[Công nghệ] Máy lọc không khí có tác dụng thực sự không

Audi.com

Xe hơi
Mấy em lọc không khí Nhật bãi toàn bị hỏng cảm biến độ ẩm hoặc báo không chính xác nên chức năng bù ẩm không làm việc. Có cụ nào bán cái cảm biến này không để em mua thay. Em thấy con máy em bị báo sai lấy máy sấy khò lại ai ngờ càng báo sai giờ lại tìm mua thay vậy.

HuanKa07

Đi bộ
Cụ tìm link trên trang của smartairfilter https://smartairfilter.com Đây là web của dự án đưa kk sạch tới ng nghèo. Em đưa link nhỡ bị xoá nick tội buôn bán.
Máy squair là phiên bản tốt hơn của máy cannon đang so trong bản sơ đồ mà cụ trên trích ạ.
Các cụ hình như viết sai tên máy làm em cứ google há mồm, hóa ra nó là sqair chứ ko phải squair: https://smartairfilters.com/cn/en/product/the-sqair-chemical-warfare/.
Lọ mọ mãi vẫn chưa rõ nó dùng màng lọc Hepa H bao nhiêu? H17 thì chắc ko rồi :D! Em cũng đang tìm cách mua mà chưa biết mua thế nào, với giá nó để đơn vị RMB hình như là Nhân dân tệ. 700RMB với con sqair - Chemical Warfare ==> Tệ đang là 3300 thì rơi vào tầm 2.3-2.4tr, thêm tiền ship, tính ra đúng là NGON BỔ RẺ hết nấc!!! Cơ mà e chưa biết mua nó kiểu gì :(. Link mua thì chắc là đây: https://smartair.taobao.com/
Cụ 1ntq cho e hỏi, sự khác nhau giữa 2 con sqair và sqair-chemical warfare là như thế nào ạ? Em đọc mà chưa thấy khác biệt nhiều: Thằng chemical warfare thì có thêm cái màng lọc carbon thì phải, nhưng không rõ màng này có phải thay định kì ko, mà trên trang kia ko thấy bán, chỉ thấy có bán màng HEPA 2.5 cho sqair thôi! Còn phải vào trang chính kia mới thấy có màng Carbon, nhưng ko rõ đặt mua kiểu gì: https://smartairfilters.com/cn/en/product/the-sqair-chemical-warfare/.
Ah, hình như trên taobao, cái TVOC 79RMB chính là màng Carbon cho Sqair thì phải! Toàn tiếng Trung, phải nhìn hình so giá và đoán tiếng!

Chỉnh sửa cuối:

Gió Lạnh NB

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải tự dưng nó làm rồi bán đc với giá 5-7tr đâu cụ ạ. Em suy nghĩ đơn giản hóa thế.
Em cũng mới dùng.
Thử phảy phảy chân dưới sàn về phía máy, lập tức cái đèn báo bụi nó sáng đỏ.
Em thử làm bát mỳ tôm vào phòng (điều hòa), làm 1 mồm rồi thử thổi vào cái chỗ lỗ em nghĩ là cảm biến mùi, lập tức nó đỏ. Một lúc sau đèn chuyển xanh, Gấu vào e hỏi, không thấy mùi mỳ. Em không hút thuốc nên chưa thử, nhưng thấy bảo nó khử mùi thuốc lá còn nhạy hơn.
Còn khử khuẩn thì e không biết. Cái này hơi khó kiểm chứng vì nó siêu vi quá.
Tính năng bù ẩm thì rõ nhất rồi, nó có hiện % độ ẩm luôn trên máy.
chuẩn đấy cụ ak . đâu phải tự nhiên mà bán đc đâu . chắc chắn phải hiệu quả thì nó mới tồn tại và phát triển đc như thế chứ

