[Funland] Mợ này được là ca sĩ từ bao giờ?

vumanhduy

Xe tăng
Cụ chủ đề cao từ "Ca sĩ " thế em thấy cô bé này hát hay mà ,mà còn hát hay hơn nhiều được gọi là ca sĩ cơ

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay danh hiệu ca sỹ bị lạm dụng, chẳng có chuẩn mực sàn.... VD: Chipu, Thủy Tiên/CV..mà còn được giới showbiz lăng-xê là ca sỹ hot thì... miễn bình thẩm?! Ngay cả danh xưng diva giờ cũng đậm chất thị trường và còn nhiều tranh cãi...;)
P/S: Nhiều ca sỹ phòng trà/phong trào=ametuer rất đáng nghe nhưng chưa có cơ hội tỏa sáng...

hd-vt

Xe container
Hiện nay danh hiệu ca sỹ bị lạm dụng, chẳng có chuẩn mực sàn.... VD: Chipu, Thủy Tiên/CV..mà còn được giới showbiz lăng-xê là ca sỹ hot thì... miễn bình thẩm?! Ngay cả danh xưng diva giờ cũng đậm chất thị trường và còn nhiều tranh cãi...;)
P/S: Nhiều ca sỹ phòng trà/phong trào=ametuer rất đáng nghe nhưng chưa có cơ hội tỏa sáng...
Thế giới cũng thế cụ ạ, vd ngay như cs Mariah Carey (hình như được gọi là nữ hoàng nhạc pop), làm bồi bàn, sau nhờ ông bầu lăng xê thành nổi tiếng và thành chồng luôn.

Wave cùi bắp

Xe điện
Em chỉ thấy lạ là số lượng đi va ở ta gần bằng toàn thế giới :-??

bachkhoak40

Xe điện
Em hỏi các Cụ,Mợ sành nhạc,thẩm âm tốt!
Chả có nhẽ ca sĩ giờ nhiều vậy sao,dễ để xưng ca sỹ vậy sao?
Có tổ chức nào cấp chứng chỉ hay nghề Ca sĩ đâu cụ, xưng thoải mái, nó ko phải là danh hiệu gì. Nghệ sĩ thì mới có tặng danh hiệu thôi

haizz

Xe tải
Hát thậm chí giọng còn thua Trần thu Hà,tiếng được tiếng hụt!
Đúng chất hát cho ngau nghe!
Huhu cụ ơi TTH hát hay mà, sao cụ lại nói kiểu thế em buồn, em là fan của c ấy 20 năm nay rồi...
Còn bạn này hát phong trào, hát quán cafe cho nhau nghe thì ok chứ giọng hát ko đủ tầm làm ca sĩ hay lên sân khấu lớn.

dongbighug

Xe buýt
Cá nhân em lại thấy chất giọng của bạn này hay đấy chứ :)
Tks cụ đã giới thiệu để em biết thêm 1 giọng ca mới :)

2209

Xe tải
Ai lấy ca hát làm nghề nghiệp chính thì gọi là ca sĩ thôi cụ. Thậm chí ca sĩ còn không cần phải hát hay.
Ca sĩ giống như thợ sửa xe hay là thu ngân siêu thị, đó là tên gọi nghề nghiệp chứ không phải danh hiệu cao quý gì.

meodenminh

Xe điện
Người ta có khách hàng và coi đó là nghề thì là Ca sĩ thôi

nguyenhuy2210

Xe điện
Mấy bài sôi nổi thì cô bé này hát cũng cảm xúc, thổi một làn hơi mới vào một số ca khúc của Trịnh Công Sơn. Cá nhân em thấy cũng thích nghe thỉnh thoảng. Mà xét về độ thích, em thích nghe cô bé này còn hơn những loại mấy em nhạc viện, càng ngày càng phô kiểu khoe kỹ thuật chả có tí cảm xúc gì.
Chính xác cụ. Nghe bạn này hát rất cảm xúc nhất là bài Ta thấy gì trong đêm ni, e nghe rất tươi tắn và khoáng đạt

