[Funland] Mua chung cư để ở.

hoaipnb

Xe đạp
Cụ nói chuẩn. Nôm na hạ lệch bắc, đông lệch nam. Mua nhà ưu tiên dính nam là ngon nhất.
Cám ơn cụ cho thêm chút kiến thức. E mới ở cc từ hè và đến vừa rồi cứ thắc mắc sao hè tầm 3h là hết nắng do trc mặt có toà khác che mà đông 4h vẫn thấy mặt trời. Ban công chính nhà e tây bắc, phụ tây nam, đọc cãi nhau của các cụ mới biết mùa rét mt lặn tây nam. Còn nữa e cứ nghĩ hướng gió là hướng đông do từ biển thổi vào. Đông nam đắt nhất vì vừa có gió đông, sáng có nắng xiên và chiều 100% ko nắng.
Mùa hè lắm hôm 6h sáng cũng nắng vcd là có thật, tuy nhiên k phải lúc nào cũng thế. Cụ kia ko hiểu rộng ra cứ bắt bẻ từng chữ cũng mệt.

iamdongkisot

Xe tải
Em thì lại thích nhất hướng tây vì đón được nhiều nắng nhất. Trồng cây ban công lên tươi tốt thế này

KeanuR

Xe tăng
đồng ý với ý kiến của cụ vì e đã ở và trải nghiệm qua cả r, hướng Nam đúng là quá lý tưởng các cụ ngày xưa vẫn dạy làm nhà hướng Nam là k phải chuyện đơn giản đâu
kaka vui tí, các cụ nhà mình ngày xưa đã có chung cư rồi ah :)) sao giờ con cháu lấy cái nhà đất đi áp cho chung cư vậy
chắc các cụ xưa chả thể tưởng tượng được 1 ngày đèn dán ở trên trần, wc ở cạnh phòng ngủ, và bếp ở giữa nhà đâu nhỉ :)) vì nhà xưa mà để wc trog nhà thì thúi ko ở nổi, và bếp trong nhàt thì chắc cháy hết nhà vì toàn nhà tranh gỗ
em mua chung cư nói thật chả bgio trọng xem hướng, qtrong nhất của em là view đẹp + căn góc và trong nhà vuông vắn bố trí hợp lý

minhtienxaydung

Xe tải
Em chưa bao giờ phản đối nam ngon hơn bắc cả, chỉ phản đối "đông bắc 6h sáng đã nóng như trưa" thôi :))
Không biết đông bắc của cụ là đông bắc gì, nhưng mùa hè độ nắng nóng giữa đông bắc và đông nam đều giống hệt nhau: nắng đến gần trưa, tầm trưa là hết.
Và nắng sáng tốt chứ có làm sao? :))
vâng có thể cụ kia nói hơi quá lên thôi cũng k nên bắt bẻ từng câu chữ cụ ạ vì nhận xét của cụ kia là đúng, e đã ở cả 2 nên e biết

sunlux

Xe đạp
Nắng vỡ đầu là tây bắc, và chính tây. Mùa hè nắng lệch bắc. Tây nam chỉ chiếu xiên vào buổi chiều. Có gió nam nên rất mát. Mua nhà cc ban công tránh đông bắc, tây bắc ra. Hè đông bắc đón nắng gắt sớm nên rất nóng, 6 giờ là nóng không khác gì buổi trưa rồi, tây bắc thì cũng tương tự. 2 hướng này mùa đông ban công ko dám mở cửa, do đón trọn gió mùa đông bắc. Nên mua nhà ưu tiên 2 hướng đông nam và tây nam.
Cụ phán chuẩn. Ban công nhà em hướng chính Nam. Mùa Hè nắng không hề chiếu vào tí nào, mùa Đông tầm tháng 12 thì nắng vào đến giữa phòng. Ngược lại, tòa đối diện nhà em ban công hướng Bắc thì mùa Hè nắng chiếu vào tòa nhà từ sáng đến chiều luôn.

