[Funland] Made in Germany

td lines

Xe điện
Cách đây 3 năm vợ chồng em đón vợ chồng anh bạn Việt kiều Đức cùng với đứa con gái nhỏ về VN , tiếp đãi cũng rất nhiệt tình và chu đáo. Con bé thì tỏ vẻ thích thú khi được về quê và có bạn sàn sàn tuổi ( chính là F1 nhà em ). Đến một hôm, sau khi chắc mẩm bạn đã nguôi nỗi nhớ cố hương bằng các món đậm chất dân tộc và đồng quê thì một bữa nhà em đổi món, đến bữa đột nhiên con bé cứng đờ người rồi chỉ vào cái đĩa trớc mặt rồi nhẹ nhàng hỏi mẹ nó bằng tiếng Đức ( trước thì nó vẫn líu lo bằng tiếng Việt ) và mẹ nó ( bạn Gấu nhà em ) có vẻ khá lúng túng khi vừa trò chuyện với con gái vừa khẽ liếc vợ chồng em. Cô bạn vợ vừa dứt lời thì con bé bỗng lớn giọng xổ ra một tràng tiếng Đức rồi nước mắt ngắn dài chạy ra khỏi phòng ăn. Dĩ nhiên là cả nhà em quá bất ngờ trước phản ứng quá mạnh của con bé. Trong khi cô vợ chạy theo con gái thì anh chồng khẽ khàng giải thích : Con bé nó hỏi " trong đĩa là con gì ? " , nẹ nó lúng túng trả lời " Con chim quay " , con bé hỏi " con chim nào ? " , cô bạn vợ không có ý định giấu con nên thành thật : " giống con chim bồ câu hay đậu ở cửa sổ phòng con ấy ! " và con bé đã " nói những từ nặng nề và đòi về Đức ngay lập tức "...

Dĩ nhiên sau đó mọi chuyện cũng ổn tuy nhiên con bé rất hạn chế trò chuyện với gấu và F1 nhà em. Sau này em được biết thêm khi mà anh chồng thú thực : nó luôn miệng gọi những người ở VN là dã man. Tất cả những món ăn sau này của nó khi ở VN đều phải là đồ ăn Tây 100%. Hôm vừa rồim khi F1 nhà em trò chuyện với con bé qua Ipad, thấy con bé có vẻ rất hồ hởi, chào cô chú rất rõ bằng tiếng Việt và rất tươi tắn. Em thích đùa nên có hỏi : sắp tới bố mẹ về VN, con lại qua nhà cô chú ăn cơm nhé ? Lần này nó trực tiếp : vâng, cô nấu ngon lắm nhưng con sẽ không ăn ở nhà cô chú nữa.
Em bồi thêm chuyện con nhà em , mùa hè cho cháu về thăm gia đình có lần đi ra chợ với em thấy con chó thui vàng treo trong tủ kính nó hỏi em bố ơi , con gì đấy ? Em nói dối nó là hình như con lợn quay. Nó vặn lại là lợn quay sao nó CUỜI . Em bím môi để không phát tiếng cười nhưng về sau cháu cũng biết VN có nhiều hàng thịt chó nhưng không phản ứng kinh khủng như con của bạn cụ. Tuy nhiên trên bàn ăn nó rất khoát không ăn những con vật giết tại nhà hoặc còn đầu. Con muỗi đốt nó nó cũng không dám đập mà chỉ rùng mình cho nó bay đi ....vv Bọn trẻ đẻ ở nước ngoài kể mãi không hết chuyện cụ ạ.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Các thành phố lớn ở Đức đại khái cũng na ná như nhau . Có chăng khác nhau chỉ là lịch sử và một vài công trình kiến trúc đặc trưng .
Xét về mặt cơ sở hạ tầng thì ở Đức không có phân biệt thành thị với nông thôn . Tất cả các làng đều có tàu điện và xe buýt chạy qua . Tất cả các làng đều có các phòng mạch của bác sỹ .Trong bán kính 10 cây số đều có bệnh viện , siêu thị, sân vận động....Nên giữa thành phố và nông thôn không có khác biệt gì nhiều về trình độ dân trí và vật chất . Có chăng chỉ là nếp sống , vì ở làng nhiều người già hơn.
Cụ nói đúng quá, em đã đến những nơi hẻo lánh của Đức như là gần biên giới với Czech, Ba Lan hay đến những làng quê gần trung tâm Frankfurt, Köhl. Thấy chẳng khác gì nhau.
Mà nghe dân tình đồn thì du lịch ở Đức thấy bảo chán lắm đúng không cụ? Và lượng khách du lịch tới Đức cũng không nhiều lắm nếu so với các nước Châu âu.
Tiện em hỏi cụ là dịp nghỉ Noel em định chạy sang Berlin, Rostock chơi thì có nên không ạ?
Em cám ơn cụ.

lookyoung

Xe tăng
Các cụ cho nhà cháu ngoài lề 1 chút.

