Lý do vì sao không nên mua Toyota cũ

Trạng thái
Thớt đang đóng

dngduc

Xe điện
Em hỏi ngu tý là nếu là best resale value thì tức là mua xe toy cũ bị đắt phải không ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em hỏi ngu tý là nếu là best resale value thì tức là mua xe toy cũ bị đắt phải không ?
Bác dùng chữ "bị" của người đứng ngoài cuộc. Còn đúng là những cái xe được xếp "best resale value" thì bao giờ tỷ số giá bán lại/giá mua của chúng cũng cao hơn những cái xe khác. Còn tại sao giá bán lại của chúng cao, nếu tranh luận trong này chưa đủ cứ đọc những tranh đánh giá xe về gia bán lại họ cũng có câu trả lời. Cách trả lời của họ tất nhiên có thể vừa ý với người này nhưng lại không vừa ý với người khác!

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Em hiểu tỷ số giá bán lại trên giá mua mới cao thì nói nôm na là giữ giá => đối với người mua mới là tốt và không tốt với người mua lại :)

coolpix8700

Xe ngựa
Em hiểu tỷ số giá bán lại trên giá mua mới cao thì nói nôm na là giữ giá => đối với người mua mới là tốt và không tốt với người mua lại :)
Các bác khác đang nhận xét người mua Toy cũ ở VN vì "tâm lý bầy đàn" nên bị mua giá cao. Nhưng ngay người Mỹ họ cũng gắn thương hiệu xe giữ giá, chắc họ cũng "bầy đàn"?
Nếu nghĩ một chút, người Mỹ cũng như người Việt thôi, họ không bỏ thêm đồng đô la nào cho cái đồ vật không có giá trị sử dụng. Với họ không thể gán mấy cái từ "gà béo" vì lịch sử đi ô tô của họ đã tính cả trăm năm nay rồi. Tiền họ chỉ chi ra cho đồ vật có giá trị sử dụng, giá trị sử dụng còn nhiều thì họ chi nhiều, nếu giá trị sử dụng còn ít, sau khi mua phải sửa chữa nhiều, không chạy tiếp được lâu nữa thì họ chỉ trả ít tiền hơn. Như bác nói, nếu chỉ 1 hay 2 người mua thì có thể mấy người ấy không biết, đi mua không gặp may, nhưng nhiều người thì họ không "chịu thiệt" cho tiền họ bỏ ra đâu!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ngay tại nước Đức, thị trường của các thương hiệu Đức, mà chủ yếu là VW, xe Toy bán ít. Nhưng thống kê của các cơ quan chức năng, của các tổ chức hiệp hội về ô tô thì xe Nhật, nhất là xe Toy vẫn luôn đứng trong các vị trí đầu về ít hỏng hóc. TÜV là cơ quan phụ trách đăng kiểm (xe đã qua kiểm định được dán tem người Đức nói là xe có TÜV, khi ra chợ xe cũ cái xe đã hết thời hạn chưa kiểm định lại họ nói xe không TÜV), xuất bản thống kê hàng năm về tỷ lệ hỏng hóc của các loại xe xếp theo tuổi (TÜV report). Toy có mấy cái bán ở Đức luôn được xếp phía trên, năm tuổi xe càng cao chúng càng nổi dần lên. Các vị trí cuối trước đây dành cho FIAT, Alpha Romeo, Renault, bây giờ có thêm xe hàn,... "German cars technical control organization assorts these defect rate reports yearly. A car model have to be tested at least 500 times to be assorted in TÜV report, so statistics are exact enough."

2-3 years: http://www.anusedcar.com/index.php/tuv-report-year-age/2013-2-3/309
4-5 years: http://www.anusedcar.com/index.php/tuv-report-year-age/2013-4-5/307
6-7 years: http://www.anusedcar.com/index.php/tuv-report-year-age/2013-6-7/304
8-9 years: http://www.anusedcar.com/index.php/tuv-report-year-age/2013-8-9/308
10-11 years: http://www.anusedcar.com/index.php/tuv-report-year-age/2013-10-11/311

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Nhưng thống kê của các cơ quan chức năng, của các tổ chức hiệp hội về ô tô thì xe Nhật, nhất là xe Toy vẫn luôn đứng trong các vị trí đầu về ít hỏng hóc.
Nếu theo thống kê của các hãng bảo hiểm thì xe nhật nói chung là tỉ lệ tai nạn, hư hỏng đòi bồi thường ít nhất. Do đó bọn thanh niên choai choai luôn đc khuyên chọn mua cái xe đầu tiên là xe như cô rô la, xi víc... để lấy uy tín với bảo hiểm, đồng thời tiền bh cũng rẻ. đc vài năm hồ sơ đẹp lúc đấy mới nhẩy sang các loại xe khác chứ ko thì tiền bh cũng vỡ mặt.

