cụ!
Không phải cá nhân tôi mà chúng ta nói về sự tiếp nối, kế thừa và phát triển của các thế hệ và văn hóa nền tảng.

Trong xây dựng, trước hết phải có móng nhà, sau là khung các trụ cột (chịu lực), rồi đến phần thô, rồi mới hoàn thiện, nội thất, decor. Mỗi một cấu trúc nêu trên có vai trò, chức năng, yêu càu và tính tuần tự của nó.

Trong phát triển con người, công ty, dịch vụ, mở rộng ra là cả xã hội, nó cũng vậy: Cái gì cũng phải có nền móng (gốc văn hóa) rồi mới đến trụ cột (ví dụ trong xây dựng, nội thất trụ cột là các mục tiêu mỹ thuật (đẹp), công năng, độ bền với thời gian và lợi nhuận (chi phí). Người chủ nhà hay người KTS hay người thợ khi làm các công việc ở tầng cuối của chuỗi giá trị (làm nội thất) cũng phải hiểu các tầng cấu trúc như vậy thì mới tốt được.

Các cụ nhà ta thì chỉ nói: "Giấy rách cũng phải giữ cái lề": Hàm ý cũng như tôi mô tả ở trên.

Chỉnh sửa cuối:

milimet

Xe buýt
Em up căn đang làm xin gạch đá hoàn thiện

Các cụ mợ có vẻ ít thích tông màu trầm này, không mấy nhà làm?

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng cụ. Gốc văn hóa ko phải 1 sớm 1 chiều mà có cụ nhỉ?
Một học sinh có khi học lên đến cấp khá cao, thậm chí ra làm việc, vẫn rơi vào tình trạng được gọi là mất nền, các phép cộng trừ nhân chia không thạo, bị thiếu hụt các kiến thức phổ thông về sử, văn, thậm chí lý, hóa nữa... Khi ra hành nghề vẫn phải lấp bù nền bằng việc tự học lại các môn để bù nền bị hụt.

Một người mất gốc văn hóa, khi hành nghề có thể rơi vào tình trạng bơ vơ, chung chiêng, cần bù đắp bằng việc trở về với chính mình để xây dựng lại các phần tử tạo dựng gốc văn hóa.

Nhiều người Việt lớn lên ở nước ngoài hay rơi vào tình trạng vậy và hay phải về nước đi vào các vùng quê cảm nhận lại chính mình để lấy lại gốc văn hóa của mình.

Người bình thường sống trong môi trường văn hóa Việt, chỉ cần gạn đục khơi trong, tự tu dưỡng, tư duy lại các giá trị, các trụ cột của cuộc sống thì gốc văn hóa tự nó phục hồi.

Justforfuntoo

Xe container
Tưởng cụ lớn tuổi thế nào, hóa ra dùng chỉ giỏi dùng lời thâm nho nhọ đýt. Tôi cũng out topic, hi vọng các cụ vào sau đừng có học theo mấy cái "kinh nghiệm" dựa theo tuổi mà không có học, không có đọc thì hỏng bét nhà. Đất nước này rồi cũng phải chờ thêm 10-20 năm nữa mới thoát được cái thế hệ dở dở ương ương đấy!
Cụ nói quá chuẩn, phải có nền móng để đi lên, nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa, thực hành theo khuôn vàng thước ngọc từ những người cao tuổi như cụ!
Cụ Tùng ơi nói lời thì giữ lấy lời mới là thằng đàn ông!
Bảo out, chia tay cái forum trâu chiếc gì mà cứ quay lại mãi thế. Không có ai thuê hay sao mà rảnh thế ;))
Mod đã ban nick mấy lần rồi mà cứ cố đấm ăn xôi là sao thế. Trẻ con quá đấy :))

kimvanchinh

Xe tăng
Em thích màu này, sang và sạch nhưng người nhà cứ kêu tối nên lại phải chọn tông sáng hơn
Dạng căn hộ hiện đại kiểu này nó nằm ngoài mối quan tâm, sự hiểu biết, và khả năng nhận xét của tôi.

Cảm nhận thấy rất bắt mắt. Chỉ muốn biết, người sống trong đó, về lâu dài không biết có thấy thoải mái hay không?

kimvanchinh

Xe tăng
Ơ, cụ sao cứ quy hết người này tới người kia là cụ Tùng thế nhỉ? Làm em vào khen cụ Chính cũng ko đc :(
Một trong những mục tiêu của topic bây giờ là làm sao đóng topic càng sớm càng tốt.

