[Funland] Mức phí môi giới bất động sản

taiadau

Xe điện
MG kênh giá và phí cao thì sẽ khó giao dịch. Còn người mua thì cũng ko biết như nào, em đi mua cũng đơn giản và chỉ muốn mọi thứ hợp lý
Thực ra có 2 kiểu bán BDS và tùy theo đó mình sẽ ap dụng kiểu nào với MG. 1 là kiểu BDS mình biết khá rõ mức giá của giao dịch (VD như CC vì nó có nhiều tham chiếu tương đồng), thì mình thỏa thuận rõ giá bán và phí MG (các chi phí thuế, má... là riêng nhé). 2 là bán BDS kiểu đầu tư và khó biết cụ thể giá gao dịch, mình chỉ cần đạt mức lãi mong đợi (tất nhiên nên khảo giá ký hoạc lây tư vấn nhiêu MG để ko bị hớ), còn lại kệ MG giao bán thôi.

cadan

Xe container
em từng vài lần gặp đội kê giá này

cực khó chịu và chả thấy nhanh hơn là mấy đâu

căn nhà 3 tỷ 2, bắt chủ nhà hô 3 tỷ rưỡi

8 tỷ thì đẩy lên 8 tỷ 8 (rồi "mặc cả dần là vừa")

vài tháng chẳng trôi

Nếu để 3 tỷ 2 thì trôi ngay và luôn, đỡ được cả chi phí cơ hội

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cái chuối nhất của dạng MG qua sàn và kê kích giá là có thể làm chậm thanh khoản

Vì giá cao ăn vào thịt người mua, hoặc cao hơn mặt bằng chung thì ng mua sẽ căn ke đắn đo hơn

Kết quả là ng bán bị chậm hàng theo.

35 tỷ x 1 tháng tiền lãi (nếu ko bán được nhanh) - tức là mất ngót 300 củ tính theo ls bank.

cụ chủ lo ảnh hưởng giao dịch là đúng đấy
Do cách tiếp cận của các bên mua - bán hết cụ ah. Đa phần các BĐS em mua thì lại bảo hết phí cho người bán. Và bất kể mua hay bán đều qua sale hết, có rất nhiều lô em có thông tin của chủ bán nhưng không bao giờ ra mặt đàm phán, toàn cho số điện thoại để sale trao đổi đàm phán sẽ dễ hơn (mình chỉ phân tích đưa ra những điểm hạn chế và yêu cầu sale làm theo hướng đó)

Hienminh123

Xe hơi
Các cụ nên phân biệt từng loại BDS, bds dự án: chung cư, liền kề, phân lô...và nhà đất thổ cư đặc biệt khu vực nội thành, cách bán hàng, quy trình bán, nhân sự bán khác nhau hoàn toàn đấy ạ. Có tg e phân tích cái hh 3% này thế nào để các cụ rõ hơn, nhiều cụ hiểu chưa sâu.

Jetu

Xe điện
E có giao bán nhà tầm 35 tỏi. Bên môi giới đòi mức phí 3%. Thực sự là quá cao so với thông thường 1-2%. Dù sao thì vẫn là khách chịu vì e tính giá thu về. Nhưng ko nghĩ là môi giới đòi nhiều vậy, các cụ giao dịch thông thường bao nhiêu?
Lại viết sai, rao, ko phải giao.
Nhiều cụ sai từ này quá.

Goyave

Xe buýt
em từng vài lần gặp đội kê giá này

cực khó chịu và chả thấy nhanh hơn là mấy đâu

căn nhà 3 tỷ 2, bắt chủ nhà hô 3 tỷ rưỡi

8 tỷ thì đẩy lên 8 tỷ 8 (rồi "mặc cả dần là vừa")

vài tháng chẳng trôi

Nếu để 3 tỷ 2 thì trôi ngay và luôn, đỡ được cả chi phí cơ hội
Trước em bán cái nhà gần 3 tỏi, đội Tuấn123 vào hô phí 100 củ bảo là bên đó có mấy trăm mg đẩy hàng nhanh lắm, em ok mà mấy tháng vẫn không trôi. Cuối cùng có chú mg lẻ mất có 30tr lại trôi nhanh trong nốt nhạc.
Vừa rồi em biết có vụ bán nhà hơn chục tỏi nhưng mg chỉ được chủ nhà cho đúng 20tr.

