[Funland] Một ứng viên giáo sư ĐH Kinh tế quốc dân: Năm 2020 có 27 bài báo quốc tế

CaptainMT

Xe buýt
Ứng viên giáo sư có 27 bài báo quốc tế năm 2020: "Tôi chỉ là đồng tác giả"

Sao anh ý không đổi 27 bài Scopus Q2, Q3 ... lấy khoảng 2 hay 3 bài tác giả chính tạp chí xịn Q1 hẳn hoi cho nó oai nhỉ :)
Q1, Q2 chỉ có ý nghĩa với ai làm khoa học thực sự. Còn nếu mà họ có ý đồ sử dụng papers cho mục đích khác nào đó thì số lượng chắc vẫn hơn chứ cụ, em nghĩ vậy. Em ko hiểu rõ sự tình và chưa đọc thử mấy papers đó (vì em ko cùng ngành) nên ko dám đánh giá. Nhưng đúng là bác ấy toàn Q2 Q3 mà lại đang tầm Assoc Prof thì giá trị khoa học của bản thân cũng hơi thấp thật.

ca_kiem

Xe container
Em cảm giác cụ chủ thớt trên kia chỉ hiểu vấn đề phong hàm (ở cả Vn và các nước phương tây) ở mức mơ hồ, chung chung. Cái duy nhất cụ ấy nói đúng là các trường bên kia họ tự phong, còn phần số lượng với lương/thu nhập thì cụ ấy chém hơi bừa. Bản thân em đã và đang học tập tại nhiều nước khác nhau, có liên quan đến nckh, thấy mấy trò bầu bán phong hàm ở Vn mình còn nhiều bất cập và hạn chế. Tuy nhiên, em ko muốn tranh luận chi nhiều ở đây, vì thực ra chả phải vụ phong cấp này, mà cả hệ thống GD tồn tại quá nhiều thứ quá bất cập. Nhưng chém gió vô tội vạ như cụ chủ ấy thì em thấy hơi ngứa mắt (có thể em bệnh nghề nghiệp, mọi thứ nói ra cần chính xác hoặc có dẫn cứ).
Còn mấy bác trong bài báo đẻ papers như lợn con thì bọn em bên này cũng bàn rôm rả mấy hôm nay, nh kết lại là chủ yếu là đạo đức khoa học là chính, còn đã muốn lách luật thì kiểu gì họ chả tìm ra cách.
Cái đăng báo nước ngoài loại báo lởm khởm thì lần trước bạn em nó cũng đăng .. thấy bảo mất đâu 400-500$ một bài ( kiểu đăng quảng cáo ). Chứ em cuộc 30 năm nay tất cả GS nhà ta không có nổi một bài báo nghiên cứu trên The washington post hay The new york times.
Và 30 năm nay cả nước ta không có nổi một đăng ký bằng sáng chế tại Mỹ hoặc Tây âu

CaptainMT

Xe buýt
Nhiều ông pgs, gs, cả năm không có lấy bài báo, vậy mà ăn trên ngồi trốc. Lương hưởng gấp đôi kẻ khác.
Theo em, cứ ra chỉ tiêu, ông pgs 1 năm 2 bài, gs 1 năm 3 bài. Không có vể more.
Về cơ bản thì đề xuất của cụ hay. Thực ra một số nơi em biết như bên UK, Netherlands thì các trường cứ vài năm (em k nhớ rõ 3 hay 5 năm) họ đánh giá lại mảng nckh của các permanent staffs (e quên từ này trong TV, chắc là giảng viên cơ hữu). Tuy nhiên thì số lượng công trình ko nhiều như cụ đưa ra, chỉ cần 5-6 bài điển hình nhất mà tác giả tự chọn ra (trong 3 hoặc 5 năm đó). Có thể nói các công trình này (công bố ở đâu, là tác giả chính hay phụ, được mọi người tham khảo nhiều hay ít) sẽ nói lên một cách đầy đủ phẩm chất khoa học của người đó.

CaptainMT

Xe buýt
Cái đăng báo nước ngoài loại báo lởm khởm thì lần trước bạn em nó cũng đăng .. thấy bảo mất đâu 400-500$ một bài ( kiểu đăng quảng cáo ). Chứ em cuộc 30 năm nay tất cả GS nhà ta không có nổi một bài báo nghiên cứu trên The washington post hay The new york times.
Và 30 năm nay cả nước ta không có nổi một đăng ký bằng sáng chế tại Mỹ hoặc Tây âu
Chắc cụ người ngoại đạo nên ko quen. The washington post vs The new york times là magazines, dịch ra cũng là tạp chí, nhưng chủ yếu cho news (tin tức) thôi cụ. Trong nckh thì các công trình công bố ở journals (cũng gọi là tạp chí, hay có thể là tạp chí chuyên ngành).
Em nghĩ mấy mảng như y học, nông nghiệp cây trồng mình có nhiều sáng chế chứ. Ngoài ra các ngành khác cũng có nhiều, có điều tác giả là các nhà khoa học Vn mình lúc còn học/làm ở nước ngoài. Tuy nhiên, vấn đề này mình phải hoàn toàn thông cảm và nhìn nhận khách quan, khi mà trong nước đk phục vụ nckh gồm cơ sở vc, trang thiết bị, trình độ công nghệ nói chung, và cả tài chính còn quá là hạn chế so với ở các nước phương tây. Hiệu quả đầu ra, tính trên số lượng, chất lượng, tính ứng dụng của công trình khoa học (bài báo + bằng sáng chế) tất yếu là sẽ yếu kém.

doctor103

Xe điện
Nhiều ông pgs, gs, cả năm không có lấy bài báo, vậy mà ăn trên ngồi trốc. Lương hưởng gấp đôi kẻ khác.
Theo em, cứ ra chỉ tiêu, ông pgs 1 năm 2 bài, gs 1 năm 3 bài. Không có vể more.
người trong bài báo có đến mấy chục bài nhưng toàn đăng ở chỗ không cần phản biện hay trả tiền để được đăng

Ứng viên giáo sư có 27 bài báo quốc tế năm 2020: "Tôi chỉ là đồng tác giả"

Sao anh ý không đổi 27 bài Scopus Q2, Q3 ... lấy khoảng 2 hay 3 bài tác giả chính tạp chí xịn Q1 hẳn hoi cho nó oai nhỉ :)
Q1 nó khác bọt lắm cụ ạ

Như cụ CaptainMT đã nói, mấy báo cụ nói là báo tin tức kiểu như vnexpress hay zingnews,... thôi, còn báo khoa học thì phải trình bày vấn đề khoa học gì đó (có list danh mục tạp chí uy tín cho các ngành lĩnh vực nghiên cứu)
Còn vụ đăng báo thì có tạp chí mất 2-3000$ cũng là bình thường, kể cả tạp chí được đánh giá tốt (Q1), nhưng đa phần các tạp chí tốt đều không mất phí để đăng bài.

Cao_Xanh

Xe tăng
Nhân tài thăng hoa đột biến thành chùm thế này chắc là sp khoa học còn non xanh được 'giấm' thúc chín trước giờ G (đợt phong tặng danh hiệu GS) chăng??? Theo thông lệ quốc tế thì giá trị công trình khoa học được nhìn nhận không chỉ căn cứ vào uy tín của tạp chí xuất bản (được phản biện thẩm định) mà còn thông qua chỉ số trích dẫn thực tế...==>> công trình được công bố rộ theo đợt kiểu này thì chưa đủ thời gian thẩm định giá trị khoa học...?!
Dự đoán số 27 công trình KH này thực chất chỉ các phiên bản (copy/paste có chỉnh lý ) của một vài ý tưởng gốc và liên danh với vài đồng nghiệp quốc tế trên nhiều tạp chí khác nhau?! :-?
Nói chung số lượng chưa nói lên điều gì và cần phải chờ thời gian thẩm định...Tuy nhiên ở VN thì có thể áp dụng chuẩn đánh giá khác biệt nên chắc sẽ đem lại lợi thế cho ứng viên...?! ;)

ca_kiem

Xe container
Chắc cụ người ngoại đạo nên ko quen. The washington post vs The new york times là magazines, dịch ra cũng là tạp chí, nhưng chủ yếu cho news (tin tức) thôi cụ. Trong nckh thì các công trình công bố ở journals (cũng gọi là tạp chí, hay có thể là tạp chí chuyên ngành).
Em nghĩ mấy mảng như y học, nông nghiệp cây trồng mình có nhiều sáng chế chứ. Ngoài ra các ngành khác cũng có nhiều, có điều tác giả là các nhà khoa học Vn mình lúc còn học/làm ở nước ngoài. Tuy nhiên, vấn đề này mình phải hoàn toàn thông cảm và nhìn nhận khách quan, khi mà trong nước đk phục vụ nckh gồm cơ sở vc, trang thiết bị, trình độ công nghệ nói chung, và cả tài chính còn quá là hạn chế so với ở các nước phương tây. Hiệu quả đầu ra, tính trên số lượng, chất lượng, tính ứng dụng của công trình khoa học (bài báo + bằng sáng chế) tất yếu là sẽ yếu kém.
Đúng là The washington post vs The new york times là trang tin, nhưng nó là một trong những trang tin uy tín nhất trên thế giới... các nhà GS hay tiến sỹ của ta không đủ trình độ ngồi vào trên trang nhất nó đâu.

Còn về bằng sáng chế... nói thật ta không có đâu.. 30 năm nay các tiến sỹ giáo sư của ta không đăng ký nổi 1 bằng sáng chế bên mỹ cụ có thể search trên google hay wiki thoải mái.
Những nghiên cứu về nông nghiệp của ta mới chỉ dừng lại cấp quốc gia thôi... ngay tầm khu vực asian vẫn kém hơn thái lan.

doctor103

Xe điện
Đúng là The washington post vs The new york times là trang tin, nhưng nó là một trong những trang tin uy tín nhất trên thế giới... các nhà GS hay tiến sỹ của ta không đủ trình độ ngồi vào trên trang nhất nó đâu.

Còn về bằng sáng chế... nói thật ta không có đâu.. 30 năm nay các tiến sỹ giáo sư của ta không đăng ký nổi 1 bằng sáng chế bên mỹ cụ có thể search trên google hay wiki thoải mái.
Những nghiên cứu về nông nghiệp của ta mới chỉ dừng lại cấp quốc gia thôi... ngay tầm khu vực asian vẫn kém hơn thái lan.
Em chỉ nói nốt với cụ lần này thôi, là mấy cái tên cụ đưa là NEWS giống mấy báo Times, AP hay BBC..., chỉ đưa tin tức thôi không có ý nghĩa về mặt học thuật nghiên cứu, các nhà khoa học nước ngoài họ cũng không đăng nghiên cứu gì ở đây đâu, còn nghiên cứu học thuật thì các công trình sẽ đăng ở các JOURNALS
1 ví dụ về bằng sáng chế của Việt Nam nhé: https://www.mic.gov.vn/tdkt/Pages/TinTuc/140063/Sang-che-cua-Viettel-lan-dau-duoc-My-bao-ho-doc-quyen.html
còn đây là link đến patent nhé: http://patft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO2&Sect2=HITOFF&p=1&u=/netahtml/PTO/search-bool.html&r=1&f=G&l=50&co1=AND&d=PTXT&s1=15/633,743&OS=15/633,743&RS=15/633,743

list các patent có inventor country là VN (chưa tính đến quốc tịch của tác giả): http://patft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO2&Sect2=HITOFF&u=/netahtml/PTO/search-adv.htm&r=0&p=1&f=S&l=50&Query=icn/vn&d=PTXT

Chỉnh sửa cuối:

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này ngoan cố thật. Nghiên cứu khoa học ai đăng ở NYT với WP :))

Dan du an

Xe cút kít
Giờ cái danh thạc sỹ nghe nó cứ hèn hèn....Dù em học chuẩn Mỹ về.... Chắc cũng phải cố học lên tiến sỹ các cụ nhỉ....

Dzon

Xe điện
Em cũng có mấy bài báo khoa học đăng trên báo Tuổi trẻ cười, xin đc phong hàm giáo sư otofun đc ko các cụ :P

ca_kiem

Xe container
Em chỉ nói nốt với cụ lần này thôi, là mấy cái tên cụ đưa là NEWS giống mấy báo Times, AP hay BBC..., chỉ đưa tin tức thôi không có ý nghĩa về mặt học thuật nghiên cứu, các nhà khoa học nước ngoài họ cũng không đăng nghiên cứu gì ở đây đâu, còn nghiên cứu học thuật thì các công trình sẽ đăng ở các JOURNALS
1 ví dụ về bằng sáng chế của Việt Nam nhé: https://www.mic.gov.vn/tdkt/Pages/TinTuc/140063/Sang-che-cua-Viettel-lan-dau-duoc-My-bao-ho-doc-quyen.html
còn đây là link đến patent nhé: http://patft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO2&Sect2=HITOFF&p=1&u=/netahtml/PTO/search-bool.html&r=1&f=G&l=50&co1=AND&d=PTXT&s1=15/633,743&OS=15/633,743&RS=15/633,743

