[Thảo luận] Một chuyện buồn và một chuyện vui

dongkijote

Xe điện
Những lúc caphe chém gió em cũng hay gặp các cụ già ăn xin, lần nào cũng vậy dù nhiều, dù ít em đều rút ví ra và trân trọng đặt vào tay các cụ già, cầu mong con cháu các Cụ ấy thấy được nỗi vất vả của các cụ ấy để các Cụ ấy sẽ sớm thoát khỏi hoàn cảnh như vậy. Thằng bạn em ngồi bên cạnh thì không bao giờ làm và nó còn bảo em NGU kia. Vì theo nó bây giờ thật giả lẫn lộn, em nói là em vẫn biết vậy, nhưng nếu mà cụ ấy hoàn cảnh thật thì áy náy lắm ạ. Dù gì mình cũng đang có được cuộc sống tốt hơn rất nhiều người...

Shinta

Xe tăng
haiz... là em, em cũng có thể cho tiền như cụ... đc cái tâm mình nó an... còn hơn là về dằn vặt sao ko cho cụ ý...

tronghieu

Xe đạp
Em cũng thấy nghi ngờ cụ ạ. Quê em các cụ tuổi ấy không ai dám làm thế đâu. Lòng tốt của cụ chủ bị lợi dụng rồi. Khốn nạn thật bằng ngần ấy tuổi rồi sao họ không để lại tý đức cho con cháu

mtkien1202

Xe tăng
He he cái này có nhiều rồi mà, cụ cho em biển số lúc nào cụ chờ đèn đỏ em ra xin tiền về quê em vừa bị cháy nhà.:D

mrto0ms

Xe buýt
hic.trường hợp của cụ bây giờ không hiếm đâu ợ.toàn giả vờ khám bệnh mất tiền,rồi hết tiền về quê.nói chung rất đa dạng

Lebinno

Xe hơi
Những lúc caphe chém gió em cũng hay gặp các cụ già ăn xin, lần nào cũng vậy dù nhiều, dù ít em đều rút ví ra và trân trọng đặt vào tay các cụ già, cầu mong con cháu các Cụ ấy thấy được nỗi vất vả của các cụ ấy để các Cụ ấy sẽ sớm thoát khỏi hoàn cảnh như vậy. Thằng bạn em ngồi bên cạnh thì không bao giờ làm và nó còn bảo em NGU kia. Vì theo nó bây giờ thật giả lẫn lộn, em nói là em vẫn biết vậy, nhưng nếu mà cụ ấy hoàn cảnh thật thì áy náy lắm ạ. Dù gì mình cũng đang có được cuộc sống tốt hơn rất nhiều người...
Cụ dạy chí phải, em cũng thường làm như cụ vậy, thói đời biết thế nào đây? em thấm nhuần lời dạy của các cụ ngày xưa nói về tu thân "thứ nhất tại nhà, thứ hai tại chợ, thứ ba tại chùa"

Cám ơn tất cả các cụ nhà ta đã có nhời chia xẽ ạ

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Cụ ngồi ô tô, cụ kia đi ăn xin.
Ai lừa ai không cần biết. Nhưng luật nhân quả nó rõ thế rồi.
Lăn tăn làm gì hả cụ.

Lebinno

Xe hơi
Lăn tăn làm gì hả cụ.
À, em có lăn tăn gì đâu cụ, em chỉ muốn chia xẽ để các cụ nhà ta lỡ có gặp tình huống tương tự thì liệu mà xử lý thôi, cám ơn cụ đã quan tâm ạ

vutamhoan

Xe tăng
Cụ chủ thớt và gấu yên tâm, cụ đã làm đc 1 điều tốt để lòng thanh thản, tích đức cho con cháu, nhưng cũng phải nói để cụ rút kinh nghiệm ợ, cháu đã cho cụ ấy rồi và hầu như ngày nào đi qua đấy cũng gặp ông cụ ấy, đằng gần nhà cháu cũng có 1 bà cụ cũng cái bài ấy, con cái đi viện, hết tiền, bị móc ví v.v.... và gặp lần nào cháu cũng bẩu "hôm trước cho cụ rồi mà!" chuẩn luôn :D không nói không rằng đi luôn.
Nên nhà cháu rút ra kinh nghiệm nếu muốn làm phúc thì hãy mang đến tận nơi những chỗ còn hoàn cảnh khó khăn chứ không cho ăn xin không làm phúc kiểu vậy vô hình chung tạo ra 1 nhóm người lợi dụng lòng tốt của mọi người trục lợi.
Cụ đã làm một việc hết sức xấu, đó là tiếp tay cho bọn lừa đảo.

