[Funland] Made in Germany

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Hay qua. Cảm ơn cụ chủ thớt đã có bài mở mang cho anh em.
Không hiểu bên Đức nó có cho học sinh phổ thông sang học không cụ chủ nhỉ? Em cũng có người bạn đang cho con học trường Đức để qua đó học đại học. Nhưng muốn hỏi cụ chủ là học sinh phổ thông thì qua học thế nào? học phí ra sao? ăn ở?
Em đang có cùng câu hỏi như cụ này.
F1 nhà em mới vào lớp 10 trường Việt Đức, mà đi họp phụ huynh hs ông bà nào cũng cuống lên như sắp cho con đi Đức đến nơi rồi ấy. Làm em cũng cà cuống quá... :D

0fer

Xe tăng
Cách đây 3 năm vợ chồng em đón vợ chồng anh bạn Việt kiều Đức cùng với đứa con gái nhỏ về VN , tiếp đãi cũng rất nhiệt tình và chu đáo. Con bé thì tỏ vẻ thích thú khi được về quê và có bạn sàn sàn tuổi ( chính là F1 nhà em ). Đến một hôm, sau khi chắc mẩm bạn đã nguôi nỗi nhớ cố hương bằng các món đậm chất dân tộc và đồng quê thì một bữa nhà em đổi món, đến bữa đột nhiên con bé cứng đờ người rồi chỉ vào cái đĩa trớc mặt rồi nhẹ nhàng hỏi mẹ nó bằng tiếng Đức ( trước thì nó vẫn líu lo bằng tiếng Việt ) và mẹ nó ( bạn Gấu nhà em ) có vẻ khá lúng túng khi vừa trò chuyện với con gái vừa khẽ liếc vợ chồng em. Cô bạn vợ vừa dứt lời thì con bé bỗng lớn giọng xổ ra một tràng tiếng Đức rồi nước mắt ngắn dài chạy ra khỏi phòng ăn. Dĩ nhiên là cả nhà em quá bất ngờ trước phản ứng quá mạnh của con bé. Trong khi cô vợ chạy theo con gái thì anh chồng khẽ khàng giải thích : Con bé nó hỏi " trong đĩa là con gì ? " , nẹ nó lúng túng trả lời " Con chim quay " , con bé hỏi " con chim nào ? " , cô bạn vợ không có ý định giấu con nên thành thật : " giống con chim bồ câu hay đậu ở cửa sổ phòng con ấy ! " và con bé đã " nói những từ nặng nề và đòi về Đức ngay lập tức "...

Dĩ nhiên sau đó mọi chuyện cũng ổn tuy nhiên con bé rất hạn chế trò chuyện với gấu và F1 nhà em. Sau này em được biết thêm khi mà anh chồng thú thực : nó luôn miệng gọi những người ở VN là dã man. Tất cả những món ăn sau này của nó khi ở VN đều phải là đồ ăn Tây 100%. Hôm vừa rồim khi F1 nhà em trò chuyện với con bé qua Ipad, thấy con bé có vẻ rất hồ hởi, chào cô chú rất rõ bằng tiếng Việt và rất tươi tắn. Em thích đùa nên có hỏi : sắp tới bố mẹ về VN, con lại qua nhà cô chú ăn cơm nhé ? Lần này nó trực tiếp : vâng, cô nấu ngon lắm nhưng con sẽ không ăn ở nhà cô chú nữa.

ione

Xe hơi
Cụ làm e muốn sang Đức luôn , hic

Funlike

Xe tải
Ko thấy cụ nói đến tp muchen em đang hóng để có ý định năm sau đi chơi một chuyến đén muchen.

