Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

picolo

Xe đạp
Hỏi các Cụ có kinh nghiệm tí. E đang làm nhà, khung cột. Em hỏi phòng kt 5.3x4.85 xây tường 10, em định đổ dầm 4 cây phí 14 rồi đổ bt mái sắt phi 10a200 hai lớp xo le có ổn không ạ
kich thước đấy cụ nên dung 4 cây 16 là ytam cụ ak

Mercedes_S550

Xe máy
Em sắp sửa xây nhà đây, còn nhiều vấn đề lắm các cụ ạ, giở ra mới thấy "xây nhà là cái khó nhất của thằng người" :o3(:|

Thuoc lao

Xe tăng
Em sắp sửa xây nhà đây, còn nhiều vấn đề lắm các cụ ạ, giở ra mới thấy "xây nhà là cái khó nhất của thằng người" :o3(:|
em cũng sắp sửa, nói chung là thấy mông lung quá. cụ tham khảo trước đi có gì chia sẻ cho em với nhé.
Nhân tiện em hỏi các cụ trước nhà em để bết tầng 1, giờ định chuyển lên tầng 2. em đang băn khoăn đường nước thoát và nước cấp nên làm ntn quá. Nhất là đường nước thải khi qua các trụ xử lý ntn cho đẹp được ạ?

biển xanh06

Xe điện
các cụ tư vấn nên dùng sơn nước của hãng nào cho e với ạ....
Trên thị trường có rất nhiều các hãng sơn như Dulux Jotun Kova Nippon ... mỗi hãng sơn đều có những ưu điểm khác nhau.

Dulux là hãng sơn vào thị trường Việt Nam khá lâu đã được nhiều người tin dùng chất lượng tốt,đặc biệt có sản phẩm GJ8 sơn bóng ngoài trời với khả năng chống thấm chống nấm mốc vượt trội, nói chung là hàng tốt nhưng giá hơi cao.

Jotun được sản xuất theo công nghệ Nauy là sơn gốc nhựa màng sơn dầy độ phủ cao phù hợp với thời tiết có độ ẩm cao như Miền Bắc, mầu sắc tươi sáng phong phú, đặc biệt có sản phẩm majestic đẹp hoàn hảo độ phủ rất cao, màng sơn co giãn che được các khe nứt nhỏ.

Kova là của Việt Nam có sản phẩm chống thấm CT11A tốt nhiều người tin dùng, sơn trong nhà và ngoài trời đóng thùng 20kg khoảng 14,5 lit sơn hao hơi đắt so với mặt bàng chung.

Còn nhiều loại lắm cụ cứ từ từ mà tìm hiểu em nói hết cụ lại hoa hết cả mắt ko biết chọn loại nào.

soat

Xe hơi
Website
kientrucvui.com
em cũng sắp sửa, nói chung là thấy mông lung quá. cụ tham khảo trước đi có gì chia sẻ cho em với nhé.
Nhân tiện em hỏi các cụ trước nhà em để bết tầng 1, giờ định chuyển lên tầng 2. em đang băn khoăn đường nước thoát và nước cấp nên làm ntn quá. Nhất là đường nước thải khi qua các trụ xử lý ntn cho đẹp được ạ?
Đường cấp thì đơn giản, đường thoát theo kinh nghiệm của em cụ làm riêng trực tiếp xuống bể phốt (hoặc ra luôn đường thoát chung khu vực thì tốt :D ).
Ống thoát bồn rửa rất dễ tắc so với hệ thống thoát wc ạ.

picolo

Xe đạp
Đương nhiên là xây nhà là 1 trong những việc trọng đại của đời người cũng như lấy vk và công viêc vậy cụ ak. nhưng xây nhà đc cái dễ hơn là mình biết chính xác và làm theo được ý mình còn lấy vợ và công danh vẫn hên xui hơn. cụ cứ tìm hiểu thật kỹ thì cụ sẽ thấy xây nhà cũng đơn giản thôi ak. qtrong là yêu cầu và mức đầu tư của cụ ạ. có gì thắc mắc cần tư vấn cụ cứ đưa lên diễn đàn e và các ae trong nghề sẽ tư vấn nhiệt tình cho cụ

Thuoc lao

Xe tăng
Đường cấp thì đơn giản, đường thoát theo kinh nghiệm của em cụ làm riêng trực tiếp xuống bể phốt (hoặc ra luôn đường thoát chung khu vực thì tốt :D ).
Ống thoát bồn rửa rất dễ tắc so với hệ thống thoát wc ạ.
thoát nước thải bếp có thể xả trực tiếp xuống bể phốt ạ? em nghĩ bể phốt chỉ để xả nước bồn cầu thôi chứ ạ :). Túm lại cái của em phải khảo sát thực tế mới tư vấn cụ thể được :)