Đợt này, có 1 công ty bên Đức đang tuyển kỹ sư CNTT sang Đức (Stuttgart) làm việc. Bên họ có nói là sẽ làm thẻ xanh cho nhà cháu ( blue card ) và sau 3-6 tháng có thể cho vợ con sang cùng theo diện đoàn tụ. Vậy các cụ cho cháu hỏi, chi phí phát sinh cho 1 gia đình trong 1 tháng ( F1 nhà cháu 4t, F2 3 tháng ) thì hết bao nhiêu ạ. Bao gồm tiền thuê nhà + ăn uống + học hành + đi lại nói chung là a-z.

Nhà cháu cám ơn ạ.
Nó đảm bảo có bluecard thì cụ cứ mạnh dạn bước chân lên thôi, tích lũy để làm giàu thì không có nhưng chắc là sống cũng được.

Lương tối thiểu để cho blue card cho ngành IT ở Đức năm nay là 37.128E. Cầm blue card cũng có nhiều lợi thế lắm đấy cụ.

lookyoung

Xe tăng
Bác làm ơn kiểm tra lại thông tin, dù rằng trên quan điểm nhập cư, Kỹ sư informatic là hiếm và được ưu đãi.
Với cá nhân bác thì có thể, với Thẻ xanh = Aufenthaltsbefugnis, giá trị độ 2-3 năm, tùy hợp đồng của hãng.
Với gia đình ăn theo thì báo trước là cực khó, kể cả khi bác có mức lương tháng được xác nhận là 4K Euro.
Vì Hợp đồng của bác là có thời hạn.
Lý do: Nếu vì lý do gì đó, bác thất nghiệp => chúng nó phải è cổ nuôi cả gia đình 2+2 người, chi phí không dưới 1.500Euro / tháng, bao gồm Thuê nhà + sinh hoạt phí + hỗ trợ tiền nuôi con.
Em tưởng ko kiếm được việc, ko gia hạn được thẻ cư trú thì nó tiễn mình lên đường ngay và luôn chứ đâu có nuôi mình không đâu cụ. Trừ khi cụ có quốc tịch hoặc thẻ xanh rồi thì ko nói làm gì.

Bên em cứ đảm bảo được diện tích nhà ở + thu nhập tối thiểu hợp pháp là đón được sang, tỉ lệ gần như trăm trăm.

HondaFS388

Xe tải

Ở một thị trấn nhỏ phía nam nước Đức , nơi tiếp giáp với Thụy sĩ có một cái hồ to là địa điểm du lịch nổi tiếng và có một thị trấn nhỏ ven hồ cũng nổi tiếng với những bức tranh nổi nghệ thuật của nghệ sĩ Đức trên bức tường của nhà vệ sinh công cộng . Với văn hóa phương Đông thì đúng là các cụ choáng luôn khi nhìn các nhân vật trên bức tranh đó đa phần các cụ cũng nhận ra ngay là đương kim Thủ tướng :bà Merkel , đương kim bộ trưởng tài chính ông Stoiber và ngươi nữa đứng bên phải bà Merkel là cựu Thủ tướng Schröder
Đây cũng là một nét văn hóa khác biệt phải không ạ

http://www.mz-web.de/kultur/kunst-wenn-frau-merkel-nach-stoibers-penis-greift----,20642198,18327758.html

mido

Xe tải
Cháu đánh dấu hóng chuyện du lịch qua màn ảnh nhỏ .

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
HondaFS388 nói:
Ở một thị trấn nhỏ phía nam nước Đức , nơi tiếp giáp với Thụy sĩ có một cái hồ to là địa điểm du lịch nổi tiếng và có một thị trấn nhỏ ven hồ cũng nổi tiếng với những bức tranh nổi nghệ thuật của nghệ sĩ Đức trên bức tường của nhà vệ sinh công cộng . Với văn hóa phương Đông thì đúng là các cụ choáng luôn khi nhìn các nhân vật trên bức tranh đó đa phần các cụ cũng nhận ra ngay là đương kim Thủ tướng :bà Merkel , đương kim bộ trưởng tài chính ông Stoiber và ngươi nữa đứng bên phải bà Merkel là cựu Thủ tướng Schröder Đây cũng là một nét văn hóa khác biệt phải không ạ http://www.mz-web.de/kultur/kunst-wenn-frau-merkel-nach-stoibers-penis-greift----,20642198,18327758.html
Em còn thấy treo ở nhà vệ sinh nam là ảnh Mao chủ tịch, một bên nữ là Vệ nữ ạ.

