Mộc Châu - Mùa Mận Trắng (Jan 2015)

hieutcnd

Xe điện
Sau khi nghe ngóng và thưởng thức những bức ảnh trên mạng cả nhà quyết định điểm đến tiếp theo của cả nhà là Cao nguyên Mộc Châu để thưởng thức trắng trời hoa mận. Tình hình hoa nở dc update thường xuyên trên mạng. Nhưng mà cũng phải nói thật là nhiều lúc thông tin trên mạng rất nhiễu loạn, người thì nói nở nhiều rồi, người thì nói chưa nở. Có anh có lẽ cũng háo hức quá, lôi ảnh cũ ra để dụ dỗ mọi người :D
Mình chủ động gọi điện cho khách sạn để hỏi thì thông tin cũng rất chung chung, anh cứ lên đi, hoa đã nở rồi đấy ạ. Mình cứ phân vân, ko biết nên đi ngay cuối tuần hay hoãn lại tuần sau, nên diễn đàn hỏi thì cũng nhận dc rất nhiều thông tin trái chiều nhau. Vợ chồng thì cuồng cẳng hết lên do đã lâu rồi ko dc đi. Thôi thì vợ chồng AQ với nhau, mình cứ đi đi, hoa phải có cả nụ, cả hoa mới đẹp chứ nở trắng ra chắc gì đã đẹp :D.
Rồi thì cũng quyết định đi ngay cuối tuần, ks đặt trc. Trưa thứ 6, mình về sớm, ăn trưa xong cả nhà lên đường.
Vợ rất nhanh trí vào Vạn Phúc Hà Đông làm 2 bộ liền anh cho 2 ku để chụp với hoa mận cho đúng với ko khí ngày tết
Tranh thủ demo trc khi đợi bố đi làm về để lên đường

Do tham khảo trên mạng đường 6 đang thi công nên cả nhà đi theo hướng đại lộ Thăng Long, đi đường liên tỉnh để ra Hòa Bình
Hai ku dc đi chơi nhìn rất chi là phấn chấn, trong đầu các cậu nghĩ sẽ đầy trò chơi như Vinpearl hay chí ít là cũng dc đi tắm biển :D

Mất khoảng 4 tiếng để đến dc Mộc Châu, đến ks lấy phòng để đồ cả nhà kéo ra công viên giải trí Pha Luông ngay cạnh ks. Bọn trẻ con nghe đến công viên rất là háo hức, cứ tưởng có các trò chơi, nhưng khi vào đến nơi công viên bé tý, đang xây dựng, chẳng có gì chơi, Nhưng bù lại có máy cây hoa anh đào đang nở rộ và vườn cải trắng đang khoe sắc. Thế là tranh thủ tác nghiệp luôn cho 2 mẫu nhí :D

Trai bản "Lò Văn Lác" :D

Trai bản " Đầu Vuông Góc" :D

Vào vườn cải, thấy biển báo 10k/người, cả nhà nhảy vào chụp nhưng chẳng thấy ai thu tiền

Tối Mộc Châu chẳng có gì chơi, cả nhà đi ngủ sớm để sáng mai đi đồi chè. Tranh thủ làm kiểu hoàng hôn

Hôm sau, cả nhà đi hướng Tân Lập, rẽ vào lối đi Ngũ Động Bản Ôn để đi đồi chè trái tim. Trời nắng rất đẹp, nhưng phải cái nắng rất rát mặt, đặc trưng của cái nóng vùng cao
Tranh thủ làm kiểu đường cong chữ S (mới bập bẹ biết dc tý bố cục nhiếp ảnh) :D

Sau đó, cả nhà leo lên đỉnh đồi chè, 2 ku nhà mình leo phăm phăm lên đỉnh, đi nhanh hơn cả mẹ
Lên đến đỉnh thì gặp đoàn các cô chú miền Nam đang tác nghiệp, thế là tranh thủ nhờ luôn chụp cho cả nhà bức ảnh trên đỉnh đồi chè