Kilo 636

Xe tải
Ui mấy việc đó cụ quan tâm làm chi cho nhọc, đã có đơn vị hay nhà thầu no cho cụ rồi mà.

kemkem1108

Xe tải
Bên cạnh nhà em có nhà thi công trọn gói của 1 công ty nghe cũng vui tai lắm, lúc đầu em thấy có nhiều ông sơ vin bụng to xuống đo đo vẽ vẽ căm mốc các loại, sau đó kéo 1 đội thợ Huế (thợ người Huế) vào làm. Nhìn qua thì đội thợ này trông gầy gò, có ông xăm trổ đầy mình. Sau làm thì mới biết là đây là công trình đầu tiên thằng cai này nhận. Đội thợ thì có mấy thằng nghiện (thợ nhà em nói thế), làm thì chậm, đổ cột phát đầu tiên bị phình thợ nhà em nhắc mới xem và đổ lại, thợ làm thì đồ nghề gì cũng mượn (nhà em phải che chắn lại sợ thợ bên đó sang mượn rồi nhảy cái gì thì toi). Tóm lại là tìm được nhà thầu tốt cũng khó đấy các cụ ah. Theo em làm trọn gói còn mệt hơn vì phải lo giám sát chặt hơn, còn khoán thợ thì đồ mình mình mua và thợ làm theo ý của mình. Chỉ cần các cụ chịu khó google, tìm đến 1 Cty thiết kế uy tín, và tham khảo thêm trên những diễn đàn như thế này thì việc xây nhà là không khó

hatdexunong

Đi bộ
Mấy tiêu chí cho các cụ mợ dễ dàng lựa chọn nhà thầu

1. Đánh giá khả năng tư vấn của Kts chủ trì

2. Kiểm soát quy trình và thăm cty thiết kế của họ ( vì nơi đó sẽ đánh giá được khả năng sáng tạo của đơn vị tư vấn )

3. Thăm quan một số công trình họ đã thực hiện

4. Thăm xưởng sản xuất của công ty

emdanghoclai

Xe tải
Website
www.facebook.com

2. Kiểm soát quy trình và thăm cty thiết kế của họ ( vì nơi đó sẽ đánh giá được khả năng sáng tạo của đơn vị tư vấn )

Cụ nói rất đúng ạ. Em quan trọng nhất không phải là quy trình, công ty. Mà em quan tâm đến 2 tiêu chí thôi:
1- Kiến trúc sư chủ trì - Không phải kts nào cũng như nhau. KTS nếu chưa thi công bao giờ thì chỉ là vẽ trên giấy, không có thực tế thì vứt bỏ, nên có tư vấn thì cũng chỉ là để tham khảo. KTS chủ trì uy tín, có kinh nghiệm sẽ đảm bảo cho các cụ thành công đến 80-90%.

2- Xem công trình họ đã thực hiện: Xưởng ở dưới có thể của công ty, có thể không phải của công ty người đứng ra nhận. Giống như em làm xưởng gỗ thi công cho rất nhiều công ty nội thất tại Hà Nội. Quan trọng là phải xem các công trình họ đang thi công, đã thi công để đánh giá chất lượng sản phẩm, độ tỉ mỷ.

LehmanBrothers

Xe điện

Khổ nỗi là hiện giờ nhiều thượng đế xếp kts xuống cuối bảng xếp hạng :D , ko tiếc tiền mua đồ nhưng lại xót tiền cho mấy ông ks, kts nhênh nhang :-?:-?. Em từng gặp bà xây vài cái nhà mà chả thèm thiết kế, kêu nhà kéo tường hàng xóm. Mấy khi họ quan tâm tới kĩ sư kết cấu, kts... Xây nhà giờ là dịch vụ rồi mà ko chịu tìm hiểu thêm thì sẽ mua phải hàng kém thôi, còn ta thì đường ta ta cứ đi.

