[Funland] Mâu thuẫn với sếp ở bệnh viện, nên hòa hay nên đánh?

Freeman Bodhany

Xe tăng
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

Trong quá trình làm việc cùng, theo cảm nhận cá nhân em:

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

Với người cậy thế chèn ép, bắt nạt cấp dưới như vậy, em nên hòa hay đánh đây?
Chuyện cụ kể mới là từ 1 phía, không biết thực sự nếu câu chuyện từ 2 phía thế nào nên em không dám chém. Em chỉ khuyên cụ nên bình tâm, tĩnh trí.
Bác sỹ nên rèn luyện tư cách nhã nhặn, ứng xử khéo léo, đúng mực.....nhất là Bác sỹ trẻ.
Cụ mà suy nghĩ hiếu chiến thế là hỏng nghề Bác sỹ đó, Bác sỹ không thể suy nghĩ như đám trẻ trâu đường phố được.

Gacon2012

Xe buýt
Máu nóng lên não thì đánh thôi. Tuy nhiên thành thật mà nói người như thế đầy ra. Đánh mãi chả hết. Nếu đánh cụ nên đánh kiểu du kích. Đầu tiên là làm cho xong cái việc của mình đi đã nhé. Vì vk con gia đình mình thì hơn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Người thổi còi có thể là anh hùng ở phương Tây, nhưng ở VN sẽ không có đất sống.

xichhoptau

Xe tăng
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

thế đã ký giấy giới thiệu cho cụ chưa?

Định không còm nhưng lại ngứa mồm lên còm, em hiểu tâm trạng của chủ thớt vì bản tính chủ thớt thẳng thắn, bộc trực.... trong thời gian qua sống và làm việc nhìn thấy nhiều điều của mặt trái XH trong môi trường làm việc lên chủ thớt thấy khó chịu và muốn Xh sạch hơn, tốt hơn, và khi chủ thớt cần giải quyết việc của mình thì lại cũng bị chính SẾP mình cạnh khóe, đòi hỏi vòi vĩnh để buộc chủ thớt phải khom lưng phải mất tiền với Lão Sếp ( ông Sếp này cũng có các hành động thể hiện như là hiện thân một mặt của XH bây giờ), Chủ thớt có trình độ, có năng lực, có nhiệt huyết nhưng chưa có kinh nghiệm sống kiểu khom lưng, luồn cúi lên mới cảm thấy khó chịu như trên, đây cũng là điều mà nhiều người gặp phải ,chỉ có điều ai là người chịu khom lưng và ai là người đứng thẳng. Cá nhân em thấy việc trước mắt cụ chủ lên chịu thiệt cả về lời nói lẫn tiền bạc để đạt được mục đích hoàn thiện thủ để đi tu nghiệp nước ngoài, nếu chủ thớt sau khí tu nghiệp bên nước ngoài thấy còn muốn CHIẾN với Ông Sếp thì Chiến, nếu không thì cụ chủ thớt tu nghiệp tốt và mang những chuyên môn về nước để phục vụ chính Gia đình mình, Người Dân mình. đó là mục đích và đúng đắn nhất với tất cả những người có trình độ ở mọi nghành nghề khi đã có điều kiện học tập và nghiên cứu bên nước ngoài đều cần cố gắng quay về Nước để phục vụ chính Gia đình mình, Người dân mình.còn việc thích nghi với công việc và mức lương sau khi về nước là phải do từng bản thân mình điều chỉnh sao cho mọi thứ hài hòa nhất.

physician

Xe tải
thế đã ký giấy giới thiệu cho cụ chưa?
Em định nhờ giám đốc bệnh viện can thiệp trước hoặc sẽ giải trình với bệnh viện bên kia về conflict of interest như 1 cụ đã gợi ý. Hy vọng đầu xuôi đuôi lọt. Đọc 1 lèo comment, tâm trạng em bình lặng hơn nhiều rồi. Cảm ơn các cụ ạ...

TalaMit

Xe hơi
BV 108 không phải là chuyên môn yếu, cụ không nên tự tin về chuyên môn quá. Kinh nghiệm của em đi làm (trong khối nhà nước) là không nên quá tin vào mấy lời nói riêng, bảo riêng của cấp trên; khi có sự việc họ sẽ không nói vậy trước tập thể cán bộ đâu.

Một điểm nữa là không nên tin vào sức mạnh của giới truyền thông quá. Truyền thông mạnh là bởi vì có người cho nó mạnh thôi. Nếu muốn người ta sẽ bắt nó im trong 2 phút.

Cụ hiện tại có 2 việc: Việc chính là đi du học, việc phụ là hạ bệ ông sếp (vì việc này là trả đũa thôi).

1. Việc chính phải xong cái đã. Theo em, cơ hội đi học không dễ dàng, cụ nên chịu khó lạy lục sếp. Nếu sếp này không chịu, thì xin chữ ký của giám đốc bệnh viện. Cây lúa trĩu hạt thì nó mới cong được xuống. Cái được mất nhỏ này chả ăn thua gì.

2. Việc phụ: Cụ phải nắm rõ CV sếp xem thực hư thế nào. Trang web bệnh viện chả có ý nghĩa mấy, nhất là khi bệnh viện của cụ có lẽ là tư nhân và không phải là 108. Sếp cụ hoàn toàn có thể chối bay, đổ tội thằng Admin, và lãnh đạo bệnh viện em tin là cũng sẽ nhận lỗi về mình (do chịu sức ép quan hệ). Thế là vô ích, chưa kể nếu người ta lần mò ra cụ là người tung tin thì cụ nên xác định đi.

Muốn nắm rõ CV sếp cụ phải lấy được CV khoa học thật kia, có chữ ký của sếp, chữ ký của thủ trưởng cơ quan, đóng dấu đỏ. Nếu CV ấy mà ghi sai, thì lúc đấy cụ muốn tung hê thì cũng được thôi.
Lội còm đọc thấy còm này có tâm nhất, cụ thớt còn quá trẻ, chắc cũng ít va vấp

Bemagauvn

Xe điện
Em nói một câu công bằng cho chủ thớt này. Giờ tỷ dụ các thông tin của chủ thớt đưa ra là đúng đi, các cụ ở trong một môi trường mà sếp các cụ oai lắm, phông bạt các thứ đủ trò.
Nhưng trong cả quá trình làm việc, những việc sơ đẳng đến tay thì không giải quyết được, toàn loanh quanh né hạ, rồi nhảy bài của các cụ, rồi bla bla. Ý là không có một cái thể hiện gì chuẩn để một người trẻ tuổi như các cụ phục cả về chuyên môn lẫn đạo đức thì các cụ nghĩ sao!??? Hay vẫn cố chấp phải nghĩ là ghê lắm chưa đến việc cực kì khó thì không chịu ra tay này nọ, và giỏi lắm vì xuất thân này nọ... Em là em không tin, người sếp/ thày tốt, giỏi... phải thể hiện bằng các công việc người thật việc thật để có sự tôn trọng, tin tưởng của cấp dưới/ học sinh bằng kiến thức và kinh nghiệm chuẩn.
Còn giờ ở mình, các thứ phông bạt thật giả lẫn lộn không biết đâu mà lần đâu, phỏng các cụ.
Thế nên đừng vội đánh giá trưởng khoa của một viện tên tuổi là sẽ auto rất giỏi, rất đạo đức. Riêng quả cười cười bảo xin chữ ký mà không có quà kẹo gì thì em nói thật siêu giỏi cũng quá là kinh dị!

