[Camera] Mời các cụ phán ai sai ai đúng để em rút kinh

pastime

Xe máy
Xi-nhan trái không có nghĩa là đang rẽ trái hay đang chuyển hướng cụ nhé !

Trên thực tế xe kia vẫn đang đi thẳng và chưa vào nơi giao nhau, chưa đi hết đoạn đường có vạch kẻ phân chia 2 làn xe ngược chiều nhau của đoạn đường mà xe chủ thớt đi vào !
Như vậy xe chủ thớt phải nhường đường cho xe kia theo quy định tại khoản 2 điều 15 LUẬT GTĐB chứ không được áp dụng theo điều 24 LUẬT GTĐB !

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
Em cứ nghĩ trong khoản 2 thì "nhường đường cho các xe đi ngược chiều" nghĩa là nhường các xe đang đi ngược hướng ban đầu của mình. Cụ giải thích giúp em chỗ này được không ạ?

Cụ thể trong tình huống này thì em nghĩ lúc đầu là cụ chủ đi đúng, vì xe cụ chủ còn cách vạch trắng khá xa, nếu đi tiếp sẽ không đè qua vạch. Còn đoạn sau khi dừng thì đúng là xe có hơi lấn sang làn ngược chiều.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ thớt đi thế là cắt đường nếu va chạm thì cụ bị lỗi là đương nhiên nhưng nếu để nói ai nhường đường thì cụ thớt được nhường đường vì theo luật xe có bên phải thoáng được quyền đi trước vì đều là rẽ trái, cụ thớt phải tiến lên thêm tí nữa rồi rẽ là ok nhất
Em trả lời cả 2 cụ luôn :D

Em cứ nghĩ trong khoản 2 thì "nhường đường cho các xe đi ngược chiều" nghĩa là nhường các xe đang đi ngược hướng ban đầu của mình. Cụ giải thích giúp em chỗ này được không ạ?

Cụ thể trong tình huống này thì em nghĩ lúc đầu là cụ chủ đi đúng, vì xe cụ chủ còn cách vạch trắng khá xa, nếu đi tiếp sẽ không đè qua vạch. Còn đoạn sau khi dừng thì đúng là xe có hơi lấn sang làn ngược chiều.
Trong khi chuyển hướng có nghĩa là từ lúc bắt đầu chuyển hướng đến khi kết thúc chuyển hướng đều phải nhường đường cho các xe đi ngược chiều nếu cả 2 xe đều đang chuyển hướng hay đang ở trong nơi đường giao nhau thì phải nhường đường cho xe đến từ bên phải .

Cụ thể trong tình huống này
- Xe kia chưa vào nơi đường giao nhau nên không phải nhường đường theo điều 24 - Nhường đường tại nơi đường giao nhau
- Xe kia chưa bắt đầu chuyển hướng nên không phải nhường đường theo điều 15 - Chuyển hướng xe
- Xe cụ chủ chưa kết thúc chuyển hướng nên phải nhường đường theo điều 15 - Chuyển hướng xe

Chỉnh sửa cuối:

pastime

Xe máy
Em trả lời cả 2 cụ luôn :D

Trong khi chuyển hướng có nghĩa là từ lúc bắt đầu chuyển hướng đến khi kết thúc chuyển hướng đều phải nhường đường cho các xe đi ngược chiều nếu cả 2 xe đều đang chuyển hướng hay đang ở trong nơi đường giao nhau thì phải nhường đường cho xe đến từ bên phải .

Cụ thể trong tình huống này
- Xe kia chưa vào nơi đường giao nhau nên không phải nhường đường theo điều 24 - Nhường đường tại nơi đường giao nhau
- Xe kia chưa bắt đầu chuyển hướng nên không phải nhường đường theo điều 15 - Chuyển hướng xe
- Xe cụ chủ chưa kết thúc chuyển hướng nên phải nhường đường theo điều 15 - Chuyển hướng xe
Em không cho là vậy. Xe chuyển hướng chỉ chiếm phần đường của xe ngược chiều theo chiều đi ban đầu, không chiếm phần đường của xe bên trái thì sao lại phải nhường? Trừ phi có biển Stop hay giao nhau với đường ưu tiên.

Thực tế là xe bên trái đã lấn làn khi chuyển hướng, chứ không phải xe cụ chủ.

Thuy_CK

Xe điện
Em không cho là vậy. Xe chuyển hướng chỉ chiếm phần đường của xe ngược chiều theo chiều đi ban đầu, không chiếm phần đường của xe bên trái thì sao lại phải nhường? Trừ phi có biển Stop hay giao nhau với đường ưu tiên.