Hoan hô cụ dù là nick mới nhưng rất nhiệt tình comment để topic mau hết limit tự động đóng.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Topic nóng quá mức. Đã từ lâu e chỉ follow vì cũng nghĩ ra phương án gì cho "hạ nhiệt" (đây chắc cũng là tình trạng chung của nhiều Ofer theo dõi Topic). Em nghĩ những căng thẳng nên dừng lại tại đây để thay vào đó là những thông tin hữu ích thì hơn.
Cá nhân e vẫn trung thành với quan điểm: Lắng nghe, học hỏi, tôn trọng và đặc biệt ko đả kích. Vì thẩm mỹ ( nội thất) nó không có ĐÚNG, SAI mà chỉ có Thích hay Không thích.
Chúc các cụ vui khỏe! Thành công hơn trong năm Covid thứ 2!

trungngothu

Xe tăng
Topic nóng quá mức. Đã từ lâu e chỉ follow vì cũng nghĩ ra phương án gì cho "hạ nhiệt" (đây chắc cũng là tình trạng chung của nhiều Ofer theo dõi Topic). Em nghĩ những căng thẳng nên dừng lại tại đây để thay vào đó là những thông tin hữu ích thì hơn.
Cá nhân e vẫn trung thành với quan điểm: Lắng nghe, học hỏi, tôn trọng và đặc biệt ko đả kích. Vì thẩm mỹ ( nội thất) nó không có ĐÚNG, SAI mà chỉ có Thích hay Không thích.
Chúc các cụ vui khỏe! Thành công hơn trong năm Covid thứ 2!
Hình như cụ cũng có khúc mắc gì đó với cụ trên thì phải

kimvanchinh

Xe tăng
Ối giời ông kiến trúc sư cay quá là cay phải lập clone vào liên tục, xong lại còn chối bay chối biến trong nước mắt.
Nếu có đúng như vậy xin các bác cũng không nên đổ thêm dầu vào lửa nữa. Tôi thực lòng vẫn rất coi trọng tài năng của bác KTS Trần Anh Tùng và rất cảm kích bác ấy đã có nhiều đóng góp rất chất lượng và hữu ích cho topic và tôi học được từ bác ấy rất nhiều.

Tôi chỉ căng thẳng với bác ấy khi thấy bác ấy có lúc cũng xúc phạm đến tôi, coi tôi không ngang hành phải lứa về tri thức để tranh luận với bác ấy, rồi coi tôi là người vô học thì đã vượt ranh giới đạo đức thông thường buộc tôi phải tự vệ như một người đàn ông có lòng tự trọng thôi.

Người tài cũng hay có tật và người sáng tạo kiểu nghệ sỹ cũng hay quá nhạy cảm, tự ái là lẽ thường tình.

Gần đây tôi được biết Quách Thái Công là người đồng tính và anh ấy công khai tình yêu của mình với CEO mà anh ta thuê/ hợp tác đang là Giám đốc thiết kế cho công ty của bác Quách. Tôi nghĩ, những người kiểu như vậy, sự giằng xé nội tâm và khát khao cái đẹp nó rất mạnh mẽ tạo kích thích như độc dược mới thúc đẩy họ sáng tạo ở bậc tài năng và độc đáo đến như vậy. Mình là người thường cũng khó hiểu đúng được về họ.

tinaliuyifei

Xe hơi
Vấn đề này có lẽ đã thảo luận qua rồi.
Nhưng các cụ cho em hỏi lại
Bếp từ âm nhà em định dùng bosch.tính xài bếp 3 dáng dài chứ ko phải dáng vuông.loại 2 bếp của bosch thì toàn thấy made in china.có điều em tính xài máy hút mùi kính vát mà tìm mãi ko thấy model đi đôi với bếp từ 3 dáng dài nhỉ.
Cụ nào rành cho em xin tên 1 cặp của bosch như nhu cầu của em với.

kimvanchinh

Xe tăng
Tiếp tục câu chuyện làm nhà:

Khi tìm ý tưởng và tìm nhà sản xuất làm bếp cho nhà tôi, tôi gặp khoảng 8 công ty.