Hà Tam

Xe điện
... Nhưng xe tải thì phải đóng phí , nhưng nó thu theo kiểu tự động . Tức là trên cao tốc , cứ vài trăm cây số , nó lại dựng một hàng rào Camera vắt ngang qua đường ( mỗi làn một máy ) . Các Camera này sẽ tự động ghi lại tất cả biển số xe tải ( cả xe của Đức và xe nước ngoài ) , rồi nó đánh giấy thu tiền về từng chủ xe . Các chủ xe cứ thế mà tự giác đi chuyển tiền . Đức nó kiếm khẩm khoản này , vì nó nằm ở trung tâm châu Âu , hàng hóa vận chuyển từ Đông , sang Tây ( và ngược lại ) , xe tải hầu như phải chạy qua nước nó . nên tiền cứ thế mà chảy vào túi nó.
...
Năm 2010, tôi cũng đã được ngồi xe khách lọại lớn (xe khoảng 50 chỗ, chỉ chở 5 khách VN) chạy từ Nurnberg (Đức) đi Praha (Czech), suốt dọc đường không thấy có trạm gác rào chắn thu phí nào, qua biên giới cũng không hay, lâu lâu thấy có thiết bị kiểm tra treo trên cao ngang đường, khi xe chạy qua tự động check và nó báo tín hiệu "bíp" với thiết bị trên ô tô, cụ cho hỏi có phải là để thu phí hay không? Mà tụi Đức nó rất nghiêm túc, 2 tay tài xế thay nhau lái và nghỉ, không lái quá 3-4h trên quãng đường dài. Nhưng có điểm này giống VN, lúc qua quãng đồng trống không, xuống đất rìa đường nghỉ giải lao duỗi chân tay cho đỡ tê mỏi, kết hợp bắc vòi xả ra thiên nhiên cho thoải mái!

Little Sushi

Xe buýt
Các cụ cho nhà cháu ngoài lề 1 chút.

Đợt này, có 1 công ty bên Đức đang tuyển kỹ sư CNTT sang Đức (Stuttgart) làm việc. Bên họ có nói là sẽ làm thẻ xanh cho nhà cháu ( blue card ) và sau 3-6 tháng có thể cho vợ con sang cùng theo diện đoàn tụ. Vậy các cụ cho cháu hỏi, chi phí phát sinh cho 1 gia đình trong 1 tháng ( F1 nhà cháu 4t, F2 3 tháng ) thì hết bao nhiêu ạ. Bao gồm tiền thuê nhà + ăn uống + học hành + đi lại nói chung là a-z.

Nhà cháu cám ơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Four_wheels

Xe hơi
Em vừa đi mua bút chì cho F1, cùng STAEDTLER 2B mà của Đức và Indonesia khác hẳn nhau.

munn

Xe buýt
Hình như sau 11h thì phải, kênh gì em quên rồi, thỉnh thoảng lại quảng cáo... mà em chả dám gọi, hình như sẽ call, 1,5E/phút thì phải!
gấu em bảo là trò phôn séc, séc qua phôn :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2010, tôi cũng đã được ngồi xe khách lọại lớn (xe khoảng 50 chỗ, chỉ chở 5 khách VN) chạy từ Nurnberg (Đức) đi Praha (Czech), suốt dọc đường không thấy có trạm gác rào chắn thu phí nào, qua biên giới cũng không hay, lâu lâu thấy có thiết bị kiểm tra treo trên cao ngang đường, khi xe chạy qua tự động check và nó báo tín hiệu "bíp" với thiết bị trên ô tô, cụ cho hỏi có phải là để thu phí hay không? Mà tụi Đức nó rất nghiêm túc, 2 tay tài xế thay nhau lái và nghỉ, không lái quá 3-4h trên quãng đường dài. Nhưng có điểm này giống VN, lúc qua quãng đồng trống không, xuống đất rìa đường nghỉ giải lao duỗi chân tay cho đỡ tê mỏi, kết hợp bắc vòi xả ra thiên nhiên cho thoải mái!
1. Thu phí: Có 2 loại bác ạ.
Xe trong nước, đăng ký sẵn, qua cổng chỉ việc trừ.
Xe ngoài EU, phải mua thẻ từ biên giới. Tự giác mà mua thôi, nhưng giờ hồn chú nào không mua, police nó vồ được thì nhè đủ tiền + phạt, nó mới cho đi.
Nên các chú ko dám bùng.

2. 2 tài xế:
Mỗi tài xế có thẻ riêng mà bác (bển nó gọi là Fahrtenschreiber thì phải).
Nếu bị police nó vẫy, việc đầu tiên nó đòi xem thẻ ấy.
Nếu các chú ko tuân thủ thời gian Đi + Nghỉ + Ngủ, nó phạt ù tai ngay.
Thi thoảng vẫn có vụ, mượn thẻ của nhau để lái, nhưng cực hạn chế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho nhà cháu ngoài lề 1 chút.

Đợt này, có 1 công ty bên Đức đang tuyển kỹ sư CNTT sang Đức (Stuttgart) làm việc. Bên họ có nói là sẽ làm thẻ xanh cho nhà cháu ( blue card ) và sau 3-6 tháng có thể cho vợ con sang cùng theo diện đoàn tụ. Vậy các cụ cho cháu hỏi, chi phí phát sinh cho 1 gia đình trong 1 tháng ( F1 nhà cháu 4t, F2 3 tháng ) thì hết bao nhiêu ạ. Bao gồm tiền thuê nhà + ăn uống + học hành + đi lại nói chung là a-z.