Ông ku lớn tranh thủ biểu diễn mấy thế võ “đuổi gà không chạy” trên đỉnh :D

Lúc xuống, mình muốn chụp lại cả nhà ở đoạn chữ S, lôi tripod mới mua ra tác nghiệp, đen cái là cái mới mua này khác cái cũ, mình chủ quan ko tiìm hiểu trc mãi ko lắp dc máy ảnh vào để chụp :(. Trong khi vợ và 2 con đứng tạo dáng chỡ sẵn giữa trời nắng, mình vẫn loay hoay lắp mãi ko dc mãi cũng ko lắp vào để chụp dc. Thế là bị vợ lườm cho mấy cái rát mặt hơn cả cái nắng chói chang của cao nguyên :D
Ra khỏi vườn chè mấy ku do leo cao mệt, cứ đòi về ko chịu sang vườn chè trái tim để chụp. Đúng là cho mấy bọn trẻ đi vui thì có vui nhưng nhiều lúc nó lại ngăn cản niềm đam mê nhiếp ảnh của mình.
Cả nhà lên xe đi ngược lại ngã 3 đi Tân Lập, ra đến đường đi Tân Lập hỏi người dân địa phương họ bảo trên đấy “hoa mận chưa nở đâu, đừng đi, ko có vẹo gì đâu: (. Chán mớ đời mục đích lên Mộc Châu để săn hoa mận mà lại bảo ko có vẹo gì đâu :(
Thế là tự nhủ quay về, đi dốc 82 như trên mạng up ảnh trưng hàng, hoa mơ rụng khắp lối. Lại hăm hở lên đường ngược đi hướng lên Sơn La ra dốc 82. Nhưng căng mắt có thấy cái hoa khỉ nào đâu, hỏi người dân thì họ bảo hoa mơ tàn hết rồi, còn gì mà tìm. Bố khỉ, đúng là dân mạng, thông tin cứ gọi là loạn xà cào. Đã vậy, ông đi ăn bê chao, cá suối cho bõ tức. Vào quán 75 cả nhà đánh chén no nê rồi về ks nghỉ trưa.

To be continued ...

https://hieutcnd.wordpress.com/

Chỉnh sửa cuối:

Phung Thuy

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi tuyệt vời.
Em mới được đọc chứ chưa được xem.

hieutcnd

Xe điện
Chúc mừng cụ chủ có chuyến đi tuyệt vời.
Em mới được đọc chứ chưa được xem.
Các cụ cho hỏi sao em chèn ảnh từ flick vào nó ko hiển thị ảnh nhỉ? Mặc dù em đã paste cái ULR vào trong cửa sổ chèn ảnh a :(

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện

Buổi chiều cả nhà kéo nhau ra Rừng thông Bản Áng, nghe nói ở đó cũng có hoa mận đã lác đác nở. May là ở đó có mấy con thiên nga, đúng ra là mấy con vịt già để đạp nước :D. Hai ku từ sáng đến giờ ko dc chơi gì, nhìn thấy vịt sướng quá đòi đi liền. Thôi thì chiều 2 thằng thượng đế con vậy. Cả nhà leo len con vịt già kẽo kẹt đạp. Được cái phong cảnh rất đẹp, ngồi vịt già phóng tầm mắt nhìn cảnh vật xung quanh cũng thú

Đạp dc 1 lúc cũng chán, leo lên đồi thông vây. Tranh thủ 2 cu chơi với nhau, mình tranh thủ làm vài kiểu chân dung cho “thượng đế to” nhà mình :D.

Trên đường vào mình đã tia dc mấy cây mận của nhà dân bên vẹn đường, thế là lúc quay ra tranh thủ chui vào vườn để tác nghiệp. May mà có thằng trẻ con đang chơi ở đấy, 2 ku sướng quá nhảy vào kết bạn chơi cùng, cả lũ trèo lên cây mận để chơi. Hai bố mẹ tranh thủ tác nghiệp :D

Sau đó chụp cho 2 anh em và anh bạn mới quen :D

Cả nhà lại lên đường đi thác Dải Yếm, tranh thủ làm quả phơi sáng nhưng do trời cón sáng quá nên nhìn thác nước vẫn cứ chảy tồ tồ ko dc mượt :D

