[Thảo luận] Mâu thuẫn giữa đèn đường và vạch chỉ làn dưới đường!

toanvinh_forever

Xe điện
vẫn được đi trong trường hợp ko có xe và đèn đang xanh, chứ đèn đi thẳng đang đỏ mà cụ dừng vào làn 1 thì bọn rẽ trái bị vướng tự nhiên thành cản trở GT đấy, vấn đề là xxx ở mình hay bắt láo, nên phải hiểu luật và biết cãi

windys

Xe tăng
Bẩm các cụ, chuyện là chủ nhật vừa rồi 6/3 e có đi đền sóc khi đến ngã từ Thị trân SÓC SƠN thì e thấy thế này:
- Dưới lòng đường có ba làn: làn 1 chỉ đi thẳng và rẽ trái, làn 2 chỉ đi thẳng, làn 3 rẽ phải.
- Bên đối diện chỉ có 2 đèn 1 treo phía ngoài chỉ rẽ trái một treo giữa chỉ đi thẳng.

Vậy các cụ cho e hỏi mình đi thẳng có được đi vào làn 1 không ạ (vì e thấy các cụ cứ nối đuôi nhau ở làn 2 mà làn 1 ko có ai đi ngoại trừ e)

Chuyện có vậy mong các cụ chỉ giáo.>:/
Thế này cụ ạ: Trước ngã tư thường có treo cái biển phân làn, cái đó có hiệu lực cao hơn là vạch kẻ dưới lòng đường. Đầu tiên là cụ phải nhìn xem có cái biển đó không, nếu có thị cụ theo biển đó. Nếu không có thì cụ theo vạch kẻ dưới lòng đường, cứ có mũi tên theo hướng nào thì cụ có thể di chuyển theo hướng đó.
Còn đèn tín hiệu giao thông không có tác dụng phân làn, chỉ đơn giản là đỏ - dừng lại, xanh - đi. Trường hợp của cụ thì vào làn 1 thoải mái, đợi đèn rồi đi. Có điều nếu có sự chênh lệch về thời gian giữa 2 đèn thì khả năng cụ sẽ ngăn cản các phương tiện khác, nên tốt nhất là cụ vào làn 2 để đi thẳng.

Cảnh sát có hỏi thì bật tưng bừng đi thôi.

thanh_hoi

Xe điện
Đèn giao thông không có tác dụng phân làn. Việc phân làn được quy định bởi biển báo và vạch kẻ đường. Đèn chỉ có tác dụng chỉ hướng nào được đi (xanh) hướng nào dừng (đỏ).

Thanhz

Xe tăng
Đi thoải mái kụ ợ, xxx không bắt trường hợp này đâu. Cụ thể trên đường Nguyễn Văn Cừ e vẫn đi như thế, không có biển báo, mình tuân theo vạch chỉ đường.
Còn đèn tín hiệu giao thông không có tác dụng phân làn, chỉ đơn giản là đỏ - dừng lại, xanh - đi. Trường hợp của cụ thì vào làn 1 thoải mái, đợi đèn rồi đi. Có điều nếu có sự chênh lệch về thời gian giữa 2 đèn thì khả năng cụ sẽ ngăn cản các phương tiện khác, nên tốt nhất là cụ vào làn 2 để đi thẳng.

Cảnh sát có hỏi thì bật tưng bừng đi thôi.
Chừng nào còn chưa "bắt" thì có nghĩa là đi được. Luật VN mềnh là nó thế.
Còn nếu bị "bắt", cãi được, thì có nghĩa là đi được. CA VN mềnh là nó thế.
Còn nếu bị "bắt", không cãi được, thì có nghĩa là không đi được. Trình của bác tài là nó thế.
Đới đới, các cụ nghiên cứu luật để làm gì; giờ thì em biết rồi: lách luật. Biết là có thể cản trở giao thông, có thể bị vịn mà vưỡn đi vào, pó chiếu. Theo em các cụ cứ làm theo bác patuana76 nhé.
Em không chắc lắm chỗ Đại Cồ Việt - Giải Phóng có biển phân làn phía trước không; chỗ này gần mời các cụ sang thử tài biện luận nhé.
Em thì cái gì thấy nên thì làm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhz

Xe tăng
Các xxx chúng nó "hành" + "dọa" kinh lắm nhé các kụ nhìn hình nè .....cứ như là chống khủng bố ấy ....m...ẹ...chúng nó ...
Không biểu dương lực lượng các cụ lại bảo các anh ấy là anh hùng núp. Biểu dương lực lượng thế này mà còn tóm được như thế thì mới thấy dân mình coi thường luật pháp quá. Không có các anh xxx chắc các "cụ" làm loạn

CuTiVoDich

Xe điện
Theo em hiểu thì cụ để ý xem 2 cái đèn đấy nó có xanh đỏ trùng nhau không, nếu trùng nhau thì đi được.
Nếu không trùng nhau thì không đi được vì nếu đèn đi thẳng vẫn đang đỏ mà đèn rẽ trái xanh, cụ đi thẳng mà đi vào làn trong sẽ cản đường của những xe rẽ trái--->Đúng là vạch với đèn mâu thuẫn.
Tuy nhiên chả dại gì mà thử, mới cả time đâu mà đứng nhìn cái đèn xem nó xanh đỏ thế nào, nên em nghĩ cứ đi vào làn giũa cho củ chắc:))

dongkijote

Xe điện
A! Cụ đây rồi, thớt của cụ chìm quá sâu e ko thấy! Khí không phải vụ của cụ ra đầu cua tai nheo chưa? Và cụ giải thích luôn hộ e trong trường hợp cụ thể của e thì phải tuân theo đèn hả cụ?? Mong nhận cao kiến của cụ
Việc của em sắp được đưa ra xem xét rồi, hôm nào có lịch em sẽ thôgn báo các CỤ tới dự.
Việc của CỤ thì thế này: như em đã bàn ở 1 theat nào đó em không nhớ, qui đinh về tín hiệu đèn em tra trên mạng thì chỉ có văn bản từ năm 1962 khi đó ở các TP lớn chỉ có 1 loại đèn giao thôgn duy nhất 3 đèn: Xanh đỏ vàng(Chưa có đèn mũi tên xanh, chưa có đèn đồng hồ đếm ngược). văn bản này qui định đèn đỏ cấm vào ngã 4 nhưng được rẽ phải, đèn xanh được vào ngã 4), chỉ có vậy thôi. Từ ngày có các loại đèn tín hiệu giao thôgn kiểu mới nhập từ nước ngoài về, cơ quan chức năng chưa thấy có văn bản cụ thể nào hướng dẫn.
Còn lập luận trên em trích từ văn bản của Bộ GTVT quy định về tín hiệu giao thông đường bộ, nhưng CỤ để ý thì thấy rất chuối nhé:
Vạch kẻ đường có thể dùng độc lập hoặc có thể kết hợp với các loại biển báo hiệu đường bộ hoặc đèn tín hiệu chỉ huy giao thông.
Trong trường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo thì người lái xe phải tuân thủ theo sự điều khiển của biển báo hiệu.
Chuối ở chỗ là dòng màu đỏ thì nói: Kết hợp với Biển và Đèn. Dòng màu xanh thì chỉ nói đến trường hợp vừa có Biển vừa có Vạch (Nhẽ ra phải thêm trường hợp vừa có Đèn nữa) thì người tham gia giao thông phải tuân theo tín hiệu nào mới đúng.
Trường hợp của Cụ đi làn 1 vẫn đúng Luật vì phải tuân theo biển báo

robinhut

Xe hơi
Các bác lưu ý mang cái này ra làm bảo bối nếu bị công an vịn nhé, nhưng em không khuyến khích các bác đi vào làn 1 nếu đi thẳng qua ngã 4.
Vạch kẻ đường

Vạch kẻ đường là một dạng báo hiệu để hướng dẫn, điều khiển giao thông nhằm nâng cao an toàn và khả năng thông xe. Vạch kẻ đường chia làm 2 loại: vạch nằm ngang và vạch nằm đứng.

Vạch kẻ đường có thể dùng độc lập hoặc có thể kết hợp với các loại biển báo hiệu đường bộ hoặc đèn tín hiệu chỉ huy giao thông.

Trong trường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo thì người lái xe phải tuân thủ theo sự điều khiển của biển báo hiệu.
Biển báo lại nằm trước vạch kẻ đường thì nó sẽ dư lào ợ?

dongkijote

Xe điện
Biển báo lại nằm trước vạch kẻ đường thì nó sẽ dư lào ợ? BIỂN BÁO: 1 MŨI TÊN RẼ TRÁI, 1 MŨI TÊN ĐI THẢNG, 1 MŨI TÊN RẼ PHẢI CỤ Ợ.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Việc của em sắp được đưa ra xem xét rồi, hôm nào có lịch em sẽ thôgn báo các CỤ tới dự.
Việc của CỤ thì thế này: như em đã bàn ở 1 theat nào đó em không nhớ, qui đinh về tín hiệu đèn em tra trên mạng thì chỉ có văn bản từ năm 1962 khi đó ở các TP lớn chỉ có 1 loại đèn giao thôgn duy nhất 3 đèn: Xanh đỏ vàng(Chưa có đèn mũi tên xanh, chưa có đèn đồng hồ đếm ngược). văn bản này qui định đèn đỏ cấm vào ngã 4 nhưng được rẽ phải, đèn xanh được vào ngã 4), chỉ có vậy thôi. Từ ngày có các loại đèn tín hiệu giao thôgn kiểu mới nhập từ nước ngoài về, cơ quan chức năng chưa thấy có văn bản cụ thể nào hướng dẫn.
Còn lập luận trên em trích từ văn bản của Bộ GTVT quy định về tín hiệu giao thông đường bộ, nhưng CỤ để ý thì thấy rất chuối nhé:
Chuối ở chỗ là dòng màu đỏ thì nói: Kết hợp với Biển và Đèn. Dòng màu xanh thì chỉ nói đến trường hợp vừa có Biển vừa có Vạch (Nhẽ ra phải thêm trường hợp vừa có Đèn nữa) thì người tham gia giao thông phải tuân theo tín hiệu nào mới đúng.
Trường hợp của Cụ đi làn 1 vẫn đúng Luật vì phải tuân theo biển báo
Tks cụ. Như cụ giải thích thế thì khó thật!!! CA nó vịn là cũng 5 ăn 5 thua quá!!! Mà nếu chưa có điều nào quy định về các đèn báo hiệu mới mà toàn dân mình vẫn tuân theo mới chít. Đúng là ạ mấy ông SẢN XUẤT LUẬT của mình thôi!!!

fuxe

Xe container
Đúng là còn nhiều mâu thuẫn :))

xanha78

Xe buýt
Đi được bác ah. E dự là cái đèn đó xanh / đỏ cả đi thẳng lẫn rẽ trái cùng thời gian . Giống ngã Giải Phóng - Phương Mai, đi từ Giải Phóng xuống Ngã tu Vọng, các cụ toàn nép vào làn 2 e vẫn từ tốn đi 1 mình ở làn 1 và ko bị vịn bao giờ
Cụ đi vậy ức chế lắm cụ ơi! thảm nào chỗ đó rẽ trái với đi thẳng cứ tùm lum!... TH cụ chủ thớt đi vô tư! Trên Hoàng Quốc Việt cũng có 1 ngã tư như vậy

windys

Xe tăng
Biển báo lại nằm trước vạch kẻ đường thì nó sẽ dư lào ợ?
Biển báo có hiệu lực phía sau biển, và thường thì trước ngã tư, biển báo bao giờ cũng phía trươc cái vạch kẻ phân trước ngã tư, các cụ cứ theo cái biển phân làn mà đứng.

Nếu các cụ có dừng làn ngoài thì cản trở giao thông cũng không tại lỗi của các cụ, lỗi là do hệ thống biển báo cắm ngu. (Mà hình như là gì có lỗi nào là lỗi cản trở giao thông nhỉ ?). Cụ làm đúng luật, đứng đúng làn, di chuyển đúng theo đèn tín hiệu, công an bắt thì cứ bật tưng bừng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
nói chung là khi đi đến giao lộ nếu đi thẳng thì nên chuyển vào làn giữa cho nó lành để khỏi phải đôi co với csgt bởi vì nếu các bác đi nhiều trên đường 5 thì biết , nhiều khi gần giao lộ có mũi tên chỉ rằng làn ngoài được phép đi thẳng và rẽ trái nhưng chạy thêm vài ba chục mét lại tháy chỉ cho phép rẽ trái thì ôi thôi đã rơi vào đoạn có vạch liền

Chỉnh sửa cuối:

fuxe

Xe container
Ở đây chủ yếu nói ở trong phố cụ ơi, đường không đủ rộng để mà vào làn đi cho đúng nữa mới bực cơ (b)
nói chung là khi đi đến giao lộ nếu đi thẳng thì nên chuyển vào làn giữa cho nó lành để khỏi phải đôi co với csgt bởi vì nếu các bác đi nhiều trên đường 5 thì biết , nhiều khi gần giao lộ có mũi tên chỉ rằng làn ngoài được phép đi thẳng và rẽ trái nhưng chạy thêm vài ba chục mét lại tháy chỉ cho phép rẽ trái thì ôi thôi đã rơi vào đoạn có vạch liền

pham minh

Xe container
Ở đây chủ yếu nói ở trong phố cụ ơi, đường không đủ rộng để mà vào làn đi cho đúng nữa mới bực cơ (b)
thế thì cụ phải nhìn từ xa mà điều chỉnh xe đi cho đúng luật thôi chứ với csgt nó không thông cảm cho cụ điều đó đâu.

SU-CAMRY

Xe tải
Kiểu Vạch kẻ đường và Đèn như thế ở trong nội thành đầy, xxx gặp vẫn vịn bình thường đó.
Chịu thôi, E cứ đi làn giữa cho lành "tránh voi chẳng xấu mặt nào"