td lines

Xe điện
Cám ơn cụ nhiều ạ, chắc nhà cháu phải check kỹ lại thôi ạ, chứ sang 1 mình cày cuốc mà chẳng có vợ con thì buồn thúi ruột. Bản thân nhà cháu cũng đi công tác nước ngoài 3-6 tháng rồi , nhưng mà đi 2-3 năm thì lâu quá :(
Chỗ em ở cũng có ông chồng sang dạng thẻ xanh làm giảng viên trường ĐHTH cũng mới đưa vợ con sang , bà vợ cũng đi làm chui chỗ người Việt ngày vài tiếng còn đâu lo chồng con nhà cửa. Em cũng thử tính ví dụ nhà cụ nếu sinh sống bên này nhé . Thu nhập bn là điều tế nhị ta không nhắc . Nếu cụ ở một mình tiền nhà tiền nhà 300 + 300 tiền ăn + 100 tiền tàu xe + tiền đt , tiền internet , quần áo ...vv tổng thể chênh lệch tuỳ cá nhân thì hết 800-1000 euro một tháng không tính khoản mua sắm cho nhà mới lúc ban đầu. Cái không được khi không có vợ con dễ chán nản cô đơn nhớ nhà , ăn uống thất thường vì không quen ăn đồ tây còn đồ việt không ai nấu hoặc lười nấu. Một năm cụ phải về VN ít nhất một lần cũng mất vài tháng lương tiền vé , tiền quà cáp , tiền cho biếu tặng.
Nếu cụ đón vợ con sang tiền nhà 700-800 + 600 tiền ăn , bỉm sữa cho 4 ng + 200 tàu xe + 200 quần áo + 100 đt internet + tiền lặt vặt . Chưa nói nhà mới cụ phải sắm giường tủ , tv , sofa , bát đũa vv em dự cũng phải 5000 tối thiểu. Nếu cụ đi thuê nhà chọn nhà có tủ bếp , sàn gỗ sẵn thì bớt được một khoản công lẫn tiền. Cái được cụ có vợ con , tâm sinh lý ổn , ăn uống ngon, con cái sinh hoạt môi trường tốt, bệnh tật ốm đau không phải lo. Hàng năm nếu có vợ con thì không nhất định phải về VN. Như cụ DE nói vợ cụ có thể làm thêm dễ dàng nếu sống ở Tp , làm phụ quán cho người Việt , rải quảng cáo thùng thư .. vv trong lúc cụ đi làm con đến trường hoặc tiện chăm con mình thì nhận đưa đón hoặc trông con người Việt cũng cần lắm. Thời gian đầu chưa quen thì làm cho đỡ nhàm chán mỗi tháng cũng đỡ đc khoản thuê nhà hoặc tiền sinh hoạt Em nghĩ con cụ ăn theo cụ nên không được tiền phụ cấp gần 200 mỗi tháng như trẻ có dạng giấy cư trú khác. Trẻ con cho đi nhà trẻ vài tháng là tiếng Đức nói tốt.
Chắc chắn cụ phải sang trước sau đó cụ mới làm giấy đoàn tụ , cụ cần chứng minh thu nhập 6 tháng cuối cùng , có nhà ở cho 4 người * 16 m vuông. Trừ tiền nhà thì phí sinh hoạt 400 mỗi tháng cho một người lớn , trẻ con bao nhiêu em không nhớ nữa. Em không rành về diện thẻ xanh lắm nên ko biết họ có yêu cầu Gấu cụ phải có bằng A1 trước không cụ hỏi sở ngoại kiều để biết chi tiết khi cụ làm việc bên này. Cơ bản là thế nhưng cụ nghiên cứu kỹ , giả dụ cụ sang làm việc 3 năm nhưng vợ con cụ một năm sau mới sang vậy thì sang 2 năm lại kéo nhau về có đảo lộn sinh hoạt của trẻ không. Nhưng đa phần sang rồi không muốn về nữa nhất là phụ nữ và trẻ em khi đã dần quen với cuộc sống mới. Vài dòng lộn xộn mong cụ tham khảo được chút đỉnh.