Nhà cháu cám ơn ạ.
Bác làm ơn kiểm tra lại thông tin, dù rằng trên quan điểm nhập cư, Kỹ sư informatic là hiếm và được ưu đãi.
Với cá nhân bác thì có thể, với Thẻ xanh = Aufenthaltsbefugnis, giá trị độ 2-3 năm, tùy hợp đồng của hãng.
Với gia đình ăn theo thì báo trước là cực khó, kể cả khi bác có mức lương tháng được xác nhận là 4K Euro.
Vì Hợp đồng của bác là có thời hạn.
Lý do: Nếu vì lý do gì đó, bác thất nghiệp => chúng nó phải è cổ nuôi cả gia đình 2+2 người, chi phí không dưới 1.500Euro / tháng, bao gồm Thuê nhà + sinh hoạt phí + hỗ trợ tiền nuôi con.

vu nhat hung

Xe buýt
Nào thì kỷ niệm.
Hồi tôi học ở bển, năm đầu tiên thì Toán + Lý + Hóa của mình vượt xa tụi Đức, vì nó chưa học chứ ko phải nó dốt.
Mình nhở nó chép bài các môn Kinh tế chánh chị, Triết...
Nó thì nhờ mình 3 môn trên, và kính nể cộng nhà ta lắm.

Một bữa, cháu nó xuống nhờ giải bài gì đó, hết bài này đến bài khác, cũng 10h tối rồi mà cháu nó chưa chịu về (cu cậu ở chung với mình thì về quê rồi).
Mình thì chả dám móc máy gì, sợ nó tát cho. Lại còn nhiệt tình giảng bài.
Cũng có đủ Bia + nước ngọt + bim bim....

Đến 10h30, hết cmn nó Toán với Lý rồi, mà chạ thấy mình hỏi gì, cháu nó đành thỏ thẻ: Kann ich hier bleiben, es ist spät. (Tao ở đây nhá, tối rồi).
Ối giời, gật sái cả đầu.

Thơm như múi mít.
Hồi đó, tôi 17.5 tuổi ạ, còn cháu kia 19.
thế mà cô ấy k bị khoác áo juve vì quan hệ với ng dưới tuổi 18 nhỉ

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Nào thì kỷ niệm.
Hồi tôi học ở bển, năm đầu tiên thì Toán + Lý + Hóa của mình vượt xa tụi Đức, vì nó chưa học chứ ko phải nó dốt.
Mình nhở nó chép bài các môn Kinh tế chánh chị, Triết...
Nó thì nhờ mình 3 môn trên, và kính nể cộng nhà ta lắm.

Một bữa, cháu nó xuống nhờ giải bài gì đó, hết bài này đến bài khác, cũng 10h tối rồi mà cháu nó chưa chịu về (cu cậu ở chung với mình thì về quê rồi).
Mình thì chả dám móc máy gì, sợ nó tát cho. Lại còn nhiệt tình giảng bài.
Cũng có đủ Bia + nước ngọt + bim bim....

Đến 10h30, hết cmn nó Toán với Lý rồi, mà chạ thấy mình hỏi gì, cháu nó đành thỏ thẻ: Kann ich hier bleiben, es ist spät. (Tao ở đây nhá, tối rồi).
Ối giời, gật sái cả đầu.

Thơm như múi mít.
Hồi đó, tôi 17.5 tuổi ạ, còn cháu kia 19.
Em ửng ết ả ên ồi, em ất ích iểu ế ày ụ ợ

Little Sushi

Xe buýt
Bác làm ơn kiểm tra lại thông tin, dù rằng trên quan điểm nhập cư, Kỹ sư informatic là hiếm và được ưu đãi.
Với cá nhân bác thì có thể, với Thẻ xanh = Aufenthaltsbefugnis, giá trị độ 2-3 năm, tùy hợp đồng của hãng.
Với gia đình ăn theo thì báo trước là cực khó, kể cả khi bác có mức lương tháng được xác nhận là 4K Euro.
Vì Hợp đồng của bác là có thời hạn.
Lý do: Nếu vì lý do gì đó, bác thất nghiệp => chúng nó phải è cổ nuôi cả gia đình 2+2 người, chi phí không dưới 1.500Euro / tháng, bao gồm Thuê nhà + sinh hoạt phí + hỗ trợ tiền nuôi con.
Cám ơn cụ nhiều ạ, chắc nhà cháu phải check kỹ lại thôi ạ, chứ sang 1 mình cày cuốc mà chẳng có vợ con thì buồn thúi ruột. Bản thân nhà cháu cũng đi công tác nước ngoài 3-6 tháng rồi , nhưng mà đi 2-3 năm thì lâu quá :(

vuphong

Xe tải

Em nhậu ở Hofbraeu Munchen, cả quán ầm ĩ như trong sân vận động, đủ thứ âm thanh nào kèn nào trống…, bọn nó đứng cả lên bàn, ôm nhau hò hét như bị rồ í, nhưng rất phấn khích.

