Malaysia! chuyến đi của HorsePower

HorsePower

Xe container
cụ phải lên trên khu mua sắm của người Tàu thì mới được cụ ạ, từ tháp đôi cụ bắt taxi hết khoảng 5RM cụ đến khu lowyat plaza ( ngày xưa người Việt mình toàn mua laptop ở đây , khu điện tử lớn nhất nhì ĐNA đấy ạ, đi bộ sang bên kia đường có khu mua sắm rất to, cụ vào đấy toàn chân đai miên man, toàn các bạn mặc short dài đến bẹn.còn cụ mà đi cac khu truyền thống thì toàn thấy ninja Hồi hoặc ninja Hindu, bạn em nó kể theo chuẩn của đạo Hồi thì con gái phải béo tốt , phúc hậu thì mới đẹp, cho nên nhiều lúc đi đường nhìn nhiều em mẶt xinh cực kỳ, nhưng người thì lại rất phốp pháp và quấn lung tung như Pharaon ấy ạ. À, nếu có tiền nuôi được , thì cụ Horse có quyền cưới đến 4 vợ đấy ạ.. Thôi, em nói nhiều quá làm cụ mất tập trung, cụ thông cảm em nhé, lâu lại thấy cảnh quen nên cảm xúc tràn về ạ.
Đúng cụ là thổ rồi. E qua mấy ngày nên chỉ biết dc 1 góc rất nhỏ KL.
Về chân dài thì e mới đi Tung của về, lại ở ngay cạnh 1 trường Múa. Các cháu dc tuyện mộ khắc nơi nên người chuẩn và mảnh dẻ theo kiểu mới lớn, lại dc tập luyện hình thể nên rất đẹp. Sang KL thì thấy là 1 thế giới ngược lại.
Em xin tiếp 1 vào sắc thái con người ở đây

HorsePower

Xe container
cụ phải lên trên khu mua sắm của người Tàu thì mới được cụ ạ, từ tháp đôi cụ bắt taxi hết khoảng 5RM cụ đến khu lowyat plaza ( ngày xưa người Việt mình toàn mua laptop ở đây , khu điện tử lớn nhất nhì ĐNA đấy ạ, đi bộ sang bên kia đường có khu mua sắm rất to, cụ vào đấy toàn chân đai miên man, toàn các bạn mặc short dài đến bẹn.còn cụ mà đi cac khu truyền thống thì toàn thấy ninja Hồi hoặc ninja Hindu, bạn em nó kể theo chuẩn của đạo Hồi thì con gái phải béo tốt , phúc hậu thì mới đẹp, cho nên nhiều lúc đi đường nhìn nhiều em mẶt xinh cực kỳ, nhưng người thì lại rất phốp pháp và quấn lung tung như Pharaon ấy ạ. À, nếu có tiền nuôi được , thì cụ Horse có quyền cưới đến 4 vợ đấy ạ.. Thôi, em nói nhiều quá làm cụ mất tập trung, cụ thông cảm em nhé, lâu lại thấy cảnh quen nên cảm xúc tràn về ạ.
Cụ cứ thoải mái đi chứ, có gì cụ cứ chia sẻ cho thêm thông tin bổ ích.
Quay trở về với các nhân vật của em.

VRX400

Xe tải
Lý do về giờ tài chính chắc có vẻ chuẩn hơn đấy cụ. Nó thực tế và có lý để tồn tại ngày nay.
Về ăn uống ở trung tâm KL em không rành, thứ nhất là ăn thì sướng nhưng Hìu có hạn và calories của e luôn ở ngưỡng thừa...keke...nên hầu như ăn uống tự túc thì e ăn chơi chơi, còn các bạn chiêu đãi thì có gì ăn nấy.
Nói về người Malai uống ít rượu thì theo em cũng do lý do tôn giáo. Với hơn 61% Hồi giáo cấm rượu thì cho họ uống free flow họ cũng chịu.
Xe đẹp thì e thấy rất ít do cũng không du ngoạn những điểm ăn chơi của KL. Bên Singapore thì e co gặp khá nhiều thuy quốc gia đó đánh thuế kinh hơn cả vn mình.
Dạ, nếu không có đối tác mời thì em chả dám thò ra 150usd cho một bữa ăn một mình. Các bạn Malay bị đạo cấm đã đành, nhưng 1 nguyên nhân nữa là cũng đắt cắt cổ cụ ạ. Giá 1 lon bia bên đấy tầm 12-15RM. Tính tiền mình de cung đến 80-90k/ lon.còn xe thì Malay nó đánh thuế xe nhập cũng chả kem Sing và VN đâu cụ ạ. Nó chỉ thua anh Sing cái giấy phép được mua oto , xep hang ca nam roi lai Bor ra khoảng 70k usd mua được cái giấy rồi mới vác tiền đi mua xe tiếp, biển số thì theo người, k theo xe.