buzzy

Xe tải
Chỗ em ở cũng có ông chồng sang dạng thẻ xanh làm giảng viên trường ĐHTH cũng mới đưa vợ con sang , bà vợ cũng đi làm chui chỗ người Việt ngày vài tiếng còn đâu lo chồng con nhà cửa. Em cũng thử tính ví dụ nhà cụ nếu sinh sống bên này nhé . Thu nhập bn là điều tế nhị ta không nhắc . Nếu cụ ở một mình tiền nhà tiền nhà 300 + 300 tiền ăn + 100 tiền tàu xe + tiền đt , tiền internet , quần áo ...vv tổng thể chênh lệch tuỳ cá nhân thì hết 800-1000 euro một tháng không tính khoản mua sắm cho nhà mới lúc ban đầu. Cái không được khi không có vợ con dễ chán nản cô đơn nhớ nhà , ăn uống thất thường vì không quen ăn đồ tây còn đồ việt không ai nấu hoặc lười nấu. Một năm cụ phải về VN ít nhất một lần cũng mất vài tháng lương tiền vé , tiền quà cáp , tiền cho biếu tặng.
Nếu cụ đón vợ con sang tiền nhà 700-800 + 600 tiền ăn , bỉm sữa cho 4 ng + 200 tàu xe + 200 quần áo + 100 đt internet + tiền lặt vặt . Chưa nói nhà mới cụ phải sắm giường tủ , tv , sofa , bát đũa vv em dự cũng phải 5000 tối thiểu. Nếu cụ đi thuê nhà chọn nhà có tủ bếp , sàn gỗ sẵn thì bớt được một khoản công lẫn tiền. Cái được cụ có vợ con , tâm sinh lý ổn , ăn uống ngon, con cái sinh hoạt môi trường tốt, bệnh tật ốm đau không phải lo. Hàng năm nếu có vợ con thì không nhất định phải về VN. Như cụ DE nói vợ cụ có thể làm thêm dễ dàng nếu sống ở Tp , làm phụ quán cho người Việt , rải quảng cáo thùng thư .. vv trong lúc cụ đi làm con đến trường hoặc tiện chăm con mình thì nhận đưa đón hoặc trông con người Việt cũng cần lắm. Thời gian đầu chưa quen thì làm cho đỡ nhàm chán mỗi tháng cũng đỡ đc khoản thuê nhà hoặc tiền sinh hoạt Em nghĩ con cụ ăn theo cụ nên không được tiền phụ cấp gần 200 mỗi tháng như trẻ có dạng giấy cư trú khác. Trẻ con cho đi nhà trẻ vài tháng là tiếng Đức nói tốt.
Chắc chắn cụ phải sang trước sau đó cụ mới làm giấy đoàn tụ , cụ cần chứng minh thu nhập 6 tháng cuối cùng , có nhà ở cho 4 người * 16 m vuông. Trừ tiền nhà thì phí sinh hoạt 400 mỗi tháng cho một người lớn , trẻ con bao nhiêu em không nhớ nữa. Em không rành về diện thẻ xanh lắm nên ko biết họ có yêu cầu Gấu cụ phải có bằng A1 trước không cụ hỏi sở ngoại kiều để biết chi tiết khi cụ làm việc bên này. Cơ bản là thế nhưng cụ nghiên cứu kỹ , giả dụ cụ sang làm việc 3 năm nhưng vợ con cụ một năm sau mới sang vậy thì sang 2 năm lại kéo nhau về có đảo lộn sinh hoạt của trẻ không. Nhưng đa phần sang rồi không muốn về nữa nhất là phụ nữ và trẻ em khi đã dần quen với cuộc sống mới. Vài dòng lộn xộn mong cụ tham khảo được chút đỉnh.
Ở lại được cả gia đình cũng mệt phết các cụ nhỉ. Em trước cũng từng sang Đức theo dạng thẻ xanh cho IT, đầu tiên nó đóng luôn cho 5 năm Aufenthalterlaubnis nhưng cầm cự được hơn 1 năm té về lấy vợ ở lại VN luôn :(

DE-VN

Xe tăng
Thế cái Duldung thì vẫn phải còn chứ, giá trị đâu đó 6-12 tháng, cho mấy chú Syrien bây giờ.
Vâng, cái giấy Duldung ( tạm dung ) là để cấp cho người nhập cư bất hợp pháp , hồ sơ đã được thẩm định và người này không có lý do để được định cư ở Đức . Chỉ còn chờ lệnh rời khỏi nước Đức . Lệnh này là một lá thư nó ghi rõ ngày giờ này người có tên trong thư phải rời khỏi nước Đức . Sau ngày đó nó không thấy tên trong danh sách xuất cảnh là tống đạt thêm lệnh trục xuất . Kể từ lúc này trở đi nếu nó tóm được là vào khám chờ ngày lên máy bay luôn.
Không phải cứ tị nạn là nhận giấy này ngay cụ ạ . Nó cũng phân thành nhiều loại , vì có những thành phần hội đủ tiêu chuẩn tị nạn theo công ước của LHQ thì Đức phải chấp nhận cho họ định cư . Mảng tị nạn này cũng nhiều điều đáng nói , mà không phải ai cũng biết , liên quan đến người Việt mình cũng nhiều . Rồi em cũng sẽ tua trong thớt này .

Mà nghe dân tình đồn thì du lịch ở Đức thấy bảo chán lắm đúng không cụ? Và lượng khách du lịch tới Đức cũng không nhiều lắm nếu so với các nước Châu âu.
Tiện em hỏi cụ là dịp nghỉ Noel em định chạy sang Berlin, Rostock chơi thì có nên không ạ?
Em cám ơn cụ.
Vâng Đức nó chú trọng kiếm tiền nhiều vào mảng sản xuất hàng hóa . Chứ không thiên về dịch vụ và du lịch . Du lịch của nó thì hầu như toàn mấy địa danh di tích lịch sử , không gợi nỗi đau thì cũng gợi nỗi nhục cho dân nó , kiểu như bức tường Berlin hay mấy trại giam của ông Hít. Tất nhiên nó cũng có những lâu đài , địa danh đẹp nhưng không thể hoành tráng như nhiều thằng khác trên thế giới được . Với cả nó cũng bị tàn phá nhiều bởi bom đạn của đồng minh qua hai cuộc chiến kinh điển thế giới.

