Mua đèn LED Daylight cho ô tô

Kiabuoisang

Xe container
bác nào thích bộ này thì alo mình nhé 0989058856
Bộ này em cũng có 1 bộ, mua về chơi được có khoảng 1 tháng, chán tháo ra vất gầm tủ. Ai thích cháu cũng bán ka ka, độ sáng cực mạnh ........như đèn đom đóm đực ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Em mượn tạm cái ảnh bên biker để miêu tả độ sáng của đèn day light tự chế ná.
Ảnh này là độ sáng của 2 bóng. Đèn em tự chế là 10 bóng, tức là số lượng đèn tăng hơn 5 lần cái này.
Ka ka

Kiabuoisang

Xe container
Ka ka cuối tuần em show hàng. Cụ nào sướng hướng dẫn làm =)).
Thông số của nó như sau : Số lượng 1 cặp. Mỗi 1 đèn có 5 bóng led luxeon loại 1W, Công suất tiêu thụ/chiếc gồm cả trở là 15W/ chiếc.
Đã chống nước và test thử 1 đêm với ắc quy 200Ah ngon lành cành đào, không chết bóng nào cả.
Điện nguồn theo tính toán là 14V nên vô tư dùng.
Vật tư yêu cầu bao gồm :
10 bóng Led Luxeon loại 1W hoặc 3W ( nếu ai thích ánh sáng mạnh hơn - rủi ro cũng cao hơn vì tỏa nhiệt khá lớn đựng trong hộp kín khí sẽ không an toàn ).
Vật tư để chế day light bằng Led luxeon 1W ( khuyến cáo loại này vì tỏa nhiệt thấp ).
Yều cầu : Bóng đồng bộ cả để tỏa nhiệt và chóa bán sẵn.
Điện trở : 6,8 ôm 1W = 2 chiếc.
Điện trở : 33 ôm 4W = 2C ( con này xài rất nóng các cụ ạ )
Nên em bổ sung thêm 2 điện trở loại 27 ôm 3W nữa.
Keo 2 thành phần : 2 vỉ.
Keo 502 : 4 ống nhỏ.
Keo silicon.
Cát đen khô : 1 chén.
Hộp đèn bằng nhôm 2 chiếc có độ dài theo vị trí gắn đèn ( ra hàng cửa nhôm mà kiếm ạ ) kích thước rộng các chiều 2,5 cm là ok.
Miếng nhựa phẳng bằng mika quảng cáo cũng được.
Ốc để bắt đèn 02 chiếc.
Dây điện 2 màu, mỏ hàn, thiếc hàn, nhựa thông.
Giấy giáp, sơn đen, sơn bóng.
Băng dính loại to.
Ống cao su đốt.
Mũi khoét phi 21.
Em hướng dẫn các cụ thi công ná :
Bước 1 :
Hàn bóng Led luxenon vào đế tỏa nhiệt chú ý cực dương ở chân bóng có vết khắc lõm, hàn đúng vào cực có ký hiệu + ở đế tỏa nhiệt.
Cắt dây điện thành từng từng đoạn có độ dài 4-5cm.
* Sơ đồ hàn lần lượt đối với từng chiếc đèn như sau :
+ Nối tiếp 4 bóng theo thứ tự : ( + ) ---> điện trở 6,8 ôm 1W ---> Led 1 ---> Led 2 ---> Led3 ---> Led 4 ----> ( - ).
+ Đối với 1 bóng còn lại : ( + ) ----> Điện trở 33 ôm ( 4W ) ---> điện trở 27 ôm 3W ---> Led ----> ( - ) : Thực ra không cần điện trở 27 ôm 3W nhưng vì nó nóng quá lên em táng thêm vào thấy đỡ nóng hơn và đèn vẫn sáng bình thường. Cụ nào không thích thì chỉ cần xài 4 bóng thông là vừa gọn vừa đẹp.
* Đối với chóa đèn : Do thiết kế không chống nước mặt trước, nên các cụ đẩy chóa đèn ra, phết keo silicon vào mép nhựa đen rồi ấn chóa đèn lại, để qua 1 đêm cho khô keo ---> chống được nước từ phía trước.
Sau đó dùng keo 2 thành phần gắn chóa đèn vào với đế đèn.
Lưu ý : Hàn xong cả dàn đèn và test thử rồi thì mới gắn chóa nhé, vì gắn rồi là không tháo ra được nữa đâu.
* Thi công hộp đèn :
Lấy hộp nhôm đã kiếm và cắt độ dài như ý từ hiệu về ( tốt nhất là loại hộp hình vuông 4 mặt, dài theo yêu cầu )
Dùng mũi khoét 21 khoét theo số lượng cần thiết ( 4 hoặc 5 lỗ ) Tốt nhất là chỉ xài 4 thôi ạ. vì 1 bóng còn lại không an toàn do trở rất nóng.
Sau khi khoét xong thì lấy kéo cắt bỏ 1 cạnh đi ( để thi công phần bên trong cho dễ ạ ).
Tiếp theo : Cho đèn vào trong hộp, dùng dầu ăn bôi 1 lớp mỏng vào mặt trước của chóa đèn ( lưu ý không bôi ra phần nhựa màu đen, chỉ bôi ở phần nhựa trong suốt để tránh hơi keo 502 bám vào làm mờ chóa ).
Đặt khít từ chóa đèn vào lỗ khoét và cho 1 ít keo 502 vào viền để định vị.
Sau khi đã định vị 4 bóng vào vị trí ta tiến hành chống nước mặt trước và cố định các đèn vĩnh cửu bằng cách cho cát đen vào hộp đèn ( thật khéo không để cát lọt vào chóa đèn ) và cho keo 502 vào đợi vài giây là keo chết, kết hợp với cát đen tạo thành hợp chất cực kỳ chắc chắn và chống nước hoàn toàn mặt trước.
Ta tiến hàng xác định 2 dây của cực âm và dương dài khoảng 30cm và cho về 1 bên.
Dùng cao su đốt ( hoặc băng dính cách điện ) để làm kín các mối nối hàng dây và điện trở.
Đo và cưa 3 miếng nhựa mê ca khớp với 3 mặt còn lại ( mặt sau và 2 bên cạnh ).
Riêng mặt sau ta khoan 3 lỗ : 2 lỗ để đặt ốc vít bắt đèn và 1 lỗ đề xỏ dây điện. Ta cho 2 ốc vít vào vị trí, cho ít keo 502 để định vị. Dùng keo 2 thành phần để cố định đầu bu lông.
Sau khi cố định xong đinh vít thì luồn dây điện qua. phết keo 2 thành phần và dán miếng ốp sau vào. Dán tiếp miếng ốp 2 cạnh vào bằng keo 2 thành phần.
Tại sao ko dùng keo 502 ở khâu cuối : Là để tránh sự hấp hơi bên trong làm mờ chóa đèn ----> Xấu.
Lưu ý : Khi cố định keo 502 xong phải đợi khô hẳn mới thi công mặt sau.
Sau khi đã làm kín các mặt, ta đợi cho keo khô hẳn và tiến hành rũa, mài các cạnh của hộp đèn cho đẹp.
Lau sạch dầu ăn ở chóa đèn mặt trước. Lấy băng dính cắt thành hình tròn và dán kín kính đèn lại.
OK rồi, giờ là khâu cuối : Lấy giấy giáp 1.200 đánh qua.
Dùng sơn xịt màu đen ( xanh đỏ tùy thích ) sơn cách khoảng 30cm cho thật đều. Sơn khoảng 3 lớp. Để khô và dùng hộp sơn xịt bóng sơn thêm 2 lần.
Để thật khô là xong.
Như vậy là các cụ đã có 2 chiếc day light cực độc với độ sáng khủng hơn xe hịn. Độ bền cũng vô đối vì đã được tính toán chịu dòng tới 14V.
Về hình thức : Tôi không chịu trách nhiệm vì do trình độ thi công của từng cụ, ng làm xấu, ng làm đẹp.
Lý do nên làm hộp đèn bằng nhôm là do bóng led luxeon tỏa nhiệt khá cao, làm hộp bằng nhôm sẽ giúp tản nhiệt trong đèn ra ngoài.
Nếu lười thì ra hàng đặt làm cái hộp đèn rồi cho vào là xong ( nhưng giá cành cáo lắm ).
Tổng thời gian hoàn thành là nửa ngày.
Hế hế, các cụ tự sướng đi ná, vướng gì thì em tư véo tiếp cho ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
ui mệt quá. Thèm rượu nữa.