cadan

Xe container
Trước em bán cái nhà gần 3 tỏi, đội Tuấn123 vào hô phí 100 củ bảo là bên đó có mấy trăm mg đẩy hàng nhanh lắm, em ok mà mấy tháng vẫn không trôi. Cuối cùng có chú mg lẻ mất có 30tr lại trôi nhanh trong nốt nhạc.
Vừa rồi em biết có vụ bán nhà hơn chục tỏi nhưng mg chỉ được chủ nhà cho đúng 20tr.
Thì đó, cái nhà 8 tỷ e nhắc tới trong còm truoc, cũng là 1 MG lẻ kiếm được khách. Xin có 30 củ thôi.

Trong khi đội 123 kia kê vống lên chả ma nào hỏi. Giá cao khách ngta chạy đứt dép còn chả gặp mình để thương lượng ấy.

nguyenvv.us

Xe hơi
Cụ báo giá thu về rồi thì kệ môi giới họ kê phí môi giới và phí chuyển nhượng. Chưa chắc sale lấy phí 3% đã bán chậm hơn sale lấy phí 1% đâu cụ.

LuckyCar

Xe container
35 tỷ người bán thu về, người mua trả thêm 3%, trong đó gồm:

- Phí môi giới
- Thuế thu nhập 2%
- Lệ phí trước bạ 0,5%
- Phí thẩm định 0,15%

:)) :)):))
Nếu thế này thì lại ổn.

202

Xe container
Cụ báo giá thu về rồi thì kệ môi giới họ kê phí môi giới và phí chuyển nhượng. Chưa chắc sale lấy phí 3% đã bán chậm hơn sale lấy phí 1% đâu cụ.
Cụ nói cũng đúng, e chỉ thắc mắc sao cao vậy. MG tốt thì bán đc số lượng nhiều, nhưng phí cao dẫn đến đội giá thì sẽ khó hơn

Khanhtq2684

Xe đạp
Bán dc cái nhà đó thì cách sales nó cũng khác rồi, vì tập KH đặc chủng, chi phí để quảng cáo cũng phải cao hơn mới tiếp cận được

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E có giao bán nhà tầm 35 tỏi. Bên môi giới đòi mức phí 3%. Thực sự là quá cao so với thông thường 1-2%. Dù sao thì vẫn là khách chịu vì e tính giá thu về. Nhưng ko nghĩ là môi giới đòi nhiều vậy, các cụ giao dịch thông thường bao nhiêu?
nếu 35 tỏi của cụ là mức giá của thị trường chấp nhận căn nhà ta thì 3% đó khách vẫn vào được thoải mái.

• Vodka
Reactions: 202

202

Xe container
Cái nhà 35 tỷ mà tiếc tiền mg à?? Công của ng ta, thuận mua vừa bán, cụ nghĩ nhà dễ bán à??
em trả 5% đây
E ko tiếc, mà chênh thành cao giá hơn thì khách khó hơn. E bán thu về mà

Hienminh123

Xe hơi
Nôm na thế này cho cụ chủ dễ hiểu: 3% là phí của các sàn bán theo hệ thống (họ tính toán để duy trì và phát triển hệ thống của họ), còn 1% là của các cá nhân và các văn phòng nhỏ. Lựa chọn ai bán là do cụ và cũng ko thể chắc chắn ai bán nhanh hơn. Hiện thị trường đang khá loạn, các sàn 3% mọc như nấm và có nhiều sàn đang thoi thóp, MG 1% cũng vậy, cô ko thương thì ko trụ được.