Một trong những nhu cầu và đầu bài tôi đặt ra là phải hóa giải cái góc hộc kỹ thuật to đùng (40cmx60cm) ở góc bếp, nó gần như cắt ngang đúng góc chữ U quan trọng nhất của bếp, làm đứt mạch sử dụng bàn bếp nhà tôi.

Tôi yêu cầu cái góc đó phải làm vát chéo đủ để cho mặt bàn bếp tạo mặt bằng liên thông giữ chậu rửa và bếp.

Những công ty nào mà gạt phăng ý kiến của tôi, khuyến cáo tôi làm bếp góc vuông, hoặc làm vuông nhưng rộng mặt bếp... tôi đều phải khước từ để tìm công ty khác...

Có những công ty tôi phải tạm biệt vì không tính nhanh được giá thành và không chịu phối vật liệu sao cho giá thành hạ mà công năng cao...

Có những công ty tôi tạm biệt vì họ chê yêu cầu làm chạn bát kiểu hạ thấp 15cm như hình (điều này tôi rất bảo thủ theo thói quen sử dụng chạn).

Cuối cùng tôi chọn các thợ Thạch Thất đóng theo bản vẽ của tôi, tất nhiên kết hợp với bàn vẽ chi tiết của họ và sự chỉ định phối màu của KTS tôi thuê (trên cơ sở các vật liệu có trên thị trường, ví dụ cánh tủ dưới Arcylic mờ hiện chỉ có 2 màu, trong đó có 1 màu tôi chọn).

Tất nhiên, kết quả thì các KTS hay họa sỹ có nghề có thể chê rất nhiều. Nhưng như tôi đã nói, quan điểm của tôi coi trọng công năng cũng không kém mỹ thuật.
Tôi rất hài lòng về cái bếp tôi đã làm. Có thể coi nó 1/3 là D.I.Y
Xin post lên đây để mọi người biết. Tôi cũng khuyến khích mọi người bình, nhưng bình cũng nên chừng mực vì topic đã quá "nóng". Không phải tôi sợ phê bình mà topic cuối sổ rồi, không nên gây war với nhau nữa. Tôi cũng muốn viết sao cho topic hết limit nhanh để đóng cửa...
à

Jackul

Xe tải

Tông này làm cho căn nhà hơi giống văn phòng dùng đồ hoà phát. Còn thiết bị wc thì nhìn xịn xò quá.

archmoc

Xe tải
Một số điều thường gặp - thường khiến căn hộ không đủ Ok
1- Lựa chọn căn thực trạng quá tệ
2- Ko gặp đc kts đủ ok.
3- Gặp đc kts ok nhưng chủ Nhà không ok.
4- Mất kiểm soát tài chính dẫn đến thiếu trước hụt sau mất cân bằng.
5- Ko nắm rõ những điều không thể làm v có thể làm của quy định chung, những giới hạn.
6 - Sa vào phong thủy mù m - phức tạp, niệm thiếu khoa học.
7- Các bên tham Za vào quá trình thiết kế xây dựng không đủ tâm huyết, cởi mở trung thực và cầu thị. Đồng thời có cả sự không hợp nhau, thiếu hiểu biết, thiếu quan điểm / thiếu sự làm việc văn minh - linh hoạt.
8- Không đủ kiên nhẫn và sự sẵn lòng giải quyết khó khăn. Vất vả có kết quả, không có gì là dễ dàng nếu muốn có 1 sản phẩm thực sự tốt & hay.
Nếu quên mất đích đến là 1 sản phẩm ok mà bản thân chủ nhà, người trong gia đình đều có thể thụ hưởng được kết quả tốt hơn những gì họ biết (dù nhỏ) thì thật đáng tiếc.

Chi tiết hơn thì nhiều nữa nhưng ko đủ tính khái quát ợ

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện

Vệ sinh nhà bac đầu tư xịn thế của hãng nào vậy? Ko nhìn rõ mặt bằng nên ko hình dung ra hết mặt bằng, cảm giác phòng tắm ko rộng lắm. S phòng tắm là bao nhiêu a?Đồ Tbvs đen đẹp nhưng vẫn còn 1 vài chi tiết inox trông hơi lệch tông (vòi xịt,..)
Em cũng đang ngắm nghía mấy phòng tắm kiểu này mà chưa biết có nên làm ko?
(Hình tham khảo trên Behance)