Noel thì chỉ có nhộn trước ngày đó vài tuần thôi . Giống như tết ở mình thì thực ra vài tuần trước tết là rất dạo rực . Thực ra Noel với người Việt mình ( ngoại trừ dân công giáo ) thì cũng hơi lạc lõng . Nhưng người Việt mình thì lại mượn luôn dịp này ( được nghỉ vài ngày ) , anh, em rủ nhau hội ngộ cũng vui . Chính ngày Noel ( chiều 24 ) , thì đường xá còn vắng hơn cả mồng một tết ở mình . Nhưng riêng Đồng xuân, Bến Thành ở Berlin thì vẫn tưng bừng vì ở đó có lòng lợn , tiết canh, dê , gà , cá chép.....Ở Berlin là nơi quần tụ người Việt đông nhất với đủ các hội đồng hương . Nên cụ chạy qua đó cũng vui , hưởng không khí đồng bào.

Ở một thị trấn nhỏ phía nam nước Đức , nơi tiếp giáp với Thụy sĩ có một cái hồ to là địa điểm du lịch nổi tiếng và có một thị trấn nhỏ ven hồ cũng nổi tiếng với những bức tranh nổi nghệ thuật của nghệ sĩ Đức trên bức tường của nhà vệ sinh công cộng . Với văn hóa phương Đông thì đúng là các cụ choáng luôn khi nhìn các nhân vật trên bức tranh đó đa phần các cụ cũng nhận ra ngay là đương kim Thủ tướng :bà Merkel , đương kim bộ trưởng tài chính ông Stoiber và ngươi nữa đứng bên phải bà Merkel là cựu Thủ tướng Schröder
Đây cũng là một nét văn hóa khác biệt phải không ạ
Vâng , địa danh đó có tên là Bodensee . Một vùng hồ rất đẹp tiếp giáp biên giới 3 nước Đức, Áo và Thụy Sỹ.
Luật Đức không cấm vẽ tranh biếm họa , nên nhiều khi chúng nó cũng quá đà.

DE-VN

Xe tăng
Giờ em phang tiếp mảng phúc lợi xã hội.
Nước Đức không để cho bất cứ ai sống ( tất nhiên là có đăng ký thường trú ) trên nước Đức mà không có ăn và nhà ở cả . Không phân biệt người mang quốc tịch nước ngoài hay công dân Đức . Tất cả đều được hưởng phúc lợi ngang bằng nhau . Kể cả người nhập cư nước ngoài ( được cấp phép định cư ) chưa đóng bất cứ một đồng thuế nào cho Đức , nhưng vẫn được quyền hưởng ngay và luôn như mọi công dân Đức khác .
Tất nhiên muốn có ăn, có ở thì phải đặt đơn xin theo đúng trình tự ( và cũng không có ngoại lệ ). Ở xứ sở tự do , nhiều khi được chiều quá lại sinh ra những thằng khùng . Nên nhiều khi các cụ vẫn thấy ở các thành phố lớn có những thằng ngửa bát xin tiền. Đơn giản là nó không thích đơn từ gì hết , vì đơn từ cũng có những ràng buộc . Nên nó nguyện đứng vào tầng lớp vô gia cư . Gọi là vô gia cư , nhưng nhà nước vẫn xây dựng những khu nhà với đầy đủ tiện nghi tối thiệu như giường nằm và lò sưởi . Ngày phát ăn ba bữa . Đứa nào thích đi lang thang, vạ vật ngoài đường thì cũng là do ý thích của nó , chứ không phải là nó không có nhà để ở.
Người tàn tật được nhà nước nuôi suốt đời . Nếu gia đình không muốn nuôi thì gửi trung tâm . Còn muốn nuôi ở gia đình thì nhà nước trả cho người giám hộ tiền chăm sóc . Người tàn tật còn được hưởng một đặc quyền nữa là sử dụng các phương tiện giao thông công cộng không phải trả tiền . Đậu xe trong bãi đỗ của thành phố hay siêu thị có chỗ riêng , rộng rãi hơn và tất nhiên là cũng miễn phí .
Cá nhân người đứng đơn xin trợ cấp xã hội , sẽ được nhà nước trả cho tiền nhà , tiền ăn, tiền bảo hiểm y tế ....Những thành viên khác cùng đứng tên trong đơn sẽ được cộng thêm tiền ăn vào. Và lần đặt đơn đầu tiên nó sẽ cho thêm một khoản đủ để mua sắm vật dụng cơ bản trong nhà như giường , bếp, máy giặt , đèn đóm....ngoài ra còn đóng tiền nhà trẻ hàng tháng cho gia đình nào có trẻ con đi nhà trẻ .
Tất nhiên nó chu cấp cho ăn, ở... thì nó cũng có những ràng buộc sau :
Thỉnh thoảng gọi ra trình diện ( báo trước vài ngày và không theo chu kỳ ) , hỏi han xem tại sao mày không đi kiếm việc làm . Tất nhiên là đối tượng trình diện sẽ trình bày cả tỉ lý do vì sao vẫn chưa kiếm việc làm . Vài lần như thế sở lao động nó sẽ tính đến biện pháp gửi tới một lớp học dạy các kỹ năng xin việc . Học xong rồi mà vẫn chảy dài ở nhà thì nó sẽ gọi đi làm ( gọi là công ích hay xã hội cũng được ) . Đại khái là đi dọn dẹp nơi công cộng , nhà thờ, nghĩa trang.... . Nó trả cho mỗi giờ khoảng 1-2 € ( trong khi tiền công tối thiểu theo luật định là 8,5 €/h ) . Nó cứ hành như vậy thì cũng có nhiều vị nản quá phải đi kiếm việc làm đầy đủ để hết hành.
Luật nào thì cũng có kẽ hở . Nếu đi làm ở mức thu nhập dưới 800 ( khoảng ) , thì nó cũng bớt hành hơn, tiền nhà nó vẫn trả cho . Tiền ăn và sinh hoạt thì thiếu đâu bù đấy . Tất nhiên là tiền bảo hiểm y tế thì nó vẫn đóng đều hàng tháng cho. Phần đông người Việt mình và các sắc dân ngoại quốc khác trên thế giới bắt đầu lạm dụng. Bảo chủ khai làm sao dưới mức 800 để vẫn nhận được tiền nhà , tiền bảo hiểm y tế . Nhưng vẫn nhận đủ tiền công theo giá thị trường ( cái này gọi là làm chui ) . Tất nhiên là nhiều thằng chủ máu liều nó cũng sẽ gật , vì nó cũng được lợi là không phải đóng bảo hiểm cho người lao động.
Trẻ con đẻ ra , không phân biệt bố, mẹ thuộc thành phần nào , cũng không phân biệt là công dân Đức hay nước ngoài ( miễn có giấy phép định cư ) , được nhận ngay lập tức 188 €/ tháng đến tận năm 25 tuổi ( kể cả sinh viên ) , nó chỉ ngừng cấp khi đứa trẻ đó có việc làm bất cứ lúc nào từ 18-25 tuổi. Đứa trẻ thứ 3 trong gia đình còn được nhận tới hơn 200 €/ tháng.
Những đứa trẻ có bố , mẹ ăn trợ cấp xã hội sẽ được miễn vé đi bơi , vé xem phim hay vé tham quan sở thú....thành phố . Chúng cũng được miễn hay giảm học phí ở những trung tâm hỗ trợ phát triển tài năng cho trẻ .
Người mới nhập cư vào Đức sẽ được hưởng một khóa học tiếng miễn phí ( gồm cả tiền đi lại ) dài tới 6 tháng ( gọi là khóa học hội nhập ) . Thi đỗ được cấp chứng chỉ B1 ( đủ để giao tiếp bình thường trong xã hội ) . Được phép học lại miễn phí một lần nếu thi trượt.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản là thế nhưng cụ nghiên cứu kỹ , giả dụ cụ sang làm việc 3 năm nhưng vợ con cụ một năm sau mới sang vậy thì sang 2 năm lại kéo nhau về có đảo lộn sinh hoạt của trẻ không. Nhưng đa phần sang rồi không muốn về nữa nhất là phụ nữ và trẻ em khi đã dần quen với cuộc sống mới. Vài dòng lộn xộn mong cụ tham khảo được chút đỉnh.
Tôi rời Đức lâu rồi, nên phải nhờ các bác và cụ DE-VN cập nhật.

