[Funland] Mời Các Cụ,Các Mợ Vào Ôn Lại Kỷ Niệm Của 7X Ở Hà Nội

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có một loại mỡ lợn thời đó do CCCP viện trợ được dùng máy ép từ thịt mỡ sống rồi làm lạnh kiểu gì đó cho đông lại, khi mua họ cắt hoặc sắn ra cho mình. Nhà em luôn sẵn vì bà già làm ở Cty lương thực, cái của nợ này nhìn như mỡ rán nhưng mùi thì khủng khiếp !
Đếch phải.
Lợn là lợn mà Cừu là cừu nha.
Có loại mỡ trắng bông móc từ thùng giấy ra cân bán cho dân ngày xưa là mỡ đểu, mỡ hóa học. Nó là sản phẩm của dầu mỏ nhưng ăn vưỡn tốt :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Năm 73 chú hàng xóm nhà cháu từ nác ngoài về. Đi tàu hỏa qua TQ mua mấy khẩu súng lục bằng nhựa bên trong có cơ cấu bánh răng với ống đựng đá lửa. Bóp cò nó kêu xoèn xoẹt nhá lưẳ trông rất thích. Cháu được chú í cho một cái dắt sau mít quần dải rút rất oách. Còn cả cái tàu thủy đổ dầu hỏa vào đốt nhử đèn hoa kỳ thì chân vịt quay bơi được. Sau bị jorng chúng cháu gắn miếng xà phòng 72 vào mít xa phòng tan tạo lực đẩy nó cũng bơi lừ dừ được. Những thứ đồ chơi đó ngày ấy rất đỉnh. Lúc 75, 76 các chú bộ đội trong nam về cũng mang theo nhiều loại lạ như xe tăng chạy dây cót, bup bê biết khóc...
Không có cái đo đỏ đâu nha cụ.
Cái tầu sắt tây í chạy theo nguyên lý phản lực nha. Nó chạy bằng bơm nước đới :D

tuongminhtsc

Xe tăng
Cháu nhớ gần nhà cháu có thằng cu được bố mua cho cái tàu thủy bằng sắt sơn trắng có vẽ cờ đỏ sao vàng cực oách,nó chạy bằng dầu hỏa,đốt lên thả vào chậu nước chạy phe phé,bọn cháu xui nó mang ra hồ chạy cho rộng,cu cậu hý hửng mang ra hồ chạy,bọn cháu lừa cho nó chạy ra giưa hồ nhất tề cầm gạch ném,một lúc sau tàu của nó chìm nghỉm,cu cậu khóc ré lên,còn bọn cháu té sạch.Sau nay khi bọn Hợp tác xã tát hồ,bọn cháu xuống hôi cá nhặt lại đựoc cái tàu đấy nhưng nó bị gỉ ngoẻn rồi không dùng được nữa.

Cuabien

Xe điện
Đếch phải.
Lợn là lợn mà Cừu là cừu nha.
Có loại mỡ trắng bông móc từ thùng giấy ra cân bán cho dân ngày xưa là mỡ đểu, mỡ hóa học. Nó là sản phẩm của dầu mỏ nhưng ăn vưỡn tốt :D
Ông già em 90 ở Đức về cũng có mang 1 cái máy ép mỡ và nói cách làm của bọn tây nên em mới nói là ép mỡ lợn. Nhà em thử làm và ra đúng lái loại sản phẩm đó luôn mà cụ ! Mỗi tội sau này có điều kiện rồi ngửi lại cái mỡ đó đếch ăn được ! :))

Thời 84, 85 em nghiện nhất cái món thịt rán mang ngâm nước mắm, ngâm vài tháng lớp mỡ nó trong và nạc thì khô lại. Khi ăn vớt trong hũ nước mắm ra thái như thịt luộc bây giờ ăm với cơm tấm ngon vô đối, giờ thèm muốn ăn lại mà ngâm toàn bị thối. Em nghĩ là do nước mắm nhiều hoá chất hoặc do thịt lợn giờ không chất bằng thịt ngày xưa !

