Mời mọi người thảo luận, đóng góp ý kiến về OBD

impailer8905

Xe đạp
cháu đang là sinh viên ngành ô tô, đã được nghe về OBD công cụ trợ giúp chẩn đoán lỗi nhanh trên xe hiện đại. Hiện tại cháu đang được nghía qua công việc ở Toyota láng hạ và cũng có 1 vài lần được xem các chú các anh sử dụng nó. Nhưng cháu mới thấy nó đọc ra mã lỗi có lần thì không tra được mã và thợ đành phải làm các công việc bảo dưỡng nhỏ liên quan đến cụm, có lần báo lỗi không chính xác. Tóm lại là trợ giúp cũng không được nhiều. Cháu lập cái bài này mong mọi người nói về kinh nghiệm bản thân đã từng sửa chữa gì mà thiết bị này thực sự có ích (đèn báo lỗi gì trên xe sáng? đến gara như thế nào? máy báo lỗi gì? máy hiển thị lỗi bằng tiếng anh như thế nào? khắc phục ra sao? tình trạng xe sau khi khắc phục?). Nhân tiện có bác nào mà có gara hay sử dụng máy cho cháu xin vào xem với cháu xin cảm ơn.

Manucian

Xe hơi
Website
hattrick.org
He he cái này mình đã có lần bàn đến ơ mục chuẩn đoán lỗi thì phải!
Nhưng xem ra it ai quan tâm vì cái này là tương đối khó và khoai.
Nhưng các thế hệ xe mới giờ dùng chuẩn Can bus rồi OBD vẫn còn nhưng quan trọng la OBD I hay OBD II
Ngoài ra để đọc mã lỗi thì có nhiều thiết bị nhưng để đọc chuẩn đoán thì phải là các thiết bị riêng đi theo hãng :-B, Cái này hơi khó cho coi đấy :)).
Xe con thì mình biết một số công cụ bọn Mao Chạnh Động rao bán trên mạng mà ngay cả Việt Nam cũng đã nghiên cứu thành phẩm để đọc mã lỗi một số xe (nhưng bị hạn chế về đời xe và hãng xe ). Tuy nhiên thực tế thì nhiều khi không đọc được hoặc đọc được nhưng đưa ra chuẩn đoán rất vớ vẩn.
Trên xe tải, mình làm trên xe SCANIA của bọn Thủy Điển bọn nó có phần mềm SPD2 + SPD3 khá hoàn thiện và hay, nó cho phép đọc các thông số cảm biến trên xe tại trạng thái hoạt động, đọc các mã lỗi trên xe, đồng thời thực hiện các phép check với động cơ các van điều khiển trên xe thậm chí cả đèn tín hiệu chỉ với các thao tác máy tính!

Xe hoán cải

Xe buýt
cháu đang là sinh viên ngành ô tô, đã được nghe về OBD công cụ trợ giúp chẩn đoán lỗi nhanh trên xe hiện đại. Hiện tại cháu đang được nghía qua công việc ở Toyota láng hạ và cũng có 1 vài lần được xem các chú các anh sử dụng nó. Nhưng cháu mới thấy nó đọc ra mã lỗi có lần thì không tra được mã và thợ đành phải làm các công việc bảo dưỡng nhỏ liên quan đến cụm, có lần báo lỗi không chính xác. Tóm lại là trợ giúp cũng không được nhiều. Cháu lập cái bài này mong mọi người nói về kinh nghiệm bản thân đã từng sửa chữa gì mà thiết bị này thực sự có ích (đèn báo lỗi gì trên xe sáng? đến gara như thế nào? máy báo lỗi gì? máy hiển thị lỗi bằng tiếng anh như thế nào? khắc phục ra sao? tình trạng xe sau khi khắc phục?). Nhân tiện có bác nào mà có gara hay sử dụng máy cho cháu xin vào xem với cháu xin cảm ơn.
phải qua thời gian nhé

impailer8905

Xe đạp
bác manucian chơi em quả hơi khó mới OBD thôi mà em vẫn đang mù tịt bác lại cho thêm 1 lô nữa vào. Đúng là cái gì cũng cần có thời gian làm việc đến và học hỏi thêm dần. Em lập topic xem với mong muốn đã đề cập cụ thể là nói về 1 số trường hợp cụ thể để tìm hiểu thêm. Tỉ dụ như là xuất hiện đèn bảo lỗi xe không khởi động được, lấy máy cắm vào phát hiện ra bệnh như là cái cảm biến này có vấn đề và khắc phục. Cảm ơn mọi người đã quan tâm đóng góp ý kiến :6: