[CCCĐ] Một vòng Tây Bắc nhân nghỉ lễ

Richtit

Xe tải
Chào CCCM, sau khi tàu ngầm 1 thời gian và nhất là khi nhận được rất nhiều lời khuyên quý giá của cccm, em xin nghỉ Lễ 30/4 và 01/5 sớm 1 hôm để làm chuyến vòng quanh Tây Bắc. E đi sớm 1 ngày để tránh bị đông và có thêm thời gian cho thong thả.

Nhà e gồm 2vc + 2 f1. Dự kiến lộ trình thế này: ngày 1 Hà Nội- Mộc Châu, nghỉ chơi và ăn trưa ở Mộc Châu, chiều về Tp Sơn La, tối nghỉ tại Sơn La; Ngày 2: sáng thăm nhà tù Sơn La, đi loanh quanh, chiều xuất phát đi Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 3: thăm các di tích lịch sử ở Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 4; sáng từ Điện Biên đi Lai Châu, chiều chơi ở Lai Châu và ngủ ở đây; Ngày 5: sáng đi chợ Lai Châu rồi đi Sapa, ăn trưa tại Sapa xong về Hà Nội theo cao tốc Nội Bài - Lào Cai.

Để chuẩn bị cho chuyến đi, e sửa sang, bổ sung vài thứ cho xe như sau: 4 chiếc lốp Mit PS4 mới vì lốp cũ cũng đến kỳ thay. Tiện thể e cũng lắp luôn bộ cảm biến áp suất lốp để phục vụ chuyện đi chơi lâu dài, he he

Đèn xe: e thay luôn cả pha và cos. Cos e dùng xenon Osram NBU tăng sáng 70% chính hãng, pha em thay đôi Philip Extreme Vision Plus tăng sáng 150% của cụ Tigerforce

Ngoài ra em cũng sắm 1 quả bơm Micheline của cụ santhanhcong ở trên này, mua ở Mega Mart 1 tay đòn mở ốc lốp và 1 bộ vá xe. Mua với hy vọng không phải dùng nhưng rõ ràng cảm thấy yên tâm hơn hẳn cccm ạ

Mấy hôm trước khi đi, e đưa xe tới gara cụ Toán Mecedes kiểm tra kỹ càng để yên tâm lên đường.

Chỉnh sửa cuối:
Theo em nên trang bị thêm bộ dây câu bình nữa.

Richtit

Xe tải
Sáng nay nhà em xuất phát ở Hà Nội lúc 8h kém mà mãi mới ra khỏi Hà Nội. Nhà có trẻ con thật là khó đi đúng giờ được.
Theo đúng lời khuyên của các cụ, e chạy rất đúng tốc độ, đi đúng làn đường của mình nên không gặp vấn đề gì với các chú xxx mặc dù có rất nhiều trạm dọc đường.
Hôm nay trời mưa suốt các cụ ạ. Qua mấy đèo trời rất nhiều sương mù, có những chỗ chỉ nhìn được khoảng chục mét nên rất khó đi. Em phải bật toàn bộ gầm, pha, cốt và đèn cảnh báo lên mà vẫn phải lò dò đi. Dọc đường e gặp 4 vụ tai nạn - đều xảy ra trước đó. Trong đó có ít nhất hai vụ do sương mù. Một là cụ ỉn sụt xuống rãnh nước, hai là 1 xe khách đấu đầu với xe tải. Hình như không có thiệt hại về người. Cũng may là mấy vụ đều không gây tắc đường. Đường mù nên em không kịp chụp ảnh hầu các cụ.
Đoạn có sương mù khá dài, từ đọan cách Hà Nội 150km đến tận gần Mộc Châu. Lúc đầu e không dán giấy vàng vào đèn, nhưng sau phải dừng lại để dán các cụ ạ. Nhìn đường không tốt hơn rõ rệt nhưng các phương tiện đi ngược chiều chắc thấy em rõ hơn. Ảnh sương mù em up ở đây nhìn rõ hơn chứ nhìn mắt thường thấy mù mịt hơn nhiều các cụ ạ.
Theo em các cụ nên đi thật chậm, quan sát tập trung và bật tất đèn lên, nếu có giấy vàng thì dán vào nhé

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

Richtit

Xe tải
Nhà em đến Mộc Châu vào hơn 12h trưa, đúng lúc trời mưa như trút nước. Cả nhà ghé quá 64 theo gợi ý của các cụ đi nhiều. Quả thật quán 70 chỉ có 1 xe đậu ngoài còn quán 64 đầy xe. Quán phục vụ nhanh, ngồi chưa nóng chỗ đã có đồ. Đồ ăn ngon, bát tráng nước sôi sạch sẽ, đây là điều em rất thích
Nhà em gọi đồ ăn đơn giản nhưng ngon miệng, giá chưa đầy 500k/4 người, không rẻ nhưng cũng Ok các cụ ạ.
Một trong những điều e thích ở quán này là có 1 cái phản rất to, ăn xong em tranh thủ chợp mắt khoẻ re :). Trong lúc đó, vợ con tranh thủ shopping và thưởng thức sữa chua nếp cẩm
Em muốn bổ sung thông tin các cụ đã cung cấp: bình thường các cụ không cần đặt trước đâu, cứ vào gọi không quá 10 phút là bắt đầu có đồ ăn. Chỉ đặt trước khi vào dịp lễ để đảm bảo chỗ thôi (e lễ tân bảo em thế).
Mưa quá nên em chẳng chụp ảnh ọt gì cả, cũng không dừng lại chơi nữa mà chạy thẳng Sơn La.