Đường vào thác có các quán bán thịt nướng mùi rất thơm, 2 ku cứ đòi ăn mình phải hứa là lúc ra bố mẹ sẽ cho ăn. Ông lớn cứ nghĩ như cái xiên thịt bé tí ti ở gần trường, mặc cả con ăn 4 xiên :D

Quay trở ra, giữ đúng lời hứa với con, cả nhà ghé quán bên ghềnh thác, ông ku lớn bắt bố giữ đúng lời hứa cho con 4 xiên. Mình ngó thấy xiên to quá, liền bảo ku lớn mỗi người 1 xiên ăn hết bố lại mua cho
Đúng là xiên to thật, cả nhà ăn chỉ hết 2 xiên, lại do trời tối nhanh nên đành phải gói 2 xiên còn lại về thi trấn để ăn

Tối đấy cả nhà ăn ở quán ngay cạnh ks công đoàn, quán sạch sẽ và khá là rẻ.
Về ks lại tranh thủ hỏi trên mạng đi đâu đẻ ngắm cả rừng mận trắng. Lần này gặp nhay chú em chủ quán nhà sàn 88 dân thổ địa Mộc Châu, chú ấy khăng khăng để ngắm hoa mận trắng rừng ảnh chỉ có cách lên Tân Lập. Thôi thì quyết sáng mai lại đi Tân Lập, ko có mận thì vào bản chơi để ngắm chị em Hơ Mông vậy :D

To be continued...

http://hieutcnd.wordpress.com/

Chỉnh sửa cuối:

thuvan90

Xe tăng
Cuối tuần sau em cũng đi cảm ơn cụ đã chia sẻ tiếp tục theo dõi topic của cụ để có kinh nghiệm đi chơi

pham minh

Xe container
Đường đi tân lập xấu mà ko có ho mận, cụ đi theo hướng lên cửa khẩu lóng sập đầy mận dân họ trồng ven núi ý hoác nếu đi từ phía khách sạn công đoàn ra thì đến chỗ núi đá dân họ bán rau thì rẽ phải (đường vừ a dính) đi vào một đoạn rất nhiều mận

hieutcnd

Xe điện
Sáng hôm sau cả nhà dậy sớm để đi Tân Lập săn hoa mận. Đúng là trời ko phụ lòng người, đi qua ngã 3 rẽ vào Bản Ôn thì thấy vườn mận nở trắng bên đường, lại tranh thủ tác nghiệp. Chụp xong vợ còn dặn, nhớ đánh dấu chỗ này để lúc quay về chụp tiếp, giờ đi vào bản để gặp các chị em Hơ Mông

Hê hê, nhưng cũng ko có cơ hội để dánh dấu, bởi càng đi càng nhìn thấy mận nở trắng 2 bên đường . Cần gì đánh dấu nữa nào, cứ thấy đâu đẹp là ta dừng lại để chụp. Càng lên cao thời thiết càng thay đổi đến chóng mặt, lúc thì mặt trời chói chang, ngay sau đó thì sương mù lại kéo về dày đặc. Cứ như là đang tham gia cuộc đua kỳ thú ấy :D
Tranh thủ làm mấy kiểu trên đỉnh

Săn của thằng đi săn :D

Đến lúc này thằng lớn thấy cứ dừng nhiều để chụp ảnh mà chẳng có gì chơi, nó hỏi "sao chẳng có gì mà bố mẹ cứ dừng xe thế?". Nghĩ bụng, Ơ hay cái thằng này, tao mất thời gian tiền bạc lên đây để săn hoa săn ảnh, thế ko dừng để chụp thì còn biết làm gì :D
Cả nhà cứ nhìn mốc chỉ giới Tân Lập để đi, đen cái là vào gần đến nơi thì đang làm dc, ko đi tiếp dc. Hỏi người dân địa phương thì nói muốn vào bản chơi thì nên đi Phiêng Cành hoặc Tà Phình, chứ trung tâm xã này ít người Mông lắm. Thôi thì quay ngược lại Phiêng Cành vậy.
Vừa mới xuống khỏi dốc, cả một rừng mận nở trắng mở ra trc mắt. Lại đúng hôm lễ hội, mọi người ăn mặc rất đẹp. Đúng là trời ko phụ lòng người :D