list các patent có inventor country là VN (chưa tính đến quốc tịch của tác giả): http://patft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO2&Sect2=HITOFF&u=/netahtml/PTO/search-adv.htm&r=0&p=1&f=S&l=50&Query=icn/vn&d=PTXT
Nói 30 năm không có nổi một bằng sáng chế là đúng rồi còn gì ( 1975 - 2005 ).
Từ 2006-đến nay có 5 cái không biết nên tự hào hay nên ngượng.
(...Việt Nam có bao nhiều bằng sáng chế Mỹ công nhận?
Thành tích nghiên cứu ứng dụng của Việt Nam còn quá khiêm tốn so với các nước trong khu vực. Bằng sáng chế ở đây được hiểu là bằng sáng chế Mỹ (US patent) bởi uy tín của nó.
Theo thống kê, trong 5 năm gần đây nhất 2006-2010, Việt Nam chỉ có 5 bằng sáng chế, thấp hơn hầu hết các nước trong khu vực Đông Nam Á. Thống kê của USPTO cho thấy, Singapore là nước có nhiều bằng sáng chế nhất asian, 2.496 bằng, gấp khoảng 3 lần nước đứng thứ hai về thành tích này, Malaysia.
Nắm trong tay hai bằng chế, một do Việt Nam cấp và một do Mỹ cấp đối với sáng chế về “tàu lặn”, thế nhưng cụ Nguyễn Đăng Lương, ngụ tại Q.7, TP.HCM từng ngậm ngùi: “Ai sẽ sử dụng sáng chế của tôi”.”
Nhóm G7
HạngNướcDân số (triệu người)Số bằng sáng chế
1Mỹ317,61.000.900
2Nhật126,9197.075
3Đức82,154.971
4Canada34,322.095
5Vương quốc Anh62,421.233
6Pháp62,620.294
7Ý60,89.724
Nhóm vài nước Đông Nam Á

HạngNướcDân số (triệu người)Số bằng sáng chế
1Singapore4,82.496
2Malaysia27,9877
3Thái Lan68,1206
4Phillipines93,6143
5Indonesia23274
6Việt Nam895
(Dân số: nguồn BBC, số bằng sáng chế: nguồn USPTO)TS. Lê Văn Út (ĐH Oulu, Phần Lan)

viết nam có lượng giáo sư tiến sỹ gấp 10 lần so với sing, dân số gấp 20 lần .... mà mãi sau 30 năm có ...5 cái ( không biết có thằng nào thuê ứng dụng không ) so hới 2.496 cái .. tốt nhất đừng khoe ra thêm ngượng.
Đau nhất là thua xa thằng Phil nó có tận 143 cái
Còn The washington post vs The new york times dù không chuyên về ngiên cứu khoa học
...nhưng nó vẫn có chuyên mục này.. và được kiểm duyệt... mấy ông việt hay có trò làm tiến sỹ giấy muốn bỏ tiền lấp đủ điều kiện 02 bài đăng trên báo quốc tế ( chỉ cần một cái báo cỏ bên Úc là được) cũng không có cơ hội mà đăng trên tờ báo không chuyên như The washington post vs The new york times này.
Đây là một bài nghiên cứu gần nhất của The washington post về covit19
https://www.washingtonpost.com/graphics/2020/world/corona-simulator/?fbclid=IwAR3zaAQkr46M18ZviyCWVM8BzjQMvR_v3NnVsZgU2iSgEwAWfk7D3e4_eQQ&utm_campaign=wp_main&utm_medium=social&utm_source=facebook

Chỉnh sửa cuối:

Hoacomay17

Xe tăng
Em cảm giác cụ chủ thớt trên kia chỉ hiểu vấn đề phong hàm (ở cả Vn và các nước phương tây) ở mức mơ hồ, chung chung. Cái duy nhất cụ ấy nói đúng là các trường bên kia họ tự phong, còn phần số lượng với lương/thu nhập thì cụ ấy chém hơi bừa. Bản thân em đã và đang học tập tại nhiều nước khác nhau, có liên quan đến nckh, thấy mấy trò bầu bán phong hàm ở Vn mình còn nhiều bất cập và hạn chế. Tuy nhiên, em ko muốn tranh luận chi nhiều ở đây, vì thực ra chả phải vụ phong cấp này, mà cả hệ thống GD tồn tại quá nhiều thứ quá bất cập. Nhưng chém gió vô tội vạ như cụ chủ ấy thì em thấy hơi ngứa mắt (có thể em bệnh nghề nghiệp, mọi thứ nói ra cần chính xác hoặc có dẫn cứ).
Còn mấy bác trong bài báo đẻ papers như lợn con thì bọn em bên này cũng bàn rôm rả mấy hôm nay, nh kết lại là chủ yếu là đạo đức khoa học là chính, còn đã muốn lách luật thì kiểu gì họ chả tìm ra cách.
theo cụ tôi chém bừa chỗ nào nhỉ? Trong bài tôi chỉ đưa ra 2 thông tin
1. trường phái Các nước phương tây như mỹ, anh... họ để các trường tự phong, uy tín của gs đó phụ thuộc vào anh là gs trường nào
2. tôi nói giair phaps là giờ mỗi trường ở Việt Nam! Có thể nghiên cứu phân bổ tỷ lệ gs và pgs theo khoa... mà phong để tránh bị tràn lan gs...
về vấn đề lương, đương nhiên gs khi bổ nhiệm sẽ tăng vọt lương. Và kéo theo nhiều phụ cấp khác đến khi nghỉ hưu. Thêm 5 năm kéo dài,,, cái này cụ nào thích tranh luận tôi sẽ phân tích nó tăng ntn.
lẽ ra tôi đã dừng tranh luận với cụ từ còm trước, nhưng vì cụ nói ẩu ntn nên tôi mới còm tiếp.

Còn xét về kn tiếp cận với lĩnh vực gd ở Việt Nam! Thì tôi tin chắc, cụ còn thua tôi vài năm, đừng giở giongj kiểu đó với tôi nhé

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Làm quái gì có lương giáo sư nhỉ, danh thôi.
Mà nước ngoài thường GS đứng đầu 1 Lab, 1 khoa thì một rổ Lab.
Xứ mình có phụ cấp và một số ưu đãi đấy cụ, GS, PGS 'thật' còn đỡ, kha khá GS, PGS nói không nổi một câu hội thoại ngoại ngữ cơ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
theo cụ tôi chém bừa chỗ nào nhỉ? Trong bài tôi chỉ đưa ra 2 thông tin
1. trường phái Các nước phương tây như mỹ, anh... họ để các trường tự phong, uy tín của gs đó phụ thuộc vào anh là gs trường nào
2. tôi nói giair phaps là giờ mỗi trường ở Việt Nam! Có thể nghiên cứu phân bổ tỷ lệ gs và pgs theo khoa... mà phong để tránh bị tràn lan gs...
về vấn đề lương, đương nhiên gs khi bổ nhiệm sẽ tăng vọt lương. Và kéo theo nhiều phụ cấp khác đến khi nghỉ hưu. Thêm 5 năm kéo dài,,, cái này cụ nào thích tranh luận tôi sẽ phân tích nó tăng ntn.
lẽ ra tôi đã dừng tranh luận với cụ từ còm trước, nhưng vì cụ nói ẩu ntn nên tôi mới còm tiếp.

Còn xét về kn tiếp cận với lĩnh vực gd ở Việt Nam! Thì tôi tin chắc, cụ còn thua tôi vài năm, đừng giở giongj kiểu đó với tôi nhé
Nhẹ nhàng thôi cụ, là chỗ chia sẻ quan điểm thôi mà, căng làm gì

X113

Xe buýt
cụ đọc kỹ còm của em nhé, đoạn trên cụ tự timf hiểu sẽ biết các nước phương tây là nước nào. Chịu khó tìm hiểu xem nước nào áp dụng mô hình gs do trường phong, nước nào dùng hội đồng cấp nhà nước bình bầu như Việt Nam!

còn đoạn dưới là em giả định con số.
cái trò cắt cúp sợ thâtj
Xin lỗi bạn. Bạn viết 1 khoa trung bình 1GS và 3PGS thì bạn chả hiểu gì về bố trí của các khoa và trường Đại học.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
có thằng bẹn đi học lên TS trường này cũng phải thuê viết cho đủ bài để đủ yêu cầu được đi học

X113

Xe buýt
Về cơ bản thì đề xuất của cụ hay. Thực ra một số nơi em biết như bên UK, Netherlands thì các trường cứ vài năm (em k nhớ rõ 3 hay 5 năm) họ đánh giá lại mảng nckh của các permanent staffs (e quên từ này trong TV, chắc là giảng viên cơ hữu). Tuy nhiên thì số lượng công trình ko nhiều như cụ đưa ra, chỉ cần 5-6 bài điển hình nhất mà tác giả tự chọn ra (trong 3 hoặc 5 năm đó). Có thể nói các công trình này (công bố ở đâu, là tác giả chính hay phụ, được mọi người tham khảo nhiều hay ít) sẽ nói lên một cách đầy đủ phẩm chất khoa học của người đó.
Đến như Pháp cũng chưa áp dụng cho hệ PGS/GS nghiên cứu 2 bài 1 năm đâu ạ. Mà chưa kể họ có tiền nghiên cứu thường xuyên.
PGS/GS ở VN ngoài được lên hệ GVCC với hệ số lương là 6.2 thì không có bất cứ phụ cấp nghiên cứu nào. Với tình trạng đó mà yêu cầu 2 bài quốc tế chất lượng 1 năm thì quá khó ( ko tính những người xin được đề tài các loại)