Thường thì ai qua đó với 1 thẻ xanh rồi , thì sẽ muốn ở lại, tránh cái vụ ảnh hưởng tới Gia đình + vợ con + giáo dục cực tốt.
Và, khi đã tồn tại được 3-4 năm, thì bác cũng xin chỗ khác được, mà không quá khó khăn, nhất là nếu bác làm cho những Công ty lớn, đa ngôn ngữ.
Còn với các ngành được ưu đãi: IT, bác sĩ..., thì khỏi nói.
Ngoại lệ thường là Dự án đặc thù, xong Dự án là về hoặc phải về.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Luật nào thì cũng có kẽ hở . Nếu đi làm ở mức thu nhập dưới 800 ( khoảng ) , thì nó cũng bớt hành hơn, tiền nhà nó vẫn trả cho . Tiền ăn và sinh hoạt thì thiếu đâu bù đấy . Tất nhiên là tiền bảo hiểm y tế thì nó vẫn đóng đều hàng tháng cho. Phần đông người Việt mình và các sắc dân ngoại quốc khác trên thế giới bắt đầu lạm dụng. Bảo chủ khai làm sao dưới mức 800 để vẫn nhận được tiền nhà , tiền bảo hiểm y tế . Nhưng vẫn nhận đủ tiền công theo giá thị trường ( cái này gọi là làm chui ) . Tất nhiên là nhiều thằng chủ máu liều nó cũng sẽ gật , vì nó cũng được lợi là không phải đóng bảo hiểm cho người lao động.
Bổ sung cho bác để rõ hơn:
Tụi Đức có cái mức sống tối thiểu dành cho người đang định cư hợp pháp: 1 căn hộ phù hợp, vài trăm Euro cash hàng tháng..., túm lại khoảng 800Euro, tất cả từ ngân sách nhà nước.
Nếu bác có đi làm và nhận dưới 800, ví dụ 300: Nó sẽ trừ bớt trợ cấp đi => bớt động lực đi làm, trừ khi bác nhận hẳn 2000Euro trở lên.

