[Funland] Một tuần giãn cách ở Hà Nội.

DaDieuchienxu

Xe container
Chả hiểu nữa, có thể chỗ đó còn chỗ nằm.
Còn Biểu hiện bệnh hay không, mình khó biết rõ bác ạ.

Anyway, ta cầu nguyện vậy.
Ông Dê Xu, ông Allah, ông rậm râu, ông Buddah nữa.
Vâng, nhìn vẻ mặt ~ người lầm lũi bước theo NV Y tế tội lắm cụ ạ. Thất thần, ko chút sinh khí.
P/s: Cụ thả lời cầu nguyện, tự dưng nhà cháu nhớ đến cái đám "truyền giáo Phục Hưng" ở Gò vấp, SG cách đây hơn 1 tháng. :(

Tan019426

Xe hơi
Năm 2020 mình cũng nhận định là ko thể nào diệt virus bằng giãn cách đc. Chỉ có vaccine và miễn dịch CD. Trên báo chí cứ chê cách chống dịch của Tây nhưng nó lại hiểu bản chất của con virus này. Mọi ng cứ bị ảo tưởng trên báo là dân VN ý thức lắm, nhưng giờ mới lòi ra nhiều chuyện đấy.
Em cùng suy nghĩ giống cụ. Cứ loằng ngoằng kiểu giãn cách rất ảnh hưởng đến kinh tế. Công nhận Tây nó nghĩ rất xa

Sfgs

Xe buýt
Em cùng suy nghĩ giống cụ. Cứ loằng ngoằng kiểu giãn cách rất ảnh hưởng đến kinh tế. Công nhận Tây nó nghĩ rất xa
[/QUOTE]
Thôi thì giờ vaccine về nhiều rồi tiêm nhiều cho dân thôi cụ ạ. Mọi ng khổ quá rồi hichic

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhìn vẻ mặt ~ người lầm lũi bước theo NV Y tế tội lắm cụ ạ. Thất thần, ko chút sinh khí.
P/s: Cụ thả lời cầu nguyện, tự dưng nhà cháu nhớ đến cái đám "truyền giáo Phục Hưng" ở Gò vấp, SG cách đây hơn 1 tháng. :(
Bí bách thế này, phải làm gì đó bác ạ:
Chơi bài online, giao hợp, làm việc online (khá ít việc), và cầu nguyện, tất nhiên, nếu ai đó biết cầu nguyện.

PCX2018

Xe buýt
Chưa chắc đâu cụ . Ngoài bắc khi có vấn đề về điều kiện làm việc hay tranh chấp lao động, bản thân các tổ chức của người Việt trong doanh nghiệp ( công đoàn, cán bộ ...) họ đều trao đổi với giới lãnh đạo (chủ) để cải thiện không để xảy ra đến mức cực đoan. Ngoài ra các chính quyền cũng can thiệp nếu điều kiện lao động quá ép công nhân. Còn về cư xử, giới chủ lao động ngoài bắc không dám đối xử thô bạo với công nhân.
Cái này thì em đồng ý với cụ nè. Điển hình ở VP nhà em , Tỉnh yêu cầu doanh nghiệp xét nghiệm sàng lọc cho công nhân khi bùng dịch lần 2. Mấy ông chủ nhao nhao lên phản đối về chuyện kinh phí phải tự chi trả. Đồng Chí PCT Tỉnh chỉ nói rất nhẹ nhàng tình cảm : Tỉnh đã ưu đãi bao nhiêu chính sách cho các doanh nghiệp, cam kết của doanh nghiệp khi vào đâu tư có điều khoản cùng phổi hợp đảm bảo an sinh xã hội không ? Các đồng chí doanh nghiệp khỏe mạnh thì Tỉnh mới sống khỏe mạnh được, nhiệm vụ của chúng tôi là phải đảm bảo các đồng chí khỏe mạnh. ĐỒng chí nào thắc mắc lên gặp riêng tôi . Thế là 100% công nhân tỉnh em được xét ngiệm sàng lọc. Chính quyên giờ cũng sát sao với doan nghiệp lắm. Nguồn thu chính mà.

Rõ ràng lây nhiễm gia tăng như vậy biện pháp cách ly là ko hiệu quả. Dân đói lấy éo sức đâu để đối phó, con người càng ngồi im thì cơ thể càng yếu dễ bị tổn thương. giờ là lúc cần cơ thể khoẻ mạnh đẻ tự đề kháng nhất.
Thế giờ làm thế nào. Bung ra chạy cho khỏe hay xô nhau đi tập gym với thể dục ????

dracula_bg

Xe điện
Khi mỗi tỉnh bùng dịch, các y bác sỹ ở tỉnh khác lại tình nguyện sang tỉnh đó để hỗ trợ, yte thiếu đủ đường, giờ là HCM tương tự, tp to nhất nước, hiện đại hàng đầu, cũng đã quá tải y tế, thử hỏi nếu tỉnh nào cũng như HCM hiện tại thì kinh tế phát triển kiểu gì mà mấy ông vẫn gào lên dãn cách ảnh hưởng kinh tế.

DaDieuchienxu

Xe container
Bí bách thế này, phải làm gì đó bác ạ:
Chơi bài online, giao hợp, làm việc online (khá ít việc), và cầu nguyện, tất nhiên, nếu ai đó biết cầu nguyện.
Công việc của nhà cháu là quản lý SX tại 1 hộ KD nhỏ nên ko thể làm việc online.
Nhà cháu suốt ngày vào OF hoặc đọc sách thôi, chỉ sợ khi hết lockdown trở về cuộc sống như trước kia thì sẽ phải mất 1 thời gian dài mới khôi phục đc nhịp sống cũ.
Khoản in đậm thì...già quá nên nghỉ từ lâu lắm rồi. :))

Xe bọ xít

Xe container
Chủ trương để trong TH mà căng quá thì áp dụng thôi cụ ạ . Còn trường hợp vẫn đủ khả năng thu dung và quản lý thì cách ly tập trung vẫn là biện pháp quản lý dễ dàng nhất ạ
E chẳng hiểu cái từ “thu dung” sao đợt dịch này lại được đưa vào sử dụng. Thiếu từ hay đưa vào cho nó chuyên ngành.

Thế giờ làm thế nào. Bung ra chạy cho khỏe hay xô nhau đi tập gym với thể dục ????
cụ ấy bảo cho dân đi lại thoải mái vận động nhiều mới có sức khỏe chống dịch đó. con virut nó bé thế mà mấy ô tây khỏe như voi còn chết mà cụ ấy nghĩ là cơ thể đi lại nhiều mới có sức chống virut e cũng bó tay

Achelo

Xe buýt
Lúc chích cụ nhớ đeo khẩu trang nhé. >:)
Đọc các bài báo viết về việc từng thôn xóm chủ động lập rào chắn (bằng container, xe tải, barie bằng tre,...) em tin HN sẽ tốt hơn TPHCM thôi. Đương nhiên việc có F0 lẩn khuất trong cộng đồng giờ này là một thực tế phải chấp nhận cụ ạ.
Cụ xui dại vãi :)) nhấp nhô mà đeo khẩu trang thiếu Oxy lại đi ko kịp ngáp thì toi đặc =))

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
chán nhỉ, toàn các cục các mợ vào đây "em nghĩ". còn cái lũ đáng nhẽ phải nghĩ và phải nói ra để cam kết thì câm như hến 😶

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2020 mình cũng nhận định là ko thể nào diệt virus bằng giãn cách đc. Chỉ có vaccine và miễn dịch CD. Trên báo chí cứ chê cách chống dịch của Tây nhưng nó lại hiểu bản chất của con virus này. Mọi ng cứ bị ảo tưởng trên báo là dân VN ý thức lắm, nhưng giờ mới lòi ra nhiều chuyện đấy.
Các cụ nên tìm hiểu thêm, Tây nào cũng thực hiện giãn cách xh nghiêm ko kém gì CT15, 16 cả. Pháp, Anh, Mỹ (tùy bang), Canada, Úc, NZ .... cũng chỉ mới giỡ giãn cách xh cách đây ít ngày thôi.

Còn đây là tin mới nhẩt ngày 31/7/2021, bang Queensland Úc lại thực hiện lockdown:

Queensland to enter 'strictest' lockdown in state's history today | Coronavirus | 9 News Australia

Chỉnh sửa cuối:

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tháng 8 có Vacxxin nội là ổn ngay thôi ^^

Honda monkey

Xe tải
Các cụ ạ, bàn chuyện chống dịch thì em khẳng định đang chém gió ở đây chả có cụ nào đủ để được gọi là chuyên gia. Thế nên theo ngu ý của em thì phương án, phương pháp, giải pháp hãy để các chuyên gia họ làm, tùy tình hình có thể phù hợp hay chưa phù hợp trong từng giai đoạn nhưng cái nhìn của họ bao giờ cũng bao trùm hơn chúng ta. Việc của chúng ta là hãy chấp hành thật tốt quy định và ĐÓNG GÓP Ý KIẾN TÍCH CỰC . Vì cứ 5 người 10 ý thì chắc chắn là kiểu gì cũng chả đi đến đâu.Phải không các cụ?
Chuyên gia còn đoán sai bét kìa,dịch bệnh cách ly,rảnh rỗi lên đây chém cho qua ngày tháng.nên đưa ra những ý kiến tích cực,lạc quan cho nó nhẹ nhàng,đại khái là cố gắng lên,chỉ vài bữa nữa thôi,sẽ sớm thôi,hoặc trong thời gian giãn cách ,có việc làm gì hay ,chia sẻ cùng mọi người.

công nông tàu

Xe container
Vừa giãn cách để các con bệnh nằm im tại chỗ đỡ tốc độ lây lan và vừa triển khai tiêm cộng đồng mà. Sáng nay tổ dân phố nhà em bắt đầu tiêm rồi .
Em cho giãn cách là hợp lý. Không thì con bệnh cứ nhông nhông ngoài đường lây theo cấp số nhân trong khi vac xin còn số lượng hạn chế làm sao đuổi kịp đc.

PCX2018

Xe buýt
Chuyên gia còn đoán sai bét kìa,dịch bệnh cách ly,rảnh rỗi lên đây chém cho qua ngày tháng.nên đưa ra những ý kiến tích cực,lạc quan cho nó nhẹ nhàng,đại khái là cố gắng lên,chỉ vài bữa nữa thôi,sẽ sớm thôi,hoặc trong thời gian giãn cách ,có việc làm gì hay ,chia sẻ cùng mọi người.
Thế nên em mới có dòng chữ in hoa đó cụ

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Chưa chắc đâu cụ . Ngoài bắc khi có vấn đề về điều kiện làm việc hay tranh chấp lao động, bản thân các tổ chức của người Việt trong doanh nghiệp ( công đoàn, cán bộ ...) họ đều trao đổi với giới lãnh đạo (chủ) để cải thiện không để xảy ra đến mức cực đoan. Ngoài ra các chính quyền cũng can thiệp nếu điều kiện lao động quá ép công nhân. Còn về cư xử, giới chủ lao động ngoài bắc không dám đối xử thô bạo với công nhân.
Chừng nào các ông "( công đoàn, cán bộ ...)" nhận lương do các ông "giới lãnh đạo (chủ)" ban phát, thì chừng đó chưa ổn, bác ạ.

PCX2018

Xe buýt
E chẳng hiểu cái từ “thu dung” sao đợt dịch này lại được đưa vào sử dụng. Thiếu từ hay đưa vào cho nó chuyên ngành.
Em cũng chưa gg cụ ạ . Thấy cả Bộ, Sở, Ban ngành đều dùng thì em nghĩ chắc nó hợp lý