[CCCĐ] Một mình ở Iran

7663A18

Xe tăng
Quán đó dẹp lúc nào ấy bác nhỉ? Em nhớ lần đầu tiên uống bia tươi là ở đó 😆😆😆
em chỉ uống ở đấy đâu 2 lần thôi;
mà cũng chả có việc gì qua lại đường đấy nên chả biết nó dẹp lúc nào;

• Vodka
Reactions: ZHZ
Thừa nhận kỹ năng giao tiếp của mợ rất cao, thể hiẹn từ việc chuản bị bánh kẹo, tiền mới để làm quà và càng thể hiện rõ hơn trong giao tiép sau này. Rất tinh tế! Đọc 1 liền tới trang thứ 11 thì phát hiện mợ có tên công tác là Trang.
Cám ơn mợ đã cho em mở mang hiểu biết về 1 đất nước cũng được xếp vào đặc biệt.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Thừa nhận kỹ năng giao tiếp của mợ rất cao, thể hiẹn từ việc chuản bị bánh kẹo, tiền mới để làm quà và càng thể hiện rõ hơn trong giao tiép sau này. Rất tinh tế! Đọc 1 liền tới trang thứ 11 thì phát hiện mợ có tên công tác là Trang.
Cám ơn mợ đã cho em mở mang hiểu biết về 1 đất nước cũng được xếp vào đặc biệt.
Mợ quá khen rồi ạ, em cám ơn mợ! :)

Cứ khi nào mà ta nói về quá khứ nhiều hơn tương lai thì tức là ta đã già đấy cụ ạ 😀
Già thật mợ ạ! Đọc vài bài của mợ nói riêng và nhiều cụ mợ khác nói chung thì tự thấy chán cho mình. Suốt ngày công việc, công việc người nó cũng chậm tiến đi nhiều mợ ạ. Bây giờ nhìn lại thì ngoại ngữ không biết, nước ngoài mới đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa được campuchia, thái và và tỉnh ven Việt Nam của trung quốc.

• Vodka

viet7500

Xe buýt
Mợ viết hay lắm!
Đánh dấu đây để đọc dần…

• Vodka

viet7500

Xe buýt
Đọc bài của mợ, E thấy bắt đầu yêu I ran và gét gét Mỹ hơn rồi đới

• Vodka

viet7500

Xe buýt
Cảm ơn mợ chủ cho e du lịch qua màn ảnh đất nước I-Ran xinh đẹp, trước đây quả thật e chả ưa gì mấy nước HG, còn nhìn cảnh Af, Syrie, ... thậm chí kể cả UAE, hay A rập Xê út, là chán chả buồn đi nhưng qua chuyến đi của mợ làm e thay đổi hẳn định kiến về ...người I- Ran he he, ngoài vấn đề trai xinh gái đẹp ra nhìn đường phố, phong cảnh rất thanh bình, phảng phất nét Nam Âu chứ ko phải mấy cái khăn trùm đầu, con người thì rất đẳng cấp, hơn hẳn cả cái đám nhà giầu Trung Đông luôn, kể ra mà họ ko bị cấm vận thì ko hiểu họ sẽ pt tới đâu nữa. 1 lần nữa xin cảm ơn mợ
Iran là đất nước lớn, có bề dày lịch sử của khu vực từ xa xưa
Chắc cũng vì thế, với lại Mỹ ko bảo được, nên nó ghét thôi

Xa hơn tý, E thấy các nước có truyền thống và văn minh lâu đời (Ai Cập, Ấn Độ, Nga, Trung Quốc) tuy hiện thời vài nước trong số họ gặp khó khăn nào đó do lệnh cấm vận/ chèn ép của Mỹ, nhưng nó vẫn ở đẳng cấp khác. Tiếp xúc với người dân các nước đó, E vẫn thấy có chút khác biệt so với các nước nhỏ "vệ tinh" xung quanh họ.

• Vodka

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Thanks mợ thớt nhiều nhiều, qua câu chuyện của mợ cũng hiểu đc nhiều về Iran, trước cứ nghĩ luật hồi giáo bên đó cũng hà khắc lắm, hóa ra họ cũng có xã hội cởi mở. Con người Iran đẹp thật, đẹp cả về hình thể (nhất là phụ nữ) đến cách họ sống

Mong các chuyến đi khác của mợ thớt!

• Vodka

Đ.Hương

Xe tải
Iran là một đất nước hồi giáo nhiều điều còn phải tìm hiểu,

• Vodka

haantonio

Đi bộ
Nó ở Đối diện cổng sau của Metropole ( hình như Lý thái tổ) quán Pháp sang chảnh cùng thời với Bobby Chinn, wild rice, Vine một thời. Ad cùng dãy với Ngọc sương luôn, giờ những thương hiệu đó phần lớn đã mất, fine dining có vẻ không dễ tồn tại ở hn.
Opera là ở 5 Đặng Thái Thân cụ ạ. Nhưng đóng cửa mất rồi =((

tuanpat

Xe tải
Bữa tối mẹ Milad chuẩn bị đã sẵn sàng khi em và Milad về tới nhà. Mẹ Milad là một người rất lặng lẽ và ít nói. Với em bà thường hay ra hiệu hoặc cười ngượng nghịu (nói chung em cảm giác bà giống phụ nữ thời xưa ở Việt Nam ấy, kiểu như hy sinh suốt đời vì chồng vì con vậy). Em cảm thấy rất thương bà.
Sau em chỉ cho bà vào Google Translate để hai bác cháu có thể thông qua phần mềm này nói chuyện với nhau dễ hơn, bà vui hơn hẳn và nói chuyện với em nhiều hơn. Milad cứ cười khi thấy hai bác cháu ngồi bấm điện thoại nói chuyện. Em viết tiếng Anh, dịch ra tiếng Ba Tư đưa bà xem, rồi bà lại viết tiếng Ba Tư, dịch ra tiếng Anh đưa cho em xem. Tốc độ đối thoại rất chậm. Cả tối có khi hai bác cháu nói được với nhau vài câu thì đã đến giờ đi ngủ.
Bữa tối mẹ của mẹ Milad chuẩn bị cho em. Mấy hôm ăn cơm Iran cũng khô, không có canh em cũng bắt đầu thèm có một bát canh rau để húp xì xụp. Nhưng không có rau gì để nấu được. Người Hồi giáo hầu như không ăn rau mấy. Tủ lạnh có trứng với cà chua, nên em xuống bếp tự nấu một bát. Mẹ Milad nhìn thấy lạ lắm. Bà bảo chưa thấy ai nấu trứng với cà chua như thế bao giờ, cứ hỏi em là liệu làm thế có ăn được không.

Ăn xong bà pha trà và bê ra một cái khay bằng bạc. Trên khay luôn là hai hũ đường, một hũ đường trắng viên bình thường và một hũ đường vị quế, vị gừng để cho thêm vào trà. Em thấy người Iran rất cầu kỳ và đòi hỏi cao về mặt thẩm mỹ. Chỉ là pha một cốc trà buổi tối cho em uống thôi, bác cũng cho vào một cái khay bạc trông rất là long trọng.

Em thấy bà tỉ mẩn xếp từng quả dâu tây và hạnh nhân vào chiếc đĩa nhỏ rất đẹp mắt, em hỏi bà là để làm gì, bà chỉ vào em, ý nói là làm cho em ăn tráng miệng trước khi đi ngủ. Thiệt tình em thích bà lắm luôn ý.
Mợ quả là đáng ngưỡng mộ thật đấy,Mà cho em hỏi mợ là sao mợ ko dịch tiếng việt qua tiếng Ba tư và Ngược lại cho đỡ mệt mà lại phải sang tiếng anh ạ,chúc mợ luôn khỏe có nhiều chuyến đi hay chia sẻ cho mọi người thêm kinh nghiệm ạ!

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ quả là đáng ngưỡng mộ thật đấy,Mà cho em hỏi mợ là sao mợ ko dịch tiếng việt qua tiếng Ba tư và Ngược lại cho đỡ mệt mà lại phải sang tiếng anh ạ,chúc mợ luôn khỏe có nhiều chuyến đi hay chia sẻ cho mọi người thêm kinh nghiệm ạ!
Khi chuyển đổi sang 1 ngôn ngữ nào đấy thì em hay dùng tiếng Anh thay cho tiếng Việt, do thói quen thôi ạ 😊. Vả lại em nghĩ tiếng Việt lâu lắm, nên dùng tiếng Anh cho nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

TungC

Xe tải
Tối qua được xem Khu vườn Thiên đường (Monty don's Paradise gardens) trên kênh Discovery Asia thấy bên Iran có những Khu vườn Ba Tư có tuổi đời hơn 2.500 năm TCN, là hình mẫu cho cho các khu vườn của thế giới về sau này. Lịch sử vương quốc Ba Tư quá hoành tráng 👍

ZHZ

OFer Xuất sắc
Hi, Mợ có đến vùng Esfahan, viếng mộ của Ngài Alexandre De Rhodes ( Người đã làm ra bộ chữ viết cho Người Việt Nam chúng ta ) được không ?
Không bác ạ! Rất tiếc em không biết thông tin này trước khi đi.

TÔN

Xe container
Xem mấy thớt của mợ e lại thèm xuất ngoại.10 năm rồi e chưa đi đâu cả
Iran phải nói là kiến trúc công trình tôn giáo đẹp và quấn hút người tham quan.cụ nào làm KTS mà sang đây thì đúng là thêm phong phú cho tư liệu để phục vụ cho công việc

• Vodka