Lavenders

Xe tăng
Ông già em 90 ở Đức về cũng có mang 1 cái máy ép mỡ và nói cách làm của bọn tây nên em mới nói là ép mỡ lợn. Nhà em thử làm và ra đúng lái loại sản phẩm đó luôn mà cụ ! Mỗi tội sau này có điều kiện rồi ngửi lại cái mỡ đó đếch ăn được ! :))

Thời 84, 85 em nghiện nhất cái món thịt rán mang ngâm nước mắm, ngâm vài tháng lớp mỡ nó trong và nạc thì khô lại. Khi ăn vớt trong hũ nước mắm ra thái như thịt luộc bây giờ ăm với cơm tấm ngon vô đối, giờ thèm muốn ăn lại mà ngâm toàn bị thối. Em nghĩ là do nước mắm nhiều hoá chất hoặc do thịt lợn giờ không chất bằng thịt ngày xưa !
Ngày đó em toàn ăn mảnh sành, mành sành là tóp mỡ lơn bi gián đến mức trai lại, ngả màu như mảnh sành.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Có cụ nào ở đây đã ngã lăn quay ra sàn nhà vì hút trộm thuốc là của ông cụ giống em chưa ạ?

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Có cụ nào ở đây đã ngã lăn quay ra sàn nhà vì hút trộm thuốc là của ông cụ giống em chưa ạ?
Em nhớ nhất hôm ông già đưa bà già đi viện sinh đứa em gái. Em với 1 thằng bạn (6 tuổi) ở nhà nhặt hết mẩu thuốc trong gạt tàn châm hút nốt, lần đầu tiên biết thế nào là đời oi khói :))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em nhớ nhất hôm ông già đưa bà già đi viện sinh đứa em gái. Em với 1 thằng bạn (6 tuổi) ở nhà nhặt hết mẩu thuốc trong gạt tàn châm hút nốt, lần đầu tiên biết thế nào là đời oi khói :))
Ôi giời! Đời em thì oi khói từ lúc 9 tuổi cơ cụ ạ!

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Cháu nhớ gần nhà cháu có thằng cu được bố mua cho cái tàu thủy bằng sắt sơn trắng có vẽ cờ đỏ sao vàng cực oách,nó chạy bằng dầu hỏa,đốt lên thả vào chậu nước chạy phe phé,bọn cháu xui nó mang ra hồ chạy cho rộng,cu cậu hý hửng mang ra hồ chạy,bọn cháu lừa cho nó chạy ra giưa hồ nhất tề cầm gạch ném,một lúc sau tàu của nó chìm nghỉm,cu cậu khóc ré lên,còn bọn cháu té sạch.Sau nay khi bọn Hợp tác xã tát hồ,bọn cháu xuống hôi cá nhặt lại đựoc cái tàu đấy nhưng nó bị gỉ ngoẻn rồi không dùng được nữa.
Trung Thu bọn cháu 1 lũ mượn xe đạp của bố mẹ, đạp lên Hàng Mã - cống chéo Hàng Lược mua được mấy cái tàu thuỷ sắt tây. Về trưng dụng cái chậu to nhất của nhà thằng bán phở, thả tàu vào, châm lửa vào cái phao dầu, chạy phạch phạch nhưng mà chạy trong chậu chả khoái :( . Thế là cả lũ hò nhau mang ra hồ thả. Thả gần bờ cho chạy men men bờ thế qué nào nó lượn phát ra giữa hồ rồi ...hết dầu :((
Cả lũ đứng trên bờ tần ngần mãi, tàu thì cứ bập bềnh ngoài xa, rốt cục cũng đành ngậm ngùi ra về, tàu ở lại hồ :-q

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Trung Thu bọn cháu 1 lũ mượn xe đạp của bố mẹ, đạp lên Hàng Mã - cống chéo Hàng Lược mua được mấy cái tàu thuỷ sắt tây. Về trưng dụng cái chậu to nhất của nhà thằng bán phở, thả tàu vào, châm lửa vào cái phao dầu, chạy phạch phạch nhưng mà chạy trong chậu chả khoái :( . Thế là cả lũ hò nhau mang ra hồ thả. Thả gần bờ cho chạy men men bờ thế qué nào nó lượn phát ra giữa hồ rồi ...hết dầu :((
Cả lũ đứng trên bờ tần ngần mãi, tàu thì cứ bập bềnh ngoài xa, rốt cục cũng đành ngậm ngùi ra về, tàu ở lại hồ :-q
Em thật, chính em nhặt được cái tàu thủy đấy đấy, ở hồ công viên đúng không cụ?