Và cụ chủ cũng nên bình tĩnh tham khảo các lời khuyên của các cụ. Nhiều khi trẻ cũng dễ nóng, theo em nên ưu tiên việc chính của mình trước đã, được việc rồi sau một thời gian nhìn lại cũng chỉ cười ruồi một cái thôi. Nhịn được và khéo léo được việc của mình mới là cách tốt nhất.

xichhoptau

Xe tăng
Em định nhờ giám đốc bệnh viện can thiệp trước hoặc sẽ giải trình với bệnh viện bên kia về conflict of interest như 1 cụ đã gợi ý. Hy vọng đầu xuôi đuôi lọt. Đọc 1 lèo comment, tâm trạng em bình lặng hơn nhiều rồi. Cảm ơn các cụ ạ...
EM ủng hộ cụ! nhưng trước mắt Cụ cứ lựa cho xong cái thủ tục của Cụ đi đã, còn sau đấy mới hành động tiếp. với tính cách của Ông phò Dáo xư ấy em nghĩ chả việc gì Ổng không làm đâu

Nha Trang@

Xe điện
Đọc câu chuyện này làm em nhớ đến câu truyện nói về BS Naoe trong Đèn không hắt bóng của Wanatabe. Chủ một bệnh viện tư thuê ông Naoe làm BS trưởng vì uy tín của ông và tay nghề chuyên môn giỏi. BS mới ra trường Kobashi thường hay mâu thuẫn với BS Naoe vì ý kiến chuyên môn và cách thức trị liệu bệnh nhân. BS Naoe hay khắt khe với ông BS trẻ kia làm lắm lúc ông kia bực mình vì nghĩ đang dìm tài năng của mình. Cuối truyện BS Naoe bị ung thư xương chết có để lại một bức thư, đại khái nói lúc còn sống thì có khắt khe với Kobashi, mục đích chính chỉ là để Kobashi tốt hơn về mặt chuyên môn vì nghề BS ít cho phép mắc sai lầm. Trong truyện ít thấy đề cập đến vấn đề giỏi hay dốt tiếng Anh, chắc là vì dân Nhật có tinh thần tự tôn dân tộc cao chẳng chịu trao dồi ngoại ngữ.

Misaki2268

Xe hơi
Cụ nào ở A9 Bạch Mai chắc tư vấn được cho cụ chủ thớt đấy :)

Thuantrung

Xe buýt
Nhà tớ vẫn ký giấy giới thiệu giáo sư cho những sinh viên có năng lực tìm học bổng NCS ra nước ngoài mà không phải mất một đồng quà tấm bánh nào, quan trọng là năng lực và phẩm chất đạo đức như thế nào. Để ra một cái bằng TS ở nước ngoài phải trầy ra tróc vảy có báo, để thành PGS phải có báo đăng ở các tạp chí uy tín thế giới nên ko có chuyện PGS lại ko có chuyên môn cao, không biết TA đủ dùng( Không nói là giỏi đoc thông viết thạo). Còn với điều kiện của đất nước hiện nay có giỏi thì rồi nó cũng dần thui chột cho nên họ mới ở lại NN gần hết. Còn ngành nào nghề nào chẳng có mặt trái vì đó là sp của XH tạo ra, làm sao để XH văn minh, người với người đối với nhau nhân văn hơn đó là câu hỏi lớn.

XPQ

Xe lăn
Sao nhiều thằng nó lên đến tầm GS-TS rồi mà vẫn bẩn bựa thế hả lão, về hưu rồi, danh lợi đủ cả rồi mà lại còn bày đặt gợi ý hoa quả trà thuốc của mấy đứa 9x, đúng là thầy thuốc như mẹ ghẻ chứ mẹ hiền cái đèo gì.
GS hay TS chưa chắc đã là người tử tế và có văn hóa? Ơ kìa!

bearbie

Xe điện
Người thổi còi có thể là anh hùng ở phương Tây, nhưng ở VN sẽ không có đất sống.
Không liên quan topic nhưng tiếng Việt mình nên dịch là người tố giác, bởi vì ở ta người thổi còi thường là trọng tài hay các chú công an, tức là phe cầm chịch giải quyết vấn đề rồi. Bên VCB có hẳn 1 trang quy định về người tố giác đó bác, tui thấy gọi vậy là chuẩn.

nhuataiche

Xe container
Em cùng ý kiến với nhiều cụ trên này, người làm nghề y nên biết giữ bình tĩnh, tránh sa vào những chuyện rắc rối ngoài chuyên môn. Bác thớt nên học cách nhẫn nhịn và tìm cách giải quyết vấn đề một cách khéo léo mềm mỏng.

