[Funland] Một tuần giãn cách ở Hà Nội.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
HN thấy có vẻ chấp hành nghiêm túc hơn ngay từ đầu là nhờ nhìn vào bài học của SG chứ thật ra dân SG "dễ bảo" hơn, mấy vụ lý sự là rất ít :)) HN sẽ ổn thôi vì làm sớm hơn SG đến mấy tuần :))

kvboto

Xe container
1 Tuần dãn cách,.....

nvtung1

Xe tăng
Với cả lối sống người Bắc luôn có tiết kiệm phòng xa Cụ ạ. Ngồi yên vài tuần 1 tháng được. Dân Nam thì quá nhiều người hôm nay không đi làm mai ko biết lấy gì ăn. HCM bị động và không có kế hoạch trong việc nuôi ăn những người này. QUá bị động và lúng túng. HN em nghĩ sẽ ổn thôi vì rút kn từ HCM: khăn dừng các chợ, làm chặt ngay từ đầu không nửa vời + dân biết tích chữ có thể ngồi yên vài tuần.

Em ko phân biệt vùng miền nhưng em có cản giác người miền Bắc có ý thức và tinh thần chấp hành quy định chống dịch của Nhà nước tốt hơn người miền Nam. Thà hy sinh 2 tuần ngồi yên ở nhà còn hơn phải dùng đến 2 tháng như TP HCM.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Với cả lối sống người Bắc luôn có tiết kiệm phòng xa Cụ ạ. Ngồi yên vài tuần 1 tháng được. Dân Nam thì quá nhiều người hôm nay không đi làm mai ko biết lấy gì ăn. HCM bị động và không có kế hoạch trong việc nuôi ăn những người này. QUá bị động và lúng túng. HN em nghĩ sẽ ổn thôi vì rút kn từ HCM: khăn dừng các chợ, làm chặt ngay từ đầu không nửa vời + dân biết tích chữ có thể ngồi yên vài tuần.
Chưa chắc là có tích lũy đã chịu ngồi yên (nếu có tính tiết kiệm lại sợ mất phần ... tích lũy :)) ). Dân SG ít lo xa cứ kệ đến đâu tính đến đó nên bị cấm gắt là nằm nhà và nói chung từ thiện có khắp nơi do đó nếu đói và không sĩ diện hão thì gạo không thiếu :))

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Chỉ cần còn số công bố là chuẩn, ko như wuhan là được

tienaka

Xe điện
trong tuần đầu tìm được càng nhiều càng tốt. em nghĩ HN chắc lại gia hạn thôi, trong hai tuần khó lắm

Liberty125.ie

Xe buýt
HN lác đác ngày nào cũng có ca tăng, nhưng giãn cách kịp thời nên số lượng ca tăng đều trong ngày đã được khống chế đỡ "bớt toang" như HCM, việc giãn cách này e hoàn toàn ủng hộ chính phủ. Nhiều cụ cứ bảo giãn cách lâu quá dân chết đói :)), em thấy ko giãn cách thì dân "chết tươi" luôn, cái việc kinh tế nó đã bị ảnh hưởng từ năm ngoái, năm nay chẳng khả quan hơn được mấy. Các doanh nghiệp đều triển khai mô hình WFH, các cháu ở nhà thì học và thi cử qua zoom, mọi việc vẫn có cách giải quyết và cuộc sống vẫn vận hành bình thường. Nếu có giãn cách thêm 2 3 đợt nữa từ giờ tới cuối năm em vẫn ủng hộ quyết định của chính phủ :)

kvboto

Xe container

Từ ngày 27/4 đến nay, nước ta đối mặt làn sóng thứ 4 tấn công, gây hậu quả nghiêm trọng, số lượng ca mắc trên cả nước tăng rất nhanh và đã vượt 100.000 ca.

Tổng Năng lực cả nước hiện có 7.900 giường Hồi sức tích cực, nguy cơ thì cả vài triệu người cần Hồi sức tích cực, tức cần vài triệu giường nếu Dịch không kiểm soát được và bùng nhiễm,.....

