Mất giấy phép lái xe, sao phải thi lại?

tuandq

Xe máy
VolgaV6coupe nói:
Em chưa bị lỗ nào. Cộng lại, cái bằng của em là bằng đổi ở bên nước ngòai mà, vẫn còn đủ bộ HS. Có lẽ em lại phải rẽ qua C.B.Quát hỏi lại vậy chứ dân tình cứ mỗi người một phách. Mà cái bọn cò đấy công nhận bám theo nhằng nhằng ý nhỉ :(

À, luôn tiện cho em hỏi với, nếu phải thi lại lý thuyết thì các bác cho em cái địa chỉ Trung tâm thi cử nào đấy, nhanh gọn, với ạ. Em thanh củi các bácn trước
Trường hợp bác thì cứ hiên ngang mang hồ sơ vào mà nộp chứ cần gì cò. Tuy nhiên, lưu ý phải bổ sung đơn trình báo mất giấy tờ do công an phường xác nhận (phướng nào cũng được :D). Sau khi nộp, chờ 2 tháng xét duyệt hồ sơ rồi họ sẽ báo cho bác ngày thi (thông thường là sau cả tháng) và địa điểm thi chứ không phải mình thích thi lúc nào và ở đâu cũng được. Như vậy tổng thời gian chờ đợi là khoảng 3 đến 4 tháng.

Quy định là thế nhưng tôi nghe nói là có thể nhờ cò để thi luôn với mức phí gần 3 triệu thì phải.

Raubac

Xe tăng
2snguyen nói:
He he, anh *ếch quản lý được nên cho các chú thi lại tất, 1 công đôi việc, vừa được tiếng là quản lý chặt lại tăng thu nhập và tạo công ăn việc làm cho các đệ tử.

Nếu các cơ quan khác cũng quản lý theo tư duy của bên Giao thông thì:
- mất văn bằng tốt nghiệp -> thi lại
- mất giấy chủ quyền nhà -> mua bán lại
- mất giấy hôn thú -> làm đám cưới lại
- mất giấy khai sinh -> sinh lại, ặc ặc :)) :)) :))
Hoàn toàn nhất trí với quan điểm của bác! (b)
Đa phần lý do của sự nhũng nhiễu, tiêu cực xuất phát từ quản lý yếu kém, từ quản lý con người đến quản lý hành chính.8o|

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Awake nói:
....cho thấy sự yếu kém của bộ GTVT và CA
Dạ bá cáo, cái bộ mà bác nêu nó ứ dính với cái bằng tẹo nào.

@BFree: em biết chỗ bác dấu rồi... để em xui mấy thằng rửa xe... he he he :)):)):))

Mất bằng thì thi lý thuyết thôi, do Sở GTCC sắp xếp như bác TuấnĐQ nói...

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
ơ bác Chậm, ngày xưa CA cấp, còn mấy năm gần đây là Bộ GTVT mà. cụ thể là cái bằng của em có chữ "Bộ GTVT" ở góc cao bên trái, còn dấu và chữ kỹ là của Cục đường bộ.

VolgaV6coupe

Xe máy
Cảm ơn bác Tú. Để em vác bộ HS lên đấy. Có gì em sẽ thông báo lại cho các bác chi tiết đường đi nước bước việc em bị hành là chính thế nào!

Mà em chờ 2-4 tháng cũng được. Chả đi đâu mà vội. 3 triệu em sống được 2 tháng là cái chắc :D

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Awake nói:
ơ bác Chậm, ngày xưa CA cấp, còn mấy năm gần đây là Bộ GTVT mà. cụ thể là cái bằng của em có chữ "Bộ GTVT" ở góc cao bên trái, còn dấu và chữ kỹ là của Cục đường bộ.
Nhưng mà việc quy định lỗ liểng rồi cấp kiểng...v.v là do CA quy định! hì hì...

Lãng Du

Xe tải
Cảm ơn bác Tú. Để em vác bộ HS lên đấy. Có gì em sẽ thông báo lại cho các bác chi tiết đường đi nước bước việc em bị hành là chính thế nào!
em vừa bị mất ví sáng nay trên tàu từ Lào cai - Hà nội, 1 quả khá nặng. Trong những thiệt hại có cả GPLX, bác nào biết xin chỉ vẽ thông tin xin cấp lại GPLX cho em với. Thanks

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lãng Du nói:
em vừa bị mất ví sáng nay trên tàu từ Lào cai - Hà nội, 1 quả khá nặng. Trong những thiệt hại có cả GPLX, bác nào biết xin chỉ vẽ thông tin xin cấp lại GPLX cho em với. Thanks
Chia buồn với bác. Đi ghế ngồi hay giường nằm mà bị mất hả bác?

Lãng Du nói:
Thôi xong .... Chia buồn với ông anh nhé !

Thi lại luật rồi, cũng lằng nhằng và mất thời gian ra phết đấy ...

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Mấy ông có quyền bẩu rằng, sẽ cấp lại bằng ngay lập tức nếu đương sự có xác nhận của chính quyền địa phương chứng nhận 2 và chỉ 2 trường hợp sau đây:
1. Mất bằng do hoả hoạn.
2. Mất bằng do lũ lụt.

Đau là ở chỗ luc xây dựng quy định chưa có lốc xoáy với lở đất :^) nên bà con bị lốc xoáy với lở đất vẫn phải thi lại bằng !

Chán! Ông *** phạt, đục lỗ, thụ lý hồ sơ xong ko thông tin cho ông GTCC/Cục ĐB dẫn đến tất tần tật từ ông vi phạm đến ông rủi ro bị mất bằng là như nhau hết. Chán quá đi thôi!

Lãng Du

Xe tải
Chia buồn với bác. Đi ghế ngồi hay giường nằm mà bị mất hả bác?
Đi giường nằm, toa 4 giường, mà 4 giường đều là quân mình mới đau. Uống rượu nhiều quá, nhét ví vào áo khoác để ở đâu đó trên giường, khoá chốt đàng hoàng đi ngủ. chắc mất vào lúc đồng chí nào đó đi WC. Về đến ga mới biết mất cả áo và ví. Ngoài tiền ra còn mất cả thẻ Visa ACB, VCB,Agribank và 1 nắm các thẻ linh tinh khác. đau nhất là cái bằng lái xe
các bác nhớ cẩn thận nhá, em đúng là chủ quan quá

hachi

Xe tăng
Xin chia buồn cùng bác! :(

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Awake nói:
cái chuyện mất bằng vẫn phải thi lại để được cấp bằng mới nó cho thấy sự yếu kém của bộ GTVT và CA trong nối mạng cơ sở dữ liệu. nếu mà 2 bộ này cũng như các sở của họ ở các tỉnh nối mạng tốt với nhau, thì khi 1 người bị mất bằng làm thủ tục cấp lại, các cán bộ chỉ cần tra trên máy tính, không thấy có vi phạm gì thì cứ thế mà cấp thôi. nhưng hiện nay, các bác ý không thể tra cứu hoặc kiểm tra chéo được nên để cho chắc ăn các bác ý cứ bắt con nhà người ta thi lại.
Lại còn chuyện bác nào bị giữ GPLX cho bị bắn tốc độ ở 1 địa phương nào đó thì cũng phải đến địa phương đó mà nộp tiền vào Kho bạc. Thế mới củ chuối :(

Ngộ nhỡ có bác nào chạy xe ở trong Bình Định, đi qua Lạng Sơn bị bắn tốc độ rồi giữ GPLX >> thế là cứ lộn Bình Định - Lạng Sơn mà nộp phạt. (u)

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Phan3H nói:
Lại còn chuyện bác nào bị giữ GPLX cho bị bắn tốc độ ở 1 địa phương nào đó thì cũng phải đến địa phương đó mà nộp tiền vào Kho bạc. Thế mới củ chuối :(

Ngộ nhỡ có bác nào chạy xe ở trong Bình Định, đi qua Lạng Sơn bị bắn tốc độ rồi giữ GPLX >> thế là cứ lộn Bình Định - Lạng Sơn mà nộp phạt. (u)
Sắp bầu quốc hội rồi đó, các bác kiến nghị cho mấy vị dân biểu đi, em đồ rằng chả có ai nghe đâu....

Phan3H nói:

Đúng là cái này thì là thậm hành là chính luôn. Thế nhưng nếu biết thì vẫn có thể giải quyết mà không cần có mặt. Chỉ khổ những công dân gương mẫu sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật.

danglong

Xe tăng
@ Lãng du: Em cũng bị mất bằng đây xin gửi bác hành trình (Chưa kết thúc) của em:
- Lấy hồ sơ gốc
- Làm giấy khám sức khoẻ
- Làm đơn xin xác nhận công an phường
- Ra Sở GTCC xin tờ khai & đơn
- Đem cả đống trên ra nộp, 2 tháng sau mới lấy lại (Cũng toàn bộ đống trên) + 1 tờ giấy ghi lằng nhằng (Lý do mất, còn hạn SD không, bấm mấy lỗ,...) yêu cầu đi thi lại lý thuyết ở Trường KT GTVT Nhổn --> Cò đang ngã giá 2tr thi luôn, nhưng em chưa đồng ý.

Đau đớn lắm bác ạ!

Land

Xe tăng
Trong kho từ vựng của dân mình có mấy cái từ : Của nợ , vớ vẩn , củ chuối … xem ra áp dụng được với tất tần tật các lĩnh vực , đặc biệt là chính xác trong lĩnh vực hành chính. Thôi nói nhiều lại bị chụp mũ mất quan điểm chính trị , đúng là của nợ . 8o|

Land nói:
Trong kho từ vựng của dân mình có mấy cái từ : Của nợ , vớ vẩn , củ chuối … xem ra áp dụng được với tất tần tật các lĩnh vực , đặc biệt là chính xác trong lĩnh vực hành chính. Thôi nói nhiều lại bị chụp mũ mất quan điểm chính trị , đúng là của nợ . 8o|
Nên phân biệt Chính trị và Hành chính bác ạ. chính trị thì ta khác nhiều nước nhưng hành chính thì ta cũng giống nhiều nước khác, đặc biệt là các nước nghèo, kém phát triển (đọc bài của bác Hoàn Kiếm về cách kiếm thêm của quan chức châu Phi). do vậy phê phán thủ tục hành chính không nghĩa là chỉ trích chính trị nước ta. Em cũng đã từng trải qua thủ tục hành chính ở một vài nước XHCN cũ thấy cũng OK lắm, không ẹ như ở VN mình nên đừng đổ lỗi cho hệ thống chính trị.

pvc

Xe buýt
hay quá,
em không bị mất mà để quên 2 lần do vội vội vàng vàng về đón con (1 lần cmt và 1 lần giấy phép lái xe moto A1:)) ;) ) bây giờ không nhớ quên ở đâu :'( ,mây hôm nữa rảnh ra phường xin cái giấy bị móc bím vậy
kekeke

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em đây ngày trước cũng bị mất bằng lái xe máy. Đi hỏi GTCT, người ta khuyên là nên....thi lại. Chứ đợi cấp lại thì mất nửa năm:D . Thế là em thi lại:'(

Awake nói:
phải thi lại thôi các bác ạ. ngày trước em cũng 1 lần mất GPLX mô tô, cũng đã thử làm thủ tục cấp lại nhưng không được, thế là đăng ký thi lại, chỉ mất 1 buổi sáng và 150 nghìn (năm 1996).