[Funland] Móc treo quạt trần

NNS

Xe ngựa
Em thì em đứng về phía cụ NNS.
Giờ chơi cá độ đi:
Cụ Hutha lấy 1 đoạn thép fi12 dài 15 cm, dùng 2 cle vòng (em đoán loại như hình em copy dưới đây- lưu ý cụ Huthasa là cle vòng kia lỗ càng to thì cán mới dài, lỗ nhỏ cán rất ngắn, ví dụ cụ dùng cle cỡ 20mm chắc nó dài cỡ 20-25cm thôi, lực đòn bẩy không cao đâu, cụ dùng loại lỗ to cho tay đòn dài thì độ sai lệch (mất góc bẻ) càng lớn) và dùng eto kẹp dưới mặt đất làm cho thoải mái, từ mặt eto đến đầu mút của thép là tối đa 10cm (4+6 cm như yêu cầu mô tả sau đây), dùng đèn khò bình gas mini, số lượng bình ga thoải mái. Yêu cầu: uốn ít nhất chữ v (có 1 đoạn hất cong lên cỡ 4cm để treo không bị tuột) tạo góc với đoạn chính tối đa 60 độ góc, phần dính vào tường (coi như phần kẹp vào mặt eto) thì chỉ cỡ 6cm. Thời gian làm là 30 phút không kể thời gian chuẩn bị.
Cá độ: chầu bia hơi cỡ 2 triệu, mời một số cụ trong này.
Vì em đứng về phía cụ NNS nên em nhờ cụ NNS tham gia kèo độ, nếu em thắng cụ NNS thay mặt em đi uống bia hơi với các cụ. Nếu thua em là người chung độ. Nếu thua em sẽ bay ra HN để chung độ dù hiện vé mb cũng khá đắt.
Cụ Huthasa chơi không?
.
PS: nếu muốn chơi khó nữa thì tạo mặt phẳng giả định làm mặt trần, khi thao tác các cle chỉ được chạm vào mặt trần giả định kia thôi, lúc đấy thực sự góc bẻ của cle rất khó xoay sở.
View attachment 8450412
kèo nài tuyệt :))
mang tính thực địa hơn nữa là đến mịe nó nhà cụ chủ thread mà thử sức với cái móc treo của cụ ý là còn gì bằng, sẵn luôn 1 tay cốc tay đũa =))

NguyenBan360

Xe hơi
Việc bé tý vớ vẩn các cụ cãi nhau làm gì. Iêm thợ điện nước đây.. cụ chủ thớt cần hạ quạt cắt móc lắp mới, treo lại đấu điện gọi em nhé. Kaka..
Giải pháp nào đơn giản thuận lợi hiệu quả nhất thì mình làm thôi. Ko cần đến mức đưa ra yêu cầu khó quá. Khò uốn sửa xong phần thừa vẫn phải cắt bớt cho đẹp. Làm vậy nhiều thao tác quá. Nếu cụ thớt mà làm được thì PA nào cũng đc. Chỉ lưu ý cẩn thận khò hay cắt nó đứt cái dây điện cấp nguồn vào quạt vị trí sát trần , lúc ấy mới mệt

Cún em

Xe buýt
Các cụ tư vấn khoan trần bắt móc mới là chuẩn nhất rồi cụ chủ ạ.
Còn nếu không cho khoan trần thì nhanh và dễ làm nhất là cắt ngắn bớt móc cũ đi, mua móc mới hàn nối vào. Thợ hàn chuẩn thì không sao cả, không sợ rơi. Chứ cái móc quạt trần kia nó ở trên cao, không có tư thế luồn tay đòn, sắt thì phi 12 khó mà bẻ được lắm.

matizvan2009

Xe ba gác
Việc bé tý vớ vẩn các cụ cãi nhau làm gì. Iêm thợ điện nước đây.. cụ chủ thớt cần hạ quạt cắt móc lắp mới, treo lại đấu điện gọi em nhé. Kaka..
Giải pháp nào đơn giản thuận lợi hiệu quả nhất thì mình làm thôi. Ko cần đến mức đưa ra yêu cầu khó quá. Khò uốn sửa xong phần thừa vẫn phải cắt bớt cho đẹp. Làm vậy nhiều thao tác quá. Nếu cụ thớt mà làm được thì PA nào cũng đc. Chỉ lưu ý cẩn thận khò hay cắt nó đứt cái dây điện cấp nguồn vào quạt vị trí sát trần , lúc ấy mới mệt
Ngay còm đầu tiên em đã còm cắt và hàn. Không yên tâm thì làm 2 móc, 1 chính 1 treo cáp dự phòng.
Screenshot_20240404_144143_Samsung Notes.jpg

nhatld

Xe tăng
Ngay còm đầu tiên em đã còm cắt và hàn. Không yên tâm thì làm 2 móc, 1 chính 1 treo cáp dự phòng.
Screenshot_20240404_144143_Samsung Notes.jpg
Em thiên về phương án này của bác ạ. Cắt ngắn bớt rồi hàn 2 móc 2 bên. 1 móc treo quạt, 1 móc treo dây an toàn. Phương án này nhanh, sạch, đỡ khoan đục ạ.