Kiabuoisang

Xe container
Có rượu cho cụ nhé. Uống rượu mà uống 1 mình sao vui được nhỉ ;))
Ui đại ca đây rồi. Em đang khó khăn vụ 1 bóng led luxenon 1W đới, điện trở nóng kinh khủng ạ. Nghịch ngợm đôi khi cũng vất vả.
Em không lầm thì ở các xe hịn họ cũng dùng bóng led luxeon. Làm cho các cụ nhà mình cứ tưởng led thường, ka ka vãi chưởng, led thường còn lâu mới sáng bằng của xe hịn.

Chỉnh sửa cuối:

dino2910

Xe tải
Hàng mềnh của Thái ko phải Tung của nên không đom đóm như bạn tưởng nhé

Công Nông

Xe điện
Ui đại ca đây rồi. Em đang khó khăn vụ 1 bóng led luxenon 1W đới, điện trở nóng kinh khủng ạ. Nghịch ngợm đôi khi cũng vất vả.
Em không lầm thì ở các xe hịn họ cũng dùng bóng led luxeon. Làm cho các cụ nhà mình cứ tưởng led thường, ka ka vãi chưởng, led thường còn lâu mới sáng bằng của xe hịn.
Làm cái mạch driver cụ ơi cho nó yên tâm:)

tethien

Xe tải
Thiết kế 01 mạch driver cụ à. Kiếm 01 con LM2576 adj để làm cái mạch ổn dòng là OK.
LED có bền, có sáng ổn định hay không là nhờ nó. Chứ dùng trở thì ... xưa rồi.
Nếu không muốn DIY thì cụ mua cái driver làm sẵn về dùng. 35K/cái gắn nối tiếp được 1 hoặc 2 LED tùy ý. (mạch ổn dòng dùng LM2576 DIY cũng mất ~20K rồi).

