[Funland] Mua nhà hay đi du học?

TomNam

Xe hơi
Cũng có nhiều cụ đang quan tâm đến thớt này, chắc đang chuẩn bị chốt trường cho F1. Em xin phép chia sẻ một chút về việc chọn trường:

1. Khi chọn trường cho F1 nên ưu tiên chọn trường tốt (ranking) theo chuyên ngành, sau đó đến HB/hỗ trợ tài chính và cuối cùng xem đến các yếu tố khác như khí hậu nóng hay lạnh, địa điểm nông thôn hay thành thị, nhiều da trắng da đen hay có cộng đồng VN hay không,... Tất nhiên tuỳ đk, quan điểm từng gia đình có thể chọn ưu tiên khác nhau ví dụ nhà giầu thì ko quan tâm đến HB, miễn trường top là OK. Nhà mức trung bình thì cân đối giữa hỗ trợ tài chính và rank của trường. Nhiều nhà con học kinh tế lại chỉ muốn ở thành phố, nhất quyết ko ở nông thôn. Có gđ thì tránh xa cộng đồng VN phức tạp, nhà khác f1 ko ăn dc đồ tây muốn ở chỗ nào sẵn đồ ăn Việt... nói chung là rất đa dạng.

2. Nói đến rank của trường thì nên quan tâm đến rank chuyên ngành hơn là rank chung của trường, vì nhiều trường top rank cao nhưng rank một số chuyên ngành hết sức bình thường. Hiện tại có nhiều tổ chức xếp hạng uy tín như US News, Time Higher, QS ... mỗi tổ chức lại áp dụng một hệ tiêu chí khác nhau nên có trường ở bảng xếp hạng này là top 30, sang bảng khác chỉ dc top 50-70. Tất nhiên mấy trường top đầu cơ bản ko thay đổi.

3. Khi các con vào học rồi mới thấy rank của trường ko cần thiết phải tính toán quá chi li hơn kém nhau một vài bậc, nên chia làm một số nhóm như top 10-20, top 30-40, top 50-70, top 80-100, ... chọn nhóm nào để con học vừa sức, chứ chọn top cao quá toàn siêu nhân sẽ bị áp lực stress và kết quả học tập sẽ ko tốt. Các trường trong top 100 của Mỹ các cụ mợ có thể yên tâm về chất lượng, ko phải lo đâu :)

4. Học đại học ở Mỹ xác định là rất vất vả và phương pháp học khác hẳn ở VN. Nhiều người thấy chương trình phổ thông Mỹ dễ hơn VN nên cho rằng học đại học sẽ đơn giản, đây là quan niệm hoàn toàn sai lầm. Các cụ cứ hỏi cựu sv US thì biết.

kogenzo

Xe buýt
Cho đi du học nếu kiếm được học bổng còn không mất nhà và mất cả con

kogenzo

Xe buýt
Cũng có nhiều cụ đang quan tâm đến thớt này, chắc đang chuẩn bị chốt trường cho F1. Em xin phép chia sẻ một chút về việc chọn trường:

1. Khi chọn trường cho F1 nên ưu tiên chọn trường tốt (ranking) theo chuyên ngành, sau đó đến HB/hỗ trợ tài chính và cuối cùng xem đến các yếu tố khác như khí hậu nóng hay lạnh, địa điểm nông thôn hay thành thị, nhiều da trắng da đen hay có cộng đồng VN hay không,... Tất nhiên tuỳ đk, quan điểm từng gia đình có thể chọn ưu tiên khác nhau ví dụ nhà giầu thì ko quan tâm đến HB, miễn trường top là OK. Nhà mức trung bình thì cân đối giữa hỗ trợ tài chính và rank của trường. Nhiều nhà con học kinh tế lại chỉ muốn ở thành phố, nhất quyết ko ở nông thôn. Có gđ thì tránh xa cộng đồng VN phức tạp, nhà khác f1 ko ăn dc đồ tây muốn ở chỗ nào sẵn đồ ăn Việt... nói chung là rất đa dạng.

