Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.

Laptopcare

Xe tải
Chỗ cụ hardtop có dầu Idemitsu cho Ford Esc ko ạ, nếu có em qua ăn vạ 1 hôm
Em có chú Ford Escape 2.3, khoai ở chỗ là hãng chỉ cho dùng dầu Idemisu. Hôm vừa rồi vào hãng thay dầu thì chỉ hết 6 lít dầu. Em có mấy thắc mắc bác hardtop giúp em:

- Các chú thợ trong hãng hình như đổ hơi nhiều dầu, giờ em thăm dầu lúc máy còn nguội thì vượt xa cả vạch max của thước thăm của thang 65oC , hậu quả là hình như xe em giờ chạy ở số 4 trôi khiếp lắm, Gần như không cảm thấy độ ghì của máy khi buông ga.

- Em rất băn khoăn về vụ lọc dầu cho hộp số của ếch, không hiểu liệu có phải thay không.

Mong chờ tư vấn của chuyên gia. Em băn khoăn quá. Cảm ơn cụ nhiều.
E tìm mãi mới thấy được mục này, đúng mục e đang cần, em đang muốn thay dầu số Fort Escape 3.0 nhưng đọc nhiều bài thấy mông lung quá chưa hiểu thay thế nào và ở đâu thì yên tâm. Em muốn hỏi bác cụ Top con xe của em thay hết mấy lít, giá cả thế nào, tổng thiệt hại tất cả là bao nhiêu, em mới tham gia lên không biết cứ hỏi thật để em mang tiền đi cho dư dả không lại không đủ. Bác thông cảm. E định tuần tới sẽ thay.Bác thông cảm, sớm trả lời em với nhé. Cảm ơn bác.
Khi nào các cụ cần dầu hộp số thì qua bên em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Xe em Fortuner 2013 ngày hôm kia làm bảo dưỡng cấp 40.000km, cố vấn của Toy Thanh Xuân nói không cần thay dầu hộp số dùng đến khi nào có vấn đề mới phải thay , em lăn tăn quá ~X(

Lai-Lua

Xe tăng
Xe em Fortuner 2013 ngày hôm kia làm bảo dưỡng cấp 40.000km, cố vấn của Toy Thanh Xuân nói không cần thay dầu hộp số dùng đến khi nào có vấn đề mới phải thay , em lăn tăn quá ~X(
Xe có thăm dầu thì 6v, không có thì 10v mới phải thay, đừng lăn tăn kụ ơi :))

Lai-Lua

Xe tăng
Xe em có thăm dầu, nhưng sao cố vấn kt toy TX lại nói không bao giờ phải thay. Nên em mới lăn tăn cụ ạ.
Chả có gì là vĩnh cửu cả, Toy TX nói chạy đến khi nào có vần đề mới thay tức là đến lúc "cháy hộp số" hả kụ, hãy là người tiêu dùng thông minh, kụ đọc hết thớt này chưa, trên này toàn cao thủ đó, xe kụ có thăm dầu thì chạy khoảng trên 5v, thỉnh thoảng kụ kiểm tra, nếu thấy dầu ngả màu, thông thường đỏ như rượu vang, độ nhớt kém đi thì thay thôi, nên vào hãng, kiểm tra dầu, mặc cả cụ thể số lít, thông thường là khoảng 7 lít, không như kụ phía trên bị thay mất 20 lít, mất tiền oan mà chẳng biết kêu ai!

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Chả có gì là vĩnh cửu cả, Toy TX nói chạy đến khi nào có vần đề mới thay tức là đến lúc "cháy hộp số" hả kụ, hãy là người tiêu dùng thông minh, kụ đọc hết thớt này chưa, trên này toàn cao thủ đó, xe kụ có thăm dầu thì chạy khoảng trên 5v, thỉnh thoảng kụ kiểm tra, nếu thấy dầu ngả màu, thông thường đỏ như rượu vang, độ nhớt kém đi thì thay thôi, nên vào hãng, kiểm tra dầu, mặc cả cụ thể số lít, thông thường là khoảng 7 lít, không như kụ phía trên bị thay mất 20 lít, mất tiền oan mà chẳng biết kêu ai!
Hôm bảo dưỡng em đòi thay, thế mà nhất quyết họ không thay. Em cũng chẳng hiểu Toy Thanh Xuân này sao nữa, có khi em phải mang sang Toy khác thay vậy, thanks cụ

tienhai131

Xe đạp
vụ thay dầu hộp số em đã thay 2 lần, 1 lần với X-trail, 1 lần với almera (suny) đều là số tự động. Với lại em thay bên giời tây, ko phải ở VN. Ở bên họ khuyến cáo thế này, đối với AT 40.000 km/thay. Trong điều kiện hoạt động khắc nghiệt thì 30.000km.
Thứ nhật khi thay dầu thì xả dầu từ rốn nó thế này

Sau khi tháo hết dầu, thợ tháo ống dẫn dầu vào hộp số (ống dẫn ra dể nguyên). Sau đó nhờ em nổ máy không 3 giây cho bơm hết dầu ra ngoài. Tiếp đến là tháo nắp dưới của hộp số

Nó sẽ lộ ra 2 cái vòng nam châm dùng để hút các mạt sắt sinh ra trong quá trình hoạt động của hộp số. Các bác có thể thấy mạt bám ở trên 2 cái nam châm này.

