[Funland] Mua nhà hay đi du học?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cái này cũng như oánh bạc thôi cụ ơi. Em cũng ở tình trạng tương tự như cụ, mặc du con em chỉ phải mất tiền ăn ở. Cơ mà em thấy F1 nhà em cũng 50/50, chứ xuất sắc hẳn thì không phải nên mặc dù nó có thể sắp đi trong vài tháng tới mà em vẫn chưa thấy yên tâm tẹo nào.
Thôi kệ cmn, con người có số cả, mình tạo điều kiện nhất có thể trong khả năng, sau này có ra sao thì nó tự chịu. Và em cũng nói luôn là du học thì thôi nhà và để cho nó lựa chọn.

IP man

Tháo bánh
Nếu định học ngành công nghệ sinh học , công nghệ vật liệu thì nên đi vì các trường đh danh tiếng nước ngoài có điều kiện phòng lab cực tốt .
Còn các ngành khác thì next cụ ạ .
Nói chung trẻ con nó năng khiếu & thích học món gì thì cho nó học món đấy. Em định hướng cho con & cháu em nếu thích thì có thể đi du học bằng con đường nghệ thuật cũng được.
Nếu sang chảnh thì Âu Mỹ mà nếu không thì Lào Cam cũng ok. Nhưng quan trọng là phải ra ngoài thì mới trưởng thành được chứ ru rú ở nhà thì mãi mãi chỉ là đứa trẻ to xác.

caisua

Xe lăn
Nói chung trẻ con nó năng khiếu & thích học món gì thì cho nó học món đấy. Em định hướng cho con & cháu em nếu thích thì có thể đi du học bằng con đường nghệ thuật cũng được.
Nếu sang chảnh thì Âu Mỹ mà nếu không thì Lào Cam cũng ok. Nhưng quan trọng là phải ra ngoài thì mới trưởng thành được chứ ru rú ở nhà thì mãi mãi chỉ là đứa trẻ to xác.
Em thấy cũng tuỳ ý chí từng đứa, mười mấy tuổi đầu dễ xa ngã cụ ạ, rồi lại nói điêu thành thần thì hỏng
Thằng đầu nhà em thích đi em cho đi ngay vì nó chăm chỉ, kiên trì, tiết kiệm và có ý thức nhưng con sau thì ngược lại nên ở nhà luyện đã

supga

Xe buýt
Mua nhà rồi cho thuê là đã kiếm được 1 suất lương công chức rồi. Cho con học trong nước vừa rẻ vừa phù hợp để xin việc ở trong nước.
Các công ty tuyển dụng chỉ đánh giá cao những người đi du học mà có học bổng toàn phần thôi.

IP man

Tháo bánh
Em thấy cũng tuỳ ý chí từng đứa, mười mấy tuổi đầu dễ xa ngã cụ ạ, rồi lại nói điêu thành thần thì hỏng
Thằng đầu nhà em thích đi em cho đi ngay vì nó chăm chỉ, kiên trì, tiết kiệm và có ý thức nhưng con sau thì ngược lại nên ở nhà luyện đã
Tất nhiên là phải tuỳ thuộc vào chúng nó rồi cụ, nó thích đi thì mới cho đi chứ sao bắt ép được. Nhưng mà người lớn nên có định hướng dần dần sẽ hình thành nên ý muốn trong đầu trẻ con và khi nó lớn sẽ hành động theo ý muốn đấy.

XPQ

Xe lăn
Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?
Chỗ ở có sẵn thì dùng chả có thì thuê, thực ra còn không quan trọng bằng có một công việc kiếm cắn ổn định. Đi du học là cơ hội thay đổi nhận thức thay đổi cách nghĩ có khi dẫn đến thay đổi cả nhân cách, một đời người, một cuốc tịch, một hình thái sống khác.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chỉ để thay đổi môi trường,lĩnh hội đc tư duy của Tây lông thì theo nhà cháu cho đi Xklđ là kinh tế nhất. :))
Xklđ cũng khoai đấy cụ. Ko khoẻ mạnh thì ít nhất cũng phải kha khá nghề ngỗng. Lĩnh hội đc tư duy tây lông thì lại phải thành thạo tiếng. Đường nào cũng tới La Mã. Nói túm lại là đi dc là tốt.

Ptuananh8995

Xe buýt
Mua nhà cụ ạ. Mà lấy cái nhà ấy cho thuê để thế hệ sau có cái nguồn thu nhập ổn định và khoản lớn phòng thân.

Còn du học thì sướng lúc chưa đi thôi. Đi sang rồi lại thấy bình thường ấy mà. Lại tìm hội đồng hương Việt Nam và sống cùng hội đấy thôi. Chất lượng giáo dục cũng không hơn Top 1 xứ mình mà chi phí thì lớn.

Đấy là trường hợp khả quan nhé. Không tính trường hợp con cái cụ sang đấy đi bar, hút cỏ, phê cần. Còn sau này ở lại được thì vất vả. Về nước thì lương cũng tằng tằng thôi.

ASUS2009

Xe tải
Phân vân quá! Em đành hóng tiếp!

DidiLe

Xe container
Người OF
Với em. Giáo dục là số 1. Đầu tư cho giáo dục là có lợi nhuận cao nhất!

Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?

rongnho

Xe tăng
Có nhà có con gái xấu tống đi hi vọng kiếm đc anh nào cô đơn, có nhiều cô nhỏ nhắn sang đấy yêu và cưới con nhà các cốp to ấm phết.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em nghĩ mua nhà hay đi du học thì cũng giống nhau cả thôi.
Bố sống mất định hướng thì tuổi gì định hướng được con. ;)

Trục

Xe ba gác
Người OF
Lao động là ưu tiên hàng đầu chứ cụ.
Giáo dục đồng ý là số 1, nhưng cũng là canh bạc lớn cả.
Với em. Giáo dục là số 1. Đầu tư cho giáo dục là có lợi nhuận cao nhất!

DidiLe

Xe container
Người OF
Lao động là ưu tiên hàng đầu chứ cụ.
Giáo dục đồng ý là số 1, nhưng cũng là canh bạc lớn cả.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về việc “lao động là số 1 để sản sinh ra của cải vật chất” chúng ta đang quá nghèo, hiệu quả lao động thấp vì quá nhiều nam nữ thanh tú trà chanh chém gió về xin tiền sinh thành hay xoay để có tiền bằng vốn tự có!

Con trẻ phải lao động “học tập” và cha mẹ phải đầu tư, ít nhất là hết 18 tuổi. Sau đó con cái tự lo. Đó là những cái đong đếm được. Chứ cha mẹ đầu tư cho con cái bằng rất nhiều thứ khó đong đếm được nữa ạh.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em hoàn toàn đồng ý với cụ về việc “lao động là số 1 để sản sinh ra của cải vật chất” chúng ta đang quá nghèo, hiệu quả lao động thấp vì quá nhiều nam nữ thanh tú trà chanh chém gió về xin tiền sinh thành hay xoay để có tiền bằng vốn tự có!

Con trẻ phải lao động “học tập” và cha mẹ phải đầu tư, ít nhất là hết 18 tuổi. Sau đó con cái tự lo. Đó là những cái đong đếm được. Chứ cha mẹ đầu tư cho con cái bằng rất nhiều thứ khó đong đếm được nữa ạh.
Em đang đào tạo F1 kiểu cho học hết khả năng, tuy nhiên, vẫn cân đối cho trẻ làm việc để hoàn chỉnh kỹ năng nhằm thích ứng với các việc cần tư duy. Em suy luận rằng, khi trẻ hoàn chỉnh tư duy sử dụng công cụ, cũng chính là tạo ra một chỉ số thông minh nào đó. Trẻ lớp 5 nhà em đã phải tự nấu cơm và lo ăn cho em khi Bố, mẹ vắng nhà.
Con Gấu nhà em nó vẫn hay cằn nhằn việc em bắt trẻ con làm việc nhà quá sớm. Em mới mắng cho, cô có lo cho nó cả đời được không, không làm thì lười động não, sau này nó khổ thì ai lo???

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em ngắn gọn thôi. Đi du học. Kết quả thì đi rồi cụ mới thấm, chứ còn giải thích thì em sợ gây War trong diễn đàn. Cơ mà chọn cái gì thì cũng 60 tuổi là ai cũng như ai. Em yêu cụ mợ :x:x:x:x.

Sonduong.BMV

Xe container
Học xong chắc gì nó đã về!

khanhnguyen09

Xe container
Em quan điểm là đủ năng lực thì đi du học ( kiếm học bổng , kiếm được tiền trả học phí ).
Cụ mua nhà nhà nhưng không cho nó , mà chỉ cho nó ở trả góp , bắt nó phải có trách nhiệm .
Đến khi nào f1 nó đủ chín chắn ( tầm 30 tuổi ) thì lúc đấy mới cho .
Cụ phân tích hợp lý.