[Funland] Một tuần giãn cách ở Hà Nội.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cãi nhau với họ làm gì, bài toán chính phủ đưa ra em nghĩ fail do con delta chủng mới thôi, chứ nếu vẫn chủng cũ, tphcm ko chủ quan, lock down đôi lần là kịp vacine của Việt Nam, còn em nghĩ ban chống dịch và chính phủ cũng phải căng đấuf ra tính, toàn mấy ông ngồi gõ phím suy luận rồi sao ko lọ ko chai, biết đc việc đàm phán và các thoả thuận mua cacine với nước ngoài thế nào đâu, cứ gào lên vậy thôi. Còn việc tốt nhất bây giờ là hợp tác tốt với chính quyền, chấp hành nghiêm chỉ thị để dập dịch cho tốt thôi, mấy ông chắc bị ảnh hưởng kinh tế cá nhân nặng nên cứ kêu gào vậy thôi.
Nói chung là rất khó, có điều các cụ cứ chửi lãnh đạo TP HCM chủ quan là ko đúng.
Nếu HCM đòi khóa sớm như HN ko bao giờ được bên trên chấp nhận, lúc ấy vẫn đặt kinh tế lên đầu.
HN khóa sớm là tại nhìn gương HCM ko thì chắc chắn nát.

Huthasa

Xe container
Em cùng suy nghĩ giống cụ. Cứ loằng ngoằng kiểu giãn cách rất ảnh hưởng đến kinh tế. Công nhận Tây nó nghĩ rất xa
Lại Tây. Cách đây gần 1 năm nó chết như ngả rạ, mình thì chưa. Tg đó mình có lóc chỗ này chỗ kia nhưng kinh tế vẫn tăng trưởng. Cụ phải thấy mừng là đến giờ mình mới bắt đầu căng. Còn nói đến kinh tế. Chắc chắn CP sẽ không để đói trên diện rộng vì nó sẽ ảnh hưởng đến chính thể. Quan trọng là các cụ ăn gì thôi. Cơm với muối vừng chắc không thiếu.

Chĩm111

Xe điện
Đặt niềm tin vào các quyết định của chính phủ và tuân thủ nó thôi bác.
Tôi là thằng hay "tự diễn biến" gì đó, nhưng cũng tin tưởng.
Và ngoan ngoãn nằm nhà, dù chích hay không.
Chuẩn rồi cụ, em vote ạ! :-bd

LienPhuong

Xe điện
Câu chuyện em nói với cụ trên chả liên quan gì đến tiêm chậm tiêm nhờ với tổ chức tốt hay không tốt cả. Cụ thích thì mở thớt riêng về vấn đề đó, đừng quote còm của em vì không liên quan.
Em xóa rồi nhé, cụ xóa luôn của cụcho đỡ rác, xong em xóa nốt. Để em ignore cụ lần sau đỡ quote tốn thời gian.

thaiha85

Xe hơi
Lúc chích cụ nhớ đeo khẩu trang nhé. >:)
Đọc các bài báo viết về việc từng thôn xóm chủ động lập rào chắn (bằng container, xe tải, barie bằng tre,...) em tin HN sẽ tốt hơn TPHCM thôi. Đương nhiên việc có F0 lẩn khuất trong cộng đồng giờ này là một thực tế phải chấp nhận cụ ạ.
Làm gì có đâu cụ , Có mỗi phường long biên tiên phong / Bị lên báo cái là hôm sau phải dỡ bớt ngay , sợ ăn combo chửi của dân mạng

dracula_bg

Xe điện
Mình viết ra cũng k phải cãi nhau làm gì, đây là tranh luận để sáng tỏ vấn đề, nếu mắc khâu nào thì tìm cách giải quyết khâu đấy.Chúng ta trao đổi phản biện để có kết quả tốt đẹp hơn cụ ạ
Giờ nó ko phải ở mắc khâu nào cụ ạ, những gì là sai lầm em tin chính phủ sẽ rút kinh nghiệm. Mục tiêu chính như bây giờ tùi em vẫn hiểu là chính phủ đang muốn thúc đẩy nhanh vacine Việt Nam tiêm cho toàn bộ người dân, mình ko còn phải phụ thuộc vào nước ngoài nữa. Với lượng vacine hiện tại thì ko đủ để khống chế. Mà em nghĩ với chủng mới delta này thì vẫn phải cần thời gian, toàn dân tiêm vacine nhưng nếu hiệu suất phòng vệ ko cao thì vẫn có thể có thời gian phải giãn cách.

LienPhuong

Xe điện
Mua vaccin thì không dễ nhưng lại tiêm chậm, cách tổ chức tiêm đang không tốt, "tiêm nhờ" vẫn còn nhé, nhiều người trẻ khỏe (không tính y bác sỹ) được tiêm trước, đối tượng nguy cơ nặng lại ít được tiêm.

thaiha85

Xe hơi
Ở 1 số khu mật độ dân cao / vẫn nhung nhúc ra thế thì đỡ sao đc

ocean08

Xe điện
Không hiểu sao nghe tin số ca COVID ở quê hương chị na tăng cao là em lại thấy hả hê, và mong nó tăng nữa. Tsb nhà nó. Tội lỗi, tội lỗi
Họ k yên mình cũng k yên Cụ ạ.
Mong dịch cả Thế giới qua vì nó ảnh hưởng quy mô toàn cầu chứ k chỉ một QG.