minhtienxaydung

Xe tải
kaka vui tí, các cụ nhà mình ngày xưa đã có chung cư rồi ah :)) sao giờ con cháu lấy cái nhà đất đi áp cho chung cư vậy
chắc các cụ xưa chả thể tưởng tượng được 1 ngày đèn dán ở trên trần, wc ở cạnh phòng ngủ, và bếp ở giữa nhà đâu nhỉ :)) vì nhà xưa mà để wc trog nhà thì thúi ko ở nổi, và bếp trong nhàt thì chắc cháy hết nhà vì toàn nhà tranh gỗ
em mua chung cư nói thật chả bgio trọng xem hướng, qtrong nhất của em là view đẹp + căn góc và trong nhà vuông vắn bố trí hợp lý
mỗi người 1 quan điểm nên người ta mới bán đc cc ở mọi hướng chứ cụ, e ở nông thôn quen r nên vẫn thích gió trời hơn gió điều hòa nên sống chết tn e cũng phải chọn đc căn nào có ban công hướng Nam, Đông Nam hoặc cùng lắm là Tây Nam check 1 ít Tây thôi, mỗi lần về nhà mở cửa là gió mát lồng lộn nằm nghỉ chút là người tỉnh như sáo (trừ những hôm nào trên 35 độ thì e chịu gió nóng lắm :)):)))

Quê bầm

Xe điện
Có lẽ cần vài thầy phong thủy nữa mới ổn

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ cho thêm chút kiến thức. E mới ở cc từ hè và đến vừa rồi cứ thắc mắc sao hè tầm 3h là hết nắng do trc mặt có toà khác che mà đông 4h vẫn thấy mặt trời. Ban công chính nhà e tây bắc, phụ tây nam, đọc cãi nhau của các cụ mới biết mùa rét mt lặn tây nam. Còn nữa e cứ nghĩ hướng gió là hướng đông do từ biển thổi vào. Đông nam đắt nhất vì vừa có gió đông, sáng có nắng xiên và chiều 100% ko nắng.
Mùa hè lắm hôm 6h sáng cũng nắng vcd là có thật, tuy nhiên k phải lúc nào cũng thế. Cụ kia ko hiểu rộng ra cứ bắt bẻ từng chữ cũng mệt.
Thôi đi ông thần, đổi nick đi :))
Ban công vừa tây bắc, vừa tây nam, lại còn đông 4h vẫn thấy mặt trời, thế hóa ra chung cư 4 hướng đủ cả à?!? =))
Chưa kể ban công hướng Tây mà 6h sáng nắng vcđ, mặt trời mọc hướng Tây à mà nắng?!?

KeanuR

Xe tăng
mỗi người 1 quan điểm nên người ta mới bán đc cc ở mọi hướng chứ cụ, e ở nông thôn quen r nên vẫn thích gió trời hơn gió điều hòa nên sống chết tn e cũng phải chọn đc căn nào có ban công hướng Nam, Đông Nam hoặc cùng lắm là Tây Nam check 1 ít Tây thôi, mỗi lần về nhà mở cửa là gió mát lồng lộn nằm nghỉ chút là người tỉnh như sáo (trừ những hôm nào trên 35 độ thì e chịu gió nóng lắm :)):)))
Lý thuyết thế cụ ah, nhiều căn chung cư HN hướng đẹp ĐN chả dám và chả bao giờ mở cửa chính ấy chứ
- 1 số hướng đẹp thì view nội khu, tức nhìn sang tường nhà bên, mở ra thì ko còn tính riêng tư cho ngôi nhà
- 1 số lượng lớn nhà cc mặt đường lớn nên cực kỳ ồn, mở ra là khỏi phải dùng tai luôn
vd như Vin Skylake hướng ĐN 3 tòa thì đều nhìn nội khu hoặc ra đường vd3, căn đắt nhất/hoa hậu view hồ lại bc ĐB TB (theo các cụ trên này là ko đẹp đấy ah nhưng thực tế nó đắt nhất cả dự án)

Sơ sơ thế để nói lên việc xem hướng kiểu các cụ ngày xưa ko phù hợp với chung cư lắm đâu ah (tất nhiên đc căn ĐN view hồ, ko bị ầm thì nó là nhất)