2. Nói đến rank của trường thì nên quan tâm đến rank chuyên ngành hơn là rank chung của trường, vì nhiều trường top rank cao nhưng rank một số chuyên ngành hết sức bình thường. Hiện tại có nhiều tổ chức xếp hạng uy tín như US News, Time Higher, QS ... mỗi tổ chức lại áp dụng một hệ tiêu chí khác nhau nên có trường ở bảng xếp hạng này là top 30, sang bảng khác chỉ dc top 50-70. Tất nhiên mấy trường top đầu cơ bản ko thay đổi.

3. Khi các con vào học rồi mới thấy rank của trường ko cần thiết phải tính toán quá chi li hơn kém nhau một vài bậc, nên chia làm một số nhóm như top 10-20, top 30-40, top 50-70, top 80-100, ... chọn nhóm nào để con học vừa sức, chứ chọn top cao quá toàn siêu nhân sẽ bị áp lực stress và kết quả học tập sẽ ko tốt. Các trường trong top 100 của Mỹ các cụ mợ có thể yên tâm về chất lượng, ko phải lo đâu :)

4. Học đại học ở Mỹ xác định là rất vất vả và phương pháp học khác hẳn ở VN. Nhiều người thấy chương trình phổ thông Mỹ dễ hơn VN nên cho rằng học đại học sẽ đơn giản, đây là quan niệm hoàn toàn sai lầm. Các cụ cứ hỏi cựu sv US thì biết.
Cụ nói chuẩn quá, kể cả học xong xin việc và tạm trú dài hạn cũng là 1 vấn đề nan giải :(

Aline

Xe tải
15K năm nay thì đúng là thấp so với mặt bằng app năm nay theo thoing tin em được biết. Tuy nhiên bạn nhà mình điểm SAT cao và hồ sơ tốt nên chắc sẽ có nhiều cơ hội tốt. Với lại em thấy tụi Mỹ kinh doanh gduc nghệ thuật lắm, mình app tài chính vậy nhưng nó vẫn có thể accept và đề nghị mình nộp thêm xèng hoặc cho vay thêm.
Vâng em cũng nhìn mặt trường để bỏ tiền cụ ạ. Trường tốt, ky bo thì em lai bỏ tăng lên. Trường tốt, hào phóng thì em lai bỏ thấp đi. Trường không thích lắm, và đã có tiền lệ cho 1-2 cháu VN học bổng cao đột biến thì em sẽ liều bỏ thấp. Trường tầm trung trung không ky quá, không hào phóng quá em bỏ vừa vừa. Hiện cũng đã có một số trường trả về, nhưng tiền mới về merit chứ chưa về FA nên em vẫn chờ. Merit bạn nhà em đang dao động từ 22-35K/năm rồi. Bắt đầu từ tuần sau là các trường sẽ ào ạt trả kết quả. Lúc đó mới đau đầu ngồi cân cụ ạ.

Reth

Xe hơi
Chúc mừng bạn nhà bác trước đã, Merit 35K thì đúng là không phải dạng vừa đâu .
Vâng em cũng nhìn mặt trường để bỏ tiền cụ ạ. Trường tốt, ky bo thì em lai bỏ tăng lên. Trường tốt, hào phóng thì em lai bỏ thấp đi. Trường không thích lắm, và đã có tiền lệ cho 1-2 cháu VN học bổng cao đột biến thì em sẽ liều bỏ thấp. Trường tầm trung trung không ky quá, không hào phóng quá em bỏ vừa vừa. Hiện cũng đã có một số trường trả về, nhưng tiền mới về merit chứ chưa về FA nên em vẫn chờ. Merit bạn nhà em đang dao động từ 22-35K/năm rồi. Bắt đầu từ tuần sau là các trường sẽ ào ạt trả kết quả. Lúc đó mới đau đầu ngồi cân cụ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chúc mừng gia đình bác, MBS 35K là đủ sức tranh need - blind rồi ạ.
Cháu xin chúc bạn nhà bác vào được Ivy nhé.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ

1. Bác nói hoàn toàn đúng lý thuyết, nhưng nên thêm một điều kiện là contribution > $30.000/năm (nếu gia đình xông xênh, contribution > $40.000, thì chọn thoải mái luôn ạ).

