[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Lavenders

Xe tăng
Ở đây có kụ nào đi bắt cá ở đoan đường Nam bộ (Lê Duẩn) nơi giáp hồ bảy mẫu không ? Hồi đó nhiều cá thật, mỗi lần mua mà ngập thì thôi rồi là cá.

Chỉnh sửa cuối:

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ở đây có kụ nào đi bắt cá ở đoan đường Nam bộ (Lê Duẩn) nơi giáp hồ bảy mẫu không ? Hồi đó nhiều cá thật, mỗi lần mua mà ngập thì thôi rồi là cá.
Cá nổi lềnh phềnh, nhưng toàn cá rô. Hồi đơ kinh tế khó khăn, em toàn mang rổ vào vớt, về bà già giã ra rồi lọc lấy nước nấu canh rau cải, cứ gọi là tuyệt.

Giang_vt_vd

Xe hơi
cụ nói thế nào chứ, nhà e làm pháo đây, nếu xoắn ngòi thì nó cháy chậm chứ
Đúng thế, nghỉ hè đủ 3 tháng luôn, còn đi học được nghỉ thứ 5 và CN, cứ gọi là chơi tẹt ga

Em sáng mồng 1 tết cầm quả pháo cối đốt do xoắn ngòi nó lại nên nó nổ nhanh, may ném kịp không thì cụt tay rồi

Giang_vt_vd

Xe hơi
thêm cái trò trí khôn để ở đâu nữa chứ, đi sau rình đứa nào sơ hở giật cặp nó xuống đất rồi hỏi trí khôn để ở đâu

Pumzen

Xe ba gác
Em xin hầu các cụ mấy cái ảnh để các cụ hoài niệm về xe điện ạ:
Đây là xe điện báh sắt này:

Tuyến tàu số 13 hình như là tuyến Thụy khuê- bưởi...? Hà nội thay đổi k hẳn là nhiều,nhưng lục lại trí nhớ,khó hình dung ra khu vực nào nữa.
Nhìn quả xe điện này xấu quá! Xe điện chạy trên phố cổ có vẻ đẹp hơn. Trước nhà cháu hay bổ tàu đi học( nhà cháu học Lý thường Kiệt- Việt Đức) xe điện đi qua đoạn Hàng bài- Lý thường Kiệt thường phi rất nhanh. Nhưng đối với bọn nhà cháu thì " muỗi đốt gỗ" bọn cháu hay nhảy kiểu " lá vàng rơi" nhảy ngược hướng tàu chạy,khi xuống đất xoay người một vòng tạo dáng nhảy ...rất sành điệu :D

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu nhớ có lần chúng cháu đi gặt lúa giúp gia đình bác chủ nhà trọ. Hồi ấy đi học cấp 3 trường huyện cách nhà vài ba cây số nhưng phải trọ gần trường phần vì đường xấu mưa gió đi lại khó khăn. Gia đình bác chủ nhà cũng quý coi như con cái. Cắt lúa xong bó từng bó gánh về nhà phụ nữ thì đội bó lúa trên đầu. Bác chủ nhà có chị con gái hơn chúng cháu chừng 2 tuổi lấy chồng làng bên cùng về gặt giúp bố mẹ. Lúc cháu nâng bó lúa lên đặt lên đầu chị hai tay chị giữ bó lúa trên đầu cái áo cánh xếch lên lộ rõ hai mảnh sườn trắng nõ nà chiếc nút áo hàng thứ 2 căng như muốn bứt phựt ra thằng cháu mặt mũi đỏ lưng cứ ngây ra như ngỗng..chị ấy cũng đỏ mặt. Thế mà thấm thoăt gần 30 năm rồi h chi đã lên chức bà. Mỗi lần về thăm gia đình bác chủ nhà xưa gặp chị lại nhớ chuyện gặt lúa năm nào.