lx125_black

Xe container
em trước có đọc cuốn :"Đất nước đảo hoa", cũng phần nào hiểu cuộc sống và con người DE.
Chà, đầu óc đọc nhiều, xem nhiều em lại rầu lòng vì đất nước nơi em đang sống quá!

DE-VN

Xe tăng
Ngày mới đầu là ở Ilmenau ạ. Cảm nhận em là ở thành phố này, người Việt bị "ghét" và soi nhiều ạ.
Sau này thì về Erfurt. :)
Vâng , thế là mợ ở Thüringen . Một tiểu bang tự trị ở đông Đức . Thüringen, Sachsen, Sachsen Anhalt.....Mấy tiểu bang này thì người lao động Việt ở lại , dân tị nạn Việt ( hợp pháp và chui ), đoàn tụ.....nhiều như quân Nguyên . Dân Việt mình chăm chỉ cày cuốc , tiền cũng nhiều, mà sống vô tổ chức cũng nhiều . Tụi người Đức ở đông Đức tính cách đại khái cũng giống như phần lớn người Việt mình . Nên thói " ganh ghét " , " cú dòm giường bệnh " của chúng nó không có gì là khó hiểu .
Cách nay vài năm có đợt tháng nào em cũng chạy chặng Frankfurt-Chemnitz . Tiếc là khi đó chưa quen mợ để vào Erfurt nghỉ chân . Toàn phải vào cây xăng Eisennach , hơi langweilig .

Thớt hay quá! Em cũng liên quan nhiều đến Đức. Em thích nhất khoản bọn nó lái xe nhường nhau, rất thân thiện!
Vâng , thay vì chen nhau , tự tay bóp dế giống ở Việt mình , thì chúng nó chọn nhường nhau . Đây cũng là một trong những giải pháp chống ùn tắc khi tham gia giao thông . Tất nhiên , ở Việt mình thì khó theo kiểu này , vì xe máy nhiêu quá .

Cụ DE ơi , tiệm ăn Hải Âu ở Frankfurt có còn ko ?? Quán này toàn phục vụ nhiệt tình anh em thăm Frankfurt cả đêm luôn.
Quán này vẫn còn, thỉnh thoảng lại đổi chủ, nhưng Karaoke thì không đổi . Đây là trạm dừng chân của người Việt mình trước khi tham quan "sàn giao đấu" Frankfurt cách đó không xa . Thêm nữa lại gần nhà ga trung tâm . Nói chung là tiện đi lại.

Không hiểu bên Đức nó có cho học sinh phổ thông sang học không cụ chủ nhỉ? Em cũng có người bạn đang cho con học trường Đức để qua đó học đại học. Nhưng muốn hỏi cụ chủ là học sinh phổ thông thì qua học thế nào? học phí ra sao? ăn ở?
Nó vẫn cho sang học kiểu đoàn tụ . Nhưng thủ tục hơi loằng ngoằng và phức tạp , có nghĩa là hơi mất thời gian. Hay hơn là cứ để cho cháu nó thi đại học xong, có điểm mang sang thì thuận hơn nhiều . Sớm hơn một vài năm , xét về mặt hòa nhập là tốt , nhưng về trình độ , học lực không khéo lại thụt lùi.

