[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm cùng chia sẻ nhé!

dannongthon

Xe tăng
Cháo hoa tưởng đơn giản mà không dễ đâu Mợ. Hạt gạo phải bung xòe nở ra như bông hoa chanh, ngát mùi thơm của gạo mới, hơi loãng một chút và sánh nhựa gạo. Cháo nấu không khéo là không có độ sánh đâu.
Cho tí gạo nếp vào là sánh luôn! Em nấu cháo ko gao nếp là ko ăn! Cảm giác dân Nam ăn cháo ko gạo nếp nó cứ như uống nước cơm! Nhạt thếch!

Yeuaibaygio

Xe container
Cho tí gạo nếp vào là sánh luôn! Em nấu cháo ko gao nếp là ko ăn! Cảm giác dân Nam ăn cháo ko gạo nếp nó cứ như uống nước cơm! Nhạt thếch!
- Nhiều người không thích cho nếp vì nóng hoặc có trường hợp phải kiêng nếp Cụ ạ.
- Không có nếp mà vẫn sánh mới khéo ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Em đi Quảng Bình gọi bát cháo ngao ra mà choáng, lõng bõng y như cơm nguội đổ nước vào luộc nên, gạo đi đằng gạo nước đi đằng nước.

Dạ vầng nếu càng nhiều loại rau thì càng đủ hương vị thơm, ngon, ngọt, bùi ... của cộng sống :) (nấu suông với gói gia vị mì ko có tôm cua ... cũng tuyệt)
Dân công trình có khác
Giờ vẫn đi mót rau dại hử

linh.7

Xe buýt
Dân công trình có khác
e trc đi làm mỏ, trưa đến là em xách con dao nhỏ chạy lên rừng chuối trên núi đá sau mỏ, chặt lấy 2 cây vừa vừa, bóc lấy lõi, nghía luôn xem có cái hoa chuối nào nữa ko, vặt nốt.
về thái nhỏ, ngâm qua vs nước và dấm mẻ, hoặc nước chanh pha loãng, vắt khô chút chút, tỏi vs rau thơm và gói súp mì tôm lúc sáng để dành lại. thêm quả ớt tươi nữa là xong món rau cho cơm công trình, nhanh gọn mà mát, bao sạch

linh.7

Xe buýt
Dân công trình có khác
củ chuối thì hôm nào khua được tôm cá dưới suối, muốn nhanh cứ lấy máy xúc khùa 1 lúc, khắc nổi lên, đào luôn lấy 2 3 cái củ chuối về gọt, thái nhỏ nấu canh, chả thấy ai bỏ thừa lại tí nào luôn ấy, húp thủng nồi luôn

linh.7

Xe buýt
Công nhận trò này thì xợ, rất đáng xợ
Xợ nhất là cái đứa con gái trốn ngay sát thở phập phồng
e đây có đứa con gái rủ trốn cây rơm, ngày ấy thơ dại, ko biết gì, đến h biết thì đếch ai rủ nữa

linh.7

Xe buýt
Quê em rau tập tàng là thập cẩm các loại rau (cả rau dại): rau đay, mùng tơi, rau dền, rau sam, sâm đất, cải tạy, lá ớt, nụ mướp, hoa thiên lý và lá non... và một số loại khác em không biết hết.

Lý do có món canh này là vì khó khăn đến mức không có nổi 1 loại rau đủ bữa, đến bữa đi mót khắp nơi mỗi thứ một chút được bát canh. Sau này lại thành đặc sản đồng quê.
quê em gọi là cải dại

e trc đi làm mỏ, trưa đến là em xách con dao nhỏ chạy lên rừng chuối trên núi đá sau mỏ, chặt lấy 2 cây vừa vừa, bóc lấy lõi, nghía luôn xem có cái hoa chuối nào nữa ko, vặt nốt.
về thái nhỏ, ngâm qua vs nước và dấm mẻ, hoặc nước chanh pha loãng, vắt khô chút chút, tỏi vs rau thơm và gói súp mì tôm lúc sáng để dành lại. thêm quả ớt tươi nữa là xong món rau cho cơm công trình, nhanh gọn mà mát, bao sạch
củ chuối thì hôm nào khua được tôm cá dưới suối, muốn nhanh cứ lấy máy xúc khùa 1 lúc, khắc nổi lên, đào luôn lấy 2 3 cái củ chuối về gọt, thái nhỏ nấu canh, chả thấy ai bỏ thừa lại tí nào luôn ấy, húp thủng nồi luôn
Em thấy cây chuối xơi đc tuốt, chả bỏ gì
Quả khỏi nói nhá, còn hoa với thân chuối làm nộm thay rau, còn củ chuối chính ra là món mà em nghĩ nó có giá trị ngang với quả
Lá thì trải ra thay mâm cơm :)

linh.7

Xe buýt
Quả khỏi nói nhá, còn hoa với thân chuối làm nộm thay rau, còn củ chuối chính ra là món mà em nghĩ nó có giá trị ngang với quả
củ chuối em toàn nấu ốc, nấu lươn, nấu chạch, hoặc cua suối, hầm xương

Binhyennoiay

Xe điện
Lâu lắm rồi em ko đc ăn canh củ chuối.

Binhyennoiay

Xe điện
Bẹ chuối làm súng nữa ạ.