Malaysia! chuyến đi của HorsePower

HorsePower

Xe container
Nhìn mấy quả anh sưu tầm em cứ tưởng cụ chộp, giật mình vì chộp điện thoại đẹp quá!:D
Đối lập đấy cụ. Ảnh em chụp toàn qua kính xe chạy, đến nơi làm việc ko ngẩng dc mặt lên nên chỉ chụp dc ở chỗ trung tâm thuơng mại.
Gửi các cụ những guơng mặt người Mã lai.

HorsePower

Xe container
Các cháu thiếu niên
Một guơng mặt điển hình của bg Malai - Ấn.
Da ngăm đen, mắt to, lông mi rậm, khuôn mặt dài và xương.
Hình như cháu ở Penang

HorsePower

Xe container
Phụ nữ Hồi giáo chiếm phần lớn.

xikloom

Xe hơi
Tò mò tí.
Cụ đi từ đâu sang biên giới Malai vậy?
Malai giáp Thailand, indonesia, Bruney, Singapore, tất cả các cửa khẩu đều qua lại dẽ dàng.
Ngay tai sân bay cũng có mấy luồng cho riêng công dân Asean, qua đưa hộ chiếu người ta lấy cái dấu vân tay rồi cộp dấu củ khoai ngay.
Em đi từ Sing cụ ạ. Em qua cửa khẩu biên giới xong là chui tọt ngay vào cái trung tâm thương mại bên đấy, mua sắm xong em lại quay về Sing luôn nên em chưa ngắm kỹ được Malai.

dmdviet

Xe cút kít
Đối lập đấy cụ. Ảnh em chụp toàn qua kính xe chạy, đến nơi làm việc ko ngẩng dc mặt lên nên chỉ chụp dc ở chỗ trung tâm thuơng mại.
Em sang đó lâu quá rồi, từ 2008, sang Penang, đợt đó thì chẳng ảnh ọt gì, nên không có cái nào góp vui với cụ :(

HorsePower

Xe container
Em đi từ Sing cụ ạ. Em qua cửa khẩu biên giới xong là chui tọt ngay vào cái trung tâm thương mại bên đấy, mua sắm xong em lại quay về Sing luôn nên em chưa ngắm kỹ được Malai.
Bên Sing đâu thiếu gì mà cụ lại kỳ công qua Malai đi shopping vậy?
Từ khi tách khỏi Malai, có cụ Lý khai khẩn, Sing phát triển hơn hẳn những nc DNA còn lại, ng ta ví sing là nc châu Âu trong lòng châu Á.....kỳ diệu.
Nhưng giờ đây bản thân em cũng như bạn bè đang cùng nhau chọn lựa đi những điểm khác, thay vì đến Sing.
Sing giờ đây trở thành cỗ máy làm tiền, với giá cả đắt hơn cả châu Âu, đặc biệt trở thành trung tâm dịch vụ Y tế cho người vn có điều kiện.
Thăm khám có 5,10 phút, tư vấn đôi chút là nộp 100$ như không....
Qua đợt đi Sing năm 2013, e có cảm giác sẽ còn lâu mới quay lại.

Magician007

Xe hơi
Bắt đầu 1 tuần mới, câc cụ giờ này chắc tất bật lo đôn đáo đến cơ quan, lo giải quyết nốt việc tuần trước dở dang, lo đối xử với Sếp ra sao, đối phó với các mưu gian kế hèn, nơi quyền lợi và đồng tiền đang làm ng ta mù quáng. Lại cũng có cụ bắt đầu 1 công việc từ thiện hay chuẩn bị cho những chuyến đi.....
Cuộc sông đa màu sắc, nơi cái tốt, cái xấu, cái thiện cái hèn cùng 1 lúc đồng hành, nhiều lúc cái danh giới giữa 2 thái cực chỉ là 1 cái tặc lưỡi, gật đầu....đồng tình.
Con người ta nếu cái ông Darwin chỉ ra nguồn gốc là từ loài khỉ thì lúc đó Chúa trời bị đặt sang bên cạnh. Xa hơn, cái ông Copernic đặt trái đất ra khỏi rìa, khỏi trung tâm của vũ trụ, quay quanh 1 ngôi sao tầm thường là mặt trời....thì Chúa cũng lần đầu bị xúc phạm....rồi gần đây, TK 19, ông gì ở Áo lại nói cong người bản thân không phải lả chủ nhân của chính con ng mình mà bị chi phối tới 99% của vô thức....
Thì giờ đây vấn đề đạo đức bị thách thức.
Nguồn gốc con vật vốn đã đủ gây hoang mang lớn.
Trong tự nhiên, kẻ nào mạnh nấy sống, toàn bộ tỷ tỷ các sự sống chu du dọc ngang cái thế giới này cũng để làm 1 nhiệm vụ duy nhất là duy trì cái chất ưu việt của mình cho thế hệ sau, từ ngọn cỏ, cái cây, động vật...cho đến con người....kẻ nào yếu sẽ bị đào thải, dành chỗ cho kẻ mạnh.
Thì tại sao chúng ta phải tốt, con người vì sao phải vì người khác?
???
Lan man tí để em vào đề chủ đề sau...keke...
Có lẽ do cụ đi nhiều, thấy nhiều, và cảm nhận được nhiều nên mới có cái nhìn sâu sắc như vậy! Kính cụ 1 ly, chúc cho cụ thật nhiều sức khoẻ để hành trình luôn ngập tràn năng lượng.

HorsePower

Xe container
Lan man chút qua Sing. Em quay lại với các nhân vật của em tại Putrajaya.
Khăn chùm đầu Hijab của người nữ hồi giáo ở những nước Malai hoặc Indo tuơng đối thoải mái, người ta vẫn lộ mặt chứ không như những người chùm kín, chỉ hở 2 mắt. Với những người phụ nữ này, chùm kín rồi ra đường trong thời tiết nóng là cực hình. Chính vì vậy, chỉ khi cần thiết họ mới ra đường, còn không thì ở nhà để khỏi phải chùm khắn.
Chùm như vậy là rất thoải mái rồi.

HorsePower

Xe container
Có lẽ do cụ đi nhiều, thấy nhiều, và cảm nhận được nhiều nên mới có cái nhìn sâu sắc như vậy! Kính cụ 1 ly, chúc cho cụ thật nhiều sức khoẻ để hành trình luôn ngập tràn năng lượng.
Cám ơn cụ Magicia động viên.
Đôi lúc do lẩn thẩn em đặt vấn đề hơi xa thực tế....cũng định tiếp nối 1 vài suy nghĩ liên qua đến 1 vài sự việc riêng của em nhưng cũng là đặc thù chung về cái sự mong manh của tốt, xấu. Sự bất định của giá trị tốt , xấu tham chiếu theo thời gian, ý thức hệ, lịch sử và tôn giáo.
Chủ đề hơi tham vọng cho nhận thức tầm thường của 1 người vốn không phải sinh ra để có nhiệm vụ nhận biết thế giới khách quan và đạo đức này nọ... và láo hơn là lại còn dùng cái nhận thức tầm thường kia để cố đưa ra 1 định nghĩa tổng thể về thế giới, đạo đức và con người...keke....
Và đặc biệt chả có tí liên quan đến chủ đề ô tô phưn nhể.
Vô lý không cụ?
Thu quạt, vén vạt áo, em xỏ đôi guốc mộc, đoạn đi vào gian nhà trong.....

HorsePower

Xe container
Mét mặt lai lai, em cứ thấy thế nào ấy.
Thà rằng mặt bánh dầy, mũi tẹt, mắt híp là 1 nhẽ, hoặc Trung á da ngăm, mũi cao, mắt to, buồn, hoặc như người châu Âu.....

Các cháu này sau khi nhảy múa xong là lại mặc quần áo, đeo khăn.

HorsePower

Xe container
Quay về chủ đề xe cộ.
Chụp thoáng trên đường chạy về KL.

HorsePower

Xe container
Hãng xe rat thịnh hành ở Malai

Vừa chạy, vừa chụp. Chụp không chọn lọc mà tình cờ.
Thế mới thấy, so mức sống, xe cộ nhà mình quá sang, quá đà.

xikloom

Xe hơi
Bên Sing đâu thiếu gì mà cụ lại kỳ công qua Malai đi shopping vậy?
Từ khi tách khỏi Malai, có cụ Lý khai khẩn, Sing phát triển hơn hẳn những nc DNA còn lại, ng ta ví sing là nc châu Âu trong lòng châu Á.....kỳ diệu.
Nhưng giờ đây bản thân em cũng như bạn bè đang cùng nhau chọn lựa đi những điểm khác, thay vì đến Sing.
Sing giờ đây trở thành cỗ máy làm tiền, với giá cả đắt hơn cả châu Âu, đặc biệt trở thành trung tâm dịch vụ Y tế cho người vn có điều kiện.
Thăm khám có 5,10 phút, tư vấn đôi chút là nộp 100$ như không....
Qua đợt đi Sing năm 2013, e có cảm giác sẽ còn lâu mới quay lại.
Đợt đấy em chơi tự túc ở Sing 1 tuần liền cũng chán nên em sang Malai cho biết cụ ạ, nhưng sang bên đấy nóng quá nên em quanh quẩn trong trung tâm thôi xong về luôn. Bên Sing thì đắt lắm ạ, cái gì cũng đắt, em về đến Hà Nội mới hoàn hồn. :D

HorsePower

Xe container
Bài đang dở, em tiếp lấy cái kết.

HorsePower

Xe container
Hang đá vôi này cực kỳ rộng lớn.
Hình thành từ 400 tr năm trước. Đầu tiên là nơi cư ngụ của tộc người cổ xưa ở Malai.
Cuối cùng người Hindu xây đền thờ của họ trong hang.
Với 272 bậc thang, các cụ tha hồ leo.
Ngày xưa Thân Phụ em đã sang đây và chụp ảnh.
Thời đó còn có bậc thang gỗ. Và chưa có tượng vàng khổng lồ này.
Thân phụ em khuất núi dã lâu.
Được đến đúng nơi cụ từng đặt chân em thấy tim mình đập nhanh hơn và vẩn vơ tình cảm khó tả, nó vừa trầm trầm, vừa tiếc tiếc, vừa kỳ diệu.
Bậc thang đó đây

HorsePower

Xe container
Khỉ nơi này rất nhiều. Du khách đã đựoc khuyến cáo không cho khỉ ăn nhưng có lẽ không có tác dụng nên bọn khỉ thường xuyên hau háu chờ đồ ăn. Có chị còn bị nó giật mất bình sữa.
Đồ chìa khóa, điện thoại giấu kỹ, nó nhao vào giật là mất không cách gì lấy lại vì bọn nó chạy tuốt lên núi.
Leo 1 lúc cung mỏi gối em cũng đến dc cửa hang

Đập vào mắt là hòm công đức.
Nó như cái bồn nước Sơn Hà nhà mình

HorsePower

Xe container
Không biết trần hang cao bao nhiêu nhưng nó gần như cho thấy quá núi gần như rỗng.
Nhìn vậy thôi nhưng rất cao nếu so với mấy người đứng trong hang