[Thảo luận] Mời các cụ bình luận hành động này của 2 chiến sĩ CSGT.

Piaget

Xe hơi
Vụ này 2 Đ/c CSGT ghi điểm rồi, nhưng rất nhiều người mất điểm: Chú lái taxi? Lão chụp ảnh? và biết bao người qua đường???
E ko đồng ý với cụ về chỗ này, quan điểm của E là mỗi người mỗi việc. Bác chủ thớt ko trực tiếp giúp người bị nạn nhưng có công biểu dương người tốt, sẽ có nhiều người học theo gương tốt để giúp cho những người bị nạn khác, như vậy là đã gián tiếp giúp cho nhiều người.E đồ rằng nếu sự việc xảy ra trong hoàn cảnh trên một đoạn đường vắng ko có người qua lại thì chắc bản thân chủ thớt sẽ phải ra tay hành động như 2 chú CSGT kia thôi.

angkorwat

Xe điện
Hành động của 2 CSGT này là rất đáng hoan nghênh , ko nên mở rộng sang các vấn đề khác.

Thuannt8x

Xe tải
Website
www2.deche.vn
Tết nhất rồi các bác đi cẩn thận và chúc các chiến sĩ công an nói chung và csgt nói riêng ngày càng được lòng dân.

joyride

Xe điện
Cũng mong có được nhiều hơn những hình ảnh này.

Dù sao thì khi có tai nạn nên để cấp cứu xử lý sẽ đúng chuyên môn hơn. Một số chấn thương có thể sẽ nguy hiểm hơn nếu chuyển người bị nạn không đúng cách.

3_banh

Xe điện
Các cụ bình tĩnh. Em nhớ có trường hợp bà cụ ở tầng 4 khu tập thể nhà em bị xuất huyết não, chú hàng xóm nhiệt tình xốc lên lưng cõng xuống tầng 1 đi cấp cứu, đến viện thì bà cụ đi, bác sĩ nói đáng lẽ phải nhẹ nhàng đỡ bà cụ ngồi rồi sơ cứu, ko được vận chuyện người bệnh như vậy. Cũng có trường hợp tai nạn gẫy xương sườn, nếu bế thốc thì có khả năng làm xương đâm vào nội tạng, đặc biệt là phổi gây suy hô hấp, nguy cơ tử vong rất cao. Do vậy việc sơ cứu đúng là rất quan trọng, thậm chí quyết định đến tính mạng con người. Còn về tinh thần trách nhiệm hay thờ ơ, lãnh cảm với đồng loại là khía cạnh khác. Một số cụ ko nên gán ghép 2 khía cạnh đó với nhau để quy kết.

Just.a.second

Xe buýt
Không hẳn việc chuyển người bị nạn đi luôn đã là hay đâu cụ. Theo nguyên tắc an toàn thì phải gọi xe cứu thương đến vì chỉ có xe cứu thương mới đủ dụng cụ để sơ cứu. Hơn nữa, có nhiều trường hợp khi di chuyển nạn nhân cần cố định chứ không phải bê thốc lên như thế ( rất nguy hiểm ) vì nhiều trường hợp nan nhân bị gãy xương kín mà bế lên như vậy dễ dẫn đến tình trạng nạn nhân bị xương đâm vào nội tạng hoặc gây rách rộng vết thương.
Cái này ở VN không áp dụng được đâu? Đường xá tắc như thế, xe đợi được xe cứu thương thì biết đến bao giờ?

NguyenVux

Xe hơi
Không hẳn việc chuyển người bị nạn đi luôn đã là hay đâu cụ. Theo nguyên tắc an toàn thì phải gọi xe cứu thương đến vì chỉ có xe cứu thương mới đủ dụng cụ để sơ cứu. Hơn nữa, có nhiều trường hợp khi di chuyển nạn nhân cần cố định chứ không phải bê thốc lên như thế ( rất nguy hiểm ) vì nhiều trường hợp nan nhân bị gãy xương kín mà bế lên như vậy dễ dẫn đến tình trạng nạn nhân bị xương đâm vào nội tạng hoặc gây rách rộng vết thương.
Kụ này phân tích đúng ạ. Nhưng tinh thần cứu người của 2 đồng chí CA cũng đáng biểu dương!