Tiếp đến là tháo hộp đựng lọc dầu, nó nằm ngay bên cạnh hộp số

Và nó hiện ra như thế này ạ

Sau cùng thợ tháo cả cụm ra, lắp lọc mới vào

Phần nắp đáy sau khi được làm sạch sẽ nó thế này

Và 2 cái lọc, 1 cũ một mới

Em đọc qua tít thấy nhiều ý kiến, cụ thì bảo vĩnh cửu, cụ thì bảo ko thay, cụ thì bảo 40k thì thay. Quan điểm của em thì mới bao giờ mà chả tốt. Với lại em chạy toàn nissan trong hướng dẫn sử dụng của nó (tiếng tây, tiếng ta) đều thấy nhắc là đối với AT 40.000 km là thay dầu.
em xin hết.

Chỉnh sửa cuối:

chip__bi

Xe máy
Bác HT cho em hỏi chút: cái thăm dầu nó ghi A/T Oil là dầu hộp số đó ạ? Xe em verna đi được 52000km. Nếu thay thì bác ở đâu em qua chỗ bác ạ.

senhong

Xe tăng
Em đọc thấy cụ THắng 3606 thay hết 20L là cụ mấy thằng hãng nó bịp bợm cụ rồi,
Còn dầu H/s ,khi chạy xe mới cứ 4-5v các cụ thay thay luôn dầu cầu luôn thể,
Lần thay tiếp theo xe số tự động thì cứ 5v thay một lần,còn xe số tay thì 10v( thay dầu số thì thay luôn dầu cầu)
Lần đầu phải thay sớm là vì máy ,hộp số ,cầu còn nhiều ba vỉa chưa được chơn chu ,lần sau thì thay muôn hơn được( hộp số tự động thì phải thay chuẩn theo nhà sx quy định cho từng loại xe( lưu ý khi thay dầu hộp số tụ động nên thay lọc luôn)
Còn xe số cơ thì các cụ không sợ bẩn tay mua loại dầu 90 tự thay cũng được( chả đáng bao tiền)

Laptopcare

Xe tải
Đây là bảng danh sách các dòng xe và đời xe sử dụng được dầu hộp số IDEMITSU MUTIL ATF xin chia xẻ với các Cụ.
(chữ hơi bé các cụ zoom lên xem hộ em nhá).
Thanks all

leanhtuan1671

Xe buýt
Xe nhà em vào hãng họ khuyến cáo 8v không nên thay dầu hộp số chỉ check thôi (toy)

Sao người ta có thể làm như vầy vào thời đại internet nhỉ? Thật ra để thay triệt để (100%) lượng dầu trong hộp số của xe bác thì chỉ cần tối đa 9 - 10 lít mà thôi. Em dám cam đoan rằng 100% các ga-ra biết làm ntn, nhưng họ cố tình phí phạm tiền của bác đó.
mục đích của họ là vậy mà cụ

toyota5678

Xe hơi
Dầu hộp số một số loại xe nhập khẩu phải thay đúng loại và chỉ số nhớt...và đổ chính xác đủ nhớt nếu bác nào thay ko đúng chủng loại xe chạy bị ù cảm giác như hỏng số .xe ì

lx3079

Xe tăng
Cụ nào biết chỗ bán dầu JWS 3314 thay cho KM AT 2007 chỉ giúp em với. Tks.

trung_min

Xe hơi
cụ đăng thêm mấy chỗ thay dầu uy tín cho anh em otofun biết thì ngon, đỡ ra ngoài bị lừa

thott

Xe đạp
ka ka,cũng sót ruột thật

mpes6

Xe tải
Đọc hết hơn 4 chục trang thay dầu hộp số của các cụ, e về lên kế hoạch thay cho xe của e thôi :D.

thang_con80

Xe buýt
Dạ! Em xong nhiệm vụ ở ĐA gần ba năm nay rồi cụ ạ và hiện chỗ em chỉ nhận Lambor và Bentley thôi.
Cụ cho em hỏi kia soul liệu có phải thay dầu hộp số không. Xe em chạy được 6 vạn rồi. Cụ nghỉ ở Đông Anh thì cụ giới thiệu em chỗ nào thay uy tín với ạ. Thank cụ.