Mặc comple tưởng chừng đơn giản nhưng cần có sự tinh tế !

tuan508

Xe tải
Em cũng đang đi tìm món này hôm nọ thấy trên VIncom (tầng 3)ở góc có 1 cửa hàng nhỏ nhỏ có bán 80K/bộ nhưng toàn kiểu D&G ... em lại không thích mấy kiểu này (à thằng này hộp đựng card đẹp lắm lại tiện nữa 100-150k)
Đang tìm mua khuy măng séc có bác nào biết cho em cái địa chỉ nhé
Còn vụ Quần bò áo phông + giầy nike thì người em nó lại không chuẩn phong mạc không đẹp, Ít có cơ hội mặc comple nhung rất thích trong tủ em lúc nào cũng có 3 bộ đang định may thêm mấy cái áo mặc "đờ mi" đang tìm chỗ may thanh niên kiểu kiểu một chút mặc "đờ mi' mà hộp thì chán lắm
bác ra Tràng Tiền, đoạn gần nhà hát lớn, em thấy cũng có nhiều

Mazsha

Xe hơi
Vâng, Em đang nói trên phương diện lịch sự và sang trọng để tiếp khách . Còn phá cách thì có thế kết hợp rất nhiều kiểu . Quần màu ghi hoặc quần màu hơi vàng thì bác đeo thắt lưng màu nâu và giày màu nâu là đương nhiên rồi . Em ko biết thắt lưng LV của bác như thế nào chứ em đang muốn nói đến cái này LV này :

cái này mặc quần đen mà đeo thì ngất mất .
Không bác ạ, em tin là mặc như bác mới là phá cách. Khớp mầu giữa giầy và thắt lưng là nguyên tắc căn bản của trang phục truyền thống. Ví dụ như cái LV trong ảnh ( bản thân nó là không phải cho trang phục trang trọng - phải là loại plain cơ) sẽ phải đi với giầy cùng tông nâu nhạt, kiểu cách. Bác có thể tham khảo thêm ở đây :
Question:
First question: should your belt match your shoes? Second question: Can I wear light brown slip on shoes with dark blue pants?

Answer:
For Question One:
Always match the color of your belt with the color of your shoes. That is, brown shoes with brown belt and black shoes with black belt. If you are wearing light brown shoes, then try to ensure that your belt is also light brown too. It would look well-coordinated. You can refer to Coordinate Dress Shoes regarding matching against your dress shoes.
Link : http://www.mens-fashion-tips.com/fashion-advice-92.html

Mazsha

Xe hơi
Em thì dị ứng với comple :102::102::102:
May quá mới thoát ! (l):21:

Tất nhiên nếu bạn buộc phải mặc thì bài trên khá bổ ích .
Em khoái kiểu Mỹ hơn, bò + sơ mi, giày thể thao, có thể ký hợp đồng mồm gentleman triệu đô trong toilet khi đang đứng ...lái . :21:
Các cụ châu Âu, Nhật bủn, Hàn quốc thì classic quá, mệt .
Bác thoát được thì nhất bác rồi còn gì.
Làm thuê ở VN bọn em thì qui trình ăn mặc nó là : phủi ( SV) => trang trọng ngày thường + phủi cuối tuần ( nhàng nhàng/sếp nhỏ) => phủi ( nếu được làm sếp lớn) - có lẽ bác đang ở giai đoạn này.
Nhìn anh bầu Đức quần bò cả đời mà thấy thèm.

Mazsha

Xe hơi
@hungapu: Bác cứ đọc kỹ sẽ thấy cái LV trên không bao giờ được dùng để mặc tiếp khách chính thức.

TÔM

Xe buýt
Bài nay bổ ích đấy. Tks bác chủ thớt. :69::69::69::69::69:

NTVH

Xe hơi
Em bổ sung thêm:
Thông thường nên đi giày sẫm hơn hoặc cùng màu với quần.
Tất thì cùng màu với quần, chỉ đi tất trắng trong ba trường hợp sau:
1/ Mặc Quần trắng
2/ Chơi thể thao (đi giày thể thao)
3/ Đang bị ốm

Winstorm07

Xe container
Em thấy còn nhiều bác giai kô biết cách thắt cà vạt nữa ạ.
Với lại cũng cần chú ý đến củ ấu cà vạt kô nên quá to hoặc quá nhỏ.
Bản rộng của cà vạt cũng vậy, nên kiếm cái vừa với khổ người tránh trường hợp người bé đeo cái to quá nhìn thấy mỗi cà vạt. (l)(l)

dungrau

Xe tải
cả đời cháu mới mặc 1 lần...chưa thử lần 2 và ko biết có cơ hội thử nữa không

danglong

Xe tăng
Nếu bác nào cầu kỳ thì phải tìm mua sách Tây về mà đọc, còn đơn giản nhất là bác mua lấy 1 quyển catalogue thời trang nam của Tây phát hành theo năm (Em nghĩ tìm mua được ở Tràng Tiền) rồi về nghiên cứu các phối hợp quần áo sơmi,... với nhau

Vietnam mình thực ra vẫn còn quan niệm khá đơn giản về comple, em quen biết 1 ông chủ Việt Nam khá giàu có (triệu phú USD hẳn hoi nhé) mà comple chủ yếu là... hàng thùng mua ở Thợ Nhuộm & Quang Trung, vẫn khá lịch lãm khi đi Tây tiếp Tây & kiếm tiền rất nhiều nữa đấy!

Bác AliG đâu vào viết bài đê...

à comple chủ yếu là... hàng thùng mua ở Thợ Nhuộm & Quang Trung,
.
Mua được áo ở đây là chuẩn luôn áo, dáng áo bao giờ cũng ăn đứt áo may ở VN, người em không chuẩn nên không mua được đồ may sắn thôi chứ áo comple hàng thùng là nhất

DREAM II

Xe máy
Mua được áo ở đây là chuẩn luôn áo, dáng áo bao giờ cũng ăn đứt áo may ở VN, người em không chuẩn nên không mua được đồ may sắn thôi chứ áo comple hàng thùng là nhất
Hay thật đấy, comple thông thường khi may phải đo rất kỹ, quần thì không qua quan trọng nhưng áo thì hơi cầu kỳ, thợ may thông thường đều phải lược thành áo đã, để khách mặc thử xong rồi mới may chính thức. Comple may công nghiệp thì cứ phang theo số đo chung, còn hàng thùng thì đúng là nếu do khoai tây may, do họ có nhiều kinh nghiệm nên thường đẹp hơn nhưng các số đo của tây lại khác ta nhiều nên thường các shop phải chỉnh sửa. Em thì cho rằng đã mặc comple là phải dùng trong các trường hợp nghi lễ, vì vậy comple là 1 bộ quần áo cần có trong tủ, mặc dù có khi 2 .. 3 năm mới mặc 1 lần.

hanoi06

Xe buýt
Em hỏi thế mặc đờ mi thì sao ạ?

@Fun

Xe hơi
cá nhân em nhận thấy.từ đông sang tây,từ cổ tới kim.trang phục comple vẫn là bộ quần áo trang trọng và lịch sự nhất của đàn ông chúng ta.
tất nhiên sở thích thì mỗi người mỗi kiểu.nhưng để phù hợp trong những buổi họp,lễ,tiệc.thì comple vẫn là sự lựa chọn đúng đắn nhất,và được nhiều người chấp nhận nhất.
tuy nhiên ăn mặc cũng cần phải có kiến thức nhất là khi xuất hiện nơi đông người.
cảm ơn bác chủ thớt đã pot bài vì trong đó có nhiều thông tin hữu ích.

sv_ngheo

Xe điện
Em đi làm toàn quần bò với lỵ giày " con vớt" hôm lên văn phòng ông cậu ổng chửi em là đi làm bao năm mà ăn mặc như mấy thằng du côn . Đến khi quân của ông ý nhảy vào cùng làm với em thì em chấp 1 cột điện , chậm như con rùa .....và toàn sợ quần áo nhầu.
Theo em nghĩ com pờ lê chỉ mặc khi đi quan hệ tý chút rồi trút ra mặc quần áo khác thôi chứ ngày nào cũng thế không tiện .
Bác nào tư vấn em chỗ nào may com pờ lê đẹp với em cũng sắp phải lấy vợ rồi , may một bộ xịn mặc cho sướng.
Tò mò vụ này quá, bác giải thích cho em đi rồi em chỉ chỗ may comle cho bác :21:

Hyundai-motoR

Xe tăng
Chả biết đến bao giờ em mới đươc khoác bộ comple và đi giày da.*-)
Bài viết rất hữu ích bác ah (b)

zinzin08

Xe hơi
Em thì ít khi mặc comple. Em thích mặc quần bò, áo phông, dày nâu đế mềm bên ngoài khoác Đờ mi rất thoải mái, đi làm cũng được, đi chơi cũng được, các bác biết ở HN có chỗ nào may Đờ mi đẹp ko? Em thích kiểu hơi bụi nhưng vẫn phải lịch sự?

MayMan

Xe tăng
e cũng nhiều comple rồi. năm nay tính may mấy cái đờ mi mặc cho thoải mái.

comple hàng xịn với hàng may ở vn cũng khác nhau nhiều

Bình Mía

Xe tăng
Em gét nhất 1 điều khi mặc Comple là phải thắt Cavát, mấy ngày Tết đang ngồi oánh Fỏm tuyền bị Gấu túm cavát kéo về :'(:'(:'(:'(

binhnq2

Xe tăng
các bác làm ở công sở, cổ cồn, hay tiếp khách tây, sẽ nắm rõ vụ này, cái sang nhiều khi nó ở những chi tiết nhỏ, nói chung là cũng lắm cung phu, may e chưa phải tiếp khách to, nên chưa phải lưu tâm, dù sao cũng ko quần đen tất trắng, thế là thấy ổn rồi. keke

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Ba cái dòng đỏ đỏ này dân mình vi phạm thường xuyên, lắm lúc nhìn thấy các bác đạo mạo đi trên phố, quần-đen-tất-trắng-phớ nhìn cứ như ngố tàu, nhưng mà dân mình cứ cho rằng thế mới là đẹp.
Quần đen tất trắng đích thị chơi theo kiểu Mai Kồ Dắt Sơn rồi, chắc định đi quãng cáo Rock cho anh Mai Kồ đấy