[Funland] Mùi khói, có cụ nào hâm giống em

hailuatn

Xe container
Em thì thích mùi khói rơm, ngày bé lấy rơm khô ở cây rơm của ông bà, bện lại thành cái 'nòi rơm', châm lửa cho cháy rồi cầm chạy để khói phun ra đằng sau giả vờ là máy bay.

Esse blue

Xe tải
Làm thêm con mực bên trên nữa cụ.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Em nhớ mùi khói lá cây quả thối ngày xưa trồng quanh khu tập thể. Mùa đông rét mướt chân tay lạnh cóng , làm cái ống bơ nhét lá khô vào đốt . Mùi khói nó ám ảnh mãi ... thời bao cấp khổ mà nhiều kỷ niệm

Tuyệt Diệt

Xe buýt
Vỏ lon sữa dùng hết, lấy đinh đục 2 lỗ, xỏ dây thép làm quai xách, phía gần đáy đục mở một cửa nho nhỏ, rồi làm thêm một hàng lỗ nữa luồn các sợi dây thép kiểu như lưới để ngăn củi phía trên, khi cháy tàn thì than sẽ rơi xuống phía dưới, ko có hình nên em vẽ bằng chữ vậy :)
hồi bé thấy các anh làm em cũng làm cái này, mà dây thép ko có em lấy dây vải, quay mấy vòng lửa cháy đứt dây bay cả lon lửa tý cháy nhà.

dongkijote

Xe điện
Mấy hôm nay trời lạnh, tự nhiên hoài niệm ngày xưa. Nhớ vị khói cay xoè khoé mắt ở miền quê nghèo. Nhớ thằng bạn cả mùa đông có một chiếc áo sơ mi cộc. Thứ mang lại sự ấm áp chỉ đơn giản là sự trân thành đến mộc mạc với nhau bên đống lửa.
Rồi ngày bỏ quê ra phố, những ngày đông như mấy hôm nay, ngày đi làm, tối ngủ nhờ cơ quan anh bạn, tắm gội bằng 3 chậu nước lạnh cảm giác phê như con tê tê. Có tội nhìn xuống nhìn mãi không thấy anh bạn bé nhỏ đâu :)
Giò sau 2 chục năm, đầu cũng bạc tương đối, gần đây em thèm mùi khói các cụ ạ. Và em phải thiết kế quả bếp lửa này trong phòng làm việc. Vợ thì cằn nhằn vì khói, cũng ít khói thôi. Có cụ nào hâm như em không?!

Cụ đã bao giờ đc mẹ ôm ngủ ở bếp trên đống rơm rạ dùng để nấu cơm chưa?
Thực ra do hồi đó ko có đồ đủ ấm nên phải ngủ kiểu đó.
Rồi còn những hôm rơm rạ ẩm vừa nấu cơm vừa chảy nc mắt như khóc nữa?

Pumzen

Xe ba gác
Thớt làm nhà cháu nhớ lại mùi khói hạt cây Sưa đỏ hồi xưa. Sau khi bóc quả lấy hạt,(hạt này same same như hạt bưởi nhưng bé và mỏng hơn) cho vào túi,lúc nào gặp bà đang quạt ngô nướng ở vỉa hè thì giả vờ vào hơ nhờ tay cho ấm rồi thả hạt đó nướng cùng. :D

francis.castanie

Xe buýt
Em cũng thích lò củi, chắc phải làm 1 cái để trong nhà. Cơ mà e mệnh mộc, chơi với lửa có khi nào cháy cmn nhà ko các cụ nhỉ ^^

Chuẩn cái ảnh như này, trước e nghịch lò lửa, để trên bàn kính, vỡ cmn bàn luôn cái tội nghịch ngu :))

Mấy hôm nay trời lạnh, tự nhiên hoài niệm ngày xưa. Nhớ vị khói cay xoè khoé mắt ở miền quê nghèo. Nhớ thằng bạn cả mùa đông có một chiếc áo sơ mi cộc. Thứ mang lại sự ấm áp chỉ đơn giản là sự trân thành đến mộc mạc với nhau bên đống lửa.
Rồi ngày bỏ quê ra phố, những ngày đông như mấy hôm nay, ngày đi làm, tối ngủ nhờ cơ quan anh bạn, tắm gội bằng 3 chậu nước lạnh cảm giác phê như con tê tê. Có tội nhìn xuống nhìn mãi không thấy anh bạn bé nhỏ đâu :)
Giò sau 2 chục năm, đầu cũng bạc tương đối, gần đây em thèm mùi khói các cụ ạ. Và em phải thiết kế quả bếp lửa này trong phòng làm việc. Vợ thì cằn nhằn vì khói, cũng ít khói thôi. Có cụ nào hâm như em không?!