ATNH

Xe buýt
Chắc chắn là có dù ít hay nhiều

Aza

Xe đạp
sau khi tham khảo rất nhiều đánh giá tiếng nhật trên các trang TMDT nhật: amazon nhật, rakuten, biccamera, yahoo... và các blog đánh giá sản phẩm, so sánh các máy lọc kk, mình thấy người nhật mua Sharp nhiều vì rẻ, đánh giá cao nhất là Panasonic và Daikin, tuy nhiên pana và daikin giá khá cao.
Sharp rẻ nhưng nhận nhiều đánh giá ko tốt (cũng có lẽ do quá nhiều người mua, tính tỷ lệ ra thì sẽ nhiều nhận xét ko tốt) còn Pana và Dakin thuộc top đầu rồi. Pana có nhiều chức năng tự chỉnh luồng khí, nhiều cảm biến, rất hiện đại, Daikin thì màn lọc mới nhất là TAFU(Tough Agless Fit Utility) là một bước cải tiến của HEPA (chuẩn H13 của nhật), TAFU chống thấm, chống dầu tốt hơn, hạn chế tắt màng lọc và hiệu suất sau 10 năm sẽ còn ~70% so với HEPA của pana sau 10 năm còn ~ 30 - 50%), tuy nhiên tùy điều kiện sử dụng mà chúng ta lựa chọn, mình chọn Pana vì có Nanoe-X (gấp 10 lần nanoe) Daikin thì có Streamer (mới nhất có Twin Streamer, gấp đôi), cả nhà có thể tham khảo theo 2 link: MÁY LỌC PANA Máy lọc Daikin

trong ảnh là máy lọc pana F-VXR70 mình mới tậu được ~ 1 tháng (lọ mọ dịch google ra các tính năng, bảng điều khiển... ^^) - hàng nhật, điện 100v nên chú ý mua bộ đổi nguồn 220v >> 100v mới sài được nhé!

p/s: nói thêm về máy lọc xiaomi, ban đầu thấy tke cũng đẹp, công suất danh nghĩa theo nhà sx thấy rất mạnh, tuy nhiên nếu để ý: màng lọc thay sau 3-6 tháng, giá tầm 600k, tính ra là quá đắt, 3 năm (cho là 6 tháng mới thay) là 600 x 6 = 3.600.000 thêm cái máy mua tầm 3.000.000 (2S hay 2H hay 3 Gen j đó), tính ra gần 7 triệu, nó chỉ có 1 màng lọc, quạt... không có tạo ẩm, ion diệt nấm mốc... ngoài ra độ chính xác của cảm biến cũng là vấn đề cần xem xét với xiaomi. >>> vậy nên mình nghĩ nếu có dk nên sắm 1 con hàng nhật, âu, mỹ... gì đó, tốt 1 chút, màng lọc lâu thay (chỉ cần làm vệ sinh bằng máy hút bụi) thì chi phí đầu tư sẽ xem như hiệu quả hơn. ngoài ra thì hàng nhật, âu, mỹ sài vẫn thấy an tâm hơn hàng do trung quốc design và sx.
đây là nhận định riêng nên ace thấy ko đúng thì mong bỏ qua, đừng gạch đá.

Chỉnh sửa cuối:

vutuanlong

Xe tăng
sau khi tham khảo rất nhiều đánh giá tiếng nhật trên các trang TMDT nhật: amazon nhật, rakuten, biccamera, yahoo... và các blog đánh giá sản phẩm, so sánh các máy lọc kk, mình thấy người nhật mua Sharp nhiều vì rẻ, đánh giá cao nhất là Panasonic và Daikin, tuy nhiên pana và daikin giá khá cao.
Sharp rẻ nhưng nhận nhiều đánh giá ko tốt (cũng có lẽ do quá nhiều người mua, tính tỷ lệ ra thì sẽ nhiều nhận xét ko tốt) còn Pana và Dakin thuộc top đầu rồi. Pana có nhiều chức năng tự chỉnh luồng khí, nhiều cảm biến, rất hiện đại, Daikin thì màn lọc mới nhất là TAFU(Tough Agless Fit Utility) là một bước cải tiến của HEPA (chuẩn H13 của nhật), TAFU chống thấm, chống dầu tốt hơn, hạn chế tắt màng lọc và hiệu suất sau 10 năm sẽ còn ~70% so với HEPA của pana sau 10 năm còn ~ 30 - 50%), tuy nhiên tùy điều kiện sử dụng mà chúng ta lựa chọn, mình chọn Pana vì có Nanoe-X (gấp 10 lần nanoe) Daikin thì có Streamer (mới nhất có Twin Streamer, gấp đôi), cả nhà có thể tham khảo theo 2 link: MÁY LỌC PANA Máy lọc Daikin

trong ảnh là máy lọc pana F-VXR70 mình mới tậu được ~ 1 tháng (lọ mọ dịch google ra các tính năng, bảng điều khiển... ^^) - hàng nhật, điện 100v nên chú ý mua bộ đổi nguồn 220v >> 100v mới sài được nhé!

p/s: nói thêm về máy lọc xiaomi, ban đầu thấy tke cũng đẹp, công suất danh nghĩa theo nhà sx thấy rất mạnh, tuy nhiên nếu để ý: màng lọc thay sau 3-6 tháng, giá tầm 600k, tính ra là quá đắt, 3 năm (cho là 6 tháng mới thay) là 600 x 6 = 3.600.000 thêm cái máy mua tầm 3.000.000 (2S hay 2H hay 3 Gen j đó), tính ra gần 7 triệu, nó chỉ có 1 màng lọc, quạt... không có tạo ẩm, ion diệt nấm mốc... ngoài ra độ chính xác của cảm biến cũng là vấn đề cần xem xét với xiaomi. >>> vậy nên mình nghĩ nếu có dk nên sắm 1 con hàng nhật, âu, mỹ... gì đó, tốt 1 chút, màng lọc lâu thay (chỉ cần làm vệ sinh bằng máy hút bụi) thì chi phí đầu tư sẽ xem như hiệu quả hơn. ngoài ra thì hàng nhật, âu, mỹ sài vẫn thấy an tâm hơn hàng do trung quốc design và sx.
Thế hàng cụ mua là bao nhiêu về tay cụ ơi?

Aza

Xe đạp
Thế hàng cụ mua là bao nhiêu về tay cụ ơi?
mình nhờ cty mua hàng trên amazon + ship về luôn thì giá hơi cao ~ 15tr, Bác có thể tìm trên google, mình thấy có mấy chổ ngoài HN nhập về bán giá rẻ hơn chút, lại có bảo hành từ người bán (ko bảo hành chính hãng pana ở VN)

luongngoc

Xe tăng
Em tét thử ăn mỳ tôm trong phòng ngủ và bật chế độ ion + chế độ gió cao, kết luận 1 h sau cũng ko hết mùi mỳ tôm, máy em là sharp nội địa

Aza

Xe đạp
Em tét thử ăn mỳ tôm trong phòng ngủ và bật chế độ ion + chế độ gió cao, kết luận 1 h sau cũng ko hết mùi mỳ tôm, máy em là sharp nội địa
ion của sharp hình như ko dùng để khử mùi, chức năng ion âm là ức chế virus, phấn hoa, tạo điện cực trái dấu để hút về bảng lọc... mà đa số các máy lọc không khí của nhật, phần khử mùi thuộc về màng lọc than hoạt tính. mình sài pana thấy khử mùi tốt, ngoài ra daikin cũng có những review từ các trang nhật, khử mùi rất tốt, sharp thì mình ko rõ.

cuchuoi0509

Xe tăng
ion của sharp hình như ko dùng để khử mùi, chức năng ion âm là ức chế virus, phấn hoa, tạo điện cực trái dấu để hút về bảng lọc... mà đa số các máy lọc không khí của nhật, phần khử mùi thuộc về màng lọc than hoạt tính. mình sài pana thấy khử mùi tốt, ngoài ra daikin cũng có những review từ các trang nhật, khử mùi rất tốt, sharp thì mình ko rõ.
cụ thần thành hóa Nanoe quá ạ, chứ em đọc thấy nó với plasmacluster ion của sharp chả khác gì nhau ạ :))
https://sg.sharp/plasmacluster-technology
https://www.panasonic.com/vn/events-and-promotions/promotions/quality-air-for-life/tat-tan-tat-ve-nanoetm-khu-mui-diet-khuan-loc-sach-bui.html
Em thấy TG khuyên k dùng mấy loại ion vì bọn ion vẫn vô tình tạo ra ozone, hoặc khi có ng thì k bật chức năng đó, đi làm đóng cửa bật ion xong hẹn giờ tắt, chờ tầm 3 tiếng gì đó mới vào dùng, chứ k phải dùng liên tục cụ ah
Chính quả phóng điện áp cao qua không khí nó tạo ra ozone đó cụ
Chả qua nước mình chuyên nhập rác nhật về nên bị mấy ông lái tiêm nhiễm nhiều mà k hiểu rõ ưu điểm hay nhược điểm của nó

Bên trên có cụ nào post group facebook em tưởng vào đc tư vấn như nào, hóa ra lại là hội bán hàng nhật bãi trong đó, nản. Hỏi 1 câu mà chả đc tư vấn vẹo gì toàn thấy bảo anh dùng con này bên em đi tốt lắm, mà k hiểu tốt như nào :D

Chỉnh sửa cuối:

Aza

Xe đạp
cụ thần thành hóa Nanoe quá ạ, chứ em đọc thấy nó với plasmacluster ion của sharp chả khác gì nhau ạ :))
https://www.panasonic.com/vn/events-and-promotions/promotions/quality-air-for-life/tat-tan-tat-ve-nanoetm-khu-mui-diet-khuan-loc-sach-bui.html
Em thấy TG khuyên k dùng mấy loại ion vì bọn ion vẫn vô tình tạo ra ozone, hoặc khi có ng thì k bật chức năng đó, đi làm đóng cửa bật ion xong hẹn giờ tắt, chờ tầm 3 tiếng gì đó mới vào dùng, chứ k phải dùng liên tục cụ ah
Chả qua nước mình chuyên nhập rác nhật về nên bị mấy ông lái tiêm nhiễm nhiều mà k hiểu rõ ưu điểm hay nhược điểm của nó

Bên trên có cụ nào post group facebook em tưởng vào đc tư vấn như nào, hóa ra lại là hội bán hàng nhật bãi trong đó, nản. Hỏi 1 câu mà chả đc tư vấn vẹo gì toàn thấy bảo anh dùng con này bên em đi tốt lắm, mà k hiểu tốt như nào :D
Ko phải thần thánh gì bác ơi, về công nghệ 2 hãng đó họ có giải thích trong web của họ, mình cũng chỉ đọc thôi, tuy nhiên sài thực tế thấy khử mùi nhanh thì trao đổi với bác sài sharp phía trên thôi, còn bản thân nanoeX nanoe G... mình ko thể cảm nhận được, trừ khi đang bệnh lặt vặt như viêm họng, viêm mũi hoài mà sài máy thấy giảm hẵn thì coi như có tác dụng. Còn vấn đề nanoe X đó tạo ra ozone thì nếu vượt mức cho phép, ảnh hưởng xấu sức khỏe người sử dụng thì chắc chắn người nhật sẽ là người tẩy chay đầu tiên chứ ko đợi bán ra khắp thế giới đâu b, vậy nên phần ozone này phải tìm hiểu kỹ hơn.

Thế cụ cho em hỏi là máy của shap tại sao kể cả máy mới mẫu mới thì họ vẫn có chế độ ion, nếu không thật sự tốt thì họ có thể cắt bỏ nó chứ sao mẫu nào dù giá rẻ hay đắt vẫn có ion ạ

cuchuoi0509

Xe tăng
Thế cụ cho em hỏi là máy của shap tại sao kể cả máy mới mẫu mới thì họ vẫn có chế độ ion, nếu không thật sự tốt thì họ có thể cắt bỏ nó chứ sao mẫu nào dù giá rẻ hay đắt vẫn có ion ạ
Đó là công nghệ Nhật nó theo đuổi lâu nay rồi, ozone dưới nồng độ cho phép thì có thế chưa ảnh hưởng đến sk, tuy nhiên cụ k có máy đo để biết được xem có dưới nồng độ cho phép ko, rồi khi phóng điện, lâu ngày nó rỉ hay điện thế cao nó sinh ozone nhiều hay ít không kiểm soát đc cụ ah.