Ngobcool

Xe tải
Ban công vừa tây bắc, vừa tây nam, lại còn đông 4h vẫn thấy mặt trời, thế hóa ra chung cư 4 hướng đủ cả à?!? =))
Chưa kể ban công hướng Tây mà 6h sáng nắng vcđ, mặt trời mọc hướng Tây à mà nắng?!?
Ngáo quá hoá ảo giác à thím. Thím nào đổi nick làm dog nhé. Mà thím nào nói sai thím đấy cũng làm dog đi. Đây ko cần dùng trò mèo ấy. Thiếu kiến thức cãi ko đc nên tranh luận liều à. Cc người ta 1 lô gia 1 ban công, căn góc nữa thì người ta chả 2 hướng. Mịa, chả biết đã ở cc chưa mà chém với chê người khác. Kiến thức thì trả có. Về học lại địa lý cấp 1 đi. Càng nói càng thấy ng. Đôi khi chẳng muốn tranh luận với ngươi ng làm gì. 😩.Cụ hoaipnb nào hiện hình giúp e cái. Ko ng thiếu muối iot lại bảo e với cụ là 1.🥲

Chỉnh sửa cuối:

hoaipnb

Xe đạp
Bạn đừng lôi m vào sự ngu dốt của bạn nữa, căn góc thì có 2 lô gia k bạn ?? Còn "đông" thấy mặt trời là mùa đông nhé, k biêt m diễn đạt có tối nghĩa không mà bạn lại suy ra cc 4 hướng đủ cả. Nếu cần hiểu biết thêm về trg hợp nhà m sao mùa đông 4h vẫn thấy mặt trời thì m sẵn lòng giải thích cho bạn hiểu. Lớn rồi, tranh luận bằng lý lẽ, soi mói cái nick làm gì bạn.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Ngáo quá hoá ảo giác à thím. Thím nào đổi nick làm dog nhé. Mà thím nào nói sai thím đấy cũng làm dog đi. Đây ko cần dùng trò mèo ấy. Thiếu kiến thức cãi ko đc nên tranh luận liều à. Cc người ta 1 lô gia 1 ban công, căn góc nữa thì người ta chả 2 hướng. Mịa, chả biết đã ở cc chưa mà chém với chê người khác. Kiến thức thì trả có. Về học lại địa lý cấp 1 đi. Càng nói càng thấy ng. Đôi khi chẳng muốn tranh luận với ngươi ng làm gì. 😩.Cụ hoaipnb nào hiện hình giúp e cái. Ko ng thiếu muối iot lại bảo e với cụ là 1.🥲
Lạ ghê, tôi có nhắc cụ đâu mà giật sớm thế? :))

Còn tất nhiên, cô giáo dạy tôi mặt trời mọc hướng Đông, lặn hướng Tây, lần đầu tiên tôi thấy có người nói ngược như cụ.

Chắc mấy ông lên otofun lập thớt hỏi cách chống nóng Tây Nam, Tây Bắc toàn mù hướng hết. =))
Mà tôi nghe cụ bảo Đông Bắc nắng nóng tôi cũng phát ngu đi thật =))

Ngobcool

Xe tải
Lạ ghê, tôi có nhắc cụ đâu mà giật sớm thế? :))

Còn tất nhiên, cô giáo dạy tôi mặt trời mọc hướng Đông, lặn hướng Tây, lần đầu tiên tôi thấy có người nói ngược như cụ.

Chắc mấy ông lên otofun lập thớt hỏi cách chống nóng Tây Nam, Tây Bắc toàn mù hướng hết. =))
Mà tôi nghe cụ bảo Đông Bắc nắng nóng tôi cũng phát ngu đi thật =))
Mịa. Ảnh hưởng đến uy tín của ng khác. Thì đưg nên gắp lửa bỏ tay người. Khi ko biết thì đừng sủa ra như ch thế. Tưởng ếch ngồi đáy giếng là chuyện thôi. Nhưng trường hợp này là đúng với thím. Chả muốn cmt thím nữa. Ng thật sự. 🥲🥲😭😭. Thương cho bố mẹ thím.

chanquayxoan

Xe buýt
cụ nhầm đấy e đã ở cả 2 căn ban công đông bắc và đông nam thì thấy thế này, mùa hè thì căn hướng đông nam nắng xiên ít hơn hẳn mùa đông, còn mùa đông thì xiên nhiều nắng hơn và căn hướng đông bắc thì ngược lại mùa hè nắng xiên thẳng vào nhà luôn, còn mùa đông rất ít nắng e thấy mặt trời nó mọc và lặn hơi chếch nhau giữa 2 mùa hè và đông nên e thấy ban công hướng Nam cực kỳ lý tưởng, hè mát, đông ấm nên giờ e mua cc là nhất quyết phải ở bc hướng Nam dù nó có đắt hơn, đắt sắt ra miếng
Nhà em căn góc, cả Đông Nam, và Đông Bắc. Mùa hè nắng chính Đông, 8h sáng nóng vãi lều, nhất là cái phòng có 2 cửa sổ Đông Nam và ĐôngBắc. Tầm 8h đến 16h mà mở của vào phòng đó thì như cái phòng xông hơi. Hôm nào có gió , mở đối lưu cửa ra vào , thì 4h30 nó giảm nhiệt đến 6h là ổn. Ko gió thì mùa hè 44 độ đóng cửa điều hòa hết. Mất tầm hơn tuần nóng rát tháng 5, 6,7 , còn lại hôm nào nổi gió khỏi cần bật quạt nếu mở tung hết cửa. Bão hè gió hất hướng Đông Bắc nhiều hơn Đông nam.
Mùa đông thì mặt trời chếch dần xuống hướng Nam nên buổi sáng nắng vào rất thích nhưng về gió hướng Đông bắc, gió rít lắm. Tuy nhiên trong nhà vẫn ấm.
Tóm lại các cụ dạy ko sai, lấy vợ hiền hòa làm nhà hướng Nam. Mua chung cư cứ táng căn góc ĐN, ĐB, hoặc căn Đông Nam , đắt tý nhưng ở sướng, ánh sáng chan hòa, sống bằng ánh sáng nó khác sống bằng đèn, nó làm con người đỡ bức bối và cởi mở hơn.

chanquayxoan

Xe buýt
Cụ gì ở trên bảo 6h căn hướng Đông Bắc nóng như trưa thì hơi quá tay. 6h đứng sát cửa sổ nắng rát chân thôi chưa nóng. 8h giờ hiệu ứng nhà kính bắt đầu , gió cũng tắt rồi, thứ tự nóng thì phòng 2 mặt ĐnĐb nóng nhất, Lúc đó là bật điều hòa thôi.

veno

Xe tải
- thiết kế : cái này nếu ko có lô gia thì nó bí lắm. nên có ban công + logia. chứ có ban công mà ko lô gia, thì phơi quần áo ở ban công, rồi ai vào chơi thì lại thấy mấy đồ "nhạy cảm" thì trông kỳ kỳ :D
- đường đi vào chung cư: cái này cá nhân iem quan tâm nhiều. vì có lần đi xem bên hateco yên sở, mà gần đường to, rồi xe to đi lại nhiều nên sợ k giám mua, dù túi tiền hợp. đành mua chỗ khác đắt hơn 100 củ mà diện tích bé hơn 10m2
- chỗ chơi trẻ em: cái này đáng quan tâm nếu có em bé: cũng vì hateco ko có chỗ chơi trẻ em nên e lại phải cancel
- mật độ cầu thang/1 tòa: nên chọn chỗ có nhiều thang máy đỡ bị tắc
- diện tích hành lang: nên chọn cái to để nhìn thoáng + trẻ e có chỗ chơi
- mật độ các tòa nhà: nên chọn thoáng ra tý, chứ đông như kiểu HH linh đàm, có lần em ship đồ tý lạc đường :D
Em là em cứ làm cái máy sấy đặt cạnh cái máy giặt nữa, giặt xong là vứt hết vào máy sấy, máy chạy xong cái là ra lấy quần áo vào mặc ngay được. Sướng cả cái thằng người mà đỡ mất thời gian phơi móc này nọ, gặp trời nồm ẩm thì có mà vài ngày cũng không khô nổi.