2. Nếu contribution giảm xuống $20.000 thì phải có chiến thuật apply.

3. Nếu contribution giảm tiếp xuống $10.000 ~ $15.000 thì ngoài chiến thuật apply, bạn du học sinh đó phải thực sự giỏi. Ví dụ như bạn nhà bác Aline (MBS của bạn ấy lên tới mức $35.000 là thuộc tầm cỡ "con nhà người ta" rồi ạ).

4. Nếu contribution giảm tiếp xuống $5000 ~ $10.000 (hoặc thấp hơn cả $5000) thì có hai trường hợp :

+ Một là "thả câu" nghĩa là cứ apply, cùng lắm mất chút phí (kiểu như mua Vietlott và mơ trúng vài chục tỷ).
+ Hai là siêu giỏi, đủ sức tranh need - blind.

(Cháu xin lỗi vì đã chêm một số từ tiếng Anh, mà không dịch ra tiếng Việt, vì cháu muốn truyền tải đúng ý cháu muốn nói).

fatboy

Xe tăng

Bác TomNam nói rất chuẩn đấy ạ. :-bd
Nhiều phụ huynh chỉ chọn trường theo usnews rankings, mà không tìm hiểu kỹ hơn để biết với chuyên ngành con mình định học và với khả năng/tính cách của con thì trường nào là phù hợp nhất.

1. Bác nói hoàn toàn đúng lý thuyết, nhưng nên thêm một điều kiện là contribution > $30.000/năm (nếu gia đình xông xênh, contribution > $40.000, thì chọn thoải mái luôn ạ).
...
Bạn hình như mới học 2 năm ở Nhật rồi sang học exchange 1 năm ở Canada mà sao biết nhiều thứ thế nhỉ? Có vẻ còn hơn cả một số trung tâm tư vấn du học nữa :D

Aline

Xe tải
Chúc mừng gia đình bác, MBS 35K là đủ sức tranh need - blind rồi ạ.
Cháu xin chúc bạn nhà bác vào được Ivy nhé.
Ôi bạn đấy không vào ivy được đâu vì cũng học học chơi chơi cho vui thôi chứ không cố gang quyết tâm gì lắm. Lúc trước cũng để ED ivy xong phỏng vấn xong trượt oạch, mất suất trường đó vào tay một bạn gái. Cái này mấy bạn trai thiệt ghê lắm nhé. Vì thường hội Á tụi Trung Quốc nó toàn con trai rồi, nên mấy nước châu Á khác mà tòi ra cô gái nào kha khá là nó ưu tiên hơn giai. Đợt RD này không dám để cái Ivy nào nữa, chỉ để 2 trường little ivies cho vui thôi, không mong chờ gì. Nếu được sẽ coi là trúng sổ số hihi

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bạn hình như mới học 2 năm ở Nhật rồi sang học exchange 1 năm ở Canada mà sao biết nhiều thứ thế nhỉ? Có vẻ còn hơn cả một số trung tâm tư vấn du học nữa :D
Đây là kinh nghiệm "thực chiến" của cháu ạ. Hồi cuối năm 2015 cháu cũng đau hết đầu vì dự định kiểu "thả câu", nhưng cuối cùng cháu thôi, vì như mua xổ số thôi ạ. Sau này, thêm 03 năm phải tự lực chiến đấu nơi xứ người, nên cháu cũng trưởng thành hơn ạ.

fatboy

Xe tăng
...Cái này mấy bạn trai thiệt ghê lắm nhé. Vì thường hội Á tụi Trung Quốc nó toàn con trai rồi, nên mấy nước châu Á khác mà tòi ra cô gái nào kha khá là nó ưu tiên hơn giai.
Do mục tiêu đa dạng hóa mà asian male là đối tượng thiệt thòi nhất khi apply. Bao gồm cả hs quốc tế và hs Mỹ gốc Á.
Ở cực ngược lại là black female. Mấy đứa con gái da đen SAT tầm 1300 là đầy trường cho học bổng rồi :)

nguyenhuy2210

Xe điện
Em đã từng trong vị trí người con như chủ thớt nói và em chọn nhà. Học giỏi có đam mê thì nó tự kiếm dc học bổng. Chứ bỏ tiền đi du học phè phỡn thì lấy nhà cho chắc

Mua nhà cho con sẵn trong khi ko quá thừa thãi là một cách suy nghĩ ngược với thời đại . Cho con đi du học cũng phải xem khả năng của con. Nhiều cháu sang nước ngoài đến lớp ko nghe đươc và ham làm thêm nên cuối cùng kết quả là lấy vk hoặc Ck để có lý do ở lại chứ về với kiến thức què cũng chết mà ko lấy thi cũng ko được ở lại nước sở tại vì ko ai nhận .