Aza

Xe đạp
Đó là công nghệ Nhật nó theo đuổi lâu nay rồi, ozone dưới nồng độ cho phép thì có thế chưa ảnh hưởng đến sk, tuy nhiên cụ k có máy đo để biết được xem có dưới nồng độ cho phép ko, rồi khi phóng điện, lâu ngày nó rỉ hay điện thế cao nó sinh ozone nhiều hay ít không kiểm soát đc cụ ah.
Ko riêng nhật đâu bác, máy của thụy sĩ này cũng giải phóng ion âm mật độ rất cao, https://boneco.vn/may-loc-khong-khi-boneco-p340-993.html vậy nên vấn đề sài các máy giải phóng ion âm này thì môux người tự tìm hiểu, cân nhắc lợi - hại và đưa ra quyết định.

cuchuoi0509

Xe tăng
Ko riêng nhật đâu bác, máy của thụy sĩ này cũng giải phóng ion âm mật độ rất cao, https://boneco.vn/may-loc-khong-khi-boneco-p340-993.html vậy nên vấn đề sài các máy giải phóng ion âm này thì môux người tự tìm hiểu, cân nhắc lợi - hại và đưa ra quyết định.
Em thấy có những dòng thuộc top cũng có ion như coway, nhưng ion thường xếp vào nhược điểm và khuyên là nên bật khi k có người.

Theo em tìm hiểu thì bên TQ nó cũng bụi pm2.5 như mình và nó chuộng dùng bọn thuần lọc HEPA tốt chứ k cần thêm tính năng phụ gì, giống xiao mi hay phillips nó cũng k thêm mấy chức năng thừa để tăng giá thành

Phuco2007

Xe lăn

1 con Sharp máy mới dùng cho phòng 30m2 giá 6-7 triệu. Trong khi cùng loại trên của pana chắc cũng mười mấy củ. Em thấy đa số dùng sharp vì rẻ và bền

cuchuoi0509

Xe tăng
còn cao cấp em thấy có airocide hay molekule dùng UV-A PECO (khác với UV-C tạo ra ozone, giống như ánh sáng mặt trời tạo ra ozone ở tầng khí quyển)

Aza

Xe đạp
1 con Sharp máy mới dùng cho phòng 30m2 giá 6-7 triệu. Trong khi cùng loại trên của pana chắc cũng mười mấy củ. Em thấy đa số dùng sharp vì rẻ và bền
Đúng rồi Bác, Sharp giá rẻ, một phần là họ đặt sx ở TQ (bán cho thị trường nội địa Nhật), công nghệ thì thật ra ko biết ai hơn ai cả, có điều là ko hiểu sao ông Sharp bảo thủ, cửa hút cứ để phía sau lưng

luongngoc

Xe tăng
Cái quan trong là hiệu quả hút mùi và lọc khí như thế nào

Aza

Xe đạp
còn cao cấp em thấy có airocide hay molekule dùng UV-A PECO (khác với UV-C tạo ra ozone, giống như ánh sáng mặt trời tạo ra ozone ở tầng khí quyển)
Mình ko chê xiaomi nhưng do bản thân ko tin sự trung thực trong kinh doanh của TQ nên cũng e dè, như mình nói ở trên, màng lọc xiaomi phải thay thế(ko vệ sinh tái sử dụng được) trong 1 tgian rất ngắn là 3 đến 6 tháng, tính ra sau vài 3 năm chi phí khá tốn, có khi bằng mua con máy tốt của châu âu, nhật, một vấn đề nữa là màng lọc của họ, bác phải tìm hiểu xem có đúng HEPA (chuẩn H13) ko? Hay H11? Do sp dùng để bảo vệ sk, nếu nó ko tác dụng lại hại chúng ta.