Vì thế, nhiều người đek thèm đi làm, nhất là mấy ông nước ngoài đông con (đứa em tôi có thời nhận 1.800Euro, cho cả nhà 3 đứa con). Vì đi làm không hiệu quả.
Làm chui: Ai cũng có lợi: Lao động thì không bị trừ tiền trợ cấp; ông chủ thì bớt một đống tiền thuế.
Bù lại, nếu bị tóm: Ông chủ bị phạt nặng - cực nặng.

cá nhân tôi đã từng bị kiểu tương tự: Đang thất nghiệp, đi làm chui và nhận tiền trợ cấp xã hội.
Đùng một phát, nó (Sở xã hội - Sozialamt) gọi lên: Mày còn cái ô tô.
Vâng, của iem.
Mày đang nhận trợ cấp xã hội + thất nghiệp thì về tài chính, ko có quyền có ô tô
(mịa, ko có ô tô thì iem đi làm thế đek nào được).

Và nó trừ luôn của tôi 3 tháng trợ cấp. Còn tôi thì phải đổi đăng ký xe sang ông bạn = bán xe.

vuphong

Xe tải
...
Người tàn tật được nhà nước nuôi suốt đời . Nếu gia đình không muốn nuôi thì gửi trung tâm . Còn muốn nuôi ở gia đình thì nhà nước trả cho người giám hộ tiền chăm sóc . Người tàn tật còn được hưởng một đặc quyền nữa là sử dụng các phương tiện giao thông công cộng không phải trả tiền . Đậu xe trong bãi đỗ của thành phố hay siêu thị có chỗ riêng , rộng rãi hơn và tất nhiên là cũng miễn phí .
Em có đứa cháu năm nay 13 tuổi, chậm phát triển, có 3 nhân viên chăm sóc, 1 dạy học, 1 chuyên gia tâm lý, 1 nhân viên y tế (tập phục hồi chức năng). Đi tàu xe thì cả người dẫn theo cũng được miễn phí. Chỗ park thì đậu vào ô nguời khuyết tật và để tờ giấy chứng nhận vào kính xe là ok.
Về chăm sóc trẻ em thì có những chi tiết rất nhỏ nhưng chứng tỏ họ quan tâm thế nào. Cầu thang dốc thì họ sẽ có khuyến cáo người lớn đi kèm phải lên sau, xuống trước, và họ cũng làm một cái tay vịn cầu thang phụ vừa tầm cho trẻ em.

0fer

Xe tăng
Vâng , tụi Đức nó được học cả trong trường lẫn ngoài đời rằng " không nên làm đau con vật , không nỡ làm nhành hoa...." . Nên nhìn thấy những gì ngược với chúng nó đã học , cũng như ngược với thói quen của tụi nhóc là chúng nó sợ run người . Vì thế trẻ con ở Đức rất hiếm khi đánh nhau đổ máu.
Cu nhóc nhà em mới có ba tuổi , nhìn thấy bố đập ruồi . Nó bảo bố ơi đùng đánh ruồi , đuổi nó đi thôi.
Em qua bên này , giờ cũng bỏ ăn thịt chó rồi . Không phải vì em thích nuôi chó, cũng chẳng phải học đòi văn minh. Ngày xưa ở nhà vẫn chén đều . Nhưng giờ mỗi lần về phép, bạn bè mời chỉ ngồi chống đũa . Đơn giản là thấy nó không còn ngon.

i.
Gia đình bạn em sống ở Aechen ( không biết em viết có đúng không ) và mở một nhà hàng nho nhỏ với các món ăn Việt tại đấy, dĩ nhiên là sau khá nhiều năm vật lộn kiếm sống. Qua facebook thì thấy gia đình bạn sống quá đỗi yên bình, những thực khách mà bạn phục vụ không nhiều chỉ khoảng 70ng / 2 bữa trưa và tối. Với con số khách hàng như thế này thì các nhà hàng ở VN sẽ chết đói nhưng bạn em thì không. Bạn kể : tôi thuê 4 người châu Á, giá trung bình 1.800 Eu/th + 2 vợ chồng tôi, tôi trực tiếp đứng bếp, vợ thu ngân và tiếp khách.
Em nhẩm tính : thu nhập như thế mà sao bạn em lắm xèng thế, xe thì Audi A8, nhà thuê to đùng và chưa kể bạn còn đầu tư ngược về VN 2 nhà hàng ăn uống ( mỗi cái khoảng 2 tỷ ), chi phí ăn học cho cô con gái lớn ở bên Anh cũng mất gần 1 tỷ tiền Việt nữa...Bạn thổ lộ : mỗi ngày trung bình 70 khách x 25 Eu x 22 ngày là sẽ ra một con số không nhỏ. Ở bên đấy, bạn vẫn áp dụng cách " làm việc " với sở thuế để khai thu nhập ít đi. Chính thế mà " tôi không được phép mua nhà ở Đức , nó sờ đến ngay ".
Bạn cũng kể : cái nhà hàng mà bạn đang thuê tính ổn định rất cao. Trường hợp nhà nước thu hồi thì sẽ đền bù 06 tháng tiền thuê ( nếu như thu hồi gấp ) để bạn có thể tìm chỗ khác hoặc họ sẽ thông báo trước một năm để mình có time. Nghe mà cám cảnh.
Bạn cũng tâm sự : 2 ngày cuối tuần, đường sá chỗ bạn vắng tanh, chỉ các khu thương mại là có người và cũng chỉ ở những chỗ ấy mới có người làm việc. Quán ăn của bạn cũng buộc phải nghỉ trong hai ngày này vì " nó cấm, ngay cả khi bạn giặt giũ trong ngày nghỉ mà cái máy giạt phát tiếng ồn nó cũng sẽ gọi cảnh sát can thiệp " và chẳng còn gì chơi nên bạn em thường đưa gia đình sang Bỉ hoặc Hà Lan chơi vì thị trấn này nằy ngay ngã 3 rất tiện lợi.

