[Funland] Made in Germany

Tac ke

Xe buýt
E hóng xem có đoạn về ng Việt ở Đức ko

keeponlylove

Xe điện
Hè vừa rùi ông anh rể e o de về chơi
Vừa lên xe cài dây an toàn luôn
Và mắng em sao lx mà đi dép lê
Khi đi đường thấy xe đối diện nháy đèn ông ấy hỏi em
Cậu bật đèn pha à
Thế mới biết ko phải dân mình ý thức kém mà do môi trường tạo nên ý thức con ng
Chuyện của e, t6 tuần trước. Chở 1 anh Tây đi vòng hn (ông bạn nữa, nhưng đi xe sau). Lên xe ông ấy thắt dây an toàn ngay, đang đi gặp vụ 2 xe máy tông nhau (nhẹ thôi), ông ấy hỏi đi hỏi lại là có cần giúp ko? Bạn tao là bs đấy. Hai ông xe máy để xe giữa đường, vào hè chửi nhau, tắc đường. Ngại thật.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cửa ải du học khoai nhất có lẽ là chuẩn bị tốt tiếng Đức ở Việt Nam . Tiếng Đức không phải là dạng khó nhằn , nếu các cháu nắm được quy luật cũng như có nền tảng tiếng Anh đã tốt . Nó khó , bởi vì học tiếng Đức ở Việt Nam như cưỡi ngựa xem hoa ( kể cả học ở Gớt với người Đức ) . Bởi thời gian giao tiếp bằng tiếng Đức quá ít , dẫn đến phản xạ đọc , nói , nghe cũng kém nhanh. Học tiếng Đức 10 năm ở nhà có lẽ cũng không hơn được người học một năm ở Đức . Vì quan trọng là giao tiếp thực tế kết hợp với lý thuyết ( ngữ pháp )
Bác à, ngoại ngữ thì cái gì chả khó, nhất là khi mình ko được ưu tiên gì (học với dân bản xứ mà).
Tôi học ở nhà 1 năm (8h / ngày); sang bển học tiếp 1 năm, hoàn toàn ngôn ngữ, ko có môn gì khác.
Lúc đi nghĩ mình trình cao lắm.
Và vào giảng đường, đek hiểu gì.
Vậy là nhè xiền ra, mua giấy than, nhờ mấy em tây nó chép bài cho (chép qua giấy than).
Tối về có cớ hỏi thăm: mày viết cái đek gì đây, ich verstehe nur Bahnhof, kiếm cơ hội bốc xôi...

Đến hết kỳ 2, mới gọi là tạm thời hiểu được.

ZARG

Xe container
Bác à, ngoại ngữ thì cái gì chả khó, nhất là khi mình ko được ưu tiên gì (học với dân bản xứ mà).
Tôi học ở nhà 1 năm (8h / ngày); sang bển học tiếp 1 năm, hoàn toàn ngôn ngữ, ko có môn gì khác.
Lúc đi nghĩ mình trình cao lắm.
Và vào giảng đường, đek hiểu gì.
Vậy là nhè xiền ra, mua giấy than, nhờ mấy em tây nó chép bài cho (chép qua giấy than).
Tối về có cớ hỏi thăm: mày viết cái đek gì đây, ich verstehe nur Bahnhof, kiếm cơ hội bốc xôi...

Đến hết kỳ 2, mới gọi là tạm thời hiểu được.
Hi hi, em cũng luyện chưởng 8 tháng tiếng Đức, cơ mà khó nhằn quá, em lại thôi :D

td lines

Xe điện
Người Đức họ sống rất nguyên tắc cho nên họ cũng có câu vui hài với nhau :
Hai người đàn ông nước ngoài đứng đợi đèn xanh dành cho người đi bộ giữa đêm vắng , trong lúc chờ đợi mặc dù không có xe cộ lưu thông thì một người hỏi người bên cạnh : Ông cũng là người Đức à ? Người kia không trả lời chỉ tủm tỉm cười.

td lines

Xe điện

Cụ DE đâu rồi , tối nay đi hái trái cây không để em còn đến đón :x:x
Ps . Em phạm quy thì mod bem bài em thôi nhé

buzzy

Xe tải
Thích nhất là có kênh TH cáp chiếu sex thể loại nặng Hardcore. Đợt em đến chơi nhà thằng bạn ở Leipzig đêm nó mở cho xem chả ngủ được :(

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Người Đức họ sống rất nguyên tắc cho nên họ cũng có câu vui hài với nhau :
Hai người đàn ông nước ngoài đứng đợi đèn xanh dành cho người đi bộ giữa đêm vắng , trong lúc chờ đợi mặc dù không có xe cộ lưu thông thì một người hỏi người bên cạnh : Ông cũng là người Đức à ? Người kia không trả lời chỉ tủm tỉm cười.
Bác ạ, nó thế này:
Ngoài chuyện nó sợ bị phạt (nên mới đợi đèn xanh dù ko có ai), thì nó còn sợ chết (bị xe tông) + sợ bảo hiểm nó éo đền cho nếu bị tai nạn,
Lâu dần nó thành thói quen.
Nhưng chúng nó được Giáo dục + Đào tạo và do đó ý thức rất rõ chuyện Quyền của nó và Giá trị cái quyền của nó.
Ví dụ: Hồi ông Schroeder trúng cử Kanzler, mấy thằng vỗ ngực "nhờ 1 phần vào lá phiếu của tao". Dân cộng thì chỉ cười khẩy.
Tiếp, khi bán thuốc lá lậu ở Đông Đức, mấy thằng tây ko mua thì thôi, mặc kệ.
Nhưng ở Tây Đức, nó ko những ko mua mà còn gọi Police đến tóm.
Hỏi tại sao (rõ ràng thuốc ấy rẻ hơn nhiều) thì nó bẩu: chính phủ mất tiền thuế vì vậy => tao thiệt một tý => tao gọi Polizei.
Vậy thôi.

Còn dân ta: Miễn quyền lợi cá nhân ko bị sứt mẻ, thì các anh Nghị + Xuân Anh ngồi Bí thở hay Tổng bí thở, hay chăn kiến đi nữa, kệ cm chúng mài. Đek phải việc của ông.

traderdoclap

Xe tăng
Đức và Bắc Âu thì tuyệt vời rồi.
Hơn hẳn Mỹ các cụ nhỉ

raklei

Xe điện
phạm quy roài, cụ pót nốt mấy bài rồi chuẩn bị xì hơi lốp là vừa

BG25

Xe điện

Vào đây có không cụ? Cháu chỉ dám xem ở ngoài, sáng sớm nhiều cụ cũng xoắn quẩy buớc ra lắm.

BG25

Xe điện
Chả hiểu sao ảnh nó lại lộn ngược.

ib-anhvu

Xe tải
hóa ra trong này cũng nhiều cụ ở/đã từng ở Đức nhở. Ngại thế. :-??

ib-anhvu

Xe tải
e đang ngâm cứu sang Đức làm điều dưỡng , e tiếp thu chia sẻ của cụ chủ
nếu cụ định kiếm cái vé để sang Đức thì em không bàn tiếp, chứ cái nghề này nói thật là đếch có đứa nào nó muốn làm. Nếu cụ ở nhà mà ăn trắng mặc trơn qua bên này tính làm nghề này thì cụ nên xem cho kĩ là nghề này là nghề gì nhé.

cháu lên 3

Xe container
Đang đọc dở thì hết, em oánh dấu cái nhé

td lines

Xe điện
Vào đây có không cụ? Cháu chỉ dám xem ở ngoài, sáng sớm nhiều cụ cũng xoắn quẩy buớc ra lắm.
Thôi em chả kể nữa , cụ DE quay lại thấy mất thớt cụ ấy lại vang đỏ em