Chỉnh sửa cuối:

O Muong Te

Xe điện
Úi, có hai cụ oe óe cùng một chỗ với em rồi này ! Mẹ em bẩu thấy bà y tá bế hai đứa, đứa tay kia xấu giai hơn con nhiều, không biết có phải cụ nào trong này nữa không đây, lúc nào gặp chắc biết :D.
Em rao thêm câu kẹo để OF tí nào: còn cụ/mợ sinh ở Hộ sinh B - Cây đa Nhà Bò nữa không ah, ta ọp chui cái nhẩy ? :)
Em cũng chui từ đấy ra ợ. Nhanh thế, 42 năm rồi.

themanincage

Xe máy
em cũng ở quê...hồi học cấp 2 em còn làm tướng sóc đĩa cơ, dưng mờ toàn oánh ăn chun vòng...chả như bây giờ. hờ hờ!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em có một thắc mắc là: sao thớt này chỉ có mấy cụ em mình với nhau ngồi trà đá thuốc lào tán gẫu, mà chẳng thấy mợ nào nhể? Hay là ngày đó các mợ đi học về toàn ở tịt trong nhà nên chẳng có kỷ niệm gì?

themanincage

Xe máy
Em có một thắc mắc là: sao thớt này chỉ có mấy cụ em mình với nhau ngồi trà đá thuốc lào tán gẫu, mà chẳng thấy mợ nào nhể? Hay là ngày đó các mợ đi học về toàn ở tịt trong nhà nên chẳng có kỷ niệm gì?
chuẩn! vì ngày ấy làm gì ra có nhà nghỉ như bây giờ

Vulcan V70

Xe trâu
em cũng ở quê...hồi học cấp 2 em còn làm tướng sóc đĩa cơ, dưng mờ toàn oánh ăn chun vòng...chả như bây giờ. hờ hờ!
Cụ giống thằng eim họ em đấy. Đi học quên cặp ở trường ông bảo vệ mang lên vp thây giáo mở cặp xem hs tên gi,lớp nào thỉ chả thấy có quyển sach nào. Có nhõn cái bát,1 cái đĩa với bốn mảnh. Năm nó hoc lớp 9, h cũng đang điêyf hành mấy giải quốc tế.

themanincage

Xe máy
Cụ giống thằng eim họ em đấy. Đi học quên cặp ở trường ông bảo vệ mang lên vp thây giáo mở cặp xem hs tên gi,lớp nào thỉ chả thấy có quyển sach nào. Có nhõn cái bát,1 cái đĩa với bốn mảnh. Năm nó hoc lớp 9, h cũng đang điêyf hành mấy giải quốc tế.
hờ hờ...em thì giờ cũng chả điều hành cái giải gì. dưng mờ nghĩ lại thấy hồi học phổ thông nhiều cái cũng dại thật. nhất là hồi chưa cấm pháo

Giang_vt_vd

Xe hơi
ngòi bút cõng em, bút bụng chửa, bút hạt gạo các cụ còn nhớ không nhỉ?

MQC

Xe buýt
Em ở đầu ô Yên Phụ, đúng giữa 7X. Cái bôi đỏ không biết cụ có dính không, em với đội Trung Ốc, Tuấn Thinh, Tuấn Xồm chuyên chặn dân Hà Nội (lúc đấy tụi em là ven đô rồi) để trấn cá chọi. Buồn cười, có ông thấy tụi em, ngậm cả cá vào mồn để trốn, lĩnh cái vả lòi cả túi nilong ra :). Mấy ông em kể tên, xanh cỏ cách đấy cũng 5 năm rồi.

Còn trò nữa, tụi em nấp dưới đê Yên Phụ, rình các chú đi xe máy lên sàn ở khách sạn Thắng Lợi, cứ củ đậu bay vào gầm máy, xong chạy xuống khu An dương. Các chú cứ đứng trên đê nhìn tụi em chạy mà căm hờn nhưng không làm gì được. Thương nhất vẫn là mấy chú đi DD đỏ.

Mấy trò nghịch dại của tụi trẻ con nửa nông thôn, nửa thành thị, nghĩ lại vẫn thấy toát mồ hôi :))
Iem đây, ngậm cá vào mồm chạy vụt qua :) nghĩ giờ thấy vẫn vui.

MQC

Xe buýt
Rồi còn trò chơi thọc đit nữa chứ,cái trò này dã man thật,hai tay chụm lại lừa thằng nào không để ý làm 1 phát đau không tưởng được,nghĩ hồi đấy dại thật.
Cụ nói em mới nhớ, trò này tởm thật. Cái cảm giác khi bị nó thọc khó chịu kinh khủng =))

troc9696

Xe tăng
e vẫn nhớ và thèm cảm giác chơi pháo,nhất la tết vừa đc mừng tuổi là chạy đi mua pháo tép xanh đỏ,sau đấy la tép mơ..trẻ con tết ông nào tay chả cầm thêm que hương để đôt pháo,khoảng đâu những nam 90 có pháo ngòi nằm giữa thân vẫn gọi là pháo đà nẵng nhỏ mà tiếng nổ to đừng hỏi