Tranh thủ lôi tripod ra để chụp

Lúc này thì đến lượt thằng bé, chẳng có gì chơi bắt đầu phá đám, cứ đòi đi về đi bơi :(
Lúc mở cốp xe để lấy tripod nó nhìn thấy cái áo phao, thế là cứ bắt mặc vào, ừ thì mặc. Lúc này mày đòi gì bố cũng chiều, miễn sao yên để bố tác nghiệp :D

Đang chụp thì có 2 anh be bé đi qua, thế là rủ chụp cùng với gia đình luôn. Và thế là cũng quên luôn tripod mới mua và sử dụng lần đầu tại rừng mận của bản Phiêng Cành :(

Hình như chú này đang áp dụng hủ tục bắt vợ :D

Lúc này trời cũng đã trưa, nắng khá gắt. Cả nhà lên xe để về lại thị trấn ăn trưa tranh thủ nghỉ 1 chút để về lại Hà nội
Trên đường về, qua thị trấn Kỳ Sơn, định bụng đi đường tránh để về Hà nội, nhưng do ko có đường lại đi lạc lên lối qua rừng quốc gia Ba Vì.
Đoạn ven sông có đồng ngô xanh bát ngát

Nhiều đoạn đi ko có 1 bóng người, ku lớn có vẻ sợ cứ liên mồm hỏi nhà mình đi đâu thế bố. Mình cũng hơn run run, nhưng cứ phải cứng mồm nói với ku cậu "nhà mình đang đi thám hiểm con ạ". Nó hỏi thám hiểm là gì hả bố? Lại giải thích thám hiểm là khám phá nhứng nơi mà chưa ai tới, giống như nhà mình đang đi đây này con. Bây giờ sẽ đặt tên cho nhà mình là "gia đình thám hiểm". Ku cậu có vẻ khoái trá, ngồm im ko hỏi nữa
Loay hoay 1 hồi cũng ra dc Đại Lộ Thăng Long để về nhà, kết thúc chuyến đi "thám hiểm" :D

https://hieutcnd.wordpress.com/

hieutcnd

Xe điện
Đường đi tân lập xấu mà ko có ho mận, cụ đi theo hướng lên cửa khẩu lóng sập đầy mận dân họ trồng ven núi ý hoác nếu đi từ phía khách sạn công đoàn ra thì đến chỗ núi đá dân họ bán rau thì rẽ phải (đường vừ a dính) đi vào một đoạn rất nhiều mận
Em vừa đi Tân Lập về mà cụ, đầy hoa mận nhé. Nhất là dẽ vào bản Phiêng Cành, chắc giờ này trắng trời rồi

kiatn

Xe hơi
Chúc mừng gia đình cụ có chuyến đi vui vẻ

hoangminh3B

Xe tăng
Chúc mừng cụ có 2 cu kháu khỉnh quá

Mokkome

Xe máy
em làm căn tầng 1 hóng chuyện

Gentra hn

Xe buýt
Chúc mưg cụ có chuyến đi thật tuyệt

HoaDai

Xe buýt
Tuần trc e cũng lên MC máu lên e lại leo Pha Luông. Đẹp lắm các cụ à!

hieutcnd

Xe điện
Tuần trc e cũng lên MC máu lên e lại leo Pha Luông. Đẹp lắm các cụ à!
Nhà em đi cùng con nhỏ nên ko leo dc Pha Luông

Em sẽ quay lại để lwo Pha Luông 1 ngày nào đó :D

koala_benho

Xe tăng
Chậc, cảnh đẹp và người thì rất tình :) Chúc mừng bác và cả nhà có chuyến đi thành công.

puskinvina

Xe tải
Gia đình cụ hp quá , em có người nhà ở mộc châu mà mãi chưa đến chơi dc , bận quá , hix