Huthasa

Xe container
cụ đọc thông tin là ngân sách năm 2021 ko có dành tiền chi cho mua vaccine, thế mới cuống cuồng nhắn tin kêu gọi ủng hộ và bắt đầu đàm phàn mua của Frizer. Báo chí năm 2020 thì ko nói gì về mua vaccine mà nói về tự nghiên cứu vaccine.
Cụ nên đọc xem ông VNG đặt mua VX lúc nào và giờ nhận đc bao liều. Cả TG đến tầm này SX được hơn 1 tỷ liều mà các nước phát triển họ ưu tiên cho dân họ trước. Thằng Ấn là lò vaxin thế giới mà trước làn sóng dịch vừa rồi tiêm có 4,5 % vì bận bán ra ngoài. Giờ nó không xuất nữa mà đang tập trung tiêm cho dân nó. Cụ tưởng gí tiền là có vaxin ngay được đấy.

dracula_bg

Xe điện
Nói chung là rất khó, có điều các cụ cứ chửi lãnh đạo TP HCM chủ quan là ko đúng.
Nếu HCM đòi khóa sớm như HN ko bao giờ được bên trên chấp nhận, lúc ấy vẫn đặt kinh tế lên đầu.
HN khóa sớm là tại nhìn gương HCM ko thì chắc chắn nát.
Ko phải lãnh đạo HCM chủ quan cụ ạ, mà toàn bộ chúng ta thời điển đó đã chủ quan, ko ngờ đến sức lây lan kinh khủng của chủng mới, nó thể hiện ở việc mở cửa du lịch ngày lễ 30/4, trên off nhan nhản các thớt đi đâu ăn gì, và xhur quan khi để đoàn chuyên gia Ấn Độ nơi đang bùng dịch kinh nhất về khu CN ở Bắc Ninh, Bắc Giang. Và tiếp đến mới đến HCM cụ ạ.

Pigwalk

Xe container
Em ko phân biệt vùng miền nhưng em có cản giác người miền Bắc có ý thức và tinh thần chấp hành quy định chống dịch của Nhà nước tốt hơn người miền Nam. Thà hy sinh 2 tuần ngồi yên ở nhà còn hơn phải dùng đến 2 tháng như TP HCM.
Nó là do văn hóa của từng vùng miền thôi, người nam có lối sống phóng khoáng, tự do và cởi mở hơn người bắc.

dracula_bg

Xe điện
Không hiểu sao nghe tin số ca COVID ở quê hương chị na tăng cao là em lại thấy hả hê, và mong nó tăng nữa. Tsb nhà nó. Tội lỗi, tội lỗi
Em cũng ghét tung của, nhưng thấy nhà hàng xóm cháy cụ đứng vỗ tay thì em chịu cụ. Muốn dịch tan thì toàn thế giới phải hết dịch cụ ơi, nó lại là hàng xóm, giao thương với mình quá nhiều. Nó toang thì ko bao giờ mình lành.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Chán.

QUANG1970

Xe lăn
dân số sg và hn gần như tương đương nhé cụ

Talk is cheap!

Làm quái gì mà có cái chuyện tương đương??? Mời bác:

+ Hà Nội: Với diện tích 3.358,6 km2 và dân số 8,05 triệu người (2019), Hà Nội là thành phố có diện tích lớn nhất Việt Nam, đồng thời cũng là thành phố đông dân thứ hai và có mật độ dân số cao thứ hai trong 63 đơn vị hành chính cấp tỉnh của Việt Nam, nhưng phân bố dân số không đồng đều.

.

+ T/p. HCM: Với diện tích 2.095,239 km Đến năm 2019, dân số thành phố tăng lên 8.993.082 người và cũng là nơi có mật độ dân số cao nhất Việt Nam.[7] Tuy nhiên, nếu tính những người cư trú không đăng ký hộ khẩu thì dân số thực tế của thành phố này năm 2018 là gần 14 triệu người.[8]

tranmanhha

Xe điện
E chẳng hiểu cái từ “thu dung” sao đợt dịch này lại được đưa vào sử dụng. Thiếu từ hay đưa vào cho nó chuyên ngành.
Em thấy dùng từ gộp kiểu này nhiều khi nghe rất chuối và chướng.
Giống như dùng từ: Trân quý - gộp của từ trân trọng và quý trọng ( hoặc quý mến ).
Em đoán, dung thu cũng đại khái là dung nạp + thu nạp.
Cứ theo đà dùng từ kiểu gà gộp này, sẽ xuất hiện rất nhiều từ ghép mới.

• Vodka
Reactions: NGC

dpl

Xe lăn
Hà Nội sau một tuần giãn cách theo các cụ có khả quan k ạ. E thấy chưa có gì sáng sủa, ca nhiễm càng ngày càng tăng. Số ca nhiễm hôm qua lên 3 con số, F0 k rõ nguồn lây giống với SG những ngày đầu. Lo phết các cụ nhỉ. Không biết có biện pháp gì cho 8 ngày còn lại.
P/s: lợi dụng giãn cách e định trốn nhiệm vụ nhưng gấu e bảo: chịch cũng là nhu cầu thiết yếu.
May mà giãn cách nên chỉ vài chục ca / ngày
Chúc cụ sức khỏe tốt để 1 ngày 2 cữ :D