[CCCĐ] Mù Căng Chải - em đi ngắm lúa

VIKO L

Xe điện
Trong khi cụ viko trú mưa em xin bắt đầu câu chuyện từ mục lịch trình.
Đúng 5h25 đội nhà em gồm 22 bạn lên xe, xuất phát từ toà nhà HH1.
Ps: Em đã dặn đi dặn lại là đúng 5h xuất phát, tuyệt đối không cao su nhưg mãi đến 5h15 vẫn chưa thấy cụ VIKO L xuất hiện nên đành xuất phát muộn
Trời tối, bác tài mải chém gió, lại tin tưởng tuyệt đối vào bác Gúc nên nhà e lạc sang đường tỉnh lộ 316. Đường càng ngày càng nhỏ, càng ngày càng tối.
Bác tài vẫn cứ nhiệt tình với 50km/h. Đường xóc nảy khủng khiếp. Đoạn này e cũng muốn giơ máy ra bắn tỉa để tiện các cụ theo dõi nhưg trình còi nên tối om chả thấy j.
Đi mãi đi mãi, cả đoàn đều đói, mệt nhưg đường như kiểu làng lộ thì bói không ra nổi quán trà đá chứ đừng nói quán ăn.
Đoạn này e mời các cụ theo dõi bằng văn tả cảnh ạ
Đến khi e xác định ko ăn nữa, mang ngón tay ra mút, nhịn 1 bữa ko gầy đi được thì ra được đường 32c. Gớm nhìn thấy cái quán phở Cồ mà mắt sáng lên
Ăn tối xong cả đoàn đi tiếp
Giờ e loanh quanh bản Thái đã ạ, e hầu chuyện các cụ sau.
Chúng em thành thật xin lỗi cccm. do mợ Nhím lông xù bận tí việc nên câu chuyện bị ngắt quãng, bây giờ nên em mạn phép tiếp tục câu chuyện ạ.
Thoát khỏi con đường đau khổ là bọn em đến tt Thanh Sơn. Lúc này là 8h tối, đoàn em khá đông (22 mạng) nên chia làm 2 đội vào 2 nhà hàng: 1 là phở Cồ bên tay trái, 2 là hàng cơm gì đó em không nhớ tên ( đối diện siêu thị Aloha ạ) bên tay phải. Quán cơm này rất vừa miệng, em chén no căng:

Menhim1601

Xe container
Chúng em thành thật xin lỗi cccm. do mợ Nhím lông xù bận tí việc nên câu chuyện bị ngắt quãng, bây giờ nên em mạn phép tiếp tục câu chuyện ạ.
Thoát khỏi con đường đau khổ là bọn em đến tt Thanh Sơn. Lúc này là 8h tối, đoàn em khá đông (22 mạng) nên chia làm 2 đội vào 2 nhà hàng: 1 là phở Cồ bên tay trái, 2 là hàng cơm gì đó em không nhớ tên ( đối diện siêu thị Aloha ạ) bên tay phải. Quán cơm này rất vừa miệng, em chén no căng:
Em góp ạ

Menhim1601

Xe container
Nhìn có vẻ lúa năm nay ở MCC không được đẹp lắm! Em vẫn chưa thấy cánh đồng rộng mênh mông với những thửa lúa chín vàng đâu :)
Nhà e tắc gần 3h trên đèo Khau Phạ nên ko vào các bản ở Tú Lệ được cụ ạ. Mà nơi đấy mới là nơi có nhưg cánh đồng mênh mông.
Tiếc lắm nhưg đành an ủi bản thân là thui ko đi được thì lấy làm lý do để quay lại típ ạ

MCC thì chỉ cóa cánh đồng dư lày thoai cụ ợ

QuanLoe

Xe tải
em cũng chuẩn bị làm 1 chyến lên đây ;)) đang sắm đồ đạc :D

giangsuki

Xe ngựa
Nhìn có vẻ lúa năm nay ở MCC không được đẹp lắm! Em vẫn chưa thấy cánh đồng rộng mênh mông với những thửa lúa chín vàng đâu :)
Năm nay lúa chín không đều, thêm nữa lá bị bạc, nói chung là xấu hơn mọi năm lão ạ

VIKO L

Xe điện
em cũng chuẩn bị làm 1 chyến lên đây ;)) đang sắm đồ đạc :D
Nhà chuột sinh sôi đông gớm nhể, chả khác gì nhà lão trọc ! Cụ đi thì đi nhanh lên chứ ngoài 2 tuần nữa là Mâm xôi hết xôi luôn mắc dù hôm qua em đã phun thuốc bảo quản rồi.

Mioky

Xe đạp
Các cụ nói nhiều mà post ít ảnh quá
E là hóng từ qua đến giờ ngồi hóng đây.
Chưa tính time tìm xe đâu nhá

Phần này là mâm sôi gặt rồi nhé

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
E từng ở Bắc yên (Sơn la) và MCC (Yb) nhận thấy độ mây mù trên đèo Khau phạ không thua kém gì dãy núi Tà sùa bên Bắc yên.
Có những hôm may mắn ta sẽ được ngập trong mây khi lên đèo, giữa mùa hè mà hơi nước lạnh buốt, mưa phùn gió bấc, cứ như vừa mới lạc vào một thế giới khác vậy.
Nhưng thật là trớ trêu vì chỉ cần xuống hoặc lên hết đèo sang bên kia là lập tức trở về thực tại, khô ráo, nóng bức và thậm chí có nắng.
P/s : ảnh chụp cách đây 3 hôm

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Bác và bác Giangsuki nhận xét rất đúng, chi tiết và tinh tế, chỉ những người hay đi trải nghiệm thực tế mới phát hiện ra điều này.
"Lúa chín không đều, lá bị bạc nói chung là xấu hơn mọi năm"
Cháu khẳng định luôn là chuẩn, không cần chỉnh
Nếu mọi năm là cả một triền núi, trải rộng một màu vàng rộm, đều tăm tắp như một tấm thảm khổng lồ, khiến cho không chỉ khách du lịch, dân phượt mà cả những tay săn ảnh chuyên nghiệp náo nức đổ về như phát cuồng,
Thì năm nay thất vọng tràn trề, đừng mong săn được ảnh đẹp, vì sao vậy?
Mời các cụ ngược thời gian độ mươi tháng về trước, một biến đổi bất thường của thời tiết, mà theo hồi ức của những người dân bản địa thì có lẽ là hiện tượng 100 năm mới có một lần
Băng tuyết phủ kín núi rừng, không chịu nổi cái rét, và chính sức nặng của những khối băng đá bám trên cành lá, hàng loạt cây cối đã gãy gục, hoặc chết trơ cành
Thậm chí nhiều loại cây mọc trên cao quen với khí hậu khắc nghiệt cũng chịu chung số phận.
Các cụ cứ xem những cánh rừng già hai bên đèo KPhạ là biết, còn bị tàn phá hơn cả bão cấp 17.
Cũng vào thời điểm đó gần như 100% số mạ mới cấy của đồng bào trong huyện MCC chết cóng, coi như mất trắng một vụ lúa.
Và xảy ra cảnh, có nhà thì xót ruột, vừa xong vụ rét là trồng bổ sung trái vụ, với hy vọng vớt vát phần nào
Có nhà thì không có điều kiện trồng lại, đành bỏ mặc ruộng nương, chờ sự cứu trợ giống lúa của Nhà nước........
Và đó chính là nguyên nhân những thửa ruộng bậc thang không đẹp, không đều bằng mọi năm, như các cụ đã thấy.
Với cây táo mèo cũng vậy, quả không tròn đẹp, bóng bẩy như trước kia nữa, lại thêm bị tư thương ép giá, rớt giá thảm hại!
Rất nhiều gia đình đã thoát nghèo, bỗng chốc tái nghèo ngay lập tức.
Một huyện thuộc diện 30a, nằm trong số 60 huyện nghèo nhất của cả nước, đã nghèo nay càng thêm phần khó khăn.
Chúng ta thất vọng một, thì với những đồng bào nơi vùng cao này còn phải gánh chịu mất mát rất nhiều.
Cốt lõi vấn đề nó là như vậy đó các cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

lvduan

Xe tải
Em vào hóng xôi bị bạc lá:)

dmdviet

Xe cút kít
Năm nay lúa chín không đều, thêm nữa lá bị bạc, nói chung là xấu hơn mọi năm lão ạ
Vầng, em vẫn hóng đây. Nhưng cơ bản chưa thấy cái ảnh nào mong muốn :). Có khi cuối tháng lên ngắm rạ lại đẹp :)

