Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.

Minhanhpham

Xe tải
E di may gara thi thọ cung bao phai 6 den 7l

Thang3606

Xe tăng
Đời xe trước năm 2011 thì dùng dầu hãng loại ATF Z1
Từ năm 2011 thì dùng loại ATF DW-1
Nếu dùng dầu ATF hãng khác thì Cụ nhớ kiểm tra xem có hỗ trợ tiêu chuẩn đấy hay không là được.
Bác cho hỏi thay cho Civi 1.8at 2007 thì vào Gara HonDa nào thay chuẩn, hoặc thay gảra ngoài nào thay chuẩn có máy ở Hà Nội.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Bác cho hỏi thay cho Civi 1.8at 2007 thì vào Gara HonDa nào thay chuẩn, hoặc thay gảra ngoài nào thay chuẩn có máy ở Hà Nội.
Việc này thì em chịu. Các Cụ nào biết thì chia sẻ với ạ.

Tuấn Auto

Xe điện
thông thường bao lâu phải thay dầu hộp số các cụ nhỉ em chưa thay bao giờ

Thang3606

Xe tăng
Ngày nay việc sử dụng hộp số tự động là khá phổ biến, ngay cả ở một thị trường mới như Việt nam ta, nhưng việc thay dầu cho hộp số này lại ít người quan tâm, vậy nên em làm bài này cho các cụ nhằm phổ biến kiến thức cho những người đang và sẽ dùng xe có hộp số tự động.

1. Bao lâu thì phải thay dầu hộp số:

Tùy nhà SX và xin đừng tranh cãi trong thớt này nhưng theo kinh nghiệm và hiểu biết của em, loại hộp số có thước thăm dầu thì khoảng 40.000 km nên thay dầu, còn loại không có thước thăm dầu thì về lý thuyết thì chỉ kiểm tra, nếu thiếu thì bổ sung nhưng theo em, nên thay sau mỗi 120.000~150.000km.

2. Thay dầu như thế nào cho đúng:

Hầu hết chúng ta - những người sử dụng xe đều phó mặc cho các xưởng trong việc này, nhưng theo đánh giá của em, có đến trên 90% các xưởng, kể cả các xưởng dịch vụ được dán cái nhãn "HÃNG" thì cũng đều thay dầu hộp số AT như thay dầu máy, nghĩa là xả rốn dầu rồi đổ dầu mới vào, thăm đủ thế là OK. Nhưng nếu làm như thế này, lượng dầu xả ra chỉ đạt từ 30~50% lượng dầu có trong hộp số, và chúng ta lại tiếp tục bon bon 40.000 km nữa mà không biết rằng với lượng dầu như vậy thì chỉ tối đa là 20.000 km là ta lại phải thay, đó là chưa kể tác hại không biết được của việc dùng dầu trộn.
Vậy thay dầu như thế nào cho đúng? Hiện nay một số xưởng có trang bị thiết bị chuyên dùng để thay dầu cho hộp số A/T nhưng theo quan sát của em thì chiếc máy này thường phủ bụi vì ................ xưởng không biết dùng. Nếu không có thiết bị này nhưng biết cách thay và có hiểu biết tương đối sâu về hộp số AT thì mới thay được trên 90% lượng dầu, nhưng những người hiểu sâu về hộp số AT ở ta còn quá ít do loại hộp số này mới phổ biến ở ta chưa lâu.

3. Thay dầu nửa vời như em đã nói rồi thì phải làm sao:

Các cụ không phải xoắn, chỉ cần rút ngắn thời gian thay dầu xuống 1/2 như em đã nói ở trên là cũng có thể OK, và lần thay dầu sau thi hãy cố tìm xưởng nào ............ biết thay dầu.

4. Thay dầu loại nào:

Hiện nay xe trên thị trường phổ biến dùng 2 loại dầu mà tụi em nôm na gọi là SP3 và SP4 và các loại tương đương, trong khuôn hổ bài viết này em chỉ ngắn gọn cho các cụ dễ hiểu, dễ nhớ là hầu hết những xe dùng dầu SP3 thì phải thường xuyên thay sau 4 vạn, nghĩa là nó dùng cho loại hộp số có cây thăm dầu, và ngược lại đối với SP4 như em đã trình bày ở trên.
Theo ghi nhận của em thì đã có khá nhiều cụ bị thay dầu SP3 cho hộp số dùng dầu SP4, thực ra thì nó cũng chả hại cái gì ngoài tần suất thay dầu, để phân biệt thì cảm quan hơi khó, các cụ cứ dựa vào giá tiền một lít dầu mà gara báo cho các cụ là biết được họ có thay nhầm cho mình hay không: giá dầu SP4 đắt gấp 5 lần SP3.