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
nhiều cụ cmt như đấm vào mồm ấy nếu giả định trường hợp này 2 anh CS không đưa đi thì lại quay sang bảo: mie cái lũ chỉ giỏi ăn tiền rồi lọ rồi chai...

kiều eo' gì các cụ cũng nói được xấu cũng chửi tốt cũng phải kiếm cớ để chửi, giỏi lao vào mà cứu, trên of nói như bố đời ngoài đời gặp chắc eo' gì dám giúp người ta.

PhiCong

Xe buýt

Nhiều người đi đường chứng kiến cảnh tượng xảy ra bằng con mắt dửng dưng. Không một ai dừng lại giúp đưa nạn nhân đi cấp cứu. Nhiều người thản nhiên bỏ đi trong khi nạn nhân nằm bất động trên đường. Một số khác hiếu kỳ vây quanh.
Trong lúc mọi người chưa biết xử trí ra sao, từ xa một chiếc mô tô của đội CSGT Chợ Lớn mang biển số 51A1 - 0607 phóng tới dừng ngay nơi xảy ra tai nạn. Nhanh như cắt, hai chiến sĩ công an nhảy xuống xe áp sát nạn nhân.
Lập tức, cả hai chiến sỹ bế xốc người bị nạn đưa ra xe. Một anh ngồi sau ôm chặt nạn nhân và người trước nổ máy hú còi phóng nhanh chuyển đến bệnh viện.
Một số người chứng kiến bày tỏ: “2 CSGT này đã không làm theo qui luật thường thấy khi xảy ra tai nạn khi phải giữ hiện trường, điều tiết giao thông và tìm phương tiện chuyển nạn nhân đi cấp cứu. Nhưng qua hành động này chứng tỏ 2 anh CSGT này coi sinh mạng con người là trên hết, thật đáng khen”.Sự việc xảy ra rất nhanh đến nỗi chúng tôi không kịp nhìn cấp hàm và bảng tên của hai chiến sĩ CSGT này. Nhưng, chắc chắn ai cũng đồng ý rằng đây là một hành động đáng khen của những người làm nhiệm vụ kiểm soát trật tự an toàn giao thông hàng ngày.
Bài & ảnh bên dd vietfones
Hành động của 2 chiến sĩ CSGT này rất đáng hoan nghênh, tuy nhiên sẽ hay hơn nếu 1 người ở lại giải quyết sự vụ, còn một người đưa nạn nhân đến bệnh viện bằng taxi hay cái một cái 4 bánh nào đó.

Mới đọc cái tiêu đề em cứ tưởng là CSGT ở Hà Nội, hóa ra là ở Tp.HCM. Giá như... :-<

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Vâng, xin lỗi các cụ tôi đã dùng từ CH. các cụ thông cảm, cuối năm hay đi ăn thịt chó, nhìn thấy cảnh chó nó bình thản nằm gầm bàn gặm nhấm những khúc xương đồng loại nó trong khi con người ta có câu Hổ dữ cũng không ăn thịt con. Nên trong trường hợp này tôi thấy nêu vô cảm với đồng loại thì giống nó quá.
Nói thêm trường hợp cụ thể này, có lẽ anh em off ta không mấy người chứng kiến trực tiếp. Nhưng thiết nghĩ, với những anh CS có ý thức như thế, chắc các anh ấy cũng có đủ năng lực nhận thức để lựa chọn phương án tốt nhất có thể trong lúc đó ( ví dụ như đường tắc, làm sau taxi đi được, theo nhận định của các anh ấy thì bế như thế k vấn đề gì).
Nói như 1 bác nào đó, nếu như mà phạt tôi ví lý do xúc phạm ai đó trong trường hợp này, có ban nick tôi thì tôi lại thấy làm may mắn vì đã không " cùng hội cùng thuyền " với 1 diễn đàn như thế.
Tin mới nhận: Tôi đã thẻ phạt, với lý do là dùng từ không đúng. Xin nhận lỗi. Phạt tôi với lý do này, tôi tâm phục khẩu phục vì đúng là từ đó không thích hợp lắm.
Em là người đã rút thẻ phạt với bác vì bác dùng từ chưa được hay cho lắm ạ ! mặc dù trong suy nghĩ, em biết bác chính trực,tốt bụng nhưng không có nghĩa là bác được áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác,phải ko ạ?