Thực tế là xe bên trái đã lấn làn khi chuyển hướng, chứ không phải xe cụ chủ.
Luật quy định trong khi chuyển hướng phải nhường đường cho xe ngược chiều chứ không quy định chỉ khi bắt đầu chuyển hướng mới phải nhường đường. Xe cụ chủ đang trong khi chuyển hướng nên phải nhường xe đi ngược chiều theo quy định.
Cụ xem kỹ từ giây 17 đến giây 21 sẽ thấy xe kia vẫn đi trong đoạn đường thẳng có vạch kẻ tim đường và vẫn đi ở bên phải vạch tim đường nên không thể nói là lấn làn khi chuyển hướng. Chính cụ chủ đã chém lên vạch tim đường mới gọi là lấn làn khi chuyển hướng

Chỉnh sửa cuối:

Quangps63

Xe hơi
Đọc các ý kiến của các Cụ, em thấy mở mang nhiều.

pastime

Xe máy
Vâng, em đồng ý là đoạn sau cụ chủ chém vạch.

Tuy nhiên trước đó xe kia tới từ bên trái, chứ ko phải từ phía trước, sao gọi là xe ngược chiều được?

Ngược lại, xe trắng cũng chuyển hướng, có xe cụ chủ phía trước lại không phải nhường đường?

Nếu đi như vậy thì sẽ có tình huống các xe từ mọi hướng đều được đi vào khu vực giao lộ và đều phải dừng lại ở đó để nhường các xe khác tiếp tục đi vào?

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đi đúng mà. Vào giao cắt trc và dc quyền ưu tiên. Mỗi tội là lái hơ kém tý.

Thuy_CK

Xe điện
Vâng, em đồng ý là đoạn sau cụ chủ chém vạch.

Tuy nhiên trước đó xe kia tới từ bên trái, chứ ko phải từ phía trước, sao gọi là xe ngược chiều được?

Ngược lại, xe trắng cũng chuyển hướng, có xe cụ chủ phía trước lại không phải nhường đường?

Nếu đi như vậy thì sẽ có tình huống các xe từ mọi hướng đều được đi vào khu vực giao lộ và đều phải dừng lại ở đó để nhường các xe khác tiếp tục đi vào?
Xét vị trí 2 xe :
- Xe chủ thớt đang chuyển hướng
- Xe trắng chưa chuyển hướng và không ở trong nơi đường giao nhau

Luật quy định nhường đường như sau :
1. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
2. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;

Hình minh họa :
Xe kia chưa chuyển hướng, vẫn đi bên phải vạch tim đường và đang ở ngoài nơi giao nhau. Không phải nhường xe đến từ bên phải và xe ngược chiều
Nếu chủ thớt đi tiếp chặn đầu xe kia thì sẽ phạm lỗi không nhường đường cho xe ngược chiều (trên đoạn đường nằm ngoài nơi giao nhau)

Thuy_CK

Xe điện

Long Cam

Xe tải
Theo LGTĐB thì: "Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải." Cụ kia sẽ phải nhường cụ, nhưng cụ chủ nên đi phần đường bên phải của mình, ko lan sang phần đường bên trái trước khi rẽ thì an toàn hơn. Còn thực tế cụ nhường xe kia đi trước thể hiện văn hóa giao thông hơn :-bd

czechonline

Xe điện
Sợ thật đọc tất cả các bình luận của các cụ chỉ được nhõn 3 cụ trả lời đúng mà còn chưa chắc chắn , bảo sao tai nạn không thuyên giảm cơ chứ , Tình huống đơn giản như vậy mà các cụ còn mù mờ , bất kể đường cong hay thẳng xe chạy thẳng hay rẽ mà giao cắt nhau không có biển báo đường chính hay phụ thì phải nhường xe bên phải ( nhường ở đây đúng nghĩa là , kể cả xe phải nhường đến trước giao lô mà thấy không đủ an toàn rẽ thì cũng phải nhường xe được ưu tiên dù đến giao lộ sau ) . Trường hợp này xe kia phải nhường xe cụ nhưng vì cụ đi không chuẩn chỉ tâm đường , cụ chém đường vào hông xe người ta nên họ phải phi lên tránh thôi thành ra cụ phải nhường họ đi trước , đúng ra cụ phải đi lên thêm qua giữa tim giao lộ rồi mới rẽ thì ắt cụ kia phải nhường cụ .

Thuy_CK

Xe điện
Vẽ thêm cái vạch cho dễ hình dung :D

Bigbaby

Xe tải
Các quy định nhường đường đều theo nguyên tắc tránh về phía bên phải theo chiều đi của mình. Nếu thực hiện đúng nguyên tắc này, 2 xe phải bám phải, qua giao điểm mới được rẽ trái, tức là cụ được đi trước.