[VHGT & ATGT] Mới lái có nên thuê xe tự lái?

ubisapro

Xe trâu
15h học thêm mà đi nội thành được 1 chút, còn lại toàn vành đai???

Thế phụ đạo làm quái j, trừ khi cụ lái quá yếu:)) Có bằng rồi, muốn vững tâm, cứ giờ cao điểm Hà lội mà học thêm nhá. Đường trường thì 1 buổi là ok hết:D

E chả học thêm buổi nào, đi lần đầu nhờ thằng e ngồi cạnh cho vững bụng. Xong cứ thế diễn. Mới lái thì quan trọng nhất là ... bình tĩnh, kiên nhẫn :))

dexom

Xe ba gác
Thuê thoải mái đi cẩn thận có trách nhiệm là ok.
Đừng quá lo lắng!

Nguyen Quoc Hung

Xe tải
thank bác . E vẫn thắc mắc thế này ah:
1. Hôm nọ e đi đường An dương vương, hướng đến Âu cơ, e đi đến đoạn có chỗ để quay đầu sang chiều ngược lại ( ko có vòng xuyến), lúc này cần làm những thao tác sau : bật xi nhan trái, phanh từ từ giảm tốc, quan sát 2 bên gương và phía trước, côn về số 2, chứ nếu chỉ nhìn gương phải nhỡ có xe nào nó đang cố lách để vượt thẳng thì toi. Lúc đến đoạn để quay đầu, phải nhìn xe phía đường ngược chiều phía trước thấy nó giảm tốc độ nhường cho mình sang đường thì mới từ từ bon sang, mà lúc này e quên mệ nó mất là phải đánh hết lái ( do lúc trước đang quen chạy trong những đoạn bình thường thì quen tay đánh lái rất ít và từ tốn) thế là xe vào cua rất tệ, lấn hết sang làn xe máy, nó còi inh ỏi làm e hoảng quá, chết cả máy. May có thầy bên cạnh bảo cứ bình tĩnh, nổ lại máy và đi tiếp.
Cụ quay đầu về bên trái thì cụ mở góc phải một chút thì sẽ dễ quay đầu hơn đó. Khi đã vào cua trái thì cụ nhìn gương phải đế ý xe đang đi thẳng tới, thấy an toàn thì cụ từ từ bon qua thôi. Cứ chậm là sẽ không sao cả.
2. Nhà e ở đường Âu cơ, ngõ 124 ( dốc Tứ Liên), cái dốc đó nó dài và khó đi thế nào thì ai đi qua rồi sẽ biết ( e chưa dám cho xe 4 bánh vào ngõ này bao giờ), vì xuống còn dễ chứ lên khó vô cùng, đường hẹp, lủng củng, xe lại đông và hỗn độn cả xe máy và ô tô, 2 xe ô tô ngược chiều ko để đi cùng lúc, 1 xe phải nép vào bên cạnh thì xe kia mới qua được. Ô tô đi chỗ này rất chậm, xe máy thường xuyên muốn lách qua 2 bên để vượt qua, lúc này ko thể dùng cách kéo phanh tay đề pa ga lên 3000, giảm côn từ từ đến 1500 như khi thi được, như vậy quá lâu xe sau nó sẽ còi inh ỏi, và cũng dễ dẫn đến tắc đường, hơn nữa việc phải dừng rồi lại nhích đi tiếp gần như là liên tục vào giờ đông trên dốc này, các xe sát nhau, việc phải phân tâm làm nhiều việc khiến rất căng thẳng cho lái mới nên cách này ko khả thi.
E đã hỏi thầy phụ đạo cách đi những lúc như trên thì được hướng dẫn cách côn ga nhịp nhàng xe sẽ dừng lại mà ko cần chạm vào chân phanh, xe bon từ từ đều đặn, e cũng đã thử cách này ở trên 1 đoạn dốc vắng. Nhưng e thấy cách này khá nguy hiểm với người mới như e vì chỉ cần 2 chân côn ga ko nhịp nhàng là xe trôi ngược xuống dốc rất nguy hiểm cho người đằng sau.
Liệu có cách nào vừa đơn giản vừa an toàn ko bác nhỉ?
Lúc học thầy dạy em có nói là khi đi đường đông lúc lên chờ trên dốc mà thấy xe nào vẫn đứng im mà không sáng đèn phanh thì lúc ấy thành thầy được rồi.
Tức là lúc ấy xe chỉ đi bằng chân côn đó cụ. Cụ nhích thêm một chú thì ra côn thêm là xe từ từ bon lên.
Nhưng cái này phải luyện tập nhiều thôi cụ. Đi xe MT có cái hay như vậy đó.

Bridget

Xe tải
Cứ tự tin thuê mà lái xe càng đểu càng tốt. Em năm 2013 kèm có thầy bên cạnh mà lúc cua từ đường bờ sông vào nguyễn khánh toàn có thằng tổ lái chở gái vỉa đầu hốt quá. Em đánh lái bay lên vỉa hè may không bem vào ai cũng hốt. Mà càng có ông chỉ chỏ ở bên càng mất bình tĩnh. Cứ một mình tìm bãi trống luyện cho thành thục rùi bò vào phố khi nào thằng sau nó còi inh ỏi toát mồ hôi ra xử lý là ok.

tùng tổng

Xe tăng
Không ai giúp mình bằng chính bản thân, bác cứ tự tin thuê xe và tự lái, có thể nhờ người quen ngồi cạnh để vững tâm lý. Sau cuốc 1 cuốc 2 là bác có bản lĩnh ngay.
đúng rồi ạ, hồi em có bằng, cứ thuê xe tự lái, xe va quệt đâu đền đến đấy, tập phản xạ và đi đường cho quen.

Thangvjt

Xe buýt
Ý kiến của e là do thầy dạy cụ lười toàn cho học trong sa hình với cả chỗ dễ đi nên giờ có bằng rồi vẫn nhát. Thầy dạy e toàn chạy ra ngoài đường, vì e học tranh thủ sau đi làm về nên toàn đi vào giờ tan tầm. Cứ Ngọc Lâm, Nguyễn Văn Cừ mà đi sau đấy thì đi QL3 lên Yên Viên, Đông Anh, lúc thì đi Bát Tràng. Nói chung là chạy mấy buổi trong phố đông tâm lý vững hẳn. Trước khi thi thuê 4 tiếng xe chip là đc 100/100.
Hôm có bằng xong 2 tháng sau mới có dịp thuê xe, con mẹ thuê xe có mỗi Lacetti số sàn đời 2010, nhìn bằng e mới tinh nó hãi quá bảo lái nhà ngồi cạnh test 1 vòng. E đi cho nó lác mắt rồi đánh xe đi Bắc Giang chờ ông già đi rồi về ngon ơ.
E đang tìm xem bên Long Biên còn chỗ nào cho thuê xe tự lái số sàn ko? chứ chỗ e thuê có mỗi con Lacetti số sàn, mà côn thì sâu lắm rồi với cả ko có túi khí, đớp xăng như coca. CŨng hơi ngại!

teacher.TrungAT

Xe tải
môi trường tắc si là môi trường toẹt vời để trải nghiệm
đó là 1 hướng đi ko hề tồi
Nhưng mới lái chạy ngay Taxi dự là số tiền đền bù do va chạm với các phương tiện khác (không kể con người nếu có) sẽ cao hơn phương án khác.(TrungAT)
Chúc thím khỏe,lái xe vui vẻ,

Sleeping Dragon

Xe buýt
Ý kiến của e là do thầy dạy cụ lười toàn cho học trong sa hình với cả chỗ dễ đi nên giờ có bằng rồi vẫn nhát. Thầy dạy e toàn chạy ra ngoài đường, vì e học tranh thủ sau đi làm về nên toàn đi vào giờ tan tầm. Cứ Ngọc Lâm, Nguyễn Văn Cừ mà đi sau đấy thì đi QL3 lên Yên Viên, Đông Anh, lúc thì đi Bát Tràng. Nói chung là chạy mấy buổi trong phố đông tâm lý vững hẳn. Trước khi thi thuê 4 tiếng xe chip là đc 100/100.
Hôm có bằng xong 2 tháng sau mới có dịp thuê xe, con mẹ thuê xe có mỗi Lacetti số sàn đời 2010, nhìn bằng e mới tinh nó hãi quá bảo lái nhà ngồi cạnh test 1 vòng. E đi cho nó lác mắt rồi đánh xe đi Bắc Giang chờ ông già đi rồi về ngon ơ.
E đang tìm xem bên Long Biên còn chỗ nào cho thuê xe tự lái số sàn ko? chứ chỗ e thuê có mỗi con Lacetti số sàn, mà côn thì sâu lắm rồi với cả ko có túi khí, đớp xăng như coca. CŨng hơi ngại!
Cụ thuê bán tải không?

HAMATA

Xe tải
Cụ không phải lo thuê xe tự lái có phanh phụ đâu ! Khi nào lấy xe , cụ cứ alo cho em , bớt chút thời gian đi với em vài buổi ,Cụ yên tâm không " chát" như " thầy phụ" của cụ đâu, em giúp cụ vô tư luôn đảm bảo cụ cứ bình tĩnh và tự tin lên đường , có khi quyết định mua xe luôn khỏi phải thuê !
Cháu hỏi hộ đứa em, xin cụ giá bổ túc tay lái ạ :D

x2bx2

Xe buýt
Mạnh dạn lên cụ, đã có 15h chạy là cũng có chút kĩ năng rồi. Vấn đề còn lại của cụ em đoán là tâm lý.
Cụ thuê xe và bảo 1 người bạn lái cứng đi cùng cho yên tâm, nó lái ra ngoại thành rồi từ đó nó hướng dẫn cụ lái vào.
Xưa em lần đầu ra phố, từ ngõ nhìn ra thấy xe cộ nườm nượp vã hết mồ hôi. Phía sau lưng xe máy bấm còi inh ỏi, phía trước xe máy lao vào lườm nguýt vì em cứ ì ra, trong đầu thoáng hiện hình ảnh con ngựa vằn đang đứng trên bờ sông đầy cá sấu. Sợ nhưng vẫn phải lao xuống.
Vậy là em cứ từ từ thò ra, 15-20s gì đó thì cái xe cũng ra đường an toàn. Lúc đấy tự tin hẳn.

levanbi

Xe hơi
Hồi mới lấy bằng e toàn mượn xe + chủ xe lên Mỹ đình tập. Mấy hôm quen quen bố í bắt đi qua cầu từ Trần Duy Hưng sang Nguỹen chí thanh, đông vãi, mất 2 lượt đèn đỏ. Thêm 1 hôm chạy con 1,25T từ cầu đuống về vào giờ tan tầm, thế là mua xe, xe cũ thôi và nhờ ông bạn khác ngồi bên cạnh mấy hôm

levanbi

Xe hơi
mới lái. làm chén rượu cũng vững tay hơn hẳn.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ khuyên cụ chủ bạo dạn lên. Nói chung còn tùy người. Tốt nhất cứ để thầy hướng dẫn trực tiếp nhận xét, nếu người hướng dẫn thấy được có nghĩa là được. Có nhiều cụ có năng khiếu, học chưa xong đã lái được ra đường rồi, mấy cụ đó thì lên đây hỏi làm gì cho mất time.
Còn một khi vẫn dát tay thì nên cẩn thận. Chỉ sơ xẩy là có thể trả giá đắt.
Ông anh gấu nhà em mua xe từ hơn chục năm nay, học lái đàng hoàng, mà đi ngoài đường vẫn sợ. Ông ý bảo: cứ như người ta muốn đâm mình. Thế rồi ... bán xe, tổng thời gian đi xe chắc được 3 tháng !

Stark88

Xe buýt
cụ cứ mạnh dạn mà thuê đi ạ, trước em lấy bằng 1 tháng cũng thuê 1 em morning tự lái, lúc đầu cũng thiếu tự tin và lóng ngóng, nhưng chạy khoảng 20p là phởn và tự tin ngay thôi. Mới lái cụ cứ căn non thôi, đoạn hẹp thì nép về 1 bên cho họ qua mình trước, chú ý ko bám đuôi xe trước quá gần là ok.

francis.castanie

Xe buýt
Do cụ không tự tin thôi. Cu PM em em dẫn cụ đi một ngày về là ngon.
Mấy cụ trên này mới lái em dẫn vòng Tam Đảo rồi đg phố 1 ngày, về khỏi nghĩ :))

HAMATA

Xe tải
Mới có bằng thì có hãng taxi nào tuyển vậy các cụ :D

Sleeping Dragon

Xe buýt
Cụ có xe Van cho thuê ah ? cho e xin ít thông tin : Giá, địa điểm vào inbox với ah.
Thanks cụ!
Không phải van mà là pickup cụ ạ. Em nhắn tin cho cụ số của bạn phụ trách xe nhé. :)

nguyenquocthanh

Xe tăng
Chào các bác, e mới lấy bằng b2 trước tết.
- Em đã học phụ đạo thêm 5 buổi đường trường ( ko tính thời gian trong sân tập, 2 buổi trước khi thi và 3 buổi trong tuần vừa rồi, được vào nội thành rồi nhưng chỉ cho đi 1 đoạn rồi lại chạy ra đường vành đai ). Mỗi buổi 3 giờ tổng thời gian 15 h hết 3 củ.

1. E muốn thuê xe tự lái đi trong thành phố cho cứng tay láí và chi phí cũng sẽ rẻ hơn 1 chút, theo các bác thì có nên ko hay là vẫn thuê xe có giáo viên cho an toàn ?
( e thì muốn thuê xe nhưng giáo viên phụ đạo nói e lái vẫn chưa thực sự ổn nên e cũng hơi ngại việc thuê xe)
2. Nếu thuê xe tự lái có chỗ nào cho thuê xe mà có hàn phanh phụ như xe lúc tập lái không nhỉ ? e có người nhà biết lái nên có thể nhờ ngồi cạnh và phanh hộ khi cần thiết.

E ở HN, trước e làm văn phòng, mà nghỉ rồi, hiện tại học xong e muốn đi lái taxi 1 thời gian cho cứng rồi xin sang lái xe tư nhân, mong các bác tư vấn. thank
Lái taxi 1 thời gian thì cụ cũng mất 1 số tiền đặt cọc hợp đồng đấy ạ.
Nhưng bỏ ra số tiền đó để luyện tay lái cũng là quá rẻ.