Con bé nó hỏi " trong đĩa là con gì ? " , nẹ nó lúng túng trả lời " Con chim quay " , con bé hỏi " con chim nào ? " , cô bạn vợ không có ý định giấu con nên thành thật : " giống con chim bồ câu hay đậu ở cửa sổ phòng con ấy ! " và con bé đã " nói những từ nặng nề và đòi về Đức ngay lập tức "...
Lần này nó trực tiếp : vâng, cô nấu ngon lắm nhưng con sẽ không ăn ở nhà cô chú nữa.
Vâng , tụi Đức nó được học cả trong trường lẫn ngoài đời rằng " không nên làm đau con vật , không nỡ làm nhành hoa...." . Nên nhìn thấy những gì ngược với chúng nó đã học , cũng như ngược với thói quen của tụi nhóc là chúng nó sợ run người . Vì thế trẻ con ở Đức rất hiếm khi đánh nhau đổ máu.
Cu nhóc nhà em mới có ba tuổi , nhìn thấy bố đập ruồi . Nó bảo bố ơi đùng đánh ruồi , đuổi nó đi thôi.
Em qua bên này , giờ cũng bỏ ăn thịt chó rồi . Không phải vì em thích nuôi chó, cũng chẳng phải học đòi văn minh. Ngày xưa ở nhà vẫn chén đều . Nhưng giờ mỗi lần về phép, bạn bè mời chỉ ngồi chống đũa . Đơn giản là thấy nó không còn ngon.

Ko thấy cụ nói đến tp muchen em đang hóng để có ý định năm sau đi chơi một chuyến đén muchen.
Các thành phố lớn ở Đức đại khái cũng na ná như nhau . Có chăng khác nhau chỉ là lịch sử và một vài công trình kiến trúc đặc trưng .
Xét về mặt cơ sở hạ tầng thì ở Đức không có phân biệt thành thị với nông thôn . Tất cả các làng đều có tàu điện và xe buýt chạy qua . Tất cả các làng đều có các phòng mạch của bác sỹ .Trong bán kính 10 cây số đều có bệnh viện , siêu thị, sân vận động....Nên giữa thành phố và nông thôn không có khác biệt gì nhiều về trình độ dân trí và vật chất . Có chăng chỉ là nếp sống , vì ở làng nhiều người già hơn.

Ngoài thiết bị soi biển số để thu tiền . Thì nó cũng đặt thêm các máy soi để đếm lưu lượng xe nhằm mục đích nghiên cứu giao thông , phục vụ hữu ích cho những giải pháp , chiến lược, qui hoạch.... giao thông thực tế.
Vâng ở Đức cấm xe tải chạy liên tục quá 3-4 tiếng . Nhằm đảm bảo an toàn giao thông.
Ở Đức cũng cấm luôn xe tải chạy từ 10 giờ đêm thứ bảy đến 10 giờ đêm chủ nhật . Nhằm tránh tiếng ồn, cũng là bảo vệ môi trường.

Cụ nên hỏi kỹ phần hợp đồng và hỏi thêm xem lũ trẻ nhà cụ sang đó có được phép đi học tiếp không. Điều này rất quan trọng và chúng nó cũng sẵn sàng trả lời.
Tiền nhà thì tùy nhu cầu . Trung bình 600-700 là ở tốt rồi . Còn ăn, uống ở thì có nhiều thứ để lựa chọn , có khi còn rẻ hơn ở Việt mình so với thu nhập của cụ . Vợ cụ nếu chịu khó , không sĩ diên thì xin vào quán người Việt mà làm chui , cải thiện thu nhập.

Em vừa đi mua bút chì cho F1, cùng STAEDTLER 2B mà của Đức và Indonesia khác hẳn nhau.
Vâng , thường là vậy , vì hàng hóa tiêu dùng ở đức nó cạnh tranh khốc liệt.

B
Giờ chỉ còn hai loại thẻ thôi cụ Golf ạ .
Một là Aufenthalterlaublis ( có thời hạn từ 1-3 năm )
Hai là Niederlassung ( vô thời hạn )
Còn các loại thẻ khác thời cụ , nó bỏ hết rồi.

Giờ em lại phải đi cày . Hẹn các cụ sáng sớm mai.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Giờ chỉ còn hai loại thẻ thôi cụ Golf ạ .
Một là Aufenthalterlaublis ( có thời hạn từ 1-3 năm )
Hai là Niederlassung ( vô thời hạn )
Còn các loại thẻ khác thời cụ , nó bỏ hết rồi.
Thế à, vậy tôi lỗi date rồi.
Cảm ơn bác chỉ bảo.

Thế cái Duldung thì vẫn phải còn chứ, giá trị đâu đó 6-12 tháng, cho mấy chú Syrien bây giờ.

nvtung1

Xe tăng
Em hóng bài Cụ. Em cũng làm cho Đức 5 năm thỉnh thoảng có sang bên đó nhưng ko có được cái nhìn chiều sâu như Cụ. Em cũng rất phục cách người Đức tổ chức và vận hành xã hội dù em thấy hơi gò bó với E (-.

Vkphoto

Xe tải
các cụ nói chuẩn quá..cơ mà dài quá nên cho e mạn phép xem tóm tắt