• Vodka
Reactions: XPQ

hd-vt

Xe container
Ai lấy ca hát làm nghề nghiệp chính thì gọi là ca sĩ thôi cụ. Thậm chí ca sĩ còn không cần phải hát hay.
Ca sĩ giống như thợ sửa xe hay là thu ngân siêu thị, đó là tên gọi nghề nghiệp chứ không phải danh hiệu cao quý gì.
Theo em, cụ nại oánh võng òi. Thợ sửa xe hay thu ngân là một nghề được huấn luyện, ngon choét.
Ca sĩ là nghệ thuật, trời phú cho cái cổ họng để làm rung động tâm hồn mn. Nên không được trời phú thì học nhạc viện, hét đến đi viện cũng ứ nghe nổi, ứ có khán giả, ma nó nghe nhá cụ.
Fun tý ạ hehe.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhạc nó khác với văn xuôi,với thơ cụ ạ! Cụ so sánh vậy thì phải xét tới nỗi cảnh,đến nội dung của các Nhạc sĩ.
Chẳng thế có nhiều tạp chí,nhiều người nói nhạc Trịnh là nhạc bác học của VN.
Em đính chính luôn rằng em không bênh Trịnh.
Chỉ là cùng nghe và so sánh!
Cụ có thấy sự khác biệt của các nhạc sỹ cùng thời với Trịnh?
Thêm ý nữa,đó là có rất nhiều những bài thơ mà nếu không phổ nhạc thì...chả ai biết đến!
Ai nói nhạc Trịnh là bác học???
Em chỉ nhớ Trịnh CS thừa nhận nhạc của Văn Cao là bác học, còn nhạc Trịnh là những vụn vặt của đời thường. Nhạc Văn Cao bay vút còn Trịnh là là mặt đất. (đại ý thế...)

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Mợ này hát quá hay luôn. Giọng vang, đầy nội lực. Nhiều cụ nghe không thấy hay ko có nghĩa là người khác cũng phải không thấy hay. Các cụ miệt thị người khác phát tởm lên. Nhiều bài e thấy hay hơn Khánh Ly nhiều.

Thieudl

Xe tải
Ví dụ bài này:
Cụ thấy gì? Nghĩ gì?
Hát một bài hát triết lý về đau thương của chiến tranh mà thái độ hát nhí nha nhí nhố,vừa hát vừa cười đùa.Ông Trịnh ổng về được thì ông bóp cổ...!

Napoli

Xe tải
Nếu nói cô bé này hát hay thì cũng không hẳn nhưng chắc chắn hát hay hơn vạn lần một số ca sĩ đắt sô hiện nay đang được truyền thông thổi phồng đánh bóng quá mức.

Cô bé này đang là sinh viên một trường không liên quan gì tới thanh nhạc, không được đào tạo bài bản chỉ được hậu thuẫn từ em gái TCS nên hát như hiện nay cũng là quá tốt rồi. Cá nhân em cảm nhận cô bé này vô tư, chân thực không màu mè...cũng đáng được khích lệ cổ vũ, bất cứ thành công nào cũng cần phải tôi luyện, nghề thợ hát lại càng cần phải trải qua quá trình tôi luyện dài hơi hơn.

Vo_thuong

Xe điện
Các cụ cứ tranh luận nhạc ai hay hơn thì có đến cả năm cũng không xong :)
Vốn dĩ cái hay, đẹp, xấu ... là những từ định tính, tất nhiên là không thể khen thị Nở xinh hơn Thúy Kiều nhưng trong mắt Chí Phèo thì thị Nở không hẳn là người phụ nữ xấu.
Nói về nhạc Trịnh, có thể một số cụ thấy không hay, không sâu sắc ... thì em thấy cũng bình thường vì dưới góc nhìn của cụ ấy là như thế thôi. Tuy nhiên, trên bình diện thế giới thì nhạc Trịnh được đánh giá khá cao, ông đã từng được thế giới tôn vinh và người Nhật hiện vẫn có nhiều người "cuồng" nhạc Trịnh.
Với bản thân em thì thấy nhạc Trịnh có nhiều bài hay, tính triết lý cao. Chẳng hạn như giờ mà cứ mở bài Tuổi đá buồn nghe thì y như rằng lại có cảm giác ... lãng đãng, buồn man mác ... rất khó mô tả. Bài hát rất là đơn giản nhưng nhiều khi để đạt được cái đơn giản đó lại là đỉnh cao của triết lý :).
Còn sâu hơn thì có những bài như Gia tài của mẹ, Để gió cuốn đi ... thì mỗi câu của nó đều thấm đẫm tính triết lý rồi.
Túm lại, dù các cụ thích hay không thì TCS đã, đang và sẽ là một tượng đài của âm nhạc VN.