[CCCĐ] Một mình ở Iran

UFA

Xe điện
Nhìn I ran hiện đại, khác hẳn mấy ông xung quanh, nếu ko ăn quả cấm vận chắc giờ phải ngon lắm

Michael_HD

Xe hơi
chúc cụ nhiều sức khoẻ

• Vodka
Reactions: ZHZ

UFA

Xe điện
Cảm ơn mợ chủ cho e du lịch qua màn ảnh đất nước I-Ran xinh đẹp, trước đây quả thật e chả ưa gì mấy nước HG, còn nhìn cảnh Af, Syrie, ... thậm chí kể cả UAE, hay A rập Xê út, là chán chả buồn đi nhưng qua chuyến đi của mợ làm e thay đổi hẳn định kiến về ...người I- Ran he he, ngoài vấn đề trai xinh gái đẹp ra nhìn đường phố, phong cảnh rất thanh bình, phảng phất nét Nam Âu chứ ko phải mấy cái khăn trùm đầu, con người thì rất đẳng cấp, hơn hẳn cả cái đám nhà giầu Trung Đông luôn, kể ra mà họ ko bị cấm vận thì ko hiểu họ sẽ pt tới đâu nữa. 1 lần nữa xin cảm ơn mợ

• Vodka
Reactions: ZHZ

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em thực chưa thò được chân phèn vô đấy nhưng quán này và Vine / opera hồi đấy là đỉnh của chóp.

Đang đọc thớt này, em thấy đường phố họ không có một cọng rác, kể cả những nơi hẻm nhỏ hay nơi đông đúc công cộng, hơn hẳn Châu Âu nhiều nơi chứ chưa thèm nhắc tới châu Á. Điều đó chứng tỏ ý thức cao, văn hoá tuyệt vời của ng dân nơi đây. Nhà cửa tươm tất, sạch sẽ, bài trí đẹp nhất có thể nó cũng thể hiện họ ở tầng cao hơn của tháp maslow.
Quán Opera hinh như ngay Ngô Quyền hay Phan Chu Trinh gì đó đúng không ạ? Quán đấy cũng đóng cửa lâu lắm rồi bác nhỉ!

prado2012

Xe điện
Quán Opera hinh như ngay Ngô Quyền hay Phan Chu Trinh gì đó đúng không ạ? Quán đấy cũng đóng cửa lâu lắm rồi bác nhỉ!
Nó ở Đối diện cổng sau của Metropole ( hình như Lý thái tổ) quán Pháp sang chảnh cùng thời với Bobby Chinn, wild rice, Vine một thời. Ad cùng dãy với Ngọc sương luôn, giờ những thương hiệu đó phần lớn đã mất, fine dining có vẻ không dễ tồn tại ở hn.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nó ở Đối diện cổng sau của Metropole ( hình như Lý thái tổ) quán Pháp sang chảnh cùng thời với Bobby Chinn, wild rice, Vine một thời. Ad cùng dãy với Ngọc sương luôn, giờ những thương hiệu đó phần lớn đã mất, fine dining có vẻ không dễ tồn tại ở hn.
Em vào đó đúng một lần rồi quên luôn, bác nhắc lại em mới nhớ.

6997

Xe container
Xem xong ngôi đền em lang thang tới sát giờ lên máy bay mới quay trở lại sân bay, lên máy bay, và cuối cùng là trở về Hà Nội. Kết thúc một chuyến đi đối với em tràn đầy cảm xúc.
Em trích cái còm cuối - để cảm ơn mợ vì câu chuyện rất chi tiết cho một chuyến đi tới xứ Ba Tư huyền bí (đến tận giờ vẫn là huyền bí với nhiều người!) và chúc mợ đã trở về bình an sau một chuyến đi tuyệt vời!

Em thấy đất nước Iran cũng rất đẹp, và họ đã tạo được những thứ có thể gọi là cực kỳ đặc sắc: từ cung điện, lâu đài, tới những cánh đồng hoa tulip rực rỡ ở Gachsar, hay những trang trại nuôi cá tầm giữa sa mạc ở Goldasht. Em thực sự ngỡ ngàng khi thấy họ nuôi cá xứ lạnh giữa sa mạc nóng tới 45 độ C, và cá thì tới 80-100 kg/ 1 con.

Con người Iran cũng đẹp, họ cao và trắng, chứ da không sẫm màu như người Arab. Vì họ vẫn nói rằng người Iran có nguồn gốc từ người Assyria, ở đẳng cấp cao hơn so với các chủng người Arab. Phụ nữ ở Iran đẹp, mà lại chỉ phải trùm khăn kín tóc, chứ không phải che mặt. Với cả người Iran rất thích / quý người Việt Nam, vì đơn giản "VN đã từng thắng Mỹ" :D .

Các sản phẩm nông nghiệp của Iran cũng rất đa dạng: thịt cá thì rất nhiều, các loại quả như cherry, chà là, olive cũng sẵn và rẻ, rất nhiều các loại hoa khô và sản phẩm từ hoa, cả saffron cũng sẵn luôn... Thảm len và đồ da rất đẹp và tốt, giá cả phải chăng. Nhưng sang đó hơi khó giao tiếp, vì họ ít nói tiếng anh, hệ chữ số của họ cũng khác luôn, lịch của Iran cũng khác dương lịch thông thường... :D

Nhưng trộm vía, đến giờ, ông bạn Iran của em (đã từng sống tại VN) vẫn rất nhớ VN, vẫn nhớ cả những ngày tết để nhắn tin thăm hỏi nhau :D

Một điểm nữa: phần mộ của giáo sỹ Alexander Rhodes, người sáng tạo ra chữ quốc ngữ Việt Nam ta, hiện nằm tại ngoại ô Tehran.

Cách đây 4 năm, em có dịp sang Iran, nhưng đi công việc, nên chạy liên tục, không có thời gian đi chơi, thăm thú các nơi. Chỉ tranh thủ tạt té được một chút.

Có vài cái ảnh, em góp vui cùng mợ. Ảnh chụp vội, và chụp xấu, không thể đẹp như những gì nhìn tận mắt ạ :D

Iran 01.jpg
Iran 02.jpg

Iran 03.jpg
Iran 04.jpg

xe ngua go

Xe buýt
Chuyến đi của mợ thật thú vị, con người Iran thật tốt bụng và mến khách. Nếu có cơ hội mợ có ưu tiên quay trở lại Iran và thăm các người bạn mới của mợ không?

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
E oánh dấu để đọc chuyện mợ

thanhvn8020

Xe tải
Hôm nay em đọc hết bài của mợ, khó để nói ra được hết những cảm nhận của mình, phần vì cũng choáng ngợp trước quá nhiều thứ mới mẻ. Những mái vòm, trần nhà tinh xảo, những con người thân thiện đến không ngờ...Việc tiếp đón nồng hậu, nhiệt thành giúp đỡ, xin chụp ảnh cùng hay tụ tập cả gia đình trong những buổi ăn uống ngoài trời...chứng tỏ con người họ thân thiện, ít sự e dè tính toán, và em tin họ có cuộc sống hạnh phúc. Cám ơn mợ vì đã ghi lại và chia sẻ những bài viết chân thực như thế này, giá trị hơn trăm ngàn lần những bài biết giới thiệu du lịch chỉ chú tâm vào những bức hình lộng lẫy với những trải nghiệm sơ sài, bề mặt. Những bài viết này là điều làm cho Otofun-CCCĐ trở nên độc nhất không diễn đàn nào có được. Cùng một đất nước, con người nhưng qua thế giới quan khác nhau lại cho ra những cảm xúc và trải nghiệm khác nhau. Em thấy ở mợ cái sự lạc quan, trân trọng những phút giây và cảm xúc được trải nghiệm. Thêm nhiều bài viết hay nữa mợ nhé !

Hannah Chen

Xe hơi
Ngưỡng mộ mợ quá ạ, em cũng ấp ủ rất nhiều chuyến đi xa nhưng điều kiện không cho phép

ZHZ

OFer Xuất sắc
Chuyến đi của mợ thật thú vị, con người Iran thật tốt bụng và mến khách. Nếu có cơ hội mợ có ưu tiên quay trở lại Iran và thăm các người bạn mới của mợ không?
Có chứ bác. Ông Hamid nhắn cho em suốt ngày còn kêu là mời cả gia đình em sang cơ bác ạ! Ôi họ nhiệt tình quá sức tưởng tượng ấy bác ạ!

sunny_smile

Xe tải
Em đã được du lịch qua Lào, Tân cương & giờ hoàn thành chuyến IRAN :). Cảm ơn mợ nhiều, chúc mợ sức khỏe bình an và sớm khởi hành được các chuyến đi thú vị khác.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em đã được du lịch qua Lào, Tân cương & giờ hoàn thành chuyến IRAN :). Cảm ơn mợ nhiều, chúc mợ sức khỏe bình an và sớm khởi hành được các chuyến đi thú vị khác.
Vâng, cám ơn bác ạ!

XeCheo

Xe hơi
Đọc một lèo hết cả chuyến đi của Mợ. Một cái nhìn cụ thể về con người và cuộc sống của Iran rất hay và thú vị. Cảm ơn Mợ đã chia sẻ những trải nghiệm thú vị.

hn77

Xe tải
Hì, tết covid rảnh lại đi du lịch qua màn ảnh nhỏ. Mợ viết lôi cuốn quá, cảm nhận rất ấm áp. Tks mợ Z nhá

CuongQN

Xe hơi
Em xin bổ sung chen ngang một chút.
Do em vẫn rất tò mò về ý nghĩa cái mâm tế lễ mà em gọi là "mâm ngũ quả" mà người Iran trang trí trong nhà của họ (Bởi lời giải thích của Milad em cảm thấy chưa thỏa mãn hiếu kỳ) nên em phải tìm hiểu bằng được. Và đây là thông tin em mới "đào bới" được, xin được chia sẻ với các bác.
Loại bàn này gọi là Haftseen. Trong mỗi ngôi nhà ở Iran, bàn Haftseen được trang trí bằng bảy món đồ - vì bảy món được coi là con số may mắn. Mỗi món đồ đều bắt đầu bằng chữ cái "s" trong tiếng Ba Tư và là biểu tượng của mùa xuân và sự đổi mới, bao gồm:
Seeb (quả táo), đại diện cho vẻ đẹp
Seer (tỏi), đại diện cho sức khỏe tốt
Serkeh (giấm), đại diện cho sự kiên nhẫn
Sonbol (lục bình), đại diện cho mùa xuân
Samanu (bánh ngọt), đại diện cho khả năng sinh sản
Sabzeh (mầm), đại diện cho sự tái sinh
Sekeh (tiền xu), đại diện cho sự thịnh vượng
Ngoài ra những đồ vật khác bắt đầu bằng chữ "s" cũng có thể được sử dụng. Chẳng hạn như "spice sumac" , màu vàng rực rỡ của nó tượng trưng cho mặt trời mọc, hoặc "senjed", hạt sen, đại diện cho tình yêu.
Một số gia đình thậm chí còn thêm một số đồ trang trí để bàn Haftseen thêm phần tinh tế như Kinh Qur'an, một tập thơ, một tấm gương và nến (phản chiếu tương lai), một con cá vàng bơi trong bát (đại diện cho sự sống), trứng sơn màu (đại diện cho khả năng sinh sản), và tất cả các loại đồ ngọt và trái cây.
Cũng cần nói thêm rằng, bàn Haftseen này không phải là truyền thống có từ xa xưa mà nó mới được xuất hiện gần đây trong cuộc sống của người Iran hiện đại.
Thực sự bất ngờ về đất nước và con người Iran. Cám ơn mợ về bài viết. Duy nhất có một điều mợ chưa giải thích về ý nghĩa của chiếc gương trong mâm

ZHZ

OFer Xuất sắc
Thực sự bất ngờ về đất nước và con người Iran. Cám ơn mợ về bài viết. Duy nhất có một điều mợ chưa giải thích về ý nghĩa của chiếc gương trong mâm
Có mà cụ. Chiếc gương là tương trưng cho sự phản chiếu của tương lai.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Hì, tết covid rảnh lại đi du lịch qua màn ảnh nhỏ. Mợ viết lôi cuốn quá, cảm nhận rất ấm áp. Tks mợ Z nhá
Vâng. Em cám ơn bác đã theo dõi nhá!