oquera

Xe buýt
Thớt làm nhà cháu nhớ lại mùi khói hạt cây Sưa đỏ hồi xưa. Sau khi bóc quả lấy hạt,(hạt này same same như hạt bưởi nhưng bé và mỏng hơn) cho vào túi,lúc nào gặp bà đang quạt ngô nướng ở vỉa hè thì giả vờ vào hơ nhờ tay cho ấm rồi thả hạt đó nướng cùng. :D
Thế thì bà ấy khỏi bán ngô cho ai nhỉ :D

hailuatn

Xe container
Mấy thằng lớp em chẳng biết kiếm đâu được ít hạt này, hôm nào muốn nghỉ học cứ nướng một hạt rồi nhét vào ngăn bàn cô giáo :)).

oquera

Xe buýt
Em cũng thích lò củi, chắc phải làm 1 cái để trong nhà. Cơ mà e mệnh mộc, chơi với lửa có khi nào cháy cmn nhà ko các cụ nhỉ ^^

Chuẩn cái ảnh như này, trước e nghịch lò lửa, để trên bàn kính, vỡ cmn bàn luôn cái tội nghịch ngu :))
Em dùng 3 cái chậu đất trồng hoa có lỗ thông đáy, lồng vào nhau và kê trên 1 cái kiềng nhỏ với một cái đế chậu cây cảnh như ảnh. Sàn gỗ chả nóng tí nào. khá ưng với kiểu này vì cháy gọn và ít khói, than đượm

Phucyenxanh

Xe điện
Bọn cháo bé cuối 8x, toàn nhặt quả phi lao cho vào hộp sữa ô thọ, thi thoảng thêm cả cứt trâu khô nữa, ấm lòng vãi

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Pumzen

Xe ba gác
Thế thì bà ấy khỏi bán ngô cho ai nhỉ :D
Hồi đó lạnh hơn bây giờ nhiều,trẻ con có trào lưu bỏ than hoa vào vỏ sữa ô Thọ rồi quay quay nghịch buổi tối,vừa ấm lại vừa có ánh lửa hồng,thỉnh thoảng than nổ toé ra những tia lửa trong màn tối khá thích mắt. Mấy thèng hs mát dượi hội nhà cháu lại rình rình con bé nào đang quay quay ống bơ thì sưởi nhờ tý và nhân tiện thả luôn hạt đó xuống. :D
Hầu như các con phố ở thời bao cấp đều có cái bếp than đun nước để bán nước sôi,đây là địa chỉ thường xuyên để bọn trẻ con ném hạt đó vào. :D

tôi yêu ô tô

Xe container

Cụ lại làm e nhớ đến bài này của cụ Bằng Việt, mỗi lần nhớ lại vẫn thèm cái cảm giác bên bếp lửa ở quê
Lên bốn tuổi cháu đã quen mùi khói
Năm ấy là năm đói mòn đói mỏi,
Bố đi đánh xe, khô rạc ngựa gầy,
Chỉ nhớ khói hun nhèm mắt cháu
Nghĩ lại đến giờ sống mũi còn cay!

Tám năm ròng, cháu cùng bà nhóm lửa
Tu hú kêu trên những cánh đồng xa
Khi tu hú kêu, bà còn nhớ không bà?
Bà hay kể chuyện những ngày ở Huế.
Tiếng tu hú sao mà tha thiết thế!
Mẹ cùng cha công tác bận không về,
Cháu ở cùng bà, bà bảo cháu nghe,
Bà dạy cháu làm, bà chăm cháu học,
Nhóm bếp lửa nghĩ thương bà khó nhọc,
Tu hú ơi! Chẳng đến ở cùng bà,
Kêu chi hoài trên những cánh đồng xa?

kinhcao

Xe buýt
Bọn em lấy cứt trâu, bò khô, lẫn với củi vụn, lá Long não cho vào bơ sữa bò đốt đượm và mùi thơm đến giờ vẫn không quên được.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

kinhcao

Xe buýt
Gần nhà em có cây long não rất thơm, em chưa từng thấy nó có sâu. Long não có quả chín vào tầm tháng 12 ạ. Cụ kia nói dã hương có sâu
Cụ có lấy quả long não để làm đạn súng phốp bao giờ không?