Bác và bác Giangsuki nhận xét rất đúng, chi tiết và tinh tế, chỉ những người hay đi trải nghiệm thực tế mới phát hiện ra điều này.
"Lúa chín không đều, lá bị bạc nói chung là xấu hơn mọi năm"
Cháu khẳng định luôn là chuẩn, không cần chỉnh
Nếu mọi năm là cả một triền núi, trải rộng một màu vàng rộm, đều tăm tắp như một tấm thảm khổng lồ, khiến cho không chỉ khách du lịch, dân phượt mà cả những tay săn ảnh chuyên nghiệp náo nức đổ về như phát cuồng,
Thì năm nay thất vọng tràn trề, đừng mong săn được ảnh đẹp, vì sao vậy?
Mời các cụ ngược thời gian độ mươi tháng về trước, một biến đổi bất thường của thời tiết, mà theo hồi ức của những người dân bản địa thì có lẽ là hiện tượng 100 năm mới có một lần
Băng tuyết phủ kín núi rừng, không chịu nổi cái rét, và chính sức nặng của những khối băng đá bám trên cành lá, hàng loạt cây cối đã gãy gục, hoặc chết trơ cành
Thậm chí nhiều loại cây mọc trên cao quen với khí hậu khắc nghiệt cũng chịu chung số phận.
Các cụ cứ xem những cánh rừng già hai bên đèo KPhạ là biết, còn bị tàn phá hơn cả bão cấp 17.
Cũng vào thời điểm đó gần như 100% số mạ mới cấy của đồng bào trong huyện MCC chết cóng, coi như mất trắng một vụ lúa.
Và xảy ra cảnh, có nhà thì xót ruột, vừa xong vụ rét là trồng bổ sung trái vụ, với hy vọng vớt vát phần nào
Có nhà thì không có điều kiện trồng lại, đành bỏ mặc ruộng nương, chờ sự cứu trợ giống lúa của Nhà nước........
Và đó chính là nguyên nhân những thửa ruộng bậc thang không đẹp, không đều bằng mọi năm, như các cụ đã thấy.
Với cây táo mèo cũng vậy, quả không tròn đẹp, bóng bẩy như trước kia nữa, lại thêm bị tư thương ép giá, rớt giá thảm hại!
Rất nhiều gia đình đã thoát nghèo, bỗng chốc tái nghèo ngay lập tức.
Một huyện thuộc diện 30a, nằm trong số 60 huyện nghèo nhất của cả nước, đã nghèo nay càng thêm phần khó khăn.
Chúng ta thất vọng một, thì với những đồng bào nơi vùng cao này còn phải gánh chịu mất mát rất nhiều.
Cốt lõi vấn đề nó là như vậy đó các cụ ạ!
Lão viết giống dân nông nghiệp quá :). Rất lô gic. Để cuối tháng em lêm trực tiếp xem như nào :)

VIKO L

Xe điện
Các món đơn giản nhưng ngon lắm ạ. Em là em chỉ khoái ngon bổ rẻ dư lày thôi!
Cụ ý lại có gấu kèm mới khổ ác liệt chứ :))
:((:((:((
Các cụ nói nhiều mà post ít ảnh quá
E là hóng từ qua đến giờ ngồi hóng đây.
Chưa tính time tìm xe đâu nhá

Phần này là mâm sôi gặt rồi nhé
Cụ trật tự tẹo nữa cho em nhờ
Em vào hóng xôi bị bạc lá:)
Mời các cụ ngồi chơi xơi vodka ạ!

VIKO L

Xe điện
Vầng, em vẫn hóng đây. Nhưng cơ bản chưa thấy cái ảnh nào mong muốn :). Có khi cuối tháng lên ngắm rạ lại đẹp :)

Lão viết giống dân nông nghiệp quá :). Rất lô gic. Để cuối tháng em lêm trực tiếp xem như nào :)
Chú cứ từ từ, MCC cũng như Hà Lội không vội được đâu!
Tối hôm đấy chén xong khoảng 9h bọn em lại tiếp tục cuộc hành trình xuyên đêm