Tigerforce

Xe điện
Chào CCCM, sau khi tàu ngầm 1 thời gian và nhất là khi nhận được rất nhiều lời khuyên quý giá của cccm, em xin nghỉ Lễ 30/4 và 01/5 sớm 1 hôm để làm chuyến vòng quanh Tây Bắc. E đi sớm 1 ngày để tránh bị đông và có thêm thời gian cho thong thả.

Nhà e gồm 2vc + 2 f1. Dự kiến lộ trình thế này: ngày 1 Hà Nội- Mộc Châu, nghỉ chơi và ăn trưa ở Mộc Châu, chiều về Tp Sơn La, tối nghỉ tại Sơn La; Ngày 2: sáng thăm nhà tù Sơn La, đi loanh quanh, chiều xuất phát đi Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 3: thăm các di tích lịch sử ở Điện Biên, tối ngủ tại Điện Biên; Ngày 4; sáng từ Điện Biên đi Lai Châu, chiều chơi ở Lai Châu và ngủ ở đây; Ngày 5: sáng đi chợ Lai Châu rồi đi Sapa, ăn trưa tại Sapa xong về Hà Nội theo cao tốc Nội Bài - Lào Cai.

Để chuẩn bị cho chuyến đi, e sửa sang, bổ sung vài thứ cho xe như sau: 4 chiếc lốp Mit PS4 mới vì lốp cũ cũng đến kỳ thay. Tiện thể e cũng lắp luôn bộ cảm biến áp suất lốp để phục vụ chuyện đi chơi lâu dài, he he

Đèn xe: e thay luôn cả pha và cos. Cos e dùng xenon Osram NBU tăng sáng 70% chính hãng, pha em thay đôi Philip Extreme Vision Plus tăng sáng 150% của cụ Tigerforce

Ngoài ra em cũng sắm 1 quả bơm Micheline của cụ santhanhcong ở trên này, mua ở Mega Mart 1 tay đòn mở ốc lốp và 1 bộ vá xe. Mua với hy vọng không phải dùng nhưng rõ ràng cảm thấy yên tâm hơn hẳn cccm ạ

Mấy hôm trước khi đi, e đưa xe tới gara cụ Toán Mecedes kiểm tra kỹ càng để yên tâm lên đường.
chúc bác và gia đình có chuyến đi thú vị và vui vẻ :D

Richtit

Xe tải
Đường từ Mộc Châu đi tp Sơn La cũng rất đẹp các cụ ạ. Chiều em đi ít mưa và ít sương mù hơn buổi sáng. Các cụ cứ lưu ý chạy đúng tốc độ và đúng làn đường nhé.
Lên sớm em tranh thủ cho cả nhà đi thăm nhà tù Sơn La. Giờ đóng cửa là 5h chiều các cụ nhé, vé vào cửa 30k cho người lớn, 15k cho trẻ em. Chỗ này ko đẹp nhưng tốt cho F1 vì mang tính giáo dục. Các cụ nhớ đề nghị người hướng dẫn thì mới hay, tự đi thì chán lắm.
Ăn: nhờ người bạn giới thiệu, nhà em ăn món Thái ngon tuyệt các cụ ạ. Quán gần ks Sao Xanh 3. Nhà em gọi nửa mâm đủ món các cụ ạ (lượng bằng 1/2 nhưng đầy đủ các món). 4 người lớn, 1 trẻ em ăn no phè không hết mà giá thì rẻ hơn cơm trưa ở Mộc Châu. Ảnh em chụp là lúc chưa đủ món đâu ạ, ăn ngon quá quên cả chụp khi đồ ra hết. Các cụ miền xuôi lên đây e khuyến cáo ăn thử các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

PAS001

Xe tải
Ôi, hay quá cụ... Chúc cả nhà vui vẻ!

Richtit

Xe tải
Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ! Đi ăn sáng ở Sơn la cũng nhiều món ngon lắm cụ ạ.
Cám ơn cụ nhé! Mai em đang được thổ địa ở đây bố trí ăn sáng, chắc là ngon lắm đây. Ôi, em sẽ tăng cân nhiều quá mất thôi

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đến Mộc Châu vào hơn 12h trưa, đúng lúc trời mưa như trút nước. .
Gần 8 giờ cụ đi từ HN mà hơn 12h giờ đã đến MC trong điều kiện thời tiết sương mù thì tài thật. GG Map chỉ tg 5 tiếng, còn e đi bình thường cũng p mất ít nhất 6 tiếng.

