[Funland] Mừng tuổi Tết

Bright Đinh

Xe máy
Em định vang rồi , nhưng rót nhầm. Nếu không muốn trẻ chê ít thì mừng đứa nào cũng như nhau đi.... em thấy nhiều người mừng kiểu nhất bên trọng , nhất bên khinh
E chả làm nhà nước chả phải nịnh ai. E cứ làm lì xì 1 tờ 20k + 1 tờ 10k. Gặp bạn bè e cũng nhắc mừng tuổi ít thôi cho vui vẻ. Trông vậy thôi chứ các cụ giàu có k sao chứ nhiều cụ cũng bị áp lực tiền lì xì phết đấy.

butchikim

Xe ba gác
Trước thiếu thốn mí quý, giờ gì cũng thừa thãi...đâm nhạt. Nhà cháu chỉ mừng người già và trẻ con mầm non.

Quocthai3001

Xe tải
từ năm nay em ko lì xì ai. Ai đến nhà chơi, có cái cây móc bao lì xì mệnh giá từ 1000-500.000 coi như là lucky tree thôi. Ai bắt đc bao lì xì nào thì nó là may mắn và vui vẻ thôi

trungduong2211

Xe điện
Chết mệt, có mỗi việc cỏn con mang tính chất vui vẻ tinh thần đầu năm là chính mà năm nào cũng mở thớt. Mừng hay không, nhiều hay ít hoàn toàn do mình, mà có mừng thì cũng toàn ông bà, bố mẹ, con cháu trong nhà chứ cho thiên hạ đâu mà than vãn. Mừng là việc vui, việc đẹp, chỉ có mừng mà còn so đo thì mới xấu.

Dan du an

Xe cút kít
Nhiều nhà giờ mừng nhau toàn 200k, 500k với 100 USD...Sợ quá ạ

Chĩm111

Xe điện
Nhà em hay về quê chồng ăn tết. Em nhớ có năm con gái em được mừng tuổi tờ 20k, nó mừng quá lôi tờ tiền ra hỏi : Mẹ ơi, tờ tiền này to đẹp quá, tờ này mua được bao nhiêu đất trên Hà nội hả mẹ ? :)
Em thích cái sự ngây thơ và vui mừng của con trẻ khi được lì xì như thế. Nó đúng nghĩa của cái gọi là mừng tuổi cho trẻ thơ.
Giờ thì em nghĩ chính người lớn làm "hư" con trẻ vì đã hiểu sai cái mục đích của việc mừng tuổi mất rồi!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tết sắp đến rồi. Các cụ nghĩ sao về việc lì xì mừng tuổi? có cách nào hay và văn minh hơn không?

Năm ngoái em đi thăm họ hàng, thấy có thằng ku (ko phải họ hàng nhà em) rút bao lì xì mừng tuổi nó cho vui đầu năm. Ku cậu bóc ra và bĩu môi “có mỗi 50k” :D
Thu lại luôn đi cụ, hahaaa

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Tôi khỏi bỏ bao lì xì. Cầm tiền đưa thẳng. Con cháu người nhà thì 50k. Hàng xóm láng tỏi thì 20k. Thế mà cũng tốn khơ khớ đấy. Đứa nào chê bảo mỗi 50k tôi bảo mày chê đưa đây bác. Xem có chê nữa k.
haha, chuẩn ah

114hangbong

Xe lăn
Em thích cái sự ngây thơ và vui mừng của con trẻ khi được lì xì như thế. Nó đúng nghĩa của cái gọi là mừng tuổi cho trẻ thơ.
Giờ thì em nghĩ chính người lớn làm "hư" con trẻ vì đã hiểu sai cái mục đích của việc mừng tuổi mất rồi!
Bây giờ cháu nó nhớn dồi cụ ạ. Dì nó gọi điện về hỏi sn này con thích gì ? Nó bảo con chỉ cần tiền thôi ạ. Dì bảo sao con lại cần tiền ? Nó bảo con tính là sau con tốt nghiệp con muốn khởi nghiệp nên cần tiền dì ạ. :))
Dì trả lời Ôi, dì xin lỗi con cái này dì cũng không sẵn đâu. Hi... hi... :))

alansaint

Xe buýt
Trẻ nhà em chả bao giờ quan tâm đến tiền mừng tuổi mặc dù học lớp 7 rồi. Đến giờ vẫn chưa biết tiêu tiền nên nó chả bao giờ chê ít hay nhiều. Ai mừng thì xin sau đó nó đưa cho mẹ. Các cụ cứ quan trọng hóa thế chứ trẻ bây giờ có thiếu gì đâu mà nó nghĩ tới tiền.

Chĩm111

Xe điện
Bây giờ cháu nó nhớn dồi cụ ạ. Dì nó gọi điện về hỏi sn này con thích gì ? Nó bảo con chỉ cần tiền thôi ạ. Dì bảo sao con lại cần tiền ? Nó bảo con tính là sau con tốt nghiệp con muốn khởi nghiệp nên cần tiền dì ạ. :))
Dì trả lời Ôi, dì xin lỗi con cái này dì cũng không sẵn đâu. Hi... hi... :))
Cá nhân em mong muốn 2 vấn đề từ tục mừng tuổi (vốn dĩ) đẹp đẽ này.
Một là, các cháu trong độ tuổi học cấp 1 không nên bị tiêm nhiễm giá trị đồng tiền mỗi khi nhận phong bao lì xì từ người lớn. (Cái này thì đáng tiếc là bố mẹ chúng lại là khởi nguồn của việc có ham muốn này hay không ở trẻ).
Hai là, bố mẹ của trẻ không nên kỳ vọng vào việc con mình được nhận lỳ xì hay không, lì xì nhiều hay ít. Vì nó làm con trẻ nhà mình mất đi sự thánh thiện, thơ ngây mỗi khi được nhận kì xì từ người thân.
Nhưng có một sự thật phải thừa nhận, chính người lớn làm "hư" con trẻ trong việc đong đếm đồng tiền. Như cá nhân em, với một số mối quan hệ mà em thấy quý, thấy quan trọng thì tiền mừng tuổi cho mỗi trẻ ở gia đình này sẽ lớn hơn nhiều so với các mối quan hệ chỉ đơn thuần bạn bè.

114hangbong

Xe lăn
Cá nhân em mong muốn 2 vấn đề từ tục mừng tuổi (vốn dĩ) đẹp đẽ này.
Một là, các cháu trong độ tuổi học cấp 1 không nên bị tiêm nhiễm giá trị đồng tiền mỗi khi nhận phong bao lì xì từ người lớn. (Cái này thì đáng tiếc là bố mẹ chúng lại là khởi nguồn của việc có ham muốn này hay không ở trẻ).
Hai là, bố mẹ của trẻ không nên kỳ vọng vào việc con mình được nhận lỳ xì hay không, lì xì nhiều hay ít. Vì nó làm con trẻ nhà mình mất đi sự thánh thiện, thơ ngây mỗi khi được nhận kì xì từ người thân.
Nhưng có một sự thật phải thừa nhận, chính người lớn làm "hư" con trẻ trong việc đong đếm đồng tiền. Như cá nhân em, với một số mối quan hệ mà em thấy quý, thấy quan trọng thì tiền mừng tuổi cho mỗi trẻ ở gia đình này sẽ lớn hơn nhiều so với các mối quan hệ chỉ đơn thuần bạn bè.
Em cũng giống cụ. Những gia đình em yêu quí thì chả cần nhắc ông xã em cũng nhớ bỏ nhiều hơn. Nhưng ngược lại nhà nào mừng bao nhiêu thì hầu như em lại không quan trọng. Ai mừng nhiều hay ít thì cũng là để vui năm mới thôi cụ nhỉ. :))

TN1805

Xe điện
Theo phong tục ngày Tết ở VN, mọi người hay lì xì trẻ em/người già để coi như là lời chúc phúc, cầu may mắn cho năm mới.
Nhưng đôi khi, có một bộ phận dân chúng quá săm soi và để ý vào cái phong bì lỳ xì ngày Tết làm cho nó mất đi ý nghĩa đẹp đẽ.

Các cụ thì sao, Tết năm nay các cụ sẽ lì xì bao nhiêu ? Có tăng so với năm ngoái để bù lạm phát hay không ? :))

Zin_3_cau

Xe tăng
Chuyện muôn thủa. Tùy vào hoàn cảnh và đối tượng để lì xì. Như nhà cháu thì từ 50-500k.

TN1805

Xe điện
Tôi nhớ có Tết, có người họ hàng nhà tôi lì xì toàn tiền Mỹ, mỗi bao lì xì 1 tờ 2 USD...Cũng hay. :)

Grandtouring

Xe điện
Theo phong tục ngày Tết ở VN, mọi người hay lì xì trẻ em/người già để coi như là lời chúc phúc, cầu may mắn cho năm mới.
Nhưng đôi khi, có một bộ phận dân chúng quá săm soi và để ý vào cái phong bì lỳ xì ngày Tết làm cho nó mất đi ý nghĩa đẹp đẽ.

Các cụ thì sao, Tết năm nay các cụ sẽ lì xì bao nhiêu ? Có tăng so với năm ngoái để bù lạm phát hay không ? :))
Chủ đề nhàm quá rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Năm nào cũng có cái thớt này. Rồi có thớt ăn Tết ở đâu? Có nên bỏ Tết âm không?....
Kết quả không thay đổi sau gần 10 năm em ở OF, đấy là không quá trang 5 sẽ chửi nhau, rồi khóa nick...
Min mod cũng vất vả :)) những thớt kinh điển kiểu sát thương cao có lẽ nên lập ít thôi vì kết quả sẽ 50:50 :))

Thỏ móm

Xe điện
Năm nào cũng có cái thớt này. Rồi có thớt ăn Tết ở đâu? Có nên bỏ Tết âm không?....
Kết quả không thay đổi sau gần 10 năm em ở OF, đấy là không quá trang 5 sẽ chửi nhau, rồi khóa nick...
Thỏ mang máng có bác kịch liệt lên án Tết Ta với chủ ý coi là dị mọ rồi dẫn chứng Tây Tàu Nhật loạn xạ. Mịa... không biết bác ấy có về dẹp bàn thờ Tổ tiên không vì Tây Nhật đâu có ban thờ gia tiên.