[Funland] Mong muốn con được học 1/2 ngày trường THCS công lập

dongnat123

Xe container
Như tiêu đề, em ở thổ đu, Ba Đình quận. Con em đang học lớp 5 năng lực trung bình nên năm sau lớp 6 học THCS có nguyện vọng muốn con được học 1/2 ngày như thời em. Qua tìm hiểu sơ bộ các trường trong quận gần nhà (Em bôi vàng) thì có 02 trường học 1/2 ngày, nhưng 02 trường này sắp tới xây mới, xây xong CSVC tốt sẽ dự kiến tổ chức học bán trú và học cả ngày.

Vì vậy em có mấy ý muốn nhờ CCCM tư vấn trước khi làm đơn hỏi các đơn vị liên quan:

• Cùng một Sở giáo dục quản lý, chương trình khung của BGD mà các trường trong một quận lại có thời gian học khác nhau. Lý do em đề cập “thời gian học khác nhau” là em nghe một số ý kiến nói là chương trình dài, khối lượng kiến thức nhiều nên phải học 02 buổi!
  • Thời khóa biểu được các trường sắp xếp xen kẽ các môn học 02 buổi theo khung BGD và các môn ngoại khóa. Tại sao không xếp lịch TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký. Sở giáo dục hoặc BGD có quy định gì về các môn ngoại khóa này không?
  • Hướng thực hiện của em:
  • Làm đơn hỏi các đơn vị liên quan, đề nghị sắp xếp TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký
  • Cho con học đúng tuyến công lập theo hộ khẩu
  • Nếu TKB xen kẽ như em nêu trên em sẽ cho con học theo chương trình khung (nếu con muốn), các môn ngoại khóa con sẽ nghỉ tại trường hoặc về nhà (Con em không ăn bán trú; tự đi bộ đi học).
Sẽ nhiều ý kiến hỏi tại sao em không cho con học bán trú và học cùng các bạn cho hòa đồng, thời gian để bố mẹ làm việc khác kiếm tiền. Quan điểm của em đơn giản:
  • Ăn ở trường em thấy không ổn nên không đăng ký và con em cũng không thích ăn ở trường
  • Con mình thế nào mình phải là người biết và hiểu để hướng dẫn, định hướng cho con. Học là cả một quá trình và ngày nào cũng phải học (trừ lễ tết, đi chơi…). Em là người giám sát việc các con học: hoàn thành bài ở trường; học ngoại ngữ
  • Học thêm cái gì cũng phải nghiêm túc và đạt trung bình khá trở lên, nếu không thì bỏ qua, đừng học (thể thao, nhạc cụ…)
  • Học hết PTTH hoặc 9+ là được. Học giỏi thì học ĐH, không giỏi thì học nghề
Một vài còm của em ở thớt khác

Em 3 đứa (2006;2012; 2014). Trước giờ toàn học trường công gần nhà để tiện đưa đón và đi bộ đi học. Hiện nay chỉ học theo khung của BGD học phí loanh quanh 100-200k/tháng. Không học thêm ở ngoài (trừ đứa 2006 năm lớp 9 đi học ôn Văn, Toán và NN) đến nay em thấy vẫn ổn chưa thấy cần phải học thêm
Khả năng tự lo bản thân, làm việc: 3 đứa tự đi học, nấu cơm, phụ giúp quán: Lớp 2-3 (tùy tính cách và khả năng từng đưa)
Chơi thể thao bắt buộc-em giám sát: Lớp 2-4 biết bơi cơ bản (50m liên tục). Đến lớp 6-7: bơi khá (bơi được 1000m /17-20 phút); bóng bàn; bóng rổ... thích thì đăng ký tự đi học
Ngoại ngữ: Nghe, nói, đọc, viết trung bình (em giám sát tự học theo PM). Không cần giỏi nếu không thích học thêm
Nhạc cụ: Guitar yêu cầu sau bật bông tán gấu là được :D; Hoặc thích gì học
Học vấn: Học hết PTTH hoặc 9+ là được. Học giỏi thì học ĐH, không giỏi thì học nghề
Em chỉ cố được đến thế là đã chóng mặt và hết thời gian rồi
Học hay chơi em đều yêu cầu các con thực hiện nghiêm túc và làm tốt nhất có thể. Như việc học, không phải không học thêm là ở nhà chơi dài, vẫn phải học nghiêm túc, xong.có thể đọc sách, chơi thể thao, ra công.viên.... bơi lội cũng vậy, em yêu cầu tập luyện và cũng là người giám sát hàng ngày về kỹ thuật, thể lực cũng như an toàn, để đạt được trình độ đấy cũng rất mất thời gian vài năm trời liên tục nên em có câu cuối là.vì thế: "Em chỉ cố được đến thế là đã chóng mặt và hết thời gian rồi"
gạch đá cccm em nhận đủ xây biệt thự rồi :D
Cccm tốn tiền cho con học nhiều ít không quan trọng, kết quả mới là cái cần nhất. Con em không học thêm ngoài nhưng để đạt được kết quả này em và con tốn nhiều thời gian và công sức và quan trọng nhất với em là được dạy, học và cùng các con lớn lên từng ngày. Em sâu mấy clip để khoe kết quả :D
Thể thao: 1000m bơi trong khoảng17÷20 phút
Ngoại ngữ:
Đàn ca sáo nhị :D

Em cập nhật tình hình 10/3/2023

Biên bản họp trao đổi về đơn kiến nghị đây CCCM. Giờ phải dỡ từ nóc ra lợp lại thì mới hết dột được :)). Rảnh em sẽ nghiên cứu và đơn từ tiếp xem thế nào, tầm này phải lên BGD để sửa hướng dẫn từ 2010. Em thử muỗi đốt inox xem dư lào

Qua trao đổi với thằng bạn có con học lớp 6 ở Sài Gòn thì em được biết lịch học ở trong đấy rất linh hoạt và mở cho mọi người lựa chọn. Theo em hiểu có nhiều lựa chọn cho học sinh và phụ huynh: học full ngày; đăng ký học các môn học sinh thích; lớp thường học theo khung của bgd thì thời gian còn ít hơn vì con bạn em đăng ký học tiếng anh tăng cường

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
XH vận hành theo số đông, người muốn học cả ngày chắc chắn là nhiều hơn người muốn học nửa buổi vì thế số trường học nửa buổi ít hơn học cả ngày là bt. Nhưng dù trường nào cũng k bắt buộc ăn trưa, em thấy cả công và tư đều vậy. Còn con cụ tự đi bộ được thì về ăn trưa xong đi bộ đi học cũng bt có gì khó khăn đâu

bjboyn00b

Xe điện
Em muốn con học cả ngày vì không có thời gian đón con buổi trưa nhé mợ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề, em ở thổ đu, Ba Đình quận. Con em đang học lớp 5 năng lực trung bình nên năm sau lớp 6 học THCS có nguyện vọng muốn con được học 1/2 ngày như thời em. Qua tìm hiểu sơ bộ các trường trong quận gần nhà (Em bôi vàng) thì có 02 trường học 1/2 ngày, nhưng 02 trường này sắp tới xây mới, xây xong CSVC tốt sẽ dự kiến tổ chức học bán trú và học cả ngày.
View attachment 7460838
Vì vậy em có mấy ý muốn nhờ CCCM tư vấn trước khi làm đơn hỏi các đơn vị liên quan:

• Cùng một Sở giáo dục quản lý, chương trình khung của BGD mà các trường trong một quận lại có thời gian học khác nhau. Lý do em đề cập “thời gian học khác nhau” là em nghe một số ý kiến nói là chương trình dài, khối lượng kiến thức nhiều nên phải học 02 buổi!
  • Thời khóa biểu được các trường sắp xếp xen kẽ các môn học 02 buổi theo khung BGD và các môn ngoại khóa. Tại sao không xếp lịch TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký. Sở giáo dục hoặc BGD có quy định gì về các môn ngoại khóa này không?
  • Hướng thực hiện của em:
  • Làm đơn hỏi các đơn vị liên quan, đề nghị sắp xếp TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký
  • Cho con học đúng tuyến công lập theo hộ khẩu
  • Nếu TKB xen kẽ như em nêu trên em sẽ cho con học theo chương trình khung (nếu con muốn), các môn ngoại khóa con sẽ nghỉ tại trường hoặc về nhà (Con em không ăn bán trú; tự đi bộ đi học).
Sẽ nhiều ý kiến hỏi tại sao em không cho con học bán trú và học cùng các bạn cho hòa đồng, thời gian để bố mẹ làm việc khác kiếm tiền. Quan điểm của em đơn giản:
  • Ăn ở trường em thấy không ổn nên không đăng ký và con em cũng không thích ăn ở trường
  • Con mình thế nào mình phải là người biết và hiểu để hướng dẫn, định hướng cho con. Học là cả một quá trình và ngày nào cũng phải học (trừ lễ tết, đi chơi…). Em là người giám sát việc các con học: hoàn thành bài ở trường; học ngoại ngữ
  • Học thêm cái gì cũng phải nghiêm túc và đạt trung bình khá trở lên, nếu không thì bỏ qua, đừng học (thể thao, nhạc cụ…)
  • Học hết PTTH hoặc 9+ là được. Học giỏi thì học ĐH, không giỏi thì học nghề
Một vài còm của em ở thớt khác
Việc gì phải mong cụ!
Thằng nhóc nhà em nó chỉ học buổi sáng, buổi chiều không đi học thêm. Thế là ngủ cả buổi chiều. Nhưng ở nhà nhiều nó ngu người ra, ngồi lướt điện thoại, tìm cách chơi game...và kêu chán. Thế là em lại phải đăng ký cho đi học thêm ở trường, tuần 3 buổi =))

dongnat123

Xe container
XH vận hành theo số đông, người muốn học cả ngày chắc chắn là nhiều hơn người muốn học nửa buổi vì thế số trường học nửa buổi ít hơn học cả ngày là bt. Nhưng dù trường nào cũng k bắt buộc ăn trưa, em thấy cả công và tư đều vậy. Còn con cụ tự đi bộ được thì về ăn trưa xong đi bộ đi học cũng bt có gì khó khăn đâu
Em có đoạn bôi đậm rồi cụ. Các trường khi CSVC chưa tốt vẫn chỉ học 1/2 buổi. Sắp xếp thế khác nào chơi khó nhau
Thời khóa biểu được các trường sắp xếp xen kẽ các môn học 02 buổi theo khung BGD và các môn ngoại khóa. Tại sao không xếp lịch TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký

Chỉnh sửa cuối:

Vinhdq164

Xe buýt
Bố cứ thích lấy ý kiếm m bố xong lại muốn tất cả phải theo. Lớp nào mà có bố phụ huynh ntn thì cũng mệt. Lớp học hay trường học đơn giản nó là 1 cộng đồng nhỏ. Tất cả ai cũng có thể có ý kiến nhưng tựu chung lại sẽ phải thống nhất theo đa số ý kiến đưa ra. Còn nếu muốn thì tự dạy con học làm kiểu gì ấy thì muốn ntn cũng dc.

dongnat123

Xe container
Việc gì phải mong cụ!
Thằng nhóc nhà em nó chỉ học buổi sáng, buổi chiều không đi học thêm. Thế là ngủ cả buổi chiều. Nhưng ở nhà nhiều nó ngu người ra, ngồi lướt điện thoại, tìm cách chơi game...và kêu chán. Thế là em lại phải đăng ký cho đi học thêm ở trường, tuần 3 buổi =))
Em muốn được như cụ mà không được. Chiều nghỉ em sắp xếp việc cho con làm và hoạt động thể thao thoải mái, em sẵn sàng thuê gia sư đến nhà dạy các môn, chắc là hơn học ở trường

dongnat123

Xe container
Bố cứ thích lấy ý kiếm m bố xong lại muốn tất cả phải theo. Lớp nào mà có bố phụ huynh ntn thì cũng mệt. Lớp học hay trường học đơn giản nó là 1 cộng đồng nhỏ. Tất cả ai cũng có thể có ý kiến nhưng tựu chung lại sẽ phải thống nhất theo đa số ý kiến đưa ra. Còn nếu muốn thì tự dạy con học làm kiểu gì ấy thì muốn ntn cũng dc.
Tại sao vẫn có các trường học 1/2 buổi, có hề chi

3077

Xe container
Vậy thì tìm các trường chỉ học 1/2 buổi thôi, chắc chắn nó ít hơn trường học cả buổi. Chẳng có lý do gì vì 1 vài ông thích học nửa buổi mà cả trăm phụ huynh khác phải theo cả

Vinhdq164

Xe buýt
Tại sao vẫn có các trường học 1/2 buổi, có hề chi
Thấy ông có vẻ hằn học với đội giáo dục kiểu gì ấy nhỉ? Sao phải bất mãn thế. Đội học 1/2 là nó thống nhất vs nhau dc nó học 1/2. Thế nếu cái đội 1/2 ấy cũng có kiểu như ông thì nó cũng ý kiến con nó k học dc 1/2 dc vì k ai trông thế 1/2 lại chuyển sang cả ngày ah. Còn nếu có 1/2 r thì cho con sang 1/2 học là xong. Nhưng cái kiểu thói đời muốn học 1/2 nhưng lại muốn học trường điểm học trường gần nhà nữa cơ. Chịu

NNS

Xe ngựa
thì cụ chọn trường ko học 2 buổi cả ngày mà xin vào cho con học chứ ý kiến ý cò gì? thế cụ nghĩ cụ gửi đơn đề nghị cho con cụ học ko bán trú, (à éo phải, ko bán trú là ko ăn bữa trưa và nghỉ trưa thôi), ko học cả ngày là trường với Sở nó chiều cụ để đổi lịch học của trường học 2 buổi ư? :))

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Tự mở hẳn 1 trường tư ra cho con đi học là sướng nhất cụ thớt ạ
Éo phải theo ý thằng nào, ý cụ là nhất

Vinhdq164

Xe buýt
Chuẩn k có gì chuẩn hơn dc nữa. Thế là xong luôn đỡ phải ý kiến ý cò lắm thứ k đâu làm gì.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn được như cụ mà không được. Chiều nghỉ em sắp xếp việc cho con làm và hoạt động thể thao thoải mái, em sẵn sàng thuê gia sư đến nhà dạy các môn, chắc là hơn học ở trường
Cái này không ổn! Em đã từng thuê GV dạy, chắc chắn hơn thày cô day trên lớp cụ. Nhưng không được đâu cụ. Đến trường/đến lớp học các cháu nó còn; giao tiếp, học hỏi, phản biện, ganh đua, chơi đùa.....sinh hoạt cùng nhau cụ. Nó học ở bạn bè mấy nhiều cái trong sách + thày k có

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
có người làm vậy rồi ;))

phuongmit

Xe cút kít
Nhanh trí đăng kí trường học 50% thôi :)) lấy nhu cầu số ít rồi bắt số đông phải theo mình, rồi cả đơn từ nọ kia nghe nguy hiểm quá à ;))

Vinhdq164

Xe buýt
có người làm vậy rồi ;))
Cái chính học phí nó bao nhiêu ấy cụ. Chứ lại khoảng 15-20t 1 tháng thì lại ối dồi ơi ngay

hdq

Xe buýt
Trước khi gửi đơn, em nghĩ cụ nên tham khảo thêm thông tin trước đã. Giờ chương trình học Bộ GD giao các Trường được quyền chủ động "bố trí thời gian dạy học linh hoạt phù hợp với điều kiện giáo viên và cơ sở vật chất của nhà trường", như vậy các Trường hiện tại không bắt buộc phải sắp xếp lịch học giống nhau. Việc các Trường xây dựng chương trình học sẽ phải theo ý kiến và nguyện vọng của số đông học sinh và nếu cụ mong muốn riêng con mình học 1 kiểu thì em nghĩ chắc cụ phải tự thành lập trường để dạy con mình thôi.

motthoidongbim

Xe điện
Gần như không trường nào bắt buộc. Còn học cả ngày thì đa phần là đồng ý. Chứ để cno ở nhà xong lại game. Thà ở trường học dc bnhieu thì học, chơi vs bạn bè