[Funland] Mong CCCM giúp ạ - Bé chậm nói!!!

Bastion.P

Xe container
cho nó đi mẫu giáo & học tăng cường 1 thời gian là nó sẽ nói bình thường thôi. Hồi Covid nhiều trẻ ko dc đi nhà trẻ nên chậm nói lắm. Cụ cứ bình tĩnh.

Câu hỏi này cách đây khoảng 6 tháng iem có hỏi rồi ạ :(
Cháu nhà em năm nay 38 tháng rồi mà vẫn chưa nói được ạ.
Nguyên nhân có lẽ do bé xem TV và máy tính bảng nhiều quá trong thời gian Covid ạ.

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá. https://rongvietedu.vn/cac-hoat-dong/tu-van-va-can-thiep-tri-lieu-tam-ly

Giáo trình học của cháu:

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ? Iem lo quá nên nghỉ làm ở nhà chơi và tương tác với cháu rồi ạ.

Hiệu quả các trung tâm dạy nói có thật sự hiệu quả không ạ? :(

Supercub_90

Xe điện
* Bé 2 mình cũng bị chậm đây (Hiện giờ là 33 tháng), do sinh đợt covid, nên chủ yếu ở quê với ông bà, cũng ít được tiếp xúc với các bạn. Đợt sau 2 tuổi mình cho lên Hà Nội.
Gọi thì ko quay lại, đi nhón chân, chỉ ôm 1 đồ vật, ko biết gọi bố mẹ....
Hốt hoảng, tìm hiểu khắp trên mạng... Liệu có nên cho đi khám, liệu có cho đi học tăng cường... Thế rồi quyết định cho đi học mẫu giáo thử đã, có thể đơn giản chỉ là bé chậm nói thôi. May quá sau 8 tháng, thì bé đã có thể nói 3 từ, biết gọi bố mẹ... đếm được 1 đến 10. nói được màu sắc... Tuy nhiên vẫn là khá chậm so với trẻ bình thường. Nhưng đợt này đi học thì ốm sốt liên miên, phải uống kháng sinh liên tục. Nên lại cho về quê rồi, hi vọng vẫn tiếp tục phát triển ngôn ngữ.

* Hiện giờ thì mình thấy ngoài chậm về ngôn ngữ, thì bé phát triển mọi thứ khá bình thường. Có điều ko biết sợ, sẵn sàng lao ra đường, nếu ko giữ. Nên ra ngoài đường là ko thể rời tay được. Chỉ có thể ở trong nhà, sân chơi, khu vui chơi thì thả. Nhưng bé cũng sẽ cắm đầu chạy, và thường là phải đuổi theo bắt lại. Bé cũng chưa biết chơi với các bạn, chủ yếu vẫn chơi 1 mình. Các tiết học múa thì cũng chịu làm theo cô. Thích múa theo nhạc. Đi học thì khá vui vẻ, vào lớp còn quay lại chào bố. Ai đi ra ngoài, thì bé cũng biết bye bye.
So với cách đây 8 tháng, thì tiến bộ khá nhiều. Mình tính chờ đến 3 tuổi sẽ đánh giá lại, xem có cần đi khám bác sĩ ko.
* Hôm tết vừa rồi, cho đi chơi nhà họ hàng, cửa mở. Lúc ra về mọi người ko để ý. Bé đã lao thẳng ra đường, may đường tết ít xe. Giờ ra ngoài là ko dám rời nửa bước. Tất cả các bức ảnh chụp con đều phải có người, ôm hoặc nắm tay. Nếu ko bé sẽ chạy mất.
* Tháng này bé sẽ được 3 tuổi. Hiện giờ vẫn đang để con ở quê với ông bà. Cuối tuần mới về gặp. Hiện giờ con có biểu hiện loạn ngôn, nói cả tiếng Anh lẫn tiếng việt, ví dụ lets go, go away, my house, chicken,wake up, các màu sắc, đếm số bằng tiếng anh (Chắc do học từ youtube kid). Tiếng việt thì vẫn bố ơi, mẹ ơi, đi chơi, đếm số 1,10, màu sắc. Vẫn ăn cháo bà xúc, và trong lúc ăn thì xem youtube kid. Chưa biết gọi đi vệ sinh, vẫn dùng bỉm. Cũng biết hát cả bài Cả nhà thương nhau (ko rõ lời lắm), bài thơ Mẹ đi làm. Biết đi xe đạp 4 bánh.
Những gì cụ mô tả thì có thể cháu đang có một số biểu hiệu bất bình thường và cụ nên cho cháu đi kiểm tra ở các đơn vị chuyên môn sớm để có các tư vấn kịp thời.
Ngoài ra cụ và gia đình cũng nên lưu ý "để con ở quê với ông bà" mà không có bố mẹ ở cùng là rất không nên với bất kỳ đứa trẻ nào dù bình thương hay không. Trẻ nên được ở gần bố mẹ những năm tháng đầu đời. Kinh tế quan trọng nhưng nó không là tất cả cụ ạ.

thanhvd

Xe tăng
Nguyên nhân có lẽ do bé xem TV và máy tính bảng nhiều quá trong thời gian Covid ạ.

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá. https://rongvietedu.vn/cac-hoat-dong/tu-van-va-can-thiep-tri-lieu-tam-ly

Giáo trình học của cháu:

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ? Iem lo quá nên nghỉ làm ở nhà chơi và tương tác với cháu rồi ạ.

Chia sẻ với cụ kinh nghiệm nhà em:
Bé gái 30 tháng tuổi vẫn chưa chịu nói. Cho đi khám viện nhi, test các kiểu: không bị tự kỷ, tai và lưỡi bình thường. Kết luận: chậm nói.
Bác sĩ viện nhi giới thiệu học lớp của 1 cô giáo có kinh nghiệm mở tại nhà, dạy 1 lúc 5-7 cháu, đề xuất 1 tuần 2 buổi. Em cho học thử 2 tuần không tiến triển mấy:((
May có người bạn giới thiệu 1 cô trẻ tốt nghiệp ngành giáo dục trẻ em đặc biệt gì đó trường CĐ SPMG TW. Thế là 2 năm đầu cô giáo đến nhà dạy 1-1 đều đặn 6 buổi/tuần, mỗi buổi 60’. Năm thứ ba rút dần xuống còn 3-2 buổi/tuần. Đến khi vào lớp 1 thì dừng (lúc vào lớp 1 thì nói nhiều rồi, trình độ gần tương đương lớp 2, đặc biệt từ ngữ ngữ pháp rất vững).

• Vodka
Reactions: UFA

UFA

Xe điện
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cháu nhà em nói cơ bản các từ ngắn được nhưng lười nói lắm ạ :(
Khoảng tương tác mắt đúng là ít thật.
thằng bạn e có đứa nhỏ cũng bị như con cụ, mà cu này nó 6 tuổi rồi, nói toàn 1 từ 1, mà hầu hết là nhại lại người lớn chứ cũng ko tự nói ra đc, giờ nghe đâu nhà nó gửi học ở trung tâm gì đó chuyên về vụ này, tháng gần 20 củ mà cũng chưa thấy khá hơn, cụ nên đưa cháu vào Nhi TW khám đi

pig_dragon_83

Xe tải
Những gì cụ mô tả thì có thể cháu đang có một số biểu hiệu bất bình thường và cụ nên cho cháu đi kiểm tra ở các đơn vị chuyên môn sớm để có các tư vấn kịp thời.
Ngoài ra cụ và gia đình cũng nên lưu ý "để con ở quê với ông bà" mà không có bố mẹ ở cùng là rất không nên với bất kỳ đứa trẻ nào dù bình thương hay không. Trẻ nên được ở gần bố mẹ những năm tháng đầu đời. Kinh tế quan trọng nhưng nó không là tất cả cụ ạ.
Mình để con ở quê cũng do bà chăm sóc tốt hơn thôi chứ ko phải vấn đề kinh tế. Đứa đầu nhà mình đang học Vin. Đợt cho bé lên đây đi học lây các bạn ốm suốt phải uống 4 5 đợt kháng sinh mà ko đỡ. Xót con nên mới cho về quê. Thì khoẻ ngay. Đợt tới qua 3 tuổi, vào hè nắng ấm chắc lại cho bé lên đi học. Qua 3 tuổi chắc sức đề kháng tốt hơn.
Ngoài việc chậm nói và hay lao ra đường. Thì bé rất khoẻ mạnh nhanh nhẹn và đáng yêu. Trông rất khôn. Nên nhà mình cũng chưa muốn đưa con đi khám, vẫn hi vọng con phát triển được tự nhiên, chậm hơn chút cũng ko sao.

Hoàng Trang

Xe ngựa
* Bé 2 mình cũng bị chậm đây (Hiện giờ là 33 tháng), do sinh đợt covid, nên chủ yếu ở quê với ông bà, cũng ít được tiếp xúc với các bạn. Đợt sau 2 tuổi mình cho lên Hà Nội.
Gọi thì ko quay lại, đi nhón chân, chỉ ôm 1 đồ vật, ko biết gọi bố mẹ....
Hốt hoảng, tìm hiểu khắp trên mạng... Liệu có nên cho đi khám, liệu có cho đi học tăng cường... Thế rồi quyết định cho đi học mẫu giáo thử đã, có thể đơn giản chỉ là bé chậm nói thôi. May quá sau 8 tháng, thì bé đã có thể nói 3 từ, biết gọi bố mẹ... đếm được 1 đến 10. nói được màu sắc... Tuy nhiên vẫn là khá chậm so với trẻ bình thường. Nhưng đợt này đi học thì ốm sốt liên miên, phải uống kháng sinh liên tục. Nên lại cho về quê rồi, hi vọng vẫn tiếp tục phát triển ngôn ngữ.

* Hiện giờ thì mình thấy ngoài chậm về ngôn ngữ, thì bé phát triển mọi thứ khá bình thường. Có điều ko biết sợ, sẵn sàng lao ra đường, nếu ko giữ. Nên ra ngoài đường là ko thể rời tay được. Chỉ có thể ở trong nhà, sân chơi, khu vui chơi thì thả. Nhưng bé cũng sẽ cắm đầu chạy, và thường là phải đuổi theo bắt lại. Bé cũng chưa biết chơi với các bạn, chủ yếu vẫn chơi 1 mình. Các tiết học múa thì cũng chịu làm theo cô. Thích múa theo nhạc. Đi học thì khá vui vẻ, vào lớp còn quay lại chào bố. Ai đi ra ngoài, thì bé cũng biết bye bye.
So với cách đây 8 tháng, thì tiến bộ khá nhiều. Mình tính chờ đến 3 tuổi sẽ đánh giá lại, xem có cần đi khám bác sĩ ko.
* Hôm tết vừa rồi, cho đi chơi nhà họ hàng, cửa mở. Lúc ra về mọi người ko để ý. Bé đã lao thẳng ra đường, may đường tết ít xe. Giờ ra ngoài là ko dám rời nửa bước. Tất cả các bức ảnh chụp con đều phải có người, ôm hoặc nắm tay. Nếu ko bé sẽ chạy mất.
* Tháng này bé sẽ được 3 tuổi. Hiện giờ vẫn đang để con ở quê với ông bà. Cuối tuần mới về gặp. Hiện giờ con có biểu hiện loạn ngôn, nói cả tiếng Anh lẫn tiếng việt, ví dụ lets go, go away, my house, chicken,wake up, các màu sắc, đếm số bằng tiếng anh (Chắc do học từ youtube kid). Tiếng việt thì vẫn bố ơi, mẹ ơi, đi chơi, đếm số 1,10, màu sắc. Vẫn ăn cháo bà xúc, và trong lúc ăn thì xem youtube kid. Chưa biết gọi đi vệ sinh, vẫn dùng bỉm. Cũng biết hát cả bài Cả nhà thương nhau (ko rõ lời lắm), bài thơ Mẹ đi làm. Biết đi xe đạp 4 bánh.
Đi nhón chân, không biết sợ, cắm đầu chạy liên tục, không chơi với trẻ khác... Mợ nên đưa bé đến nhi TW.

Supercub_90

Xe điện
Mình để con ở quê cũng do bà chăm sóc tốt hơn thôi chứ ko phải vấn đề kinh tế. Đứa đầu nhà mình đang học Vin. Đợt cho bé lên đây đi học lây các bạn ốm suốt phải uống 4 5 đợt kháng sinh mà ko đỡ. Xót con nên mới cho về quê. Thì khoẻ ngay. Đợt tới qua 3 tuổi, vào hè nắng ấm chắc lại cho bé lên đi học. Qua 3 tuổi chắc sức đề kháng tốt hơn.
Ngoài việc chậm nói và hay lao ra đường. Thì bé rất khoẻ mạnh nhanh nhẹn và đáng yêu. Trông rất khôn. Nên nhà mình cũng chưa muốn đưa con đi khám, vẫn hi vọng con phát triển được tự nhiên, chậm hơn chút cũng ko sao.
Vấn đề không phải là học ở vin hay trường làng, và kinh tế tốt thì lại càng không nên để con sống xa bố mẹ lúc nhỏ như em nói ở còm trên, cụ có điều kiện thì hoàn toàn có thể thuyết phục ông bà lên sống cùng cũng tốt (có thể thời gian ngắn hoặc dài).
Em chỉ nói đến các biểu hiệu qua mô tả của cụ. Ai cũng muốn con mình an yên, tự nhiên, tốt đẹp... nhưng đó là những điều mơ hồ sáo rỗng vì đó chỉ là muốn. Còn là một phụ huynh thì luôn thường trực tình yêu từ con tim và những quyết định lý trí phù hợp cho mỗi đứa trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

thongoc2020

Xe hơi
cụ chịu khó chơi và nói chuyện với con vào, đi khám để biết đc đang mức độ nào thôi. chủ yếu là gia đình phải chịu khó tương tác để bé ko bị tập trung vào tivi điện thoại

hai.tranhr

Xe container
cho nó đi mẫu giáo & học tăng cường 1 thời gian là nó sẽ nói bình thường thôi. Hồi Covid nhiều trẻ ko dc đi nhà trẻ nên chậm nói lắm. Cụ cứ bình tĩnh.
Vâng cảm ơn Cụ ạ

hai.tranhr

Xe container
Chia sẻ với cụ kinh nghiệm nhà em:
Bé gái 30 tháng tuổi vẫn chưa chịu nói. Cho đi khám viện nhi, test các kiểu: không bị tự kỷ, tai và lưỡi bình thường. Kết luận: chậm nói.
Bác sĩ viện nhi giới thiệu học lớp của 1 cô giáo có kinh nghiệm mở tại nhà, dạy 1 lúc 5-7 cháu, đề xuất 1 tuần 2 buổi. Em cho học thử 2 tuần không tiến triển mấy:((
May có người bạn giới thiệu 1 cô trẻ tốt nghiệp ngành giáo dục trẻ em đặc biệt gì đó trường CĐ SPMG TW. Thế là 2 năm đầu cô giáo đến nhà dạy 1-1 đều đặn 6 buổi/tuần, mỗi buổi 60’. Năm thứ ba rút dần xuống còn 3-2 buổi/tuần. Đến khi vào lớp 1 thì dừng (lúc vào lớp 1 thì nói nhiều rồi, trình độ gần tương đương lớp 2, đặc biệt từ ngữ ngữ pháp rất vững).
Vâng cảm ơn Cụ nhiều ạ.

buicongchuc

Xì hơi lốp

Giáo trình học của cháu:

Cụ cho bé hạn chế xem tivi, smp, giao tiếp xung quanh nhiều. Nếu cụ có quê, cho bé về quê sống một thời gian, môi trường giao tiếp ở quê dễ dàng hơn.
F1 bé nhà em sinh non tuần 31 nên thể trạng ban đầu yếu (1 bên mắt thính lực 7/10, 2t mới bắt đầu biết đi, < 4t thì năm nào cũng đi BV vì viêm phế quản phổi), 3t mới bắt đầu tập nói dù trước đó khi rất cần thiết có nói đôi ba câu. Em cũng cho đi học nói ở trung tâm được mấy tháng thì CV nên em cho cháu về ở với ông bà nội gần 3 tháng thì cháu bắt đầu nói nhiều. Đây cũng là một thể của phổ tự kỷ đấy cụ ạ!
Chúc cho bé nhà cụ sớm vượt qua giai đoạn này!
Nên cho bé học mầm non trường công để tăng sự cạnh tranh và tương tác nhé.

buicongchuc

Xì hơi lốp
38 tháng mới đi khám thì cũng là hơi muộn rồi cụ. Cơ mà nó thế này:
Nếu trường hợp xấu nhất bị tự kỷ thì cũng không chữa được. Có đi can thiệp hay dạy dỗ chuyên biệt gì thì cũng để cải thiện tình hình. Số cháu bị tự kỷ thật may mắn là không nhiều.
Nếu chỉ là chậm nói hoặc tăng động, giảm chú ý gì gì đấy. Thì việc cần làm ngay vẫn phải là đi khám cho yên tâm. Tiếp nữa là cho đi nhà trẻ ngay để tăng cơ hội giao tiếp. Cấm hẳn xem tv, đặc biệt là các chương trình quảng cáo hay nước ngoài. Lên mạng down sách vở tìm hiểu và học cách dạy và chơi với trẻ tự kỷ va thiếu khả năng ngôn ngữ. Đi học nhà trẻ và bố mẹ tự dạy con mình là chuẩn nhất, ra trung tâm nhiều khi lợi bất cập hại vì đa số trung tâm mở ra là cho các cháu tự kỷ nặng... vào đấy có khi nặng thêm nếu con minh bị nhẹ. Cái nữa là không thầy cô giáo nào giao tiếp với con bằng bố mẹ, cái này là thực tế. Còn ra trung tâm thì hên xui, thầy cô giáo cũng chỉ là đi làm kiếm tiền, làm sao bằng bố mẹ được. Còn chuyên môn thì cứ đọc sách với kiên nhẫn và có thời gian là làm được.
Đấy là kinh nghiệm thực tế của em.
Cụ nói chuẩn đấy ạ! Bé nhà em bị phổ tự kỷ kiểu tăng động, giảm tập trung, chậm nói nên em cũng đã có thời gian đi tìm hiểu nhiều.

jang

Xe tăng
Hầu hết các bố mẹ đều ngại đưa con đi khám vì sợ phải đối mặt với việc con mình có bệnh, khác những đứa trẻ bình thường và luôn hi vọng một ngày đẹp trời con mình sẽ nói bình thường như các bạn khác. Nhưng chính điều đó làm lỡ mất thời gian vàng để can thiệp nếu các bé có không may mắc phải các bệnh lý về tâm lý hay phát triển. Em cũng trải qua tâm lý đó nên em hiểu. Bé nhà em lúc 1 tuổi mồm mép thia lia, hay nói nhưng chưa rõ từ. Nhưng sau đó lại ít nói và chậm hơn các bạn cùng lứa. Đến lúc 30 tháng chỉ nói 2 từ 1 mà em cho đi học từ lúc 14 tháng.Hỏi gì cũng biết, giao tiếp tốt nhưng cô giáo vẫn khuyên cho đi khám để can thiệp. Sau một thời gian đấu tranh tư tưởng thì vk ck em cũng cho con đi khám ở viện Nhi TW. Các bác sĩ có làm bài test để đo mức độ phát triển và kết luận con em chậm phát triển ngôn ngữ có thể do khớp hàm dưới bị lệch, cần đi can thiệp 2 buổi/ tuần ở khoa trị liệu tâm lý trong viện. Em cho bé đi can thiệp được mấy tuần thì dịch xảy ra nên không đi nữa. Ngoài ra ở nhà em cắt hết điện thoại, ipad, tivi. Ngày ở với ông bà chơi đồ chơi, đi dạo. Tối thì 2 vk ck thay nhau chơi, giao tiếp với cháu. Bản thân người lớn cũng phải thay đổi cách giao tiếp với bé thay vì nói bình thường như nói với người lớn thì phải cúi xuống ngang tầm mắt của bé, nói chậm từng từ và nghĩ ra các trò chơi để bắt buộc con phải nói ra tiếng. Có nhiều từ muốn nói mà không nói được ngay phải luyện nhiều lần. Dần dần thì bé cũng chịu khó nói hơn, nói câu dài hơn, đỡ ngọng hơn. Đến h 4 tuổi thì hót như khướu, vk ck em bảo chắc là bù lại thời gian trước nói ít. Vậy nên em khuyên các cụ mợ có con chậm nói thì nên đưa các bé đi khám càng sớm càng tốt để có biện pháp can thiệp cho các bé tốt nhất. Càng né tránh, để càng lâu thì càng thiệt thòi cho các bé.

toyennha

Xe lăn
Công nhận khoản 8 thì chị em giỏi.

Tôi không tưởng tượng được việc 3 đứa nó chém trên Group gì đó, hơn 1 tiếng, đúng là đến khi hết pin.
Máy ấm nóng, nhưng nó dùng head-phone nên không sợ.
Cụ không nhớ 3 người phụ nữ và 1 con vịt thành cái chợ . ông cha mình bị tra tấn lỗ tai. Anh em mình vừa bị tai vừa bị mắt,

meotamthe

Xe cút kít
Đưa đi các hoạt động xã hội thể chất ngoài công viên, đường phố cụ ạ, gia đình đi cùng, bớt hết mấy cái vụ tivi máy tính điện thoại đi, nói chuyện nhiều là hết cụ ạ.