Lụa

Đi bộ
Vậy khoản xiền 30-40 củ bác nên đầu tư vào máy móc, gầm bệ chư k nên đầu tư vào ốp sần để em nó sánh vai cùng mấy em hàn xẻng nhé kẻo ý định ban đầu của bác sẽ phá sản đấy.
Cám ơn 1.6gli mình nghe lời tiền bối. Vì mới mua lần đầu nên khám phá chút, mình sẽ theo dõi diễn đàn để học hỏi thêm.

Isu_zu

Xe container
Bác lập thớt lựa chọn dream vs sangyong 150cc xem nào?
Cụ chọc tổ ong nếu thích, sao lại xui em :)). Riêng về mô tô xe máy, Hàn hoàn toàn ko có cái gì vs Honda, đừng nói Su, Ya. Vì xe máy xịn và dỏm dễ phân biệt hơn ô tô, ti vi, tủ lạnh!

1.6gli

Xe container
Cụ chọc tổ ong nếu thích, sao lại xui em :)). Riêng về mô tô xe máy, Hàn hoàn toàn ko có cái gì vs Honda, đừng nói Su, Ya. Vì xe máy xịn và dỏm dễ phân biệt hơn ô tô, ti vi, tủ lạnh!
Em fun tý cho vui thôi cụ ạ chứ so sánh vậy nó khập khiễng chả ai lại làm vậy cụ nhỉ:))

Luu Lehong

Xe container
Ở mình giờ ko mua Toy cũng chả biết chọn xe gì cho phù hợp các cụ nhể! :-?
Dùng Mer hay Bim hay bị lãnh đạo để ý, xe cũ hầu cũng chết mệt, K-H lại hay bị xì xào này nọ, Ford thì mất giá, Mit mẫu mã xấu khó bán lại mà Chevrolet chất lượng lại ko yên tâm! Khó nhể :D

1.6gli

Xe container
Dùng Mer hay Bim hay bị lãnh đạo để ý, xe cũ hầu cũng chết mệt, K-H lại hay bị xì xào này nọ, Ford thì mất giá, Mit mẫu mã xấu khó bán lại mà Chevrolet chất lượng lại ko yên tâm! Khó nhể :D
Toy thì đắt quá tốn tiền đầu tư, xe cũ gặp taxi thanh lý thì cũng rất mệt >> thôi cứ chọn Ford, Mazda, Honda, Kia, Hyundai ngon, đẹp, bền và quan trọng đầu tư thương hiệu thấp nếu phải bán lại chấp nhận thấp hơn chút so với toy vì mua xe toy mới phải chấp nhận đầu tư thương hiệu rất cao.

AUDI.PRO

Xe tải
Toy thì đắt quá tốn tiền đầu tư, xe cũ gặp taxi thanh lý thì cũng rất mệt >> thôi cứ chọn Ford, Mazda, Honda, Kia, Hyundai ngon, đẹp, bền và quan trọng đầu tư thương hiệu thấp nếu phải bán lại chấp nhận thấp hơn chút so với toy vì mua xe toy mới phải chấp nhận đầu tư thương hiệu rất cao.
Ăn phải quả taxi thì H-K cũng chả khác gì Toy cụ ạ, bên thớt Hyundai em thấy có cụ đang la làng vì ăn phải con Getz taxi hoàn lương:(. Nói chung mua xe cũ mà không có thợ xem giúp thì rủi ro cao hơn, đâm đụng, tai nạn, ngập nước.... cũng hãi chả kém taxi.