tranquang83

Xe điện
Bon chen với bạn [@HorsePower;40974] tý. Cách đây hơn chục năm tớ cũng đã đến Kuala Lumpur (bằng hộ chiếu công vụ). Lúc đó do sau vụ 911 nên không được đến gần tòa tháp đôi... Muốn quay lại chơi mà chưa sắp xếp được.

Có cái hình chụp trước Quảng trường Độc Lập năm ấy

HorsePower

Xe container
Bon chen với bạn [@HorsePower;40974] tý. Cách đây hơn chục năm tớ cũng đã đến Kuala Lumpur (bằng hộ chiếu công vụ). Lúc đó do sau vụ 911 nên không được đến gần tòa tháp đôi... Muốn quay lại chơi mà chưa sắp xếp được.

Có cái hình chụp trước Quảng trường Độc Lập năm ấy

Cụ Quang đẹp zai nhỉ các cụ....hehe...giờ gặp em khen khác nhé.
Cụ có thấy cái xe taxi đằng sau cụ không. Nó giờ vẫn chạy đấy. Chứng tỏ xe Malai không đến nỗi nào (so với hàng Tung của)
Gửi cụ cái hình xe đấy e chụp cách đây 10 ngày.

HorsePower

Xe container
Dạ, nếu không có đối tác mời thì em chả dám thò ra 150usd cho một bữa ăn một mình. Các bạn Malay bị đạo cấm đã đành, nhưng 1 nguyên nhân nữa là cũng đắt cắt cổ cụ ạ. Giá 1 lon bia bên đấy tầm 12-15RM. Tính tiền mình de cung đến 80-90k/ lon.còn xe thì Malay nó đánh thuế xe nhập cũng chả kem Sing và VN đâu cụ ạ. Nó chỉ thua anh Sing cái giấy phép được mua oto , xep hang ca nam roi lai Bor ra khoảng 70k usd mua được cái giấy rồi mới vác tiền đi mua xe tiếp, biển số thì theo người, k theo xe.
Bia này ở Seven Eleven (Cửa hàng tiện lợi) nó bán 10MR, tuơng đuơng 60k
Mua 10 lon về là gần bằng 3 két bia Hanoi rồi.
Cụ gợi lại, chiều em làm két bia rẻ vn uống cho rải cái nóng mùa hè (nóng hơn ạ...keke)
Cụ nào rảnh em xin mời cụng Ni ạ.

KenNguyen13

Xe đạp
Thanks cụ HorsePower đã chia sẻ câu chuyện qua các bức hình thú vị. Nó làm em nhớ lại cái đất nước, bạn bè mà em đã làm việc, đã học tập 1 thời gian.
Nhớ cái lon bia Carlsberg 8,8%, uống 1 lon thì say cả tối. Bên đó còn có loại bị Guiness 12% nữa, có lần em làm 1 lon xong về đi MRT lắc lư như cắn thuốc :)
Tiếp đi cụ.