Còn về "căn bệnh vô cảm " trước những tình huống trên thì theo em thật khó lý giải, chí ít thì xã hội cũng vẫn còn nhiều người tốt bác ạ,nhất là trong tình huống trên có 2 chiến sỹ CSGT nhiệt tình giúp đỡ ko quản ngại khó khăn.

ZAD Viet

Xe điện
Có phải Ai cũng xấu cả đâu. Và ai luc nào cũng xấu đâu.
Đang biểu dương 2 chú CSGT này.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hành động của 2 chú CSGT này đáng biểu dương đấy chứ

buggy

Xe tăng
Em nghĩ với tình trạng xã hội hiện tại thì hai anh Csgt đã làm cái tốt nhất có thể. Họ ko dc dạy về sơ cứu hay cách xử lý tai nạn là lỗi hệ thống. Họ nhiệt tình cứu giúp nạn nhân là điểm sáng nhân cách.

Mỗi người có nhưng cách nhìn nhận sự viêc khác nhau, còn võ đoán gọi anh em là chó mèo thì em vote - thẳng cánh. Bác Ung dung tu tai ko có tư cách phán xét người khac kiểu như thế.

AQ.

Xe tăng
Màn MT em nhỏ, chỉ xem 2 ảnh một. Đến ảnh thứ hai cứ tưởng các anh xxx vụt cạp nong vào người ko đội mũ BH. Xem hết mới rõ.

Em có lời xin lỗi đến các anh xxx vì đã nghĩ xấu về các anh.

Cám ơn chủ thớt đã mang lại niềm vui be bé trong những ngày cuối năm bận rộn.

vtlam

Xe buýt
Hai đồng chí này rất đáng biểu dương... xứng đáng với tên gọi người công an nhân dân... chúng ta cần nhân rộng điển hình tích cực... :-bd

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
cái giống này nó thế chen nhau vào xem nhìn và bình luận, đáng khen 2 đồng chí csgt trách nhiệm và tình người,mấy ngày tết này thấy các chú vất vả thật hôm qua trên đường lê duẩn có 2 chú cứ xoay như chong chóng ko ai hiểu động tí là chửi xxxx rồi!

tuxedo_hmt24

Xe tăng
cụ nào mắng chửi 2 đồng chí trên thì xin lỗi các cụ cứ, các cụ cứ thử bị như thế (gở mồm) cần có ng cứu giúp mà ko có những ng như 2 đồng chí kia chỉ có mà chết chắc. Hai đồng chí này e nghĩ đáng đc khen thưởng biểu dương làm gương cho mọi ng! Thật cảm kích với hành động của 2 đồng chí
Mà e thấy lạ là bác đi 2b kia tông vào đuôi taxi mà ko thấy tài taxi đâu nhỉ? Trốn rồi chắc?

thichlabuphn

Đi bộ
Đường đông,đợi cứu thương đến nơi có mà mọt kiếp,2 bác ấy xe có còi hụ làm vậy là hợp lý rồi. Nhìn thằng mặc quần đùi đứng nhìn mà chỉ muốn thụi vào mặt