Richtit

Xe tải
Gần 8 giờ cụ đi từ HN mà hơn 12h giờ đã đến MC trong điều kiện thời tiết sương mù thì tài thật. GG Map chỉ tg 5 tiếng, còn e đi bình thường cũng p mất ít nhất 6 tiếng.
Vâng, e đi từ Cầu Giấy khoảng 8h kém 15, nhà e có đủ nước uống, đồ ăn vặt, cafe trên xe, chỉ nghỉ 1 lần đi vệ sinh và tranh thủ dán giấy vàng vào đèn. Khoảng 40km trước khi đến Mộc Châu bị sương mù thôi cụ ạ, mà ko phải lúc nào cũng mù tịt như ảnh đâu. Em chạy cũng tít nhưng vẫn đúng tốc độ tối đa cho phép, hê hê

Richtit

Xe tải
Sáng nay nhà em dậy sớm, ăn sáng ở ks Sao Xanh 3 chứ ko ăn ngoài như kế hoạch ban đầu do trẻ con dậy muộn quá. Đồ ăn ok nhưng ko có có cơ hội thưởng thức đo ăn sáng đặc sản của Sơn La. Mở ngoặc nói thêm ks này khá mới, phòng ốc ok các cụ nhé, nhà em ở phòng 2 giường giá 700k.
Sáng nay nhà em đi thăm lòng hồ thuỷ điện Sơn La ở Quỳnh Nhai (đi từ tp Sơn la theo QL6 về phía Bắc được 30 km rẽ phải khoảng gần 40 km nữa là tới). Đây là nơi 12k hộ dân phải di dời để phục vụ xây thuỷ điện. Thời tiết và không khí tuyệt đẹp. Nhà em và mấy người bạn thuê canô chạy khoảng 2h trên hồ rất thích. Cảnh thì tạm được thôi vì đang mùa cạn. Lúc về thấy mấy cụ câu cá rất chuyên nghiệp các cụ ạ, có thời gian nên câu cá cho vui các cụ ạ. Giá thuê tàu thì e ko biết vì mấy người bạn tranh trả tiền. Ở đây có cano tốc độ cao do công ty cơ khí Sơn la khai thác và thuyền máy do người dân tổ chức.
Sau khi thăm lòng hồ xong, nhà em thăm đền Linh Sơn Thuỷ từ và đền thờ nàng Han trên đường ra.Nàng Han là người có công chống giặc phương Bắc và được nhiều dân tộc ở đây tôn thờ. Người bạn em nói nhân vật này có nét giống nàng Mộc Lan ở Trung quốc vì đều giả trai để được chiến đấu và giành được thắng lợi.
Cơm trưa nhà em ăn ở Nhà hàng Dũng Thuý ở thị trấn huyện Quỳnh nhai, ăn cá sông ngon tuyệt các cụ ạ. May mắn là nhà em được thưởng thức món cá nến, nghe nói là chỉ mùa này mới có.
Chiều cả nhà em xuất phát đi Điện Biên, nói chung đường rất đẹp. E chạy đèo Pha Đi và Tằng Quái thấy OK lắm. Đường trên này cua nhiều hơn chặng dưới và điều dở hơi là các đoạn cua đều có vạch phân cách liền nên em phải bám rất sát làn đường vì sợ xxx thổi phạt và khi đi nhanh thì vợ cả và f1 hơi mệt. Tuy nhiên tài xế thì thấy phấn khích vô cùng
Giữa đường các cụ có thể nghỉ chân tại Vườn hoa tại gần đỉnh đèo Pha Đin. Vé vào cửa 10k/ người, vừơn hoa cũng khá đẹp, nhà em mua kem cũng chỉ có 10k/ que.
Nhà em về đến Điện Biên lúc 6h kém, đi nhậu rồi hát uống nhiều quá nên hơi mệt. Tranh thủ báo cáo các cụ vài nét kẻo mai bận lại ko report được.
E ngủ đã vì mệt rồi. Có gì hay e xin báo cáo sau

Chỉnh sửa cuối:

Matiz 1.0

Xe điện
Hành trình của cụ hay.. Và nhiều cụ tò mò! Nhưng chắc do cụ lái chính nên ít ảnh quá..

Richtit

Xe tải
Cám ơn cụ. Có mỗi e lái thôi. Ảnh thì e cũng chụp tàm tạm nhưng toàn chụp vợ cả và f1, vợ ko cho e up ảnh có người nên không có nhiều ảnh phục vụ các cụ. E đưa thông tin lên để cập nhật cho các cụ chưa đi thôi ạ.
Hành trình của cụ hay.. Và nhiều cụ tò mò! Nhưng chắc do cụ lái chính nên ít ảnh quá..

TEPDIU

Xe tăng
Hôm nay cụ đi đến đâu rồi, dọc đường chắc ăn nhiều thịt nên... táo quá:D
Chúc gia đình cụ đi chơi vui vẻ và an toàn.