Aline

Xe tải
Các bố mẹ bây giờ thông thái nhiều kiến thức quá! Chúc mừng cụ có F1 học tốt, cho cụ thong thả chọn hb. Cụ chia sẻ thêm F1 cụ học ngành nào được không ạ?

F1 nhà em còn bé, 7-8 năm nữa mới đến đoạn này nhưng cứ mon men hỏi trước :) Đọc link về trường Case của cụ mới biết college fees ở US dã man :)
Bạn nhà này xu hướng học chuyên ngành xã hội, dù toán bạn ý học cũng tạm tạm. ĐH Mỹ cho thay đổi lựa chon major sau 2 năm nên cũng chưa biết đến lúc đó bạn ý quay ngoắt sang hướng khác hay không thì chịu. Nhưng vì thiên về xã hội nên chắc sẽ thiên về chon trường trong hệ liberal hơn là hệ university của Mỹ. Đa phần các bạn này sẽ cố gắng học để lấy 2 majors bổ trợ cho nhau. Như thế sẽ nặng về đọc và viết rất nhiều, là cách học đòi hỏi tư duy triết lý, lập luận xã hội mà mấy bạn học sinh Châu Á chỉ chuyên giải toán sẽ không quen.

Họ cứ quát giá thế thôi kệ họ. Cụ không phải sợ. Đa phần các cháu VN đóng góp ở mức 20-25-30-35K là đi được hết ý mà. Hồ sơ đẹp thì đóng ít đi một tý, điểm thấp thì đóng cao hơn một tý. Vấn đề là với cùng mức tiền, mình muốn cho nó vào trường tốt nhất với nó thôi.

Aline

Xe tải
Cám ơn cụ đã chia sẻ. Cho em hỏi thêm lúc F1 học phổ thông cụ có theo dõi nhiều không? Có tham gia hoạt động xã hội nhiêù không? Bạn ý học ngành xã hội thì định hướng làm business hay ngành gì khác?

Bạn ý học ngành xã hội là không phổ biến ở VN chắc cũng có yêu thích và chính kiến cụ nhỉ.
Mình chỉ theo dõi chặt lúc vào đầu các cấp để đảm bảo môi trường tốt, lớp tốt thôi. Tuyệt đối không biết bài vở bạn ý học gì từ lớp 6. Có định hướng học tiếng Anh liên tục từ bé (toàn lớp, trung tâm cực bình thường, thông dụng và bình dân). Có để ý chăm sóc cô giáo và gửi cô dạy thêm toán văn kỹ. Bạn ý cực nhàn, ngủ và game triền miên. Hoạt động cộng đồng cùng nhóm bạn của mẹ. À bạn ý tập đàn từ năm lớp 2, gửi một bé sinh viên kèm đến lúc cô giáo đi lấy chồng đẻ con. 10 năm cô bé giáo viên nhạc dốc lòng dạy bạn ý nên so với các cháu học nhạc theo phong trào chắc bạn này khá hơn tý tẹo. Nên mình thuê quay clip để nộp cùng vào hồ sơ, gọi là có tý hoa lá cành cho hồ sơ đỡ khô khan. Bọn mấy trường Liberal thích các hồ sơ sống động nhiều màu sắc chứ không chỉ khô khan mỗi điểm nọ thành tích kia.

Thiện Lành

Xe hơi
Du học xong về mua hẳn 10 cái nhà luôn ý chứ :D

nhanviettuyen

Xe tăng
Xảy nhà ra thất nghiệp, căn nhà là hạ tầng quan trọng nhất của con người trong xã hội. Theo các cụ nếu có xiền cho con cái ta có nên cho nó cái nhà? Hay là tống nó đi du học nước ngoài, vừa mở mang đầu óc, có kiến thức lại có bằng cấp được trọng vọng thì sau này nó tự mua nhà?
Con cái lớn là Cha Mẹ phải lo đây là nợ đồng lần rồi, Cần phải tính thật kỹ rồi quyết định Cụ ạ

botmingoc

Xe tải
Cháu lại đang nghĩ quẩn nếu mà đời bố mẹ xuống dốc, con lại ko xin được học bổng, học ở Mẽo mà đắt quá có khi cho f1 nhà cháu về VN học. Cháu fun tí thôi chứ chưa tìm hiểu hết các options về học hành, nhưng nếu học khối STEM cháu thấy nhiều trường ở VN học rất đc, các bạn học tốt + ngoại ngữ thì xin học Ph.D hay MS ngon lành cành đào, mà đỡ tốn. Học tầm đấy nếu muốn ở lại mới dễ, chứ chỉ có bằng B.S thì khó xin working permit lắm ạ.

fatboy

Xe tăng
Bạn nhà này xu hướng học chuyên ngành xã hội, dù toán bạn ý học cũng tạm tạm. ĐH Mỹ cho thay đổi lựa chon major sau 2 năm nên cũng chưa biết đến lúc đó bạn ý quay ngoắt sang hướng khác hay không thì chịu. Nhưng vì thiên về xã hội nên chắc sẽ thiên về chon trường trong hệ liberal hơn là hệ university của Mỹ. Đa phần các bạn này sẽ cố gắng học để lấy 2 majors bổ trợ cho nhau. Như thế sẽ nặng về đọc và viết rất nhiều, là cách học đòi hỏi tư duy triết lý, lập luận xã hội mà mấy bạn học sinh Châu Á chỉ chuyên giải toán sẽ không quen.
Nếu gia đình mợ muốn cháu ở lại làm việc sau khi tốt nghiệp thì nên cân nhắc kỹ về việc lựa chọn ngành (xã hội hay STEM) và học trường LAC hay Uni. Với bằng B.A. ngành xã hội hoặc một số ngành "phổ biến" như econ, political science... thì cơ hội tìm được việc để ở lại là cực khó, kể cả với các trường LAC hạng cao.

Ngoài ra sv tốt nghiệp các ngành STEM có thể kéo dài thời hạn OPT thành 3 năm so với 12 tháng thông thường, nhờ thế khả năng có được H1b visa cũng cao hơn hẳn.

Song Vịt

Xe buýt
Mình chỉ theo dõi chặt lúc vào đầu các cấp để đảm bảo môi trường tốt, lớp tốt thôi. Tuyệt đối không biết bài vở bạn ý học gì từ lớp 6. Có định hướng học tiếng Anh liên tục từ bé (toàn lớp, trung tâm cực bình thường, thông dụng và bình dân). Có để ý chăm sóc cô giáo và gửi cô dạy thêm toán văn kỹ. Bạn ý cực nhàn, ngủ và game triền miên. Hoạt động cộng đồng cùng nhóm bạn của mẹ. À bạn ý tập đàn từ năm lớp 2, gửi một bé sinh viên kèm đến lúc cô giáo đi lấy chồng đẻ con. 10 năm cô bé giáo viên nhạc dốc lòng dạy bạn ý nên so với các cháu học nhạc theo phong trào chắc bạn này khá hơn tý tẹo. Nên mình thuê quay clip để nộp cùng vào hồ sơ, gọi là có tý hoa lá cành cho hồ sơ đỡ khô khan. Bọn mấy trường Liberal thích các hồ sơ sống động nhiều màu sắc chứ không chỉ khô khan mỗi điểm nọ thành tích kia.
Cụ/mợ chia sẻ thêm về kinh nghiệm săn học bổng của bạn nhà cụ/mợ để nhà em tham khảo với ? Con nhà em là con gái nhưng có vẻ giống bạn nhà cụ, thiên về xã hội mặc dù tư duy toán không đến nỗi. Bạn nhà em thì lười, thấy học nhàn nhưng kết quả cũng không tệ, thích ngủ và chơi game, có tham gia chút hoạt động ngoại khóa. Bạn ý đang học chuyên Anh của chuyên ngoại ngữ.