[Funland] Made in Germany

Shani

Xe buýt
Thiên tài thì có nhiều lắm, F1 nhà mợ mê Hitler cũng khác lạ thật, hy vọng cháu nó trở thành một Hitler trong tương lai cho thế giới đc nhờ :))
Thế hệ trẻ bây giờ họ nhìn vấn đề theo nhiều chiều cụ ạ. O như những thế hệ trước. Lúc đầu em cũng ngạc nhiên, hỏi con lý do, con lý giải em cũng thấy hợp lý. Người nào cũng vậy, đều có mặt tốt và xấu. Nhìn được mặt tốt để học hỏi cũng là điều tốt mà cụ! Miễn là o tung hô, dập khuôn và học theo cái xấu của họ là ok cụ ạ, em nghĩ thế!

Shani

Xe buýt
Lạ gì đâu bác. Bản thân Hitler là 1 thiên tài không thể phủ nhận.
Nếu có cái List Những người có ảnh hưởng nhất thiên niên kỷ, chắc anh này đứng đầu và không có số 2.

Ở bển, cũng đầy người hâm mộ Hitller.
Em định vodka cụ mà o được. Cám ơn cụ đã hiểu.

Shani

Xe buýt
Số rất ít thì gọi là lạ cũng đc mà cụ. Ở bển, như cụ nói, đầy người hâm mộ hít le, cũng giống ở bên ni vẫn có nhiều cháu hâm mộ kiếm thủ lê văn luyện , tụ tập ở toà án hô vang hôm xét xử đó:)) thiên tai hay thiên tài thời nào chả có, đầy.
Em chỉ nói con em gọi là thiên tài thôi cụ ạ. Quan điểm riêng mỗi người. Mình dừng ở đây cụ nha!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Số rất ít thì gọi là lạ cũng đc mà cụ. Ở bển, như cụ nói, đầy người hâm mộ hít le, cũng giống ở bên ni vẫn có nhiều cháu hâm mộ kiếm thủ lê văn luyện , tụ tập ở toà án hô vang hôm xét xử đó:)) thiên tai hay thiên tài thời nào chả có, đầy.
Nó có tính nghiêm túc hơn mấy cậu fans của đồng chí Luyện, bác ạ.
Nó có tổ chức, gần như 1 chính đảng, có cương lĩnh, chứ không chỉ hâm mộ vì ảnh có bộ ria đẹp.

Đỏang dân tộc ở Đức đã bị cấm hoạt động từ khá lâu, mặc dù đoẳng này lợi dụng đồng chí Hitler nhiều hơn là hâm mộ.

maianh

Xe đạp
Lạ gì đâu bác. Bản thân Hitler là 1 thiên tài không thể phủ nhận.
Nếu có cái List Những người có ảnh hưởng nhất thiên niên kỷ, chắc anh này đứng đầu và không có số 2.

Ở bển, cũng đầy người hâm mộ Hitller.
10 người Đức đã được dịp nói chuyện thì đến ít nhất 8 người không tỏ thái độ căm ghét Hitler. Họ chỉ nói ngắn gọn là "Những việc bác ý làm đều vì nước Đức". Lịch sử đều ghi nhận rằng sự khốc liệt của WWII chính là kết thúc của kiểu chiến tranh dai dẳng, đẫm máu ở châu Âu có từ thời Napoleon.

Nước Đức hiện tại cấm những gì liên quan đến Hitler vì sợ những kẻ "du côn" lợi dụng quần chúng làm những điều kì cục như bài học trong quá khứ.

Chủ đề WWII vẫn rất nhạy cảm với nhiều người Đức đến giờ. Phải lúc thoải mái họ mới đề cập đến. Nhắc đến Hitler, họ thường không nhắc đến tên mà chỉ nói "Ông ta" (Er) rồi tất cả tự hiểu là đang nhắc đến ai

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nói con em gọi là thiên tài thôi cụ ạ. Quan điểm riêng mỗi người. Mình dừng ở đây cụ nha!
Vâng mợ 🙂, thiên thần và ác quỷ vốn nội tại trong mỗi con người mà, kêu gọi phần nào ra nhiều thì nó ra nhiều thôi. NC Đức trc kia gieo bất hạnh khắp châu âu, bây giờ nó lại " trở mình" đi đầu khối EU trong công cuộc xây dựng hòa bình và ổn định khu vực. Thiện ác vốn mang tính tương đối và luân hồi.

ib-anhvu

Xe tải
Vâng mợ 🙂, thiên thần và ác quỷ vốn nội tại trong mỗi con người mà, kêu gọi phần nào ra nhiều thì nó ra nhiều thôi. NC Đức trc kia gieo bất hạnh khắp châu âu, bây giờ nó lại " trở mình" đi đầu khối EU trong công cuộc xây dựng hòa bình và ổn định khu vực. Thiện ác vốn mang tính tương đối và luân hồi.
Em thấy cái thiện ác của cụ nó cũng mơ hồ quá. Nước Đức về mặt kinh tế luôn là nước đứng đầu, ngay ở trong hai cuộc chiến tranh I và II. Có như vậy nó mới có thể phát động chiến tranh được. Chứ nghèo thì đừng mơ đến chiến tranh nhé. Mặc dù bị tàn phá nặng nề sau WW2 nhưng Đức có tốc độ phục hồi thần kì, nhất là nhưng năm 50 và 60. Chứ không phải bây giờ mới trở mình đâu cụ nhé.
Thiên tài là từ dành cho những người cực giỏi và tài năng của họ đóng góp xây dựng cho nhân loại.
Còn Hitler thì người ta gọi là độc tài (dictator), dĩ nhiên những người này cũng phải cực giỏi rồi. Nhưng gọi là Hitler là thiên tài như thím trên thì chỉ có thành phần đầu trọc Nazi thôi.

ib-anhvu

Xe tải
Nó có tính nghiêm túc hơn mấy cậu fans của đồng chí Luyện, bác ạ.
Nó có tổ chức, gần như 1 chính đảng, có cương lĩnh, chứ không chỉ hâm mộ vì ảnh có bộ ria đẹp.
Đỏang dân tộc ở Đức đã bị cấm hoạt động từ khá lâu, mặc dù đoẳng này lợi dụng đồng chí Hitler nhiều hơn là hâm mộ.
đảng dân tộc là đảng nào vậy cụ, NPD? Đảng này vẫn hoạt động bt cụ nhé.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
đảng dân tộc là đảng nào vậy cụ, NPD? Đảng này vẫn hoạt động bt cụ nhé.
Tồi nhầm:
Đoẳng NPD bị yêu cầu đóng cửa, nhưng Tòa án hiến pháp của họ cho rằng: Đoẳng này quả thật trái với hiến pháp và làm hại hiến pháp, nhưng chưa đủ để Cấm cửa; còn thế nào là đủ để cấm cửa thì họ chưa viết.

DE.VN

Xe tăng
Nước Đức nó tính toán dư này:

Cứ mỗi 8 giây, lại sinh trưởng thêm 1m³ gỗ trong vùng rừng quốc gia của tiểu bang.
1m³ gỗ hấp thụ từ môi trường xung quanh 1,4 tấn CO2 (tương đương với khí thải của một chiếc ô tô có dung tích buồng đốt 6 lít, chạy trên 10.000 km).
Đồng thời sinh ra cho môi trường 1 tấn dưỡng khí.

Vì rừng lá phổi của môi trường, nên họ trồng rừng khắp nơi, trong công viên thành phố và xung quanh các thành phố đều có rừng. Cứ ra khỏi thành phố là lại chạy xuyên rừng sang thành phố khác. Mùa hè hay mùa đông được đi dạo trong rừng thì quả là ổn. Vì rừng nằm sát thành phố nên ngày nào đi dạo cũng được, chứ không cần đi xa. Rừng nó cũng bằng , nên người ta cũng có thể đạp xe xuyên nó, nếu muốn :

Rung (2).jpg

.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Cứ mỗi 8 giây, lại sinh trưởng thêm 1m³ gỗ trong vùng rừng quốc gia của tiểu bang.
1m³ gỗ hấp thụ từ môi trường xung quanh 1,4 tấn CO2 (tương đương với khí thải của một chiếc ô tô có dung tích buồng đốt 6 lít, chạy trên 10.000 km).

Vì rừng lá phổi của môi trường, nên họ trồng rừng khắp nơi, trong công viên thành phố và xung quanh các thành phố đều có rừng. Cứ ra khỏi thành phố là lại chạy xuyên rừng sang thành phố khác. Mùa hè hay mùa đông được đi dạo trong rừng thì quả là ổn. Vì rừng nằm sát thành phố nên ngày nào đi dạo cũng được, chứ không cần đi xa. Rừng nó cũng bằng , nên người ta cũng có thể đạp xe xuyên nó, nếu muốn :

Rung (2).jpg

.
Đẹp bác ạ.
Chỗ này xứ nào vậy bác?

MiTa

Xe lăn

Rung (2).jpg

.
Sao nó ko phân lô bán nền nhỉ?

DE.VN

Xe tăng
Toàn đất của tư nhân hay đã được tư nhân hóa. Mà tư nhân thì đâu có nhiều đất quá, để phân lô, bán nền. Đất nông nghiệp thì được trợ giá nông nghiệp. Nhà nông bên này giàu hơn cả giới công chức, trí thức, doanh nghiệp nhỏ.....Họ làm nông gia truyền nhiều đời, thì họ giữ đất để kiếm tiền tiếp theo truyền thống gia đình thôi.

.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em chụp tại 3 nơi thuộc ba tiểu bang:
Thüringen, Hessen và Baden Wüttenberg. Những tiểu bang này, hẳn là bác đã lội qua thời trai trẻ 🍻
Trước tôi ở Baden mà bác.
Bang của tụi nó bé, không lớn về diện tích và dân số như ở ta.

alceste

Xe điện
dân số ko tăng trưởng mấy, và nước Đức dân có thể sống được rất đồng đều trên khắp đất nước. Ko như ở VN, có rất nhiều vùng gần như ko sống được (ko thuận lợi) có mật độ dân số rất thấp, như Tây Băc Đông Bắc, Tây Nguyên, Trường Sơn v.v. Dân VN chỉ tập trung vào 2 đồng bằng lớn mà cụ thể là HN và TP HCM là chủ yếu.
Còn họ có phân lô bác nhé, nhưng bán đất kèm nhà. Ngay Frankfurt h vẫn đang xây các khu đô thị mới, hoặc hướng mở rộng về phía Eschbonne.

alceste

Xe điện

Rung (2).jpg

.
Em nhớ hồi ở bên đó, có lần còn đạp xe từ Heidelburg đến tận Trier, đẹp và thanh bình dã man. Đức không phát triển mạnh du lịch, nhưng công nhận du lịch Đức rất đáng đi.

DE.VN

Xe tăng
Trước tôi ở Baden mà bác.
Bang của tụi nó bé, không lớn về diện tích và dân số như ở ta.
Tuy nó không lớn lắm, nhưng kinh tế nó lại khá mạnh nhờ phát triển công nghiệp. Đại bản doanh của Mercedes đặt tại tiểu bang này.
Em nhớ hồi ở bên đó, có lần còn đạp xe từ Heidelburg đến tận Trier, đẹp và thanh bình dã man. Đức không phát triển mạnh du lịch, nhưng công nhận du lịch Đức rất đáng đi.
Nó không quảng bá mạnh, nhưng bảo tồn lịch sử và thiên nhiên của nó khá tốt. Hạn chế can thiệp tối đa nhân tạo. Tất cả các tiểu bang đều có các địa điểm đáng để tham quan trên mọi lĩnh vực văn hóa, lịch sử, công nghiệp....đúng không cụ.

.

Hay quá, em xin vào hóng cụ để dạy con trẻ