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Ăn phải quả taxi thì H-K cũng chả khác gì Toy cụ ạ, bên thớt Hyundai em thấy có cụ đang la làng vì ăn phải con Getz taxi hoàn lương:(. Nói chung mua xe cũ mà không có thợ xem giúp thì rủi ro cao hơn, đâm đụng, tai nạn, ngập nước.... cũng hãi chả kém taxi.
Nhưng getz taxi thanh lý thì giá hạt rẻ hơn không đắt như vios cũng taxi thanh lý cụ ạ. Vậy có thể thấy tỷ số thiệt hại nhiều hơn nghiêng về toy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Nhưng getz taxi thanh lý thì giá hạt rẻ hơn không đắt như vios cũng taxi thanh lý cụ ạ. Vậy có thể thấy tỷ số thiệt hại nhiều hơn nghiêng về toy cụ ạ.
-Cứ theo quan điểm của bác thì chắc cả đời cứ dùng xe cỏ, nếu chẳng may có làm sao thì thiệt hại ít nhỉ? Chắc chờ khi nào xèng trong túi bác nó rủng rỉnh hơn thì suy nghĩ nó mới thoáng ra được!:D

1.6gli

Xe container
-Cứ theo quan điểm của bác thì chắc cả đời cứ dùng xe cỏ, nếu chẳng may có làm sao thì thiệt hại ít nhỉ? Chắc chờ khi nào xèng trong túi bác nó rủng rỉnh hơn thì suy nghĩ nó mới thoáng ra được!:D
Ơ bác này bác vẫn tư vấn cho người khác là vios hay xe toy ưu điểm là giữ giá mà còn nói vậy? Vấn đề là dòng xe cao cấp hay bình dân đều chung quy luật này. Đầu tư ban đầu cao thì lúc bán giữ giá hơn chút và ngược lại. Thực tế giữ được giá hay k còn phải tham chiếu nhiều yếu tố như chất lượng máy, thân vỏ, gầm bệ, đã đổ ngã chưa, bơi lội chưa...
Mà sao bác hay coment chê bai người khác thế nhỉ? Em k biết bác giầu cỡ nào và cũng chẳng cần biết. Dù bác có giầu như billgate thì cũng k nên vội vàng chê người khác như vậy nghe nó hài và hợm lắm. K biết bác đã đọc chuyện thạch sùng chưa?

Kamri

Xe buýt
Chả biết xe gì ngoài toy nhưng lại hay chém !

titmit_tit

Xe buýt
Mường Tè - Việt Nam - Trái Đất - Hệ Mặt Trời
em mới nhận con camry đời 2000, em để ý thấy khi chạy phát ra tiếng rít nhỏ ở côn và ga, cụ nào có thể cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục được không ạ, em chân thành cám ơn

RAVA

Xe ba gác
Ơ bác này bác vẫn tư vấn cho người khác là vios hay xe toy ưu điểm là giữ giá mà còn nói vậy? Vấn đề là dòng xe cao cấp hay bình dân đều chung quy luật này. Đầu tư ban đầu cao thì lúc bán giữ giá hơn chút và ngược lại. Thực tế giữ được giá hay k còn phải tham chiếu nhiều yếu tố như chất lượng máy, thân vỏ, gầm bệ, đã đổ ngã chưa, bơi lội chưa...
Mà sao bác hay coment chê bai người khác thế nhỉ? Em k biết bác giầu cỡ nào và cũng chẳng cần biết. Dù bác có giầu như billgate thì cũng k nên vội vàng chê người khác như vậy nghe nó hài và hợm lắm. K biết bác đã đọc chuyện thạch sùng chưa?
-Suy luận của bác theo cái kiểu khuyên mua Gezt hơn là mua Vios vì tỷ số thiệt hại ít hơn nghe nó vừa hài lại vừa thiếu thực tế, ko hiểu liệu nó có giống cái kiểu nếu lấy vợ thì nên chọn em nào xâu xấu cho nó yên tâm đỡ bị thằng khác dòm ngó, nếu chẳng may em nó có bị thiếu sót cái gì thì đỡ phí tiền đầu tư, khổ cái mỗi lần đi cùng với vợ thì nó hơi ngượng ngùng, kém tự tin và hay dòm trộm mấy em xinh xinh, trong lòng tiếc rẻ lại "giá mà"? Liệu tâm lý của bác nó có giống như thế ko? Còn về truyện "Thạch sùng" thì ko hiểu bác định nói gì chứ được như Thạch sùng thì tốt quá, bây giờ thì đêk ai quan tâm đến mẻ kho!:))

Trạng thái
Thớt đang đóng