Bạn cũng tiết lộ : thị trấn có riêng một trang web để mọi cư dân biểu lộ cảm xúc. Nhà hàng be bé của bạn thi thoảng cũng đc lên trang nhất với những lời cảm ơn rất chân thành và ngộ nghĩnh của thực khách. Và không như ở nhà đồn thổi về các bác phát - xít mới, chính dân gốc Đức mới sợ dân nhập cư. Họ thường nhường nhịn trong mọi va chạm bởi " chúng nó rất sợ bị kiện cáo hoặc nói thẳng là ăn vạ " - vẫn lời của bạn em.

Little Sushi

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình cho nhà cháu những thông tin thật hữu ích ạ. (beer)

Ha_linh1985

Xe hơi
Giá như được sóng bên nước ngoài trải nghiệm như cụ nói thì tốt nhể

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gia đình bạn em sống ở Aechen ( không biết em viết có đúng không ) và mở một nhà hàng nho nhỏ với các món ăn Việt tại đấy, dĩ nhiên là sau khá nhiều năm vật lộn kiếm sống. Qua facebook thì thấy gia đình bạn sống quá đỗi yên bình, những thực khách mà bạn phục vụ không nhiều chỉ khoảng 70ng / 2 bữa trưa và tối. Với con số khách hàng như thế này thì các nhà hàng ở VN sẽ chết đói nhưng bạn em thì không. Bạn kể : tôi thuê 4 người châu Á, giá trung bình 1.800 Eu/th + 2 vợ chồng tôi, tôi trực tiếp đứng bếp, vợ thu ngân và tiếp khách.
Em nhẩm tính : thu nhập như thế mà sao bạn em lắm xèng thế, xe thì Audi A8, nhà thuê to đùng và chưa kể bạn còn đầu tư ngược về VN 2 nhà hàng ăn uống ( mỗi cái khoảng 2 tỷ ), chi phí ăn học cho cô con gái lớn ở bên Anh cũng mất gần 1 tỷ tiền Việt nữa...Bạn thổ lộ : mỗi ngày trung bình 70 khách x 25 Eu x 22 ngày là sẽ ra một con số không nhỏ. Ở bên đấy, bạn vẫn áp dụng cách " làm việc " với sở thuế để khai thu nhập ít đi. Chính thế mà " tôi không được phép mua nhà ở Đức , nó sờ đến ngay ".
Bạn cũng kể : cái nhà hàng mà bạn đang thuê tính ổn định rất cao. Trường hợp nhà nước thu hồi thì sẽ đền bù 06 tháng tiền thuê ( nếu như thu hồi gấp ) để bạn có thể tìm chỗ khác hoặc họ sẽ thông báo trước một năm để mình có time. Nghe mà cám cảnh.
Bạn cũng tâm sự : 2 ngày cuối tuần, đường sá chỗ bạn vắng tanh, chỉ các khu thương mại là có người và cũng chỉ ở những chỗ ấy mới có người làm việc. Quán ăn của bạn cũng buộc phải nghỉ trong hai ngày này vì " nó cấm, ngay cả khi bạn giặt giũ trong ngày nghỉ mà cái máy giạt phát tiếng ồn nó cũng sẽ gọi cảnh sát can thiệp " và chẳng còn gì chơi nên bạn em thường đưa gia đình sang Bỉ hoặc Hà Lan chơi vì thị trấn này nằy ngay ngã 3 rất tiện lợi.

Bạn cũng tiết lộ : thị trấn có riêng một trang web để mọi cư dân biểu lộ cảm xúc. Nhà hàng be bé của bạn thi thoảng cũng đc lên trang nhất với những lời cảm ơn rất chân thành và ngộ nghĩnh của thực khách. Và không như ở nhà đồn thổi về các bác phát - xít mới, chính dân gốc Đức mới sợ dân nhập cư. Họ thường nhường nhịn trong mọi va chạm bởi " chúng nó rất sợ bị kiện cáo hoặc nói thẳng là ăn vạ " - vẫn lời của bạn em.
Aachen bác ạ.
Doanh thu như thế là quá quá ổn, với 1 Restaurant loại nhỏ, tôi đoán vậy. Lại còn nghỉ 2 ngày cuối tuần nữa, là ngày kiếm tiền chính của nhiều quán khác (ở thành phố lớn).