Lưu ý: Một số xe có quy định loại dầu riêng ngoài hai loại phổ thông nói trên, nên các cụ hãy tham khảo trên Internet hoặc hướng dẫn sử dụng xe. Theo kinh nghiệm của em thì thay nhầm loại dầu thường không gây nên lỗi nghiêm trọng, hoặc nếu có gây ra lỗi thì chỉ cần bỏ dầu cũ, thay dầu mới đúng loại là có thể hết bệnh.
Thường thì không có hộp số AT nào đổ dưới 7 lít dầu, vậy nên cụ nào được thanh toán dưới con số này thì có nghĩa là cụ đã bị thay dầu không đúng cách.

Em xin tạm dừng ở đây và mong nhận được phản hồi của các cụ, với những phản hồi tốt, em sẽ bổ sung ngay trong bài này cho các cụ tiện theo dõi.
Chào các cụ chuyên gia. Em đã đọc hơn 40 trang bài này, và mở mang đc chút. Con civic 1.8 at 2007 của em hơn 8 vạn đã thay dầu hộp số khi 6 vạn nhưng là xả rốn thay có 3 lit. Em vào HonDa Tây Hồ thay lại vì mới có máy thay bằng cách tuần hoàn. Nhưng phải tốn 20l. Và thay lọc dầu hộp só luôn. Tổng thiệt hại 3,8 củ cả công. Xót ruột quá vì thấy tốn dầu hơn cụ tophard tư vấn gấp đôi. Em có thắc mắc thì seo và kỹ thuật nói phải thế mới đủ và đúng kỹ thuật đảm bảo tối thiểu. Các cụ cho hỏi có đúng ko hay em bị up sọt. Nếu đúng thì khen còn nếu up thì cạch mặt Honda Tây hồ

Chỉnh sửa cuối:

Thang3606

Xe tăng
Hình ảnh hộp dầu Honda tây hồ thay dau hop so 20 hộp 1l cho con civic 1.8at 2007. Mấy chú k.thuat con chém có con acura phải 40 lít nghe muốn ngất tốn như lọc máu chạy thận

Lai-Lua

Xe tăng
Chào các cụ chuyên gia. Em đã đọc hơn 40 trang bài này, và mở mang đc chút. Con civic 1.8 at 2007 của em hơn 8 vạn đã thay dầu hộp số khi 6 vạn nhưng là xả rốn thay có 3 lit. Em vào HonDa Tây Hồ thay lại vì mới có máy thay bằng cách tuần hoàn. Nhưng phải tốn 20l. Và thay lọc dầu hộp só luôn. Tổng thiệt hại 3,8 củ cả công. Xót ruột quá vì thấy tốn dầu hơn cụ tophard tư vấn gấp đôi. Em có thắc mắc thì seo và kỹ thuật nói phải thế mới đủ và đúng kỹ thuật đảm bảo tối thiểu. Các cụ cho hỏi có đúng ko hay em bị up sọt. Nếu đúng thì khen còn nếu up thì cạch mặt Honda Tây hồ
Kụ bị úp sọt rồi, máy ịin thì phải hút được hết ra, ra bao nhiêu thay vào bấy nhiêu, bằng cách thay liên hoàn, tức là đổ dầu mới vào trong khi vẫn mờ đáy cho dầu chay ra, khi nào màu dầu chảy ra giống hết dầu thay vào thì dừng, bẵng cách này họ đã làm kụ tốn gấp 3 lần bình thường, hay nói cách khác đây là vệ sinh hộp số giá cao và thay dầu luôn :))

Thang3606

Xe tăng
Kụ bị úp sọt rồi, máy ịin thì phải hút được hết ra, ra bao nhiêu thay vào bấy nhiêu, bằng cách thay liên hoàn, tức là đổ dầu mới vào trong khi vẫn mờ đáy cho dầu chay ra, khi nào màu dầu chảy ra giống hết dầu thay vào thì dừng, bẵng cách này họ đã làm kụ tốn gấp 3 lần bình thường, hay nói cách khác đây là vệ sinh hộp số giá cao và thay dầu luôn :))
Đây là ảnh máy thay của bọn Honda Tây Hồ. Tôi đã mà cả chỉ đổ tuần hoàn 15 lít thôi nhưng thằng seo bảo hộp 0,75l nên hết 20 hộp, lúc sau ra xem là hộp 1 lít nói nó lại bảo em nhầm bóc đổ hết vào bình nhựa để hút vào máy. Một gara đại diện lâu đời đại diện cho Honda mà ko có đạo đức nghề nghiệp thì thật là nhục cho Hãng. Bọn nó ko hiểu rằng hôm nay khách ko biết thì ngày mai họ sẽ biết. Theo nghĩa cụ giải thích có thể chúng nó toa rập với nhau ăn chặn vài chai dầu vì lúc mình ra thấy trong thùng giấy rất nhiều hộp rỗng ko nhẽ nó đổ nhanh thế hay nó trộn lẫn giống bọn cave trộn vỏ trai bia. Cụ nào có uy tín mà xác định đc bọn Tây Hồ ăn bẩn thì khuyến cáo tẩy chay và cảnh giác