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
Năm 2020 mình cũng nhận định là ko thể nào diệt virus bằng giãn cách đc. Chỉ có vaccine và miễn dịch CD. Trên báo chí cứ chê cách chống dịch của Tây nhưng nó lại hiểu bản chất của con virus này. Mọi ng cứ bị ảo tưởng trên báo là dân VN ý thức lắm, nhưng giờ mới lòi ra nhiều chuyện đấy.
Làm quái gì có miễn dịch cộng đồng theo nghĩa miễn dịch tự thân đủ kháng virus, Anh tiêm rồi vẫn nhiễm trở lại, Mỹ cũng thế, vì vậy Mỹ phải ngâm kius cả thuốc điều trị, tức là bản chất có thể biết nhưng liệu pháp thì chưa.
Trong những tình huống như thời chiến này mới thấy cái ưu việt của hệ thống định hướng XHCN, không chạy theo ý kiến của đám đông mà theo giải pháp phù hợp nhất về khoa học , dịch tễ. Khi làm như hiện nay sẽ ảnh hưởng kinh tế của không ít cá nhân, nhóm dân cư tuy nhiên về tốn phí dài hạn thựuc ra lại rẻ hơn.
Lại nhớ một giai thoại về cụ Giáp khi nghe các tướng lãnh LX trình bày cách đánh theo trường phái cơ giới hoá thì nói luôn: oánh thế thì chuang tôi chỉ đủ lực oánh một năm là hết lực.
Bây giờ, cũng phải chống dịch theo cách con nhà nghèo thôi, thêm một ghi chú là: not nghe cột điện, nhất là cột điện Anh-Mỳ, toàn những ông đẻ ra ở bển nhưng chuyện xứ bển vĩ mô không rành, vi mô ở mức èng èng nhưng nói vọng về nhà thì câu nào cũng chỉ đạo rất oách và rất hoành.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em ko phân biệt vùng miền nhưng em có cản giác người miền Bắc có ý thức và tinh thần chấp hành quy định chống dịch của Nhà nước tốt hơn người miền Nam. Thà hy sinh 2 tuần ngồi yên ở nhà còn hơn phải dùng đến 2 tháng như TP HCM.
trong tuần đầu tìm được càng nhiều càng tốt. em nghĩ HN chắc lại gia hạn thôi, trong hai tuần khó lắm
hôm nay E đi xin gạo nấu cháo, gặp con mẹ hàng nước lại phán hệt như Cụ, mà con này nó phán thánh lắm cái gì cũng trúng, trừ số đề là trượt

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tiêm được xong cho Hà nội thì khoảng đến ngày nào các bác nhỉ.

Xã viên

Xe tải

Huthasa

Xe container
Em cũng ghét tung của, nhưng thấy nhà hàng xóm cháy cụ đứng vỗ tay thì em chịu cụ. Muốn dịch tan thì toàn thế giới phải hết dịch cụ ơi, nó lại là hàng xóm, giao thương với mình quá nhiều. Nó toang thì ko bao giờ mình lành.
Thằng Ấn nó đẻ ra con Delta, giờ thằng tàu nó toang đẻ tiếp con Fata thì chết. Thế nên mình chỉ mong đừng để nước nào như thằng Ấn, dcm thằng Modi.

Chỉnh sửa cuối:

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em sáng nay đi tiêm. Làm chán lắm, mấy tiếng mới tiêm xong. Mà đấy là ở Bệnh Viện.
Nắn nót thế có đạt dự kiến 200.000liều/ngày ko nhỉ. Giờ chắc còn 2 trẹo dân. Vị chi là 10 ngày à.

Huthasa

Xe container
hôm nay E đi xin gạo nấu cháo, gặp con mẹ hàng nước lại phán hệt như Cụ, mà con này nó phán thánh lắm cái gì cũng trúng, trừ số đề là trượt
Cụ cứ chuẩn bị thêm giãn cách lần 2 nhé. Ông nào gào thét về kinh tế chạy về quê gấp hộ em, đỡ kêu ca.

Chỉnh sửa cuối:

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm nhanh cũng phải 10/8 mới xong. Làm sao mà hết 15 ngày dỡ đc.

Nắn nót thế có đạt dự kiến 200.000liều/ngày ko nhỉ. Giờ chắc còn 2 trẹo dân. Vị chi là 10 ngày à.
Việt Nam mình riêng ngày hôm qua tiêm được trên 400k liều, mà đấy là tất cả các tỉnh thành chưa đồng loạt tiêm hết công suất. Nên em nghĩ năng lực Việt Nam mình tiêm được khá tốt. Còn Hà Nội thì em nhớ đọc báo là max công suất được 200k liều/ngày thì phải.

lang thang48

Xe buýt
Trong hcm còn có lương theo tuần mà . Làm ngày nào xào ngày đó . Ốm đau bệnh tật là phải đợi thiện nguyện .
Chắc sau kỳ này các bạn trong đó sẽ rút kinh nghiệm.
Các bạn trong đó mà chịu tích lũy nhanh giầu.