Mạch đây cụ nhé :

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Thiết kế 01 mạch driver cụ à. Kiếm 01 con LM2576 adj để làm cái mạch ổn dòng là OK.
LED có bền, có sáng ổn định hay không là nhờ nó. Chứ dùng trở thì ... xưa rồi.
Nếu không muốn DIY thì cụ mua cái driver làm sẵn về dùng. 35K/cái gắn nối tiếp được 1 hoặc 2 LED tùy ý. (mạch ổn dòng dùng LM2576 DIY cũng mất ~20K rồi).

Mạch đây cụ nhé :

Hj nhìn mạch mà thèm, từ từ rồi em nghiên cứ bổ sung bằng mạch driver ạ. Giờ vẫn là đang cắp sách đi học mà b-)

12389accord

Xe đạp
cụ có chế được xi nhan ko em qua gặp cụ tiện thể trả hết tiền cho cụ

Kiabuoisang

Xe container
Xi nhan phải mở cả đèn ra cụ ạ. Còn nếu chỉ là bóng thay thế thì cụ mua hàng bán săn thôi.
Theo quan điểm cá nhân em thì đối với đèn xi nhan thì nếu không nên độ bằng led vì một số lý do sau : Nếu độ thì phải mở hộp đèn ---> Không tự thi công được mà phải ra hàng để làm.
Bóng Led do mình tự chế vào thì không thể đẹp và bền bằng các mô đun bán sẵn ( có ưu điểm nhỏ, gọn ). Khi có vấn đề rất khó xử lý thay thế ( do phải mởi hộp đèn ).
Còn nếu chỉ là dàn các bóng, tính toán điện trở cho an toàn thì ko khó khăn gì.

hakodo

Xe hơi
Có cụ nào hiểu về điện chỉ em cách đấu thế nào để cứ bật chìa khóa là đền day light sáng ko ạ. Xe em là kia cé ra to.
Cụ đấu vào cổng ổ cắm tẩu thuốc nhé (em đã làm). Có 2 cái tuyệt:
1. Cứ mở khóa là đèn sáng
2. Đèn led sáng nhưng đèn hậu và các đèn khác ko sáng, y hệt xe LX đấy..

Kiabuoisang

Xe container
Cụ đấu vào cổng ổ cắm tẩu thuốc nhé (em đã làm). Có 2 cái tuyệt:
1. Cứ mở khóa là đèn sáng
2. Đèn led sáng nhưng đèn hậu và các đèn khác ko sáng, y hệt xe LX đấy..
Hề hề, chơi vào tẩu thuốc thì câu ra đằng trước tốn dây và loằng ngoằng lắm lắm ạ. Em đã dùng 1 rơ le 4 chân, điện cho đèn thì lấy từ ắc quy. Điện cho rơ le thì em câu ở hộp cầu chì, tìm được 1 dây màu hồng, bật chìa khóa nó có điện, tắt thì nó cũng tắt ạ. Ở chế độ Acc nó cũng tắt ạ. Chỉ khi nào xe chạy thì rơ le mới đóng điện cho đèn sáng ạ.

Kiabuoisang

Xe container
Em khoe quả day light tự chế, có độ sáng mạnh hơn xe hịn >:)
Đèn sau khi đã chế cháo hoàn thành, hơi thô 1 chút, nhưng lần sau làm chắc hình thức sẽ đẹp hơn
Đang sử dụng bóng Led luxeon 1W, Chơi loại 3W sẽ khủng hơn nữa.
Nhìn giống cặp loa Mỹ Tho hơn =))

Trình diễn nào

Trình diễn tiếp nào

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Đèn phanh này

libra_dmg

Xe hơi
cụ Kiabuoisang cho em xin số dc ko ạ, em muốn tầm sư học đạo với cụ, ko biết cụ có rảnh ko , em mù tịt về điện đóm ~:> , ham hố độ đèn mà thóc lúa ko có nhiều 8-x

Kiabuoisang

Xe container
cụ Kiabuoisang cho em xin số dc ko ạ, em muốn tầm sư học đạo với cụ, ko biết cụ có rảnh ko , em mù tịt về điện đóm ~:> , ham hố độ đèn mà thóc lúa ko có nhiều 8-x
Xe của cụ là xe gì ợ ? Để em xem có cách nào giúp cụ phá đc ko. Em chơi theo kiểu tự mầy mò, chưa đc thì làm lại, phu kiện thì cố gắng tự mua, tự chế. Cụ ưng thì cùng chơi ( nếu xót xe wa là ko chơi đc ạ ).