Lai-Lua

Xe tăng
Đây là ảnh máy thay của bọn Honda Tây Hồ. Tôi đã mà cả chỉ đổ tuần hoàn 15 lít thôi nhưng thằng seo bảo hộp 0,75l nên hết 20 hộp, lúc sau ra xem là hộp 1 lít nói nó lại bảo em nhầm bóc đổ hết vào bình nhựa để hút vào máy. Một gara đại diện lâu đời đại diện cho Honda mà ko có đạo đức nghề nghiệp thì thật là nhục cho Hãng. Bọn nó ko hiểu rằng hôm nay khách ko biết thì ngày mai họ sẽ biết. Theo nghĩa cụ giải thích có thể chúng nó toa rập với nhau ăn chặn vài chai dầu vì lúc mình ra thấy trong thùng giấy rất nhiều hộp rỗng ko nhẽ nó đổ nhanh thế hay nó trộn lẫn giống bọn cave trộn vỏ trai bia. Cụ nào có uy tín mà xác định đc bọn Tây Hồ ăn bẩn thì khuyến cáo tẩy chay và cảnh giác
Sao kụ không tỉnh táo xem lại chỗ dầu hút ra là bao nhiêu, nhìn ảnh thì thấy quả máy có vẻ chuẩn nhưng lượng dầu hút ra tại thời điểm đó chỉ khoảng 2l, mk thằng seo còn không biết hộp 0,75 hay 1l nữa thì bó tay với chúng nó, nếu đúng thế thì bọn này ăn bẩn, đúng là cave giật nắp bia đổ ra nền kiểu miển Tây rồi, xe kụ thay 100% hết tối đa 7 lít, chia bùn cùng kụ :((

Thang3606

Xe tăng
Honda Tây hồ đâu vào bảo vệ danh dự uy tín đi, nếu làm đúng kỹ thuật và ko gây lãng phí cho khách hàng thị càng phục. Còn nếu im lặng thì coi như tự nhận ko có cái tâm trong nghề. Nếu đúng như cụ Lái lụa phân tích thì chỉ cần tuần hoàn 15 lít đã ok rồi vì trước đó 2 vạn đã thay kiểu xả rốn 3 lít. Tôi cũng theo dõi màu dầu ra đỏ như dầu vào nhưng xét lại ko tin là đổ đến lít thứ 20 mới đc như vậy. Một thắc mắc nữa là seo nói bên em mới áp dụng kiểu này là bắt buộc về thay dầu hộp số chứ ko làm như ngày trước và anh là khách đầu tiên mà nó cứ khẳng định là phải 20 lít mới sạch. Đúng ra là phải tư vấn là anh vào theo dõi cùng đổ đến khi nào đạt yêu cầu thì thôi và tính tiền theo số hộp, như vậy khách sẽ rất thoải mái nếu chấp nhận thì đổ đến 30 lít mới dầu mới đạt cũng ok người thật việc thật. Còn theo ý chuyên gia cụ Hardtop thì cũng là chạy máy sao máy của Gara Honda tốn hơn gấp đôi máy bên Hundai Đông Anh.

Lubricant

Xe tăng
Ở đây các cụ hay dùng dầu hộp số hãng nào nhất ạ

Lionking288

Xe tải
Thanks các cụ vì topic rất hữu ích :D

Luxgen_HP

Đi bộ
Theo e thay thế dầu hộp số khi thay phải bỏ dầu cũ trong hộp van, trong quả bí ra mới hết được dầu số, định kỳ như những dòng xe thông dụng thường 6 vạn nên thay

Em mới tham gia các cụ chỉ bảo ạ :)

Xnub

Xe hơi
Hic đi bảo dưỡng xe mà vào đến hãng cũng ko tin được :(

Laptopcare

Xe tải
Em xin giới thiệu với các cụ các loại dầu hộp số bên em đang phân phối, phù hợp với hầu hết các loại xe trên thị trường( đặc biệt là các cụ đi xe Ford đã được khuyến cáo dùng dầu hộp số của IDEMITSU)

Chỉnh sửa cuối:

Xedaumalai

Đi bộ
Sao người ta có thể làm như vầy vào thời đại internet nhỉ? Thật ra để thay triệt để (100%) lượng dầu trong hộp số của xe bác thì chỉ cần tối đa 9 - 10 lít mà thôi. Em dám cam đoan rằng 100% các ga-ra biết làm ntn, nhưng họ cố tình phí phạm tiền của bác đó.