Hoàng Nát

Xe tải
Khổ nỗi là hiện giờ nhiều thượng đế xếp kts xuống cuối bảng xếp hạng :D , ko tiếc tiền mua đồ nhưng lại xót tiền cho mấy ông ks, kts nhênh nhang :-?:-?. Em từng gặp bà xây vài cái nhà mà chả thèm thiết kế, kêu nhà kéo tường hàng xóm. Mấy khi họ quan tâm tới kĩ sư kết cấu, kts... Xây nhà giờ là dịch vụ rồi mà ko chịu tìm hiểu thêm thì sẽ mua phải hàng kém thôi, còn ta thì đường ta ta cứ đi.
Em nghĩ giống cụ ạ:))

emdanghoclai

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hiện giờ có một thực trạng là "bóc lột sức lao động của kiến trúc sư". Hôm trước, em ngồi ở cửa hàng, có một bác đi qua ghé vào hỏu giá. Em trao đổi lúc thì cho em xem 3D rồi báo em chụp mặt bằng. Em biết ngay là lại dạng bùng thiết kế nên ko có bản boc tách thi công. Gạ bác này gửi email thì bác chuyển tiếp cho thư của kts. Em định báo giá thi công nhưng thấy hơi bất công. Sẵn số đt công ty thiết kế trong đó, em gọi hỏi thử thì biết. Bác này còn chưa đưa anh em kts đồng nào. Anh em kts thì tin tưởng người quen giới thiệu nên gửi 3D và báo giá.
Thỉnh thoảng em lại gặp 1 ca có 3D, ko có boc tách chi tiết thi công. Em lại phải tự bóc tách đến oải. Nghĩ cũng thương anh em kts và anh em nội thất. Toàn bị khách hàng ăn chặn.
Lúc không có 3D thì khách mong muốn kts vẽ cho mình và cảm ơn họ. Khi có được rồu thì lại ăn quỵt rồi bùng tiền.
Sống phải có trước có sau. Đã nhận 3D thì phải trả tiền cho kts.

phuc.nd

Xe máy
Nhà em đang xây nhưng có một ít ko đúng với gpxd (xin phép tầng mái là sân phơi trống nhưng em xây thêm tường và đổ thêm dầm và khoảng 1m dài bê tông để trang trí)
Ttxd xuống sdoif tận 30 củ, các cụ có kinh nghiệm gì để bớt chi phí đi dc thì cho em xin với ạ?
Em xin cảm ơn và vodka :D

soat

Xe hơi
Website
kientrucvui.com
Nhà em đang xây nhưng có một ít ko đúng với gpxd (xin phép tầng mái là sân phơi trống nhưng em xây thêm tường và đổ thêm dầm và khoảng 1m dài bê tông để trang trí)
Ttxd xuống sdoif tận 30 củ, các cụ có kinh nghiệm gì để bớt chi phí đi dc thì cho em xin với ạ?
Em xin cảm ơn và vodka :D
Theo em có 2 cách: Một là cụ đập đi như gpxd, hai là cụ ngâm cứu anh em họ hàng có ai thân quen với đội ttxd thì mời đi bia rượu và làm giá.

Biệt thự B60, Ngõ 50, Phố Nguyễn Thị Định, Phường
Website
nhaxanhviet.com
Hiện giờ có một thực trạng là "bóc lột sức lao động của kiến trúc sư". Hôm trước, em ngồi ở cửa hàng, có một bác đi qua ghé vào hỏu giá. Em trao đổi lúc thì cho em xem 3D rồi báo em chụp mặt bằng. Em biết ngay là lại dạng bùng thiết kế nên ko có bản boc tách thi công. Gạ bác này gửi email thì bác chuyển tiếp cho thư của kts. Em định báo giá thi công nhưng thấy hơi bất công. Sẵn số đt công ty thiết kế trong đó, em gọi hỏi thử thì biết. Bác này còn chưa đưa anh em kts đồng nào. Anh em kts thì tin tưởng người quen giới thiệu nên gửi 3D và báo giá.
Thỉnh thoảng em lại gặp 1 ca có 3D, ko có boc tách chi tiết thi công. Em lại phải tự bóc tách đến oải. Nghĩ cũng thương anh em kts và anh em nội thất. Toàn bị khách hàng ăn chặn.
Lúc không có 3D thì khách mong muốn kts vẽ cho mình và cảm ơn họ. Khi có được rồu thì lại ăn quỵt rồi bùng tiền.
Sống phải có trước có sau. Đã nhận 3D thì phải trả tiền cho kts.
Nhà em trước cũng gặp tình trạng như thế, khách hàng lấy 3D xong thì không 1 lời từ biệt. Nhưng cũng may chỉ là số ít, nhiều khách hàng rất tốt và sòng phẳng, nên khi nào họ có việc gì cần giúp, bên em cũng giúp nhiệt tình :)

NHA-MINH

Xe tăng
các cụ cho e hỏi công điện nước tính theo m2 nhà có phải ko, bây giờ thì bao tiền/công

Trạng thái
Thớt đang đóng