[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đúng rồi cụ ạ, nhưng có loại búa đập thật, có loại họ dùng máy dập để có thẩm mỹ như vậy, cả hai loại đều rất sắc, loại đập thật như cháu nói toàn hơn nghìn đô, cũng không cần thiết, mua loại 100 đô cũng ổn rồi. Hôm nào cháu qua cụ ủng hộ
Vâng cảm ơn cụ. Bên em cũng chủ yếu các loại dao từ 500k-3000k thôi. Em cứ phải chọn các loại sao cho Ngon Bổ Rẻ cho các cụ. Đương nhiên có 1 số dòng siêu đắt để chiều các cụ sành điệu ;))

HVS

Xe tăng
Cụ lên search Damascus Japan knife hộ em cái ạ. Dòng dao này đang rất được chuộng tại Nhật cũng như được nhiều người nước ngoài mua làm quà khi sang Nhật.
thì em nói là tụi Tây nói mà cụ? còn bản thân người Nhật bán hàng tại Nhật cho người Nhật thì em ko chắc họ có dùng từ Damacus ko, cá nhân em chưa thấy vì em cũng chưa có điều kiện lượn được nhiều cửa hàng bán dao bên đó.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
thì em nói là tụi Tây nói mà cụ? còn bản thân người Nhật bán hàng tại Nhật
cho người Nhật thì em ko chắc họ có dùng từ Damacus ko, cá nhân em chưa thấy vì em cũng chưa có điều kiện lượn được nhiều cửa hàng bán dao bên đó.
Vâng bác ạ. Dao Nhật gia làm 2 loại: dòng chuyên cho món Nhật và dòng đa dụng. Chính vì vậy các bác sẽ thấy bên Nhật nhiều loại do truyền thống của Nhật hơn.

Tây Độc

Xe điện
Trên Aeon vẫn có dao xịn đấy. Nhưng không phải của siêu thị Aeon, mà của mấy cửa hàng thuê trong đó. Em thấy có Global, KAI của Nhật, Wusthof và Zwilling của Đức. Giá cũng kha khá tiền.

Damacus thì là tên gọi cách rèn thép, xuất phát từ vùng Damacus của Syria.

Bao giờ cửa hàng của cụ Quang Khang mở em qua ngó mới được. Cầm mấy con dao này cứ gọi mà mê ly. Cụ có bán đá mài luôn không? Với nếu có cái nẹp sống dao (để khi mài đảm bảo góc nó chuẩn cho dân hơi amateur chút) thì cụ nhập về luôn đi.

Tây Độc

Xe điện
Em thấy tụi Tây nó mới gọi là dao kiểu thép Damascus chứ Nhật họ ko dùng tên này thì phải, nhất là họ cực kì tự hào về nghệ thuật rèn kiếm, bảo dao họ là damacus của Trung Đông em nghĩ là họ còn tự ái ấy chứ, nhất là người vùng Seki được coi là cái nôi của nghệ thuật rèn kiếm Nhật Bản. Còn mài thì dao Nhật càng cứng, càng cần kỹ thuật mài đúng với loại đá mài chuyên dụng. Đá mài này khá đắt tiền, ví dụ loại này

ngâm nước 30p trước khi mài, giá khoảng tương đương 2 triệu vnd. Nếu ko muốn cầu kì thì nên mua máy mài chạy điện để đảm bảo góc sắc đồng đều.
Đá này theo em tìm hiểu thì 1000 và 6000 hơi xa nhau quá. Một mặt thì thô, một mặt quá tinh. Người ta bảo sau khi mài mặt 1000 thì ko nên nhảy lên 6000 luôn mà nên qua 4000 trước.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Con này Chef knife 20cm của Shun đúng ko cụ? Em cũng có một bộ. Ngày xưa lăn tăn giữa Global và Shun, cuối cùng xách Shun về. :D
Global cũnh ngon cụ ạ. Nhưng Shun thì vẫn đẳng cấp hơn. Em nghĩ cụ chưa bao giờ thấy hối hận vì lựa chọn này ;))

Tây Độc

Xe điện
Giờ em đang muốn kiếm một cái túi đựng dao, yêu cầu:
- Gọn nhẹ, bằng da.
- Để được tầm 7-8 con, từ ngắn đến dài.