Vhtien

Xe buýt
Các bé sinh năm 2020 em thấy chậm nói nhiều. Nguyên nhân có thể do thời covid không được đi học, ở nhà lại gắn với máy tính bảng, tivi. Giờ cụ cho cháu đi học mẫu giáo để tạo môi trường giao tiếp. Ngoài ra cụ cho đi khám và đi học nói tại các cơ sở dạy trẻ tập nói. Nếu kiên trì em nghĩ chỉ cần bé bật âm được ra sẽ tiến bộ thôi. Bé ở nhà với bố mẹ tương tác không bằng ở lớp mầm non đâu cụ ạ. Các cô ở trường biết tình trạng bé cũng sẽ để ý hơn. Chúc cụ và gia đình thành công, hạnh phúc :)

pig_dragon_83

Xe tải
Các bé sinh năm 2020 em thấy chậm nói nhiều. Nguyên nhân có thể do thời covid không được đi học, ở nhà lại gắn với máy tính bảng, tivi. Giờ cụ cho cháu đi học mẫu giáo để tạo môi trường giao tiếp. Ngoài ra cụ cho đi khám và đi học nói tại các cơ sở dạy trẻ tập nói. Nếu kiên trì em nghĩ chỉ cần bé bật âm được ra sẽ tiến bộ thôi. Bé ở nhà với bố mẹ tương tác không bằng ở lớp mầm non đâu cụ ạ. Các cô ở trường biết tình trạng bé cũng sẽ để ý hơn. Chúc cụ và gia đình thành công, hạnh phúc :)
Đúng là covid là 1 phần, bé nhà mình cũng sinh 2020. giai đoạn 1 tuổi đến 2 tuổi, rất ít được ra sân chơi với các bạn, ai ở nhà nấy. Chơi 1 mình, làm bạn với tivi , youtube. Đến hơn 2 tuổi, hết covid là mình đưa lên cho đi học nhà trẻ luôn. Giờ thì nói được câu dài, 2 từ, 3 từ rồi. Nhưng chưa nói được cả câu gẫy gọn. Về phát âm thì ko thành vấn đề, nên ko phải do lưỡi hay hàm. Có điều dạng tăng động, giảm chú ý. ko tập trung. Ko ngồi yên được 1 chỗ lâu. Sắp tới nắng ấm thì cho bé đi học tiếp. Mình sẽ theo dõi thêm, nếu vẫn dừng ở mức nói như hiện tại, thì phải đi khám và can thiệp

Vhtien

Xe buýt
Đúng là covid là 1 phần, bé nhà mình cũng sinh 2020. giai đoạn 1 tuổi đến 2 tuổi, rất ít được ra sân chơi với các bạn, ai ở nhà nấy. Chơi 1 mình, làm bạn với tivi , youtube. Đến hơn 2 tuổi, hết covid là mình đưa lên cho đi học nhà trẻ luôn. Giờ thì nói được câu dài, 2 từ, 3 từ rồi. Nhưng chưa nói được cả câu gẫy gọn. Về phát âm thì ko thành vấn đề, nên ko phải do lưỡi hay hàm. Có điều dạng tăng động, giảm chú ý. ko tập trung. Ko ngồi yên được 1 chỗ lâu. Sắp tới nắng ấm thì cho bé đi học tiếp. Mình sẽ theo dõi thêm, nếu vẫn dừng ở mức nói như hiện tại, thì phải đi khám và can thiệp
Sau 3 tuổi là can thiệp sẽ khó khăn hơn. Em có biết chỗ này, đánh giá trẻ khá ổn nhưng chi phí khá cao không phải gia đình nào cũng có điều kiện theo được. Ở đây chỉ khám đánh giá còn can thiệp cụ phải cho cháu đi cơ sở khác chuyên biệt hơn.

Zerodaide

Xe buýt
Cụ cho con lên khoa răng hàm mặt ở viện nhi khám xem cháu có bị dính thắng lưỡi không, vì nếu bị dính thì lưỡi sẽ khó cử động tự do được sẽ gây ra tình trạng khó phát âm. Điều trị cái này thì cũng đơn giản chỉ cần cắt bằng dao laze vài phút là xong

Ca phê thôi

Xe tăng
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cháu nhà em nói cơ bản các từ ngắn được nhưng lười nói lắm ạ :(
Khoảng tương tác mắt đúng là ít thật.
Mình cũng có đứa cháu chậm nói, cả nhà cũng lo. Giờ vào lớp 1 rồi, mỗi lần gặp phải quán triệt ngay là nói ít thôi, bác bị tiền đình, đau đầu lắm. Cụ nên đưa cháu đi khám chuyên khoa tại các bệnh viện lớn, uy tín để biết và xử lý (nếu cần). Chúc cháu khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn.