[CCCĐ] Một mình ở Iran

Frank Phạm

Xe máy
Sau khi đầy đủ hành trang, bước tiếp theo em làm là thông báo với mọi người em chuẩn bị đi đâu. Nói thật là phản ứng của người thân và bạn bè làm em thất vọng tràn trề. Tất cả hầu như đều có chung một phản ứng là rất thờ ơ. Họ hàng bảo em “Điên à?”, sếp em thì nói: “Iran có quái gì nhỉ?”, bạn em thì bảo: “Không biết, cứ đạo Hồi là tao không đi”. Em tủi thân dễ sợ.

Em tưởng tượng nếu mà khoe: “Tao sắp đi Châu Âu đây”, đảm bảo một trăm phần trẳm mọi người sẽ thốt lên: “sướng nhỉ” hoặc ghen tị kiểu: “Lấy đâu ra tiền để đi thế?”. Còn đi Iran không ai hỏi thăm thêm câu nào. Thậm chí, trước chuyến đi Lào năm ngoái của em, phản ứng của mọi người còn khá khẩm hơn.

Nói chung cứ nói đến nước nào mà có đạo Hồi là mọi người e ngại. Em vốn vô thần vô thánh nên với em tôn giáo nào cũng đáng tôn trọng và không có gì đáng sợ cả.

May mà em đã không bị “nản chí” vì những lý do đó, nếu không thì chắc em sẽ hối tiếc đến hết đời mất.

Em nhớ năm 2003 khi đến Ai Cập, khi biết em ở Việt Nam sang, nhiều người thốt lên: “Viet Nam à, good, pằng pằng pằng”. Trong suy nghĩ hoặc hiểu biết của họ về Việt Nam, họ chỉ biết đến chiến tranh mà không biết rằng Việt Nam đã hòa bình từ đời tám hoánh nào rồi và chúng ta hiện nay đã có cuộc sống ấm no hạnh phúc hơn rất nhiều quốc gia khác (he he). Đột nhiên em nghĩ, giả sử một người Ai Cập hay một người Iran nào đó chuẩn bị sang Việt Nam du lịch, liệu thân bằng cố hữu của người ta có hay không phản ứng kiểu như: “Việt Nam à, Việt Nam có gì mà đi?” hay “Điên à, Việt Nam toàn bom đạn, đi làm gì?” thì sao nhỉ?
Mợ hình như không viết về chuyến đi Lào. Em rất hóng.

• Vodka
Reactions: ZHZ

ZHZ

OFer Xuất sắc

vumen1412

Xe tải
Nể mợ thật sự luôn ấy ạ, mà em thấy đường phố ở đó trong lành, đỡ ô nhiễm đúng ko ạ?

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nể mợ thật sự luôn ấy ạ, mà em thấy đường phố ở đó trong lành, đỡ ô nhiễm đúng ko ạ?
Đúng đấy cụ ạ. Tuy khí hậu khô, ít cây cối nhưng trời rất trong xanh. Có vẻ như họ không xây dựng gì nhiều nên không khí không bụi bặm.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Xem mấy thớt của mợ e lại thèm xuất ngoại.10 năm rồi e chưa đi đâu cả
Iran phải nói là kiến trúc công trình tôn giáo đẹp và quấn hút người tham quan.cụ nào làm KTS mà sang đây thì đúng là thêm phong phú cho tư liệu để phục vụ cho công việc
Em mới có 2 năm không đi đã thấy thèm xuất ngoại lắm rồi 😆. Riêng về kiên trúc em thấy nước nào cũng có những công trình không đồ sộ, hoành tráng thì cũng độc đáo, mang đặc tính dân tộc, tôn giáo hoặc lịch sử. Chỉ có Việt Nam là chả thấy kiến trúc nào thật sự tầm cỡ để cả thế giới chiêm ngưỡng cả.

TÔN

Xe container
Em mới có 2 năm không đi đã thấy thèm xuất ngoại lắm rồi 😆. Riêng về kiên trúc em thấy nước nào cũng có những công trình không đồ sộ, hoành tráng thì cũng độc đáo, mang đặc tính dân tộc, tôn giáo hoặc lịch sử. Chỉ có Việt Nam là chả thấy kiến trúc nào thật sự tầm cỡ để cả thế giới chiêm ngưỡng cả.
Lần xuất ngoại gần đây nhất của e là năm 2011 đi thái lan.trước đấy chỉ đi loanh quanh trong đông nam á,tây tàu chưa đc đi

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Lần xuất ngoại gần đây nhất của e là năm 2011 đi thái lan.trước đấy chỉ đi loanh quanh trong đông nam á,tây tàu chưa đc đi
Vậy khi nào hết dịch cụ hãy lên đường luôn đi ạ! Những lúc bị "bó chân" ở nhà thế này mới thấy thèm tự do cụ nhỉ!

ZHZ

OFer Xuất sắc

zinhaicau

Xe điện
Vâng cụ. Người dân Iran rất hiền lành thân thiện. Một đất nước rất đáng đi ạ!
Em xem nhiều review về Iran, Irac thì họ đều rất quý và thân thiện với người khách nói chung và VN nói riêng. E cứ nhìn các cô gái Iran là đứng hết cả hình.

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em xem nhiều review về Iran, Irac thì họ đều rất quý và thân thiện với người khách nói chung và VN nói riêng. E cứ nhìn các cô gái Iran là đứng hết cả hình.
Không nên sang Iran đâu ạ, sang rồi xao xuyến không về được đâu ạ 😚

zinhaicau

Xe điện
Vâng, em lại ước ao sang được đó hồi còn trẻ chưa vợ Mợ ạ. Ko rõ họ có cảm tình với zai Việt ko để e định hướng cho zai nhà em ạ.

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Vâng, em lại ước ao sang được đó hồi còn trẻ chưa vợ Mợ ạ. Ko rõ họ có cảm tình với zai Việt ko để e định hướng cho zai nhà em ạ.
😆😆😆. Chắc chắn họ thích người Việt Nam. Cụ "định hướng" dần cho con trai đi ạ!

newdriver_2021

Xe hơi
2 năm rồi em chưa đăng xuất khỏi Vn chuyến nào các cụ ạ. Thèm quá

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Họ thích vì lịch sử gấu mèo giỏi đánh nhau của ta hả mợ?
Vâng! Họ không biết về Việt Nam ở thời điểm hiện tại này như thế nào đâu. Những hiểu biết của họ về VN chủ là VN trong chiến tranh. Có 1 vài người dân trí thức như kiểu ông bạn Morteza thì có biết đến những sản phẩm nổi tiếng mà VN đang xuất khẩu ra nước ngoài như cafe, giày dép, ...