minhtienxaydung

Xe tải
Lý thuyết thế cụ ah, nhiều căn chung cư HN hướng đẹp ĐN chả dám và chả bao giờ mở cửa chính ấy chứ
- 1 số hướng đẹp thì view nội khu, tức nhìn sang tường nhà bên, mở ra thì ko còn tính riêng tư cho ngôi nhà
- 1 số lượng lớn nhà cc mặt đường lớn nên cực kỳ ồn, mở ra là khỏi phải dùng tai luôn
vd như Vin Skylake hướng ĐN 3 tòa thì đều nhìn nội khu hoặc ra đường vd3, căn đắt nhất/hoa hậu view hồ lại bc ĐB TB (theo các cụ trên này là ko đẹp đấy ah nhưng thực tế nó đắt nhất cả dự án)

Sơ sơ thế để nói lên việc xem hướng kiểu các cụ ngày xưa ko phù hợp với chung cư lắm đâu ah (tất nhiên đc căn ĐN view hồ, ko bị ầm thì nó là nhất)
Thì rất đơn giản là e k chọn những căn đó thôi cụ, quan điểm chọn ban công hướng Nam của e nó là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là các yếu tố cụ kể trên có thể du di 1 chút. đó là quan điểm cá nhân của e thôi còn các cụ có quan điểm khác là điều dễ hiểu riêng với e đã mua cc ở thì trước nhất phải có ban công hướng Nam, còn mấy căn cc gì gì như cụ bảo nó đẹp ở hướng Tây hay Bắc gì thì e loại luôn tìm cc khác, thế thôi

vanhai493

Xe điện
Em là em cứ làm cái máy sấy đặt cạnh cái máy giặt nữa, giặt xong là vứt hết vào máy sấy, máy chạy xong cái là ra lấy quần áo vào mặc ngay được. Sướng cả cái thằng người mà đỡ mất thời gian phơi móc này nọ, gặp trời nồm ẩm thì có mà vài ngày cũng không khô nổi.
đúng là như vậy, nhưng mà em thấy nếu ko có logia tách biệt thì nhà bí lắm.
nên có cả 2 hehe.

Linhhai

Đi bộ
- thiết kế : cái này nếu ko có lô gia thì nó bí lắm. nên có ban công + logia. chứ có ban công mà ko lô gia, thì phơi quần áo ở ban công, rồi ai vào chơi thì lại thấy mấy đồ "nhạy cảm" thì trông kỳ kỳ :D
- đường đi vào chung cư: cái này cá nhân iem quan tâm nhiều. vì có lần đi xem bên hateco yên sở, mà gần đường to, rồi xe to đi lại nhiều nên sợ k giám mua, dù túi tiền hợp. đành mua chỗ khác đắt hơn 100 củ mà diện tích bé hơn 10m2
- chỗ chơi trẻ em: cái này đáng quan tâm nếu có em bé: cũng vì hateco ko có chỗ chơi trẻ em nên e lại phải cancel
- mật độ cầu thang/1 tòa: nên chọn chỗ có nhiều thang máy đỡ bị tắc
- diện tích hành lang: nên chọn cái to để nhìn thoáng + trẻ e có chỗ chơi
- mật độ các tòa nhà: nên chọn thoáng ra tý, chứ đông như kiểu HH linh đàm, có lần em ship đồ tý lạc đường :D
Cụ cho e hỏi chút cụ mua ở đâu vậy ạ? E cũng đang nghía con hateco

vanhai493

Xe điện
Cụ cho e hỏi chút cụ mua ở đâu vậy ạ? E cũng đang nghía con hateco
gelexia ạ. trong bài e cũng có nói lý do không chọn hateco đó.
mua bên này đắt hơn 100 củ mà diện tích nhỏ hơn
dạo đó hateco bán 80m2 - 1ty6<ko bao phí ck, deal được là cưa đôi, ví dụ hết 40 củ thì mỗi bên 20 củ>
còn bên gelexia này thì 74m2 mà 1ty7
đắt hơn 100 củ mà con có chỗ chơi + ko phải qua gầm cầu , đường vành đai <cái này ban ngày k sao nhưng e đi làm về lúc chập choạng, tầm 6h7h tối thấy nhiều xe to đi vành đai nên sợ xe húc vào đít>