Website
www.facebook.com
sao rơi ah, hàn kém thì chê hàn kém chứ sao bảo hàn không chắc.
Ko có gì là kém hay không ở đây cả. Ứng suất mỏi của mối liên kết chịu rung sẽ làm bung mối hàn.
Mối hàn của thép xoắn ko chịu được rung đâu.

Chicken113

Xe hơi
Chưa đến 5s đã xử lý xong cho cụ.

quanggialai

Xe điện
sao rơi ah, hàn kém thì chê hàn kém chứ sao bảo hàn không chắc.
Bản chất mối hàn nó làm giòn sắt, giảm độ dẻo ( độ chảy) của sắt nên dễ nứt gẫy hơn ạ. Trước em có test qua thì sắt hàn. Độ bền kéo giảm 30 đến 50%

nhatld

Xe tăng
kèo nài tuyệt :))
mang tính thực địa hơn nữa là đến mịe nó nhà cụ chủ thread mà thử sức với cái móc treo của cụ ý là còn gì bằng, sẵn luôn 1 tay cốc tay đũa =))
Nhất trí luôn ạ
Ko có gì là kém hay không ở đây cả. Ứng suất mỏi của mối liên kết chịu rung sẽ làm bung mối hàn.
Mối hàn của thép xoắn ko chịu được rung đâu.
Cụ lại làm em lăn tăn rùi.
Nay có Cụ báo giá 800k làm cắt sắt và gắn móc treo.
Nên đang phân vân là hàn hay gắn móc đây ạ

nhatld

Xe tăng
Cụ báo giá em với ạ.
Số e 0978001941 ạ

enghoang

Xe buýt
Nếu độ cao ok thì mua đoạn ống nhựa TP về sơn trằng và che chỗ hở đi.

nhatld

Xe tăng
Mỗi lần nhìn lên trần, khó chịu phết ạ. Mà cả 4 tầng luôn mới bực. :(

Các cụ tư vấn khoan trần bắt móc mới là chuẩn nhất rồi cụ chủ ạ.
Còn nếu không cho khoan trần thì nhanh và dễ làm nhất là cắt ngắn bớt móc cũ đi, mua móc mới hàn nối vào. Thợ hàn chuẩn thì không sao cả, không sợ rơi. Chứ cái móc quạt trần kia nó ở trên cao, không có tư thế luồn tay đòn, sắt thì phi 12 khó mà bẻ được lắm.
Khoan trần và hàn, phương án nào oke hơn Cụ ơi

quanggialai

Xe điện
Nhất trí luôn ạ

Cụ lại làm em lăn tăn rùi.
Nay có Cụ báo giá 800k làm cắt sắt và gắn móc treo.
Nên đang phân vân là hàn hay gắn móc đây ạ
Nếu cụ muốn cược tính mạng hoặc sức khỏe của mình thì cứ chọn phương án hàn thôi. Vừa nhanh vừa rẻ chưa đầy 30p là xong. Cụ Thích Là Bụp nói đúng ấy. Nhưng chưa hết ý. Khi hàn thì chỗ mối hàn nó tăng tường độ cứng, giảm độ dẻo. Mà bản chất vật lý thì càng cứng thì càng giòn nếu nó chỉ giữ cố định thì rất tốt. Nhưng chiu nhiều ngoại lực thì nó mong manh dễ vỡ

matizvan2009

Xe ba gác
Qua còm của một số cụ. Em đề xuất cụ chủ bỏ phương án hàn và tìm hiểu để mua tăc kê Hilti.

Hương Vi

Xe máy
Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Cái này bác gọi thợ họ sắt thợ hàn họ đến họ uốn hoặc làm ngắn lên cho . Thợ trước họ làm bác không giám sát bảo họ luôn . Chắc là họ để dài phòng trường hợp đóng trần thôi . Cái này xử lý dễ thôi mà . Với lại em thấy lắp quạt trần nhiều nhà để thấp quá rất là nguy hiểm nhé, chỉ cần nâng cái gì cao quá đầu 1 chút là đụng ngay, cái cánh quạt nó đang quay tốc độ cao mà bị lao xuống thì không biết đâu mà lường . Các bác lắp quạt chú ý an toàn chút đặc biệt nhà có trẻ nhỏ rất hay nghịch nhé . Thằng cháu nhà em nó mua quả bóng về, để tuột tay bay lên trên trần, thế là cu cậu lấy cái cây trục quần áo để khều , vậy là trọc luôn vào cái cánh quạt đang quay cái gậy bay ra đập luôn vào người, may mà không sao chứ nó văng ra mất kiểm soát thì nguy hiểm thật . Bài học đáng nhớ

muathuhanoi883

Xe tải
Giờ mà vẫn dùng quạt trần ạ? Em thấy toàn máy lạnh và quạt đứng ko cánh. Trần để gắn đèn chùm thôi