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Khiếp, 9 tuổi cụ đã hút thuốc thì ...khủng thật :-s
Bọn cháu hồi học lớp 10, đến lớp là thủ 1 cái điếu cày ngắn bằng gang tay vứt góc lớp. Giờ nghỉ 15' và giờ ra chơi là cả lũ châu đầu vào góc lớp bắn lấy bắn để 3:-O
Ngày đó bắn điếu cày thấy ngon hơn rít shisha bây giờ ý cụ nhể =))

ngaydoclap

Xe container
Tuổi thơ của em gắn liền với hồ ao và kiêm nhiệm chăm sóc hoa quả cây trái trong tất cả những khu vườn của tất mọi nhà trong địa bàn em quản lý, do hạn chế về mặt nhận thức và do khâu quản lý kém nên hoa quả đủ tuổi đã không bao giờ được thu hoạch trên diện rộng, với em không có khái niệm trái chín cây, cũng chưa từng thấy ai phàn nàn về vấn đề này cả. :D Hầu hết phụ huynh của đám bạn đều cấm chúng nó chơi với em mặc dù bọn em rất thân thiết và gắn bó có dạy dỗ vài thằng phản bạn, em hiểu rằng ngày ấy người lớn rất sợ em cho đến bây giờ em vẫn chưa thể hiểu nổi tại sao, có lẽ do người lớn cũng hạn chế về mặt nhận thức :(

Chỉnh sửa cuối:

Phuongthao15

Xe tải
Các cụ 7x nhiều đạn nên xây nhà nhanh thế. Hội 8x bọn e xách dép cũng ko kịp.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ chỉ đc cái giống nhà em, còn nhớ hồi đó học lớp 2 hệ 10năm tương đương lớp 3bây giờ, hàng xóm có thằng anh nhớn suốt ngày bầy trò nghịch dại, em thì thích cái mới lạ nên trò gì cũng chơi nhiệt tình, hồi đó thuốc lá phổ thông nhất là Sapa bao giấy cao cấp hơn là bao bạc còn sang hơn là Điện Biên, Sông cầu bao bạc thượng lưu hơn là Thủ Đô và Thăng Long thuốc lá hồi đó chưa có đầu lọc đâu ạ, thuốc Sapa nói thật chỉ sang hơn thuốc lào vì đươc cuốn giấy chứ nặng gắt khét mù . Thằng anh nhớn hàng xóm mỗi lần thó đc điếu thuốc Sâpa nào cũng đêều cắt chia đôi cho em 1nửa hai thằng phì phèo hút đi nghênh ngang ngoài đường nhiều khi các bác đi xe đạp qua cũng ngoái nhìn hai thằng ranh tí tuổi đầu đã nghiện ngập, thực sự hút xong nửa điếu cũng lơ mơ phết còn tại sao cắt đôi vì như thế người ta sẽ nghĩ mỗi thằng hút 1điếu oai hơn nhiều :D đôi lần em thó đc 1 điếu Thủ Đô hoặc Thăng long của mấy bác đến chơi nhà là sướng mê tơi, sau này đến thời đổi mới từ 1986 thì thuốc lá đầu lọc có nhiều hơn tuy nhiên đầu lọc thường ngắn ngủn do hồi đó đầu lọc hiếm thành ra bác nào rít mạnh là mẩu đầu lọc tọt vaò họng như chơi :D ngày đó bác nào đi Nga, Đông Âu về xách lậu được vài cân đầu lọc tuồn cho đầu nậu tiêu thụ coi như ăn đủ, em còn nhớ cái hồi đó thuốc phiện cống còn rẻ lắm thậm chí một số công ty dược ở tỉnh miền núi như quê em còn có cả lâm trường trồng cây thuốc phiện để thu hoạch đem.... xuất khẩu tăng nguồn thu ngoại tệ cho đất nước mãi sau nay mới có luật trừng phạt nặng tội buôn thuốc phiện chứ hồi đó buôn cả yến thuốc phiện chỉ phạ tù vài năm lại nói chuyện hút thuốc lá vì nghe mấy thằng anh xui thuốc phiện trộn với thuốc lá hút phê lắm nên em đã véo 1ít thuốc phiện xịn của bác GD lâm trường cho papa em đem hòa nước trộn với thuốc lá Điện Biên phơi khô và đóng lại :D em vốn khéo tay hút phê lắm người như đi trên mây rất sướng lũ bạn học cùng lớp đc hút ké có đứa say lăn quay ra lớp, hehe 1thời nông nổi may chẳng nghiện ngập j

me oto

Xe tăng
E nhớ mãi năm đó là 1980 ,e bước vào lớp vỡ lòng,buổi sáng mẹ dậy thổi cơm,cả nhà có 4 người chỉ có 1 đĩa rau bắp cải,bát nước mắm và 1 quả trứng gà luộc cho thằng em bé hơn mình 3 tuổi,nhìn quả trứng thèm rỏ cả dãi mà ko đc ăn.