HorsePower

Xe container
Thanks cụ HorsePower đã chia sẻ câu chuyện qua các bức hình thú vị. Nó làm em nhớ lại cái đất nước, bạn bè mà em đã làm việc, đã học tập 1 thời gian.
Nhớ cái lon bia Carlsberg 8,8%, uống 1 lon thì say cả tối. Bên đó còn có loại bị Guiness 12% nữa, có lần em làm 1 lon xong về đi MRT lắc lư như cắn thuốc :)
Tiếp đi cụ.
Có chuyện và thông tin mời cụ KenNguyen tự do chia sẻ nhé.
Cụ mà ở bên đấy lâu vậy chắc có nhiều kỷ niệm và rành chỗ đi chơi.
Em ở có mấy ngày và trung tâm đô thị em cũng không thú, muôn đi quanh xem người dân, lê la góc đường xem cuộc sống nơi đây.
Cách đây 25 năm, là năm 1990 Cụ nhà em có sang đây học 1 lớp tập huấn về truyền hình do Các nứoc châu Âu tài trợ.
Lúc về cụ mang đống ảnh đen trắng và mang mấy gói bánh kẹo...cái phone walkman thì đã như 1 kiệt tác.
Đặc biệt có mấy gói bim bim (lúc đo ở vn chưa có) thì thật kỳ lạ, cái gói bằng bao tráng kim đẹp như thế mà ở trong chỉ có vài ba miếng ròn ròn.
(Hồi đó các hàng thực phẩm của vn gầu hết chưa đóng gói công nghiệp, chỉ gói bằng giấy báo)
Cụ về còn mang mấy cái quảng cáo Du lịch Malai với biển xanh, hàng dừa cong cong, có cô đào bikini nằm phơi nắng.
Chà....đối với con mắt em, Malai như thiên đường vậy.
Giờ em sang tận nơi, đựoc đến tận nơi Cụ nhà em chụp ảnh, đứng đúng chỗ đấy...thì lòng tiếc nhớ ngừoi đã khuất, có biết đâu thằng con dại năm xưa tìn đến tận nơi này để chụp bức hình nhớ về bố nó.....
Thôi em sẽ up hình đấy sau cho đúng trình tự.

HorsePower

Xe container
Em phải tiếp theo những khuôn mặt của em.
Em có nhận xét là khách tham quan đến đấy không hồ hởi lắm. Ai cũng có vẻ gì đăm chiêu.
1 đám đông.

HorsePower

Xe container
Anh này có dáng vẻ của 1 lực điền miền Tây Á.

Thời trang Râu tóc không hề có ở vn.

HorsePower

Xe container
Chắc các cụ cũng chán xem người rồi.
Em kết bằng 1 đám đông cho vui nhộn.

HorsePower

Xe container
Còn nhân vật cuối cùng em up nốt vì du khách này mảnh dẻ, nhỏ nhắn, rất quen,.....giống Vn.

KenNguyen13

Xe đạp
Còn nhân vật cuối cùng em up nốt vì du khách này mảnh dẻ, nhỏ nhắn, rất quen,.....giống Vn.
Thưa cụ là ở bên này rất đông khách du lịch là người VN. Chưa kể nếu buổi tối cụ lên các quán Bar như Thai Club hay Beach Club thì thấy đa phần các em gái là người Việt.
Em thấy các bức ảnh của cụ đa phần chụp ở chỗ KLCC, chỗ này chỉ toàn khách du lịch. Nếu để tìm hiểu đúng đất nước và con người nơi đây thì chắc cần nhiều thời gian hơn và phải ở giống như người bản địa.
Dạo đó em làm việc ở cái tháp đôi này khoảng 1 năm. Sau đó có quay lại đi học và làm việc thêm 1 thời gian nhưng ở khu xa hơn là Mid valey.
Thật sự mà nói thì ở KL ko có gì thú vị lắm, thành phố thì có sự phân chia giầu nghèo khá rõ rệt. Khi màn đêm buông xuống thì KL cũng tấp nập, nhộn nhịp ko kém gì Hồng Kông hay Sing. Chuyện tắc đường ở KL lúc 1, 2h sáng là chuyện khá bình thường. Các con phố ăn uống đêm (giống kiểu Tống Duy Tân ở HN) ở Bukit Bintang lúc nào cũng đông kín người. Nếu cụ mà lọ mọ ra mấy chỗ này thì chắc chắn là có nhiều bức hình đẹp cũng như cảm nhận được nhiều hơn con người, cuộc sống Malay. Hy vọng các bức tiếp theo của cụ sẽ có những chỗ đó.
Em hóng tiếp :)

HorsePower

Xe container
Thưa cụ là ở bên này rất đông khách du lịch là người VN. Chưa kể nếu buổi tối cụ lên các quán Bar như Thai Club hay Beach Club thì thấy đa phần các em gái là người Việt.
Em thấy các bức ảnh của cụ đa phần chụp ở chỗ KLCC, chỗ này chỉ toàn khách du lịch. Nếu để tìm hiểu đúng đất nước và con người nơi đây thì chắc cần nhiều thời gian hơn và phải ở giống như người bản địa.
Dạo đó em làm việc ở cái tháp đôi này khoảng 1 năm. Sau đó có quay lại đi học và làm việc thêm 1 thời gian nhưng ở khu xa hơn là Mid valey.
Thật sự mà nói thì ở KL ko có gì thú vị lắm, thành phố thì có sự phân chia giầu nghèo khá rõ rệt. Khi màn đêm buông xuống thì KL cũng tấp nập, nhộn nhịp ko kém gì Hồng Kông hay Sing. Chuyện tắc đường ở KL lúc 1, 2h sáng là chuyện khá bình thường. Các con phố ăn uống đêm (giống kiểu Tống Duy Tân ở HN) ở Bukit Bintang lúc nào cũng đông kín người. Nếu cụ mà lọ mọ ra mấy chỗ này thì chắc chắn là có nhiều bức hình đẹp cũng như cảm nhận được nhiều hơn con người, cuộc sống Malay. Hy vọng các bức tiếp theo của cụ sẽ có những chỗ đó.
Em hóng tiếp :)
Đúng rồi cụ. Duy nhất lúc ngồi không ngóng người em mới chụp đựoc những kiểu trên. Còn hầu hết những lúc lê la em không mang máy ảnh, chỉ dùng ipad chụp lấy tinh thần, và không phải lúc nào cũng mang cái bảng đấy ra chụp Xoẹt 1 cái vào mặt ng ta....keke....
Cụ ở lâu nên biết nhiều, em ở vai ngày nên chị lướt dc 1 góc nhỏ của KL. 1 ngày e còn đi Putrajaya, thành phố cách KL 25km, nơi đặt các cơ quan Hành chính của Malai từ năm 1999.
Để dần dần em up nốt nơi đấy lên

HorsePower

Xe container
Lang thang mãi nơi cửa kính của hiệu, chân mỏi, bụng đói, em về chinatown kiếm đồ ăn và lọ mọ khu quanh Khách sạn.
Ngay cạnh khách sạn có bến xe khách đi 1 địa phuơng nào đo mà ông này cả ngày chỉ kêu K nách....K nách....
Âm thanh phố nhỏ giống như Vn nhà mình, cũng tiếng xe hơi, xe máy, giao hàng, leng keng,...đủ loại, chỉ thiếu tiếng còi xe.
Mấy hôm nữa về mà chưa có quà gì tặng Gấu, tuy trứoc khi đi Gấu đã dặn kỹ:
"Anh đừng mua gì, em không cần gì, chỉ cần mỗi anh"
Ôi sến kinh....
Nhưng ẩn chứa đằng sau lời dặn em cũng phải tự hiểu.
Đi đâu làm gì cũng giữ gìn, và mua quà thì chớ có mua lặt vặt...
Khổ thế em cứ luận kiểu này thì chết.
Em lang thang và nhìn về Khách sạn mình ở mới giật mình sao mình ở Ks giống ở Timesquare thế?
Không xoay dc, các cụ xem tạm

HorsePower

Xe container
Nhà này bị đợt lốc 13-6 vừa rồi chắc còn mỗi móng

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em phải tiếp theo những khuôn mặt của em.
Em có nhận xét là khách tham quan đến đấy không hồ hởi lắm. Ai cũng có vẻ gì đăm chiêu.
1 đám đông.

Cháu quần Cam bị sao thế lão, tự nhiên 2 tay cứ ôm khư khư vậy :)