Vì có những người như cụ mà thủ đô ngày càng xập xệ đấy
Em kết câu bình luận này!

Các cụ cứ nghĩ kiểu AQ, coi như mình làm được việc tốt cho lòng thanh thản mà ko nghĩ đến mặt trái của nó, chính vì có những cụ dễ dàng cho tiền như thế nên mới có ngày càng nhiều những kẻ lợi dụng lòng tốt để đi lừa đảo, làm cho xã hội ngày càng rối ren, xập xệ!
Tặng bác chủ:

Bà già này thường trú ở đây rồi, nhà thằng bạn em ngay đó, em đến thường xuyên nên còn lạ gì ah.

Chuyện vui là của bà già
Chuyện buồn là của bác gà nhà ta
Vui vì vớ được con gà
Buồn vì dang cánh cho người vặt lông.
Vodka hết các cụ rồi ạ he he he.
Các cụ đừng có thẩm du tinh thần nhé, ở những khu vui chơi mà lắm ăn xin người ta toàn gắn biển "Không cho trẻ con tiền" - việc cho tiền sẽ dẫn tới việc tạo ra những thằng ăn xin - mong các cụ nhìn rộng vấn đề ra, chứ đừng nghĩ là lòng mình thanh thản là được rồi

lemdao

Xe buýt
Xin chia vui với cụ già kia và chia buồn với bác, bác bị lừa.
Cụ nói đúng ợ. Đời giờ thật giả lẫn lộn lắm.
Trước cửa cơ quan em trước đây có bà già, ngày nào cũng xin tiền người đi qua, khôg cho thì bà ấy lầm bầm chửi. Mà cái mặt mình thì ngày nào bà ấy cũng gặp, thế mà ngày nào cũng ngửa tay ra xin, hết chỗ nói.

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Lăn tăn làm gì hả cụ.
Hơ hơ thía ý cụ là "thằng ngồi otô là phải cho thằng đi bộ à?!" Cho cháu hỏi xe cụ biển bao nhiu ấy nhỉ :D :)) =))
Nhà cháu Spam tý ;)

Tiểu kê

Xe tăng
trước cháu hay ra ngồi bờ hồ chơi cùng bạn gái. có 1 cụ ông mặc bộ quần áo nâu với cái mũ phớt suốt ngày đến nói xin 5k đi xe bus vì bị móc mất tiền. cháu muốn cho lắm nhưng cái mặt ông ý khi xin tỉnh bơ nhìn trông cứ giả giả thế nào ý nên cháu không cho. sau này cứ lần nào ra là lại gặp ông ý với cái bài cũ. giờ cho người ăn xin cũng nên nhìn kĩ 1 chút các cụ ạ

BALTIC

Xe container
Thời buổi thật giả lẫn lộn, muốn làm việc tốt cũng khó, kụ già này không lên xe thì khả năng lừa là khá cao, e trước kia cũng hay giúp người ăn xin nhưng sau khi bị lừa thì mất lòng tin.

pbinh979

Xe tăng
Nhân đạo là tốt nhưng còn tốt hơn nếu đến được đúng chỗ. Em thì chẳng bao h cho dọc đường cả, cứ địa chỉ tin cậy mà ủng hộ

anhtho

Xe ngựa
Bị lừa nhưng vẫn không tức bằng bị 3X vịn láo mà mất 200k các cụ nhề .
Em thì ko cho như thế. xxx vịn láo là em cãi đến cùng, còn không, ta đi sai, nộp là phải rồi. Mấy vụ lừa thế này nghe mà bực mình. Cụ chủ cho ông già đó ít tiền, mấy hôm sau lại gặp cảnh đó, cụ có bực không?
Hồi năm 2009, em thăm người nhà ở viện Da liễu. Ở gần cổng viện có 1 thằng ăn xin trông rất tội. Quần áo bẩn thỉu, lê la rất đáng thương cứ như bị nhiễm da cam vậy. Tới tầm trưa thì nó đứng phắt dậy, đi ra cái xe dream cũ dựng gần đó, nổ máy đi mất. Biết bao nhiêu người cho nó đấy ạ.

SPL

Xì hơi lốp
Cụ chủ bị lừa trắng trợn, ngay cách mà người đi lừa đưa ra đã thấy có vấn đề. Ở Sơn Tây thì vào luôn viện quân đội 105 chứ cần gì phải ra tận đây để vào 108 chứ, chưa kể xin đâu thì xin sao lại ra chặn ô tô là những người có sẵn tiền (đa phần là thế)