Không liên quan, nhưng em đã từng làm nhân viên kinh doanh dưới quyền một sếp ko biết kinh doanh, phải tự quản lý công việc vì sếp cũng quản lý quá kém ( công ty MNC chứ ko phải cty quốc doanh nhé ). Em nhẫn nhịn và xoay chuyển được tuốt !

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chuyên môn lão sếp kia thực sự kém và làm ảnh hưởng xấu đến sức khỏe, tính mạng người bệnh thì cụ chủ nên nói chuyện với GĐ/chủ ĐT BV tìm người khác thay thế (cụ tiến cử người khác có tài có đức).

Nếu GĐ/chủ ĐT BV mà bất chấp sức khỏe, tính mạng người bệnh vì cái lợi kinh tế trước mắt, không thay lão kia thì cụ ĐÁNH chết cmn cả lão kia và BV luôn.

Hai việc này cụ nên làm ngay và luôn sau khi có được chữ ký nhé :)

Ngay29

Xe máy
Trước hết em chúc mừng cụ đã xin được học bổng. Điều này chứng tỏ cụ hẳn phải là bác sĩ giỏi và có tầm.

Tuy nhiên, có vẻ như cụ đang bùng nổ cảm xúc tiêu cực sau khi bị sếp từ chối ký reference. Thật ra việc này cũng quá khó. Cụ cân nhắc thử các cách sau:

1. ông sếp đã nói rất rõ thích phong bì. Việc này quá đơn giản. Cụ chỉ cần chuẩn bị 1 ít quà bánh phong bì và nhờ ông ấy ký. Theo em, cái hì mua được bằng tiền đều quá rẻ. Nhất là cho 1 cơ hội học hỏi và phát triển bản thân lớn như vậy. Nếu là em á, em sẽ hỏi rõ ông ấy muón giá bao nhiêu cho dễ hành xử.

2. reference cần do sếp quản lý ký nhưng k hẳn phải là ông sếp đó. Cụ rà soát lại trong cơ cấu tổ chức, chỉ cần sếp nào có tham gia quản lý cụ đều có thể ký được (em cũng làm trog ngành y và đang sống ở nước tư bản nên hiểu rõ mình đang nói gì nhé).

Tóm lại, vấn đề chính của cụ trước mắt là lấy được reference và hoàn tất thủ tục đi học. Những chuyện đấu đá có phải là ưu tiên hoặc là cái cụ thật sự muốn không. Cụ cân nhắc nhé và em chúc cụ vạn sư thành công và trở thành bác sĩ giỏi hơn nữa nhé :)

simo2001

Xe tăng
Chào các cụ ofer,

Đôi điều về sếp:

Những ông sếp nhiều kinh nghiệm, người ta nhìn người nhanh lắm. Với một chú nhân viên trẻ như cụ, mà đã tìm cách lật sếp, kiện sếp, kiện cơ quan, thì nói thật tư cách người lao động của cụ hơi kém. Cả tây cả ta đều không ưa dạng nhân viên luôn tìm cách lật đổ nồi cơm chung như cụ. Để tiến bộ, cụ cần rèn luyện hơn.

Với tư cách của cụ kém như vậy, sếp không ủng hộ cụ đi du học, mà như cụ nói học xong cụ cũng biến khỏi công ty đang làm, thì sếp cũng có mắt tinh đời đấy. Cụ nói là sếp không có phong bì nên không ký cho cụ, nhưng chưa chắc đúng đâu. Sếp đánh giá tiêu cực về cụ, nên không thể giới thiệu tốt cho cụ được.

Cụ nên điều chỉnh lại suy nghĩ và hành vi của mình một chút, tập trung vào chuyên môn, giảm sân si không cần thiết, thì em nghĩ cụ sẽ tiến xa hơn.

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
đúng là thanh niên ngựa non háu đá. chưa hiểu sự đời.
Cái sự đời nó tinh tể hơn nhiều.
Nhiều khi bằng cấp xin cũng chẳng để làm gì.
lạc nước 2 xe đành bỏ phí...