Máy tính không share được ổ

Fiat_ELX

Xe điện
Em dùng 1 mạng LAN nhỏ, thỉnh thoảng có hiện thượng tự nhiên 1 máy không share được ổ cứng (vào properties để share cũng không được), khởi động lại máy thì lại share được. Em nghi là virus nhưng không diệt được bằng Symantec, các bác giúp em với.

anvu

Xe đạp
Em dùng 1 mạng LAN nhỏ, thỉnh thoảng có hiện thượng tự nhiên 1 máy không share được ổ cứng (vào properties để share cũng không được), khởi động lại máy thì lại share được. Em nghi là virus nhưng không diệt được bằng Symantec, các bác giúp em với.
Bác thử để các máy ở chế độ IP tĩnh xem sao? Config các máy tính để IP tĩnh là để giảm thiểu việc access vào server.

Dùng Symantec ở server và cấu hình theo IP tĩnh đó cho các máy con.

anvu

Fiat_ELX

Xe điện
Bác thử để các máy ở chế độ IP tĩnh xem sao? Config các máy tính để IP tĩnh là để giảm thiểu việc access vào server.
Dùng Symantec ở server và cấu hình theo IP tĩnh đó cho các máy con.
anvu
Báo cáo bác là trình IT của em lùn lắm, toán để IP auto thôi, còn symantec em cài luôn cho từng máy.
Mà sao em dùng mạng LAN lại có server nhỉ? em chỉ có 1 máy chủ về máy in thôi, còn lại ngang nhau tất.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Báo cáo bác là trình IT của em lùn lắm, toán để IP auto thôi, còn symantec em cài luôn cho từng máy.
Mà sao em dùng mạng LAN lại có server nhỉ? em chỉ có 1 máy chủ về máy in thôi, còn lại ngang nhau tất.
Không cần server nhưng nếu có đến 4, 5 cái máy tĩnh thì đôi khi nó vẫn conflict IP và đá nhau rơi ra bác ạ . Cấu hình IP tĩnh mình sẽ đặt ở cái Access Point của bác cho nó cấp IP tĩnh sau đó đặt IP cho từng máy PC . . . đại loại thế . . hay để hôm nào chiều mát em qua làm cho bác trong 30 phút rồi đi uống bia cho mát duột ?

anvu

Xe đạp
À, 2 fiat gặp nhau nên em xin rút. Mời em cốc bia em guide tiếp. Nói tóm lại:
1. Về Virus: Bác kiểm tra lại giúp em Version tại các máy, nếu để LAN thì không nên cài đặt các Ver # nhau trong cùng 1 hệ thống (nên lấy 1 Soft Server, 1 Client Server cùng version để cài đặt. Bác cài Synmatec không đúng chủng loại (ver) thì nó cũng hay conflict, gây chậm cho hệ thống. (cái này giải thích kỹ thuật thì khó vì alarm của Synmatec đưa ra cho khách hàng như vậy). Và nên cài đặt 1 phần mềm Symantec server để nó cập nhập tự động cho các máy còn lại, không nên để các máy tự cập nhập, lúc đó bác hi sinh 1 máy tính có cấu hình cao vào làm server.

2. IP tĩnh là giải pháp tốt cho các nhóm máy 5 - 10 máy làm việc, máy game thì nên config từ ACPoint nhé.

anvu

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Chắc bác đang dùng win. Bác cài lại Win có khi được ngay ma chả hiểu tai sao. :)

Fiat_ELX

Xe điện
Chắc bác đang dùng win. Bác cài lại Win có khi được ngay ma chả hiểu tai sao. :)
Bác tư vấn em cài lại win thì khác gì đập nhà cũ đi xây lại nhà mới cho đẹp :'(, ghost xong cài lại các chương trình đã mệt lử người.

sakuda

Xe điện
Share không dc thì mua cái ổ cứng di động đi cụ.
100 obama là có con ngon rồi

TI_IT

Xe máy
Em nghĩ Không Share đc ổ có thể là do máy đó không thuộc nhóm mạng Lan. Nguyên nhân do nó không nhận được IP hoặc do tên máy đặt trùng nhau. Đặt IP tĩnh cũng là 1 giải pháp còn nếu không muốn đặt bác chỉ còn cách khởi động lại máy thôi. Em đoán thế :21:

motconmot

Xe tải
Chúc mừng bác, bác đã dính virus nổi tiếng Conflicker, con virus nầy cóa thể làm mất cả âm thanh, lột quần áo Windows. Bác có thể vào trang sau để tải phần mềm diệt nó:
http://www.bdtools.net/
sau đó hãy update Windows XP để tránh bị nhiễm lại. Hự hự ...:6::6:

Tài Lộc

Xe máy
Chúc mừng bác, bác đã dính virus nổi tiếng Conflicker, con virus nầy cóa thể làm mất cả âm thanh, lột quần áo Windows. Bác có thể vào trang sau để tải phần mềm diệt nó:
bác này toàn dọa ma, may mà bác chưa nói nó còn lột cả quần áo khổ chủ :21::21::21:

Máy tính lúc share được lúc không thì chỉ là do mạng thôi. Symantec thì có liên quan gì. Windows dùng lâu lâu cũng phải úp-đết thường xuyên để tránh lỗ hổng.

Tóm lại: lỗi này phải xem tận nơi, không có cách nào ngồi phán cho chuẩn được.

Fiat_ELX

Xe điện
Có vẻ giống như bác bốc thuốc đấy, em đã làm theo hướng dẫn của bác rồi, nhưng kết quả nó lại báo là system clean, không thấy vius :'(

toycar

Xe máy
Website
www.huychip.com
Thỉnh thoảng nó mới bị thôi phải không bác, thế khi đó nó báo lỗi rì thế ạ.

Bác thử vào services khởi động lại cái "Windows Firewall/Internet Connection Sharing (ICS)" hoặc "server" xem nó có share được không.