Cụ QUang Nam nghiên cứu xem có bán được ở shop không? Em nghĩ cũng có nhu cầu.

Với em tìm mãi cái cắm dao mà chưa được cái ưng ý. Hôm nọ có con Torijo Damacus bà già ở nhà cắm chung với các con khác ở cái giá inox, giờ mẻ lăm dăm tiếc quá.

kduc

Xe container
Em cũng thấy lạ là ở VN mình cũng có vài làng rèn mà sao cả nước mình chưa làm được con dao nào ra hồn ?? Một vật dụng tưởng chừng đơn giản nhưng vô cùng cần thiết trong cuộc sống. Em thì trước học ở Nhật cứ mê mẩn mãi kĩ thuật làm dao của họ.
Các cụ ý toàn rèn bằng thép đen, trong khi bây giờ mình ưng anh thép trắng nên bó tay.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Giờ em đang muốn kiếm một cái túi đựng dao, yêu cầu:
- Gọn nhẹ, bằng da.

- Để được tầm 7-8 con, từ ngắn đến dài.

Cụ QUang Nam nghiên cứu xem có bán được ở shop không? Em nghĩ cũng có nhu cầu.

Với em tìm mãi cái cắm dao mà chưa được cái ưng ý. Hôm nọ có con Torijo Damacus bà già ở nhà cắm chung với các con khác ở cái giá inox, giờ mẻ lăm dăm tiếc quá.
Ok cụ. Em sẽ nghiên cứu vấn đề này. Trong thời gian tới cụ có dao xịn cần mài cứ mang em, bên em có chuyên gia mài dao Nhật hầu cụ.

kienjapan

Xe buýt
Ở Nhật cũng có rèn thủ công mà sản phẩm làm ra bán đắt hơn đồ thủ công nhà mình. Đợt trước em vào tham quan công ty thép Nhật Bản, kiếm rèn thủ công toàn từ 200 triệu đồng trở lên mà phải đặt trước.

kenta84

Xe hơi
Em đi mua dao, em thử lưỡi dao luôn. Nên hàng Nhật xịn hay đểu đừng hòng lừa em. Em đã bỏ mấy cái chủ nhật để tìm mua dao Nhật tại HN nhưng chưa mua được. Em đã vào cả chục cửa hàng bán dao Nhật tại 1 số siêu thị quảng cáo là hàng Nhật nội địa. Nhưng chẳng có con dao nào họ bán là sản xuất tại Nhật cả. Bằng chứng là sau màn test dao của em, Họ đều nhận là ko phải sản xuất tại Nhật như quảng cáo, Mà sản xuất tại Trung Quốc theo mẫu mã của Nhật, Sau đó dân tem mác cho ra dáng chữ Nhật,...
Nói chung cụ nào biết chỗ nào bán dao Nhật xịn tại HN không ạ?
Em muốn thỉnh giáo độc chiêu test dao của cụ, mong được cụ chỉ giáo dạ

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

Patriots

Xe lăn
Em muốn thỉnh giáo độc chiêu test dao của cụ, mong được cụ chỉ giáo dạ
Cụ lấy một quả cà chua hơi nẫu, cụ đưa lưỡi dao nhưng không dùng lực ấn xuống mà vỏ quả cà chua đứt ngọt là ok

Ý cụ là kiểu dao này ạ ?
Đúng rồi cụ ạ, nhưng có loại búa đập thật, có loại họ dùng máy dập để có thẩm mỹ như vậy, cả hai loại đều rất sắc, loại đập thật như cháu nói toàn hơn nghìn đô, cũng không cần thiết, mua loại 100 đô cũng ổn rồi. Hôm nào cháu qua cụ ủng hộ, dao cụ chụp đây là của hãng KAI hả cụ? Tiện cụ pm cho cháu giá của con cuối cùng

Tây Độc

Xe điện
Ok cụ. Em sẽ nghiên cứu vấn đề này. Trong thời gian tới cụ có dao xịn cần mài cứ mang em, bên em có chuyên gia mài dao Nhật hầu cụ.
Vâng, em hóng khi nào cửa hàng cụ mở thì qua xem có ủng hộ được cái gì với dùng dịch vụ sửa dao luôn.

Test dao sắc các cụ xem nhá> :D