Hienminh123

Xe hơi
Tư vấn thêm cho cụ chủ là ko nên làm theo cách giá thu về, nghe thì có vẻ hợp lý nhưng thực ra bất cập và dễ rắc rối. Có 1 mức hoa hồng cố định cho MG ko phụ thuộc giá bán là chuyên nghiệp nhất.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tư vấn thêm cho cụ chủ là ko nên làm theo cách giá thu về, nghe thì có vẻ hợp lý nhưng thực ra bất cập và dễ rắc rối. Có 1 mức hoa hồng cố định cho MG ko phụ thuộc giá bán là chuyên nghiệp nhất.
Quá chuẩn luôn. Được lời nhiều thì nó ăn cả, ăn ít vẫn làm thì kiểu gì nó cũng mè nheo khó dễ với các bên!

questravietnam

Xe tải
Mức phí 3% như cụ chủ theart chia sẻ có phải họ ăn cả được đâu.
Em cũng may mắn trải qua cả dự án lẫn thổ cư rồi nên vấn đề HH MG e nắm rất rõ.Em chia sẻ qua để các cụ trên này hiểu rõ hơn mức phí hiện tại của thị trường.
+ Đối với chung cư :
- Hàng chuyển nhượng
mua đi bán lại : HH 1%,Những căn nào dễ bán thì HH 0.5%( Trường hợp này ít xảy ra vì chủ nhà nào cũng rao bán giá ít nhất bằng hoặc cao hơn thị trường rồi),Phí CN 2 bên thỏa thuận,thường thì thuế phí bên nào bên ý chịu
- Hàng dự án đang bán : Do quy định của từng CĐT,Từng sàn mức tối thiểu bây giờ em đang thấy là 1.5% chưa kể lương thưởng....
Do giá CC có mức giá chung ghi trên HĐMB hoặc giá các căn hộ cùng phân khúc,cùng diện tích nên việc cài cắm giá hầu như là khó,trừ trường hợp hàng quá Hot và chủ nhà để giá rẻ và cực kì thân quen với chủ nhà thì mới có thể chênh được.
+ Đối với hàng thổ cư : có 3 loại
- Các sàn thổ cư lớn như Thiên Khôi,Tuấn 123,Đại Tín,VudaHomes,Phố Xanh,Nhà Phố... mặc định họ sẽ kí là 3%, Những căn họ đánh giá là ngon thì tối thiểu 2% họ vẫn kí.
- Các sàn thổ cư nhỏ thì kí 2%.
- Môi giới tự do họ sẽ kí với chủ nhà là 1%.

Em phân tích qua về mức phí cao nhất HH 3% để các cụ hiểu rõ hơn.Các con số em đưa ra cũng hòm hòm không chính xác tuyệt đối vì mỗi sàn sẽ có cách tính riêng để tạo cạnh tranh với nhau.Nhưng về mặt bằng chung nó chỉ có 1 công thức này thôi.
+ 1 căn nhà HH 3%,Khi thu HH về thường chia làm 5 : Ông kí nhà,Ông bán nhà và 2 ông TP quản lý của 2 ông đó.Nhưng do cả 4 ông này đều phải nộp thuế về công ty nên khoản thuế đó tương đương với 1 phần nữa nên sẽ chia làm 5 phần
+ Ông kí nhà ( Đầu chủ ): Sẽ làm việc trực tiếp với chủ nhà có trách nhiện tương tác chủ nhà,Hỗ trợ đầu khách dẫn khách,và thu hoa hồng khi hoàn tất 1 thương vụ : Ông này sẽ nhận 25% của HH 3% tức là khoảng 0.75% giá trị căn nhà
+ Ông bán nhà ( Đầu khách) : Có tác dụng dẫn khách và bán cái nhà mà ông đầu chủ kí về.HH ông này sẽ là cao nhất khoảng 40% của 3% HH tức là 1.2% Giá trị căn nhà.
+ 2 ông TP của 2 ông kia có trách nhiệm hỗ trợ,xử lý sao cho giao dịch thành công.2 ông này sẽ cưa đôi số HH còn lại.Mỗi ông khoảng 0.5%.

- Tất cả 4 ông này số tiền nhận về đều phải nộp 10 - 15% thuế cho công ty + Trích 1 ít ra làm quỹ phòng nữa.
Đây là cách thức tính HH chung của toàn thị trường thời điểm hiện tại. Em gửi lên để các cụ thẩm